[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Kinh tế khó khăn, đất cát như trên sao Hoả thì các bạn trẻ sẽ càng có xu hướng như của Hàn hay Nhật thôi.
Hôm nọ em ngồi nhẩm tính nuôi 1 đứa trẻ học xong ĐH cũng đi vài tỏi chứ ít gì.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
dạ, em cũng hiểu thế nhưng em suy từ cá nhân em và gia đình (bố mẹ) + các bạn ở quê của em. thì việc sinh con giờ có vài vấn đề ah.
- chi phí (quá lớn cho với thu nhập trung bình): trường học, học ngoại khoá
- thời gian và cộng đồng - ít và muốn ngon phải chi tiền.
Chi phí nuôi con ở quê em (vùng huyện của Nam Định) rất rẻ, vì cộng đồng, trường học rất rẻ. Còn em ở HN.
Còn con mình sinh, việc mình làm, chi phí mình bỏ ra thì mình phải tự chịu thôi. Bù lại em thích trẻ con.
Bản chất của việc sinh con là tạo ra 1 cái mầm, nối dài cuộc sống. Vì thế ông nào cho rằng ko cần thiết, chết là hết.... thì ko cần sinh con.
Chi phí sinh con lớn thực sự xuất phát từ bản thân phụ huynh, trẻ ko đòi hỏi. Thậm chí chúng còn ko muốn bố mẹ chi nhiều cho mình (để học thêm abc các loại).
Cuộc sống hiện tại khá dễ để có được cuộc sống tối thiểu. Hầu hết áp lực chỉ là sự tị nạnh ganh đua với bên ngoài rồi khi ko đạt được thì đổ lỗi nọ kia. Cách dễ nhất để giải quyết là ung dung mà sống trong khả năng của bản thân. Makeno
Khi các phóng viên hỏi mẹ của a Múc, bí quyết để nuôi dạy những đứa trẻ con bà thành tài là gì ? Câu trả lời của bà đại loại, tôi để chúng làm những gì chúng muốn. Nói 1 cách khác, Makeno
Thực tế tại VN, ước lượng của tôi khoảng 80% áp lực nuôi con là ko đáng có vì phụ huynh tự làm khó bản thân. Hoàn toàn có thể bỏ được nếu hiểu đúng

Chỉnh sửa cuối:

nhanchauchau

Xe tăng
Em ủng hộ đẻ nhiều nhưng em không ủng hộ đẻ con ra dựa dẫm, làm gánh nặng cho con cái. Nhưng như thế lại mâu thuẫn, không dựa dẫm thì không có động lực đẻ. Thôi thì bác nào thích đẻ cứ đẻ, bác nào không thích đẻ thì cũng ok hết 🤭
Sao việc tính toán dựa dẫm vào con lại là động lực để đẻ vậy?
Đâu phải ai đẻ con ra cũng nghĩ là sau này để dựa, để chúng nó chăm sóc lại mình?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đời sống hôn nhân có 3 mốc quan trọng. Nếu có ý thức vun vén để vượt qua các mốc đó thì sẽ cùng nhau đi tới cuối con đường
1- Đời sống thực sau thời kỳ trăng mật
2- Giai đoạn sinh con đầu lòng và chăm em bé
3- Đứa con đầu tiên đi học và các phương pháp áp dụng.
3 thời điểm trên chính là lúc xuất hiện nhiều xung đột nhất. Nếu hai bên có ý thức vun vén hp thì buộc phải nhường nhịn nhau theo xu hướng xây dựng chứ không phải để cam chịu hoặc đổ lỗi. Xin hãy nhớ, hạnh phúc gia đình dựa vài nền tảng nhường nhịn và vun vén. Hoàn toàn không dựa trên cơ sở về tỷ lệ đúng -sai, xấu-tốt.
Trong đời sống thực tế có vô vàn những cặp đôi sống ngoài vòng pháp luật tức là điểm tận cùng của cái sai so với luân lý xh nhưng họ vẫn hạnh phúc bên nhau. Và ngược lại vô số những cặp đôi trí thức nhưng lại phải duy trì đời sống hôn nhân tận cùng bất hạnh mà do những giằng buộc khác không tháo gỡ được.
Nuôi dạy con cái cũng vậy. Chẳng cha mẹ nào lại mong điều xấu cho con cái. Tuy nhiên, tính cách và môi trường sống lại dẫn dắt chúng chứ không phải kỳ vọng của cha mẹ chúng
Hiccc!
"Có 3 mốc quan trọng. Nếu có ý thức vun vén để vượt qua các mốc đó thì sẽ cùng nhau đi tới cuối con đường" thôi á cụ ? em có thêm 2 mốc quan trọng hơn nhiều nữa mà lúc nào cũng nơm lớp bị gấu mèo nó đuổi ra khỏi nhà, không biết có cùng nhau đi tới cuối con đường không á X_X X_X X_X
4- Con cái đã lớn, ngoan ngoãn, chăm chỉ chịu khó, đi làm thu nhập tốt
5- Vợ phụng dưỡng mẹ già hơn chục năm trời và nó đã ngồi lên ngôi vương không còn cảnh bố/mẹ chồng nàng dâu nữa.

cusao

Xe lăn
Hiccc!
"Có 3 mốc quan trọng. Nếu có ý thức vun vén để vượt qua các mốc đó thì sẽ cùng nhau đi tới cuối con đường" thôi á cụ ? em có thêm 2 mốc quan trọng hơn nhiều nữa mà lúc nào cũng nơm lớp bị gấu mèo nó đuổi ra khỏi nhà, không biết có cùng nhau đi tới cuối con đường không á X_X X_X X_X
4- Con cái đã lớn, ngoan ngoãn, chăm chỉ chịu khó, đi làm thu nhập tốt
5- Vợ phụng dưỡng mẹ già hơn chục năm trời và nó đã ngồi lên ngôi vương không còn cảnh bố/mẹ chồng nàng dâu nữa.
Em chưa hiểu ý bác lắm...nhưng thực ra cũng còn 1 mốc nữa không kém phần quan trọng mà em chưa muốn nói đến. Đó là giai đoạn khi con cái đã trưởng thành và tạm ổn thì chính là lúc cha mẹ có thêm thời gian để tự chăm sóc cho mình hoạc tìm kiếm để bổ xung cho mình những thứ còn thiếu. Đây chính là thời điểm dễ ngoại tình nhất. Vượt qua được giai đoạn này lại ổn áp như thường....Còn những khó khăn trở ngại khác lúc nào chẳng có? lúc nào chẳng cần phải vượt lên phía trước?...Đó chính là cuộc sống ạ !

MyMac

Xe điện
Mợ không phải là thầy mợ nên vẫn cứ là tự áp đặt suy nghĩ của mình vào người khác. Nếu chính thầy giáo mợ bảo tôi ân hận khi ngày xưa không lấy vợ sinh con thì mới bàn tiếp được
Em không cần phải là thầy em thì mới biết sợ cảnh cô đơn vò võ trong VDL cụ ạ. Khi nào cụ nằm liệt giường liệt chiếu thì cụ mới hiểu có ai đó lấy cho miếng nước mà uống lúc khát đã là một hồng phúc rồi. Tóm lại giờ còn khoẻ cứ mạnh mồm đi. Già rồi mới biết thân. VDL đâu có ngon? Đến giờ người ta mới vào phòng ngó 1 lần nhé. Ể đá i ra be bét cũng cứ nằm đấy. Bấm được chuông thì bấm không thì đến giờ người ta mới vào dọn cho.

cusao

Xe lăn
Bản chất của việc sinh con là tạo ra 1 cái mầm, nối dài cuộc sống. Vì thế ông nào cho rằng ko cần thiết, chết là hết.... thì ko cần sinh con.
Chi phí sinh con lớn thực sự xuất phát từ bản thân phụ huynh, trẻ ko đòi hỏi. Thậm chí chúng còn ko muốn bố mẹ chi nhiều cho mình (để học thêm abc các loại).
Cuộc sống hiện tại khá dễ để có được cuộc sống tối thiểu. Hầu hết áp lực chỉ là sự tị nạnh ganh đua với bên ngoài rồi khi ko đạt được thì đổ lỗi nọ kia. Cách dễ nhất để giải quyết là ung dung mà sống trong khả năng của bản thân. Makeno
Khi các phóng viên hỏi mẹ của a Múc, bí quyết để nuôi dạy những đứa trẻ con bà thành tài là gì ? Câu trả lời của bà đại loại, tôi để chúng làm những gì chúng muốn. Nói 1 cách khác, Makeno
Thực tế tại VN, ước lượng của tôi khoảng 80% áp lực nuôi con là ko đáng có vì phụ huynh tự làm khó bản thân. Hoàn toàn có thể bỏ được nếu hiểu đúng
Cũng không hoàn toàn đúng nhé. Cuộc sống cần có sự ganh đua để có được lợi thế tích cực của nó. Ví dụ, muốn đời sống đi lên thì buộc phải tự leo bằng kiến thức thì nhanh và an toàn hơn so với việc trông chờ vào năng lực bẩm sinh. Thử hỏi mấy nước Đài-Nhật-Hàn-Sing.....không học lòi mắt thì sao có được sự thịnh vượng ngày nay hay chỉ mãi mãi tàu tàu kiểu bộ lạc như Lào, Phi.....
Ganh đua hợp lý mang lại nhiều điều tốt hơn là an phận tự hài lòng với điều kiện có nhé...Bốc phét thêm tý...rằng những cải tiến về kỹ thuật - công nghệ đều bắt nguồn từ ganh đua để tìm kiếm lợi nhuận ạ...

TieuFu

Xe container
Nhân nào quả đấy, mẹ thế này sao con có chồng chứ ?
Sướng khổ đâu phải ở lấy hay không lấy chồng. Sướng khổ ở cách tổ chức cuộc sống sao cho nó tốt hay tệ.
Lấy chồng sinh con cũng như đầu tư/kinh doanh. Ban đầu thì vất vả, sau mọi thứ thành nếp rồi thì lại sướng. Không lấy chồng thì sướng ban đầu. Lúc nào cũng tỏ vẻ thảnh thơi sang chảnh quần là áo lượt được nhiều anh cung phụng. Nhưng chỉ sau 35, khi Estrogen giảm xuống, giai nó ko thèm, lúc đó mới mệt. Sau 45 mà ko lấy chồng, sinh con thì định mệnh coi như an bài dù là bất kỳ ai.
Nhẽ đem con gái cúng dường cho sư cụ thì được nhiều quả phỏng cụ ??

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em chưa hiểu ý bác lắm...nhưng thực ra cũng còn 1 mốc nữa không kém phần quan trọng mà em chưa muốn nói đến. Đó là giai đoạn khi con cái đã trưởng thành và tạm ổn thì chính là lúc cha mẹ có thêm thời gian để tự chăm sóc cho mình hoạc tìm kiếm để bổ xung cho mình những thứ còn thiếu. Đây chính là thời điểm dễ ngoại tình nhất. Vượt qua được giai đoạn này lại ổn áp như thường....Còn những khó khăn trở ngại khác lúc nào chẳng có? lúc nào chẳng cần phải vượt lên phía trước?...Đó chính là cuộc sống ạ !
Tầm đấy thì tình tọt gì nữa cụ ơi, để thì thương mà vương thì tội, treo lừng lững chỉ tổ nặng người, đi lại khó khăn chứ báu bở dì :))

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Em xin hóng để đọc ạ!~o)

my.eb

Xe điện
Thật, nhiều cụ mợ cứ nghĩ sinh con với chăm sóc chúng nó là khổ, vất vả. Em thì nghĩ khác tuy có vất hay bận rộn nhưng qua đó mình cũng tìm thấy niềm vui mà trong cuộc sống không phải cứ đông tiền là có được. Em chỉ mong ước nhỏ nhoi sau này về hưu nếu dư giả thì con ngan già nó mua cho con LX600, hàng ngày em sẽ làm chân grap đón đưa cháu ngoại đến trường, xui nó vặt tiền của bà ngoại hay mẹ nó để ông cháu có tiền tiêu vặt. Chiều tan trường về ông đưa mày ra quán mua cho gói bim bim, còn ông làm cốc bia ngắm các cháu gái phố phường cho cơ quan đoàn thể nó đỡ chết lâm sàng, dư tiền thì làm con đề, con lô cho não bộ nó còn biết nhảy số :))
Đấy là nhà cụ anh (trộm vía) kinh tế có, vợ chồng hòa thuận, trên bảo dưới nghe, con cái ngoan ngoãn, học hành giỏi giang... cứ một đường một ngựa về đích, nên thấy cuộc sống nhẹ nhàng hoặc nhìn mọi thứ tích cực. Chứ nhiều gia đình, đến lúc con cái vào tuổi ẩm ương, nghiện games, trốn học, suốt ngày lên gặp GVCN, chưa kể còn đi tìm ko biết nó ở đâu. Rồi thi cử thì ko vào được trường nào, học dân lập, áp lực từ tiền bạc cho đến đủ thứ... , thì cụ anh mới thấy nó ko dễ như mình cứ lạc quan tếu mãi được.
Nói chung là giờ nuôi con là trăn trở của cha mẹ, ngoài việc ăn no mặc ấm ra thì việc dạy dỗ chúng nó trỏ thành người hẳn hoi trong xã hội, khó lắm. Nên nhiều cái người tính không bằng trời tính đâu ạ. Còn lại thì phúc ai người đó hưởng thôi. Cả đàn con đến lúc già nằm một chỗ ko người bên cạnh cũng đầy, có 1 mẹ 1 con mà sống vui vẻ, dựa dẫm, chăm sóc cho nhau cũng có. Cứ phải đến lúc í mới nói được.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em tổng kết 1 phát:
1. Các Kụ nào thích đẻ thì cố tìm lấy nhau mà cố gắng
2. Các Kụ nào không thích đẻ thì lo ăn chơi nhảy múa mí chửa lành
3. Không thuyết phục nhau cho ló mợt ợ! Em xin hết 😅

dheIa

Xe điện
Đấy là nhà cụ anh (trộm vía) kinh tế có, vợ chồng hòa thuận, trên bảo dưới nghe, con cái ngoan ngoãn, học hành giỏi giang... cứ một đường một ngựa về đích, nên thấy cuộc sống nhẹ nhàng hoặc nhìn mọi thứ tích cực. Chứ nhiều gia đình, đến lúc con cái vào tuổi ẩm ương, nghiện games, trốn học, suốt ngày lên gặp GVCN, chưa kể còn đi tìm ko biết nó ở đâu. Rồi thi cử thì ko vào được trường nào, học dân lập, áp lực từ tiền bạc cho đến đủ thứ... , thì cụ anh mới thấy nó ko dễ như mình cứ lạc quan tếu mãi được.
Nói chung là giờ nuôi con là trăn trở của cha mẹ, ngoài việc ăn no mặc ấm ra thì việc dạy dỗ chúng nó trỏ thành người hẳn hoi trong xã hội, khó lắm. Nên nhiều cái người tính không bằng trời tính đâu ạ. Còn lại thì phúc ai người đó hưởng thôi. Cả đàn con đến lúc già nằm một chỗ ko người bên cạnh cũng đầy, có 1 mẹ 1 con mà sống vui vẻ, dựa dẫm, chăm sóc cho nhau cũng có. Cứ phải đến lúc í mới nói được.
Bác sâu sắc quá!
Em thì luôn nhớ câu các cụ doạ "30 chưa phải là Tết", "Chưa nằm quan tài chớ nói hay dở"...

dheIa

Xe điện
Em đang hỏi cụ kia, cụ ấy nghĩ thế nào mà lại có tư duy là đẻ con ra để dựa dẫm?
Chứ em k tranh luận là có nên đẻ hay k mà cần đi tìm câu trả lời ở thớt.
Thế cụ nghĩ gì khi cuộc sống ở Viện dưỡng lão cho các cụ già đc lôi ra để doạ ngáo ộp?
Ko muốn sau già cả phải vào viện dưỡng lão thì phải đẻ chứ còn gì nữa ^^

theanh90

Xe tăng
Em đang hỏi cụ kia, cụ ấy nghĩ thế nào mà lại có tư duy là đẻ con ra để dựa dẫm?
Chứ em k tranh luận là có nên đẻ hay k mà cần đi tìm câu trả lời ở thớt.
Cụ nhầm giữa mục đích với lợi ích rồi.
Đẻ con là ở cái tình cảm gắn kết vợ chồng, khiến vợ chồng cố gắng hòa thuận với nhau hơn (Chứ không phải hở cái là đòi li dị), là mục đích của chuyện chăn gối (Chứ không phải sướng nhé).
So với việc đẻ con việc kiếm tiền chỉ là lợi ích ngắn hạn dễ thấy. Ai thắc mắc đẻ con có lợi ích gì, giải thích xong mà vẫn còn lẩm bẩm thì tốt nhất hỏi ngược lại m sinh ra trên đời để làm gì.

nhanchauchau

Xe tăng
Đẻ con là ở cái tình cảm gắn kết vợ chồng, khiến vợ chồng cố gắng hòa thuận với nhau hơn (Chứ không phải hở cái là đòi li dị), là mục đích của chuyện chăn gối (Chứ không phải sướng nhé).
So với việc đẻ con việc kiếm tiền chỉ là lợi ích ngắn hạn dễ thấy. Ai thắc mắc đẻ con có lợi ích gì, giải thích xong mà vẫn còn lẩm bẩm thì tốt nhất hỏi ngược lại m sinh ra trên đời để làm gì.
Ô hay, cụ nhầm em với cụ kia. Chăc cụ nháo nhào đọc mỗi còm của em rồi viết?
Em chả quan tâm dựa hay k dựa, đẻ hay k đẻ là việc cá nhân, em cũng chả quan tâm.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Xem bản thân mình có gì rồi hãy nói đến lợi ích cụ nhé. Không tiền, không sức khỏe, không có thời gian, không yêu trẻ em thì miễn đẻ cũng là một sự lương thiện, cho trẻ em nó nhờ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ô hay, cụ nhầm em với cụ kia. Chăc cụ nháo nhào đọc mỗi còm của em rồi viết?
Em chả quan tâm dựa hay k dựa, đẻ hay k đẻ là việc cá nhân, em cũng chả quan tâm.
Thực ra nên phải đối những người không có điều kiện cứ cố đẻ, đó là hành vi vô đức.

Trạng thái
Thớt đang đóng