[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

MyMac

Xe điện
Mình ích kỷ xong cổ suý lối sống ích kỷ, bảo vệ lối sống ích kỷ. Bị người ta dùng lý lẽ thì lại tỏ ra việc của ông việc của tôi, việc cá nhân không được tham gia. Lý sự cùn.
Cụ quăng nhẹ tí không có tí ông ấy lại giở võ chặn ra đây hehe.

New car 2023

Xe container
Một số người thì 5 củ chỉ đủ cho 1 bữa tối nhưng họ lại hô hào quần chúng phải sinh con và biết cách nuôi với giá 5 củ/ tháng để duy trì nguồn lao động giá rẻ pk.
Xu hướng tâm lí thế hệ cuối 9x và 2k trở đi khá ác cảm với việc sinh con mà để cho con thiếu thốn, thua kém bạn bè. Mà cái đó lại là do tình trạng phân hoá giàu nghèo nên gần như ko thể giải quyết đc. Vậy nên em đồ rằng tỷ lệ sinh của VN sẽ tụt rất nhanh trong 10 năm tới.
Tôi thấy các nước tự xưng là phát triển hơn ta đều bị vụ Giảm sinh. Lý do nhiều lắm.
Nước ta đang đến giai đoạn ấy.
Còn cái sự "khá ác cảm với việc sinh con mà để cho con thiếu thốn": tôi đánh giá cao. Nó thể hiện trách nhiệm của 2 người bố và mẹ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Tôi thấy các nước tự xưng là phát triển hơn ta đều bị vụ Giảm sinh. Lý do nhiều lắm.
Nước ta đang đến giai đoạn ấy.
Còn cái sự "khá ác cảm với việc sinh con mà để cho con thiếu thốn": tôi đánh giá cao. Nó thể hiện trách nhiệm của 2 người bố và mẹ.
Em tổng kết ý kụ cho dễ hiểu nhé:
1. Vẫn lấy nhau và để dành tiền ăn chơi. Vui ta ở mà chán ta rời
2. Dư 1 nhưng để dành tiền luôi con và bị ràng buộc lẫn nhau
Các kụ chọn đây thây! 😅

New car 2023

Xe container
Em tổng kết ý kụ cho dễ hiểu nhé:
1. Vẫn lấy nhau và để dành tiền ăn chơi. Vui ta ở mà chán ta rời
2. Dư 1 nhưng để dành tiền luôi con và bị ràng buộc lẫn nhau
Các kụ chọn đây thây! 😅
Bác đưa ra khái niệm Ăn chơi, nghe nó hơi tự diễn chuyển, để so sánh với cái sự đẻ và nuôi dưỡng, 1 việc vốn nghiêm túc, từ đời nào tới giờ.

Nhìn rộng hơn đi bác:
Họ có 1 tiêu chí rõ ràng cho cái kêu là Chất lượng cuộc sống, gồm nhà to xe đẹp, du lịch, ..., ngắn gọn là Ăn Ủ Ụ Ị.

Và việc sinh con kèm nuôi dạy.
Anh FedEx có 4 chú, anh Ê lông múc hình như 6 chú, chị Jolie 6 short.

Tôi, và có thể cả bác, nếu không theo được các ông sao này, thì đành dừng ở 2 chú.
Vài người khác, như các bạn ăn chơi ở trên, nếu họ có 1-2 con, họ phải hy sinh tương ứng.
Vậy thì họ phải làm 1 cái compromise thôi: giảm từ 2 còn 1 hoặc 0 con.

Vì họ coi trọng cái gọi là Chất lượng cuộc sống, bác ạ.

Còn cái sự "Vui ta ở mà chán ta rời", tụi bển nó có từ lâu, và ta đang đi đến đúng cái đó. Và, Rời nhau nhanh, nó cũng đỡ khổ những đứa con chung, nếu có.
Tôi đánh giá việc Chia tay nhanh là văn minh.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Em nghĩ nhà nước nên có 1 quỹ để tri ân những người không muốn đẻ. Tất nhiên phải loại trừ những người ko thể đẻ.
Những người còn lại phải có trách nhiệm đóng góp để tri ân những người đã nhường đất sống cho con cháu mình trong tương lai. Tạm gọi là phí thân
Đó mới là 1 xã hội nhân văn ;)

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Họ cảm thấy họ không làm cha mẹ tốt thì họ không đẻ, đó mới là trách nhiệm. Việc đó cần được khuyến khích để xã hội ngày càng tốt đẹp hơn.
Cá nhân em ủng hộ quan điểm này nhé ;)

Chẳng có gì là sai trái ích kỷ hay bị ném đá khi lựa chọn những điều phù hợp với bản thân (miễn ko vi phạm đạo đức, pháp luật).

tranthanhhaist

Xe tăng
Em nghĩ nhà nước nên có 1 quỹ để tri ân những người không muốn đẻ. Tất nhiên phải loại trừ những người ko thể đẻ.
Những người còn lại phải có trách nhiệm đóng góp để tri ân những người đã nhường đất sống cho con cháu mình trong tương lai. Tạm gọi là phí thân
Đó mới là 1 xã hội nhân văn ;)
Tri ân thì hợp lý nhưng chỉ sợ thành định hướng làm cả đám con cháu cũng chọn k sinh con thì hỏng cụ à.

danleduc

Xe điện
Các cụ có chém gì thì chém, chứ em thấy 1 thực tế là các quốc gia giàu có, mức sống cao thì dân càng đẻ ít.
VD gần nhất với VN là TQ, Hàn, Nhật.
TQ trước dân đẻ như gà...dân số tăng không phanh lên hơn 1,4 tỷ người, CP TQ phải thực thi chính sách 1 con nhiều thập kỷ. Ấy là khi TQ còn là nước nghèo.
Bây h , khi TQ đã phát triển....CP TQ cũng bỏ hết luật hạn chế sinh con, nhưng dân TQ lại dell thèm đẻ nữa....dân số TQ đang giảm dần.
Hàn và Nhật cũng thế, khi còn nghèo thì dân đẻ như gà....dân số Nhật chạm ngưỡng 125 tr người từ những năm 198x, dân số Hàn chạm ngưỡng 50 tr người từ những năm 199x. Và đến nay, dù giàu có và có mức sống cao, dân Nhật, Hàn lại dell thèm đẻ nữa....dẫn đến suy giảm dân số trầm trọng ở Hàn, Nhật, 2 nước này thiếu trầm trọng lao động phổ thông cấp thấp các nghề công nhân xây dưng, điều dưỡng, lao công, công nhân nhà máy CN...

Ở các nước Bắc Âu, nơi mức sống cao TOP TG....chính phủ họ luôn khuyến khích dân đẻ ....mà luôn thất bại. Dân số các nước Bắc Âu có tỷ lệ gia tăng dân số luôn thấp nhất TG, gần như =0.

=))

theanh90

Xe tăng
Ý nghĩa của tồn tại chính là tồn tại, mục đích sống chính là sống, tổ tiên ta không chết, tổ tiên sống trong ta, cha mẹ ta không chết kể từ khi ta sinh ra đời, cuộc sống của ta không chỉ nằm ở trong cái thân xác này, quá khứ của ta là ở tổ tiên ta, tương lai của ta là con cháu ta.
Cơ thể này là hàng triệu, hàng tỷ tế bào. Cơ thể này là một tổ chức sống và quá trình sinh nở là cách nó tái sinh trên một cơ thể khác. Bởi cơ thể cũ kỹ này đã dần thoái hoá vì những chất độc nó hấp thụ vào trong quá trình sống, nó già đi và chết bởi sự sống cần như vậy. Một đứa trẻ là sự tái sinh ta trong hình hài mới. Nhiệm vụ của ta là phải bảo vệ nó như bảo vệ chính mình.

Ant man

Xe buýt
Em tổng kết 1 phát:
1. Các Kụ nào thích đẻ thì cố tìm lấy nhau mà cố gắng
2. Các Kụ nào không thích đẻ thì lo ăn chơi nhảy múa mí chửa lành
3. Không thuyết phục nhau cho ló mợt ợ! Em xin hết 😅
Thường thì bên ko đẻ ko thuyết phục bên kia, bên đẻ thì ngược lại =))
Em đẻ 1 đứa còn bị nói ra nói vào huống chi là ko đẻ =)))

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ý nghĩa của tồn tại chính là tồn tại, mục đích sống chính là sống, tổ tiên ta không chết, tổ tiên sống trong ta, cha mẹ ta không chết kể từ khi ta sinh ra đời, cuộc sống của ta không chỉ nằm ở trong cái thân xác này, quá khứ của ta là ở tổ tiên ta, tương lai của ta là con cháu ta.
Cơ thể này là hàng triệu, hàng tỷ tế bào. Cơ thể này là một tổ chức sống và quá trình sinh nở là cách nó tái sinh trên một cơ thể khác. Bởi cơ thể cũ kỹ này đã dần thoái hoá vì những chất độc nó hấp thụ vào trong quá trình sống, nó già đi và chết bởi sự sống cần như vậy. Một đứa trẻ là sự tái sinh ta trong hình hài mới. Nhiệm vụ của ta là phải bảo vệ nó như bảo vệ chính mình.
Hoá ra thành công của cụ là cá thể được nhân bản ADN càng nhiều càng tốt chứ không phải là hạnh phúc của chính bản thân cá thể đó. Nếu hạnh phúc theo ý nghĩa đó là thì loài gà là thành công nhất thế giới.

Entropy

Xe tăng
Cụ quăng nhẹ tí không có tí ông ấy lại giở võ chặn ra đây hehe.
Xong hô to giữa làng: bớ làng nước ơi, tôi chặn thằng này cho nó chết - ảo tưởng cứ như Mỹ cấm vận Cuba.

huycannhinho

Xe tải
Tuỳ quan điểm mỗi người, chứ bạn bè quanh em toàn đẻ 3 đứa
Còn cá nhân em 1 đứa là đủ
Còn ai nói kệ, họ có nuôi cho mình đâu mà quan tâm
Đi làm từ sáng tới tối mới mò mặt về, hàng xóm gặp nhau cuối tuần, mà trong HCM thì hàng xóm của em chẳng bao giờ thắc mắc sao đẻ mỗi 1 đứa thế ? Mà hỏi thì cũng kệ ^^

Tommytep

Xe tăng
Một số người thì 5 củ chỉ đủ cho 1 bữa tối nhưng họ lại hô hào quần chúng phải sinh con và biết cách nuôi với giá 5 củ/ tháng để duy trì nguồn lao động giá rẻ pk.
Xu hướng tâm lí thế hệ cuối 9x và 2k trở đi khá ác cảm với việc sinh con mà để cho con thiếu thốn, thua kém bạn bè. Mà cái đó lại là do tình trạng phân hoá giàu nghèo nên gần như ko thể giải quyết đc. Vậy nên em đồ rằng tỷ lệ sinh của VN sẽ tụt rất nhanh trong 10 năm tới.
nếu là em bây giờ cũng không chọn sinh con sớm, e sinh đứa đầu năm 30 tuổi, so với mặt bằng bạn bè cũng là muộn và cũng như cụ nói, e cũng muốn chắc chắn mình có đủ điều kiện để nuôi con thì mới sinh.
Thế hệ 8x-9x đời đầu tuổi trung bình kết hôn vào khoảng 25-27. Thế hệ này cuộc sống còn tương đối thoải mái với mức lương (tiền còn đắt), xuất phát điểm đa phần giống nhau đều từ quê nghèo đi lên nên mức độ chịu khó chịu khổ cao hơn, sống tiết kiệm, ít ăn chơi hơn. Tuổi này còn phải có trách nhiệm với bố mẹ, gia đình trước khi nghĩ tới bản thân, chịu áp lực từ phụ huynh về việc kết hôn, sinh con đẻ cái nối dõi.
Nhưng bước sang thế hệ 9x đời cuối, 10x đổ đi thì nó khác, các cháu lớn lên điều kiện đã khá giả hơn, bố mẹ là 7x đời cuối, 8x nên cơ bản đã ít áp lực từ phía gia đình hơn, không phải phụng dưỡng, không bị thúc ép phải lấy vợ sinh con --> lối sống cá nhân hưởng thụ hơn. Bố mẹ các cháu có khi trưởng thành mới được đi du lịch, đi ăn nhà hàng ở khách sạn nhưng các cháu từ bé đã được hưởng việc đó. Lớn lên kiếm tiền cũng chỉ để tiêu xài cá nhân đi du lịch, trà sữa, cafe, quần áo, xe cộ thoải mái. Thời này cũng bùng nổ MXH, cổ vũ cho việc trải nghiệm hưởng thụ, tình dục cũng cởi mở thoải mái hơn, không nặng nề như 8x.
Thêm một số lý do nên e càng tin rằng VN rồi dần cũng giống Hàn hay Tây, các cháu sẽ kết hôn muộn hơn, sinh con muộn hơn để trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn. Nếu cháu nào ko tích luỹ được sớm thì việc sinh còn càng là một gánh nặng và sẽ dễ dàng nói không với con cái.

huydang69

Xe buýt
Thường thì bên ko đẻ ko thuyết phục bên kia, bên đẻ thì ngược lại =))
Em đẻ 1 đứa còn bị nói ra nói vào huống chi là ko đẻ =)))
Chuẩn cụ. Mỗi lựa chọn đêù có ưu điểm nhược điểm trên cả phương diện cá nhân và quốc gia - dân tộc. Tư duy văn minh thì nên tôn trọng lẫn nhau. Em đủ nếp đủ tẻ cả mà em thấy những người đẻ 1 hay 0 cũng bình thường chứ ko có sao. Nâng cao quan điểm rằng sinh đẻ là bề trên, ko sinh đẻ là cấp thấp nghe nó có phần "trịnh thượng, lố bịch".
Muốn quốc gia dân tộc vững mạnh thì phải chăm sóc dinh dưỡng đầy đủ, nâng cao chất lượng giống nòi từ trong bào thai. Sinh ra thì có điều kiện để trẻ em phát triển cả về thể lực và trí tuệ. Đến tuổi trưởng thành thì xây dựng được môi trường để con ng làm việc với áp lực hợp lý, đảm bảo XH công bằng một cách tg đối. Như thế mới vững từ gốc rễ để dân tộc vươn lên. Sinh đẻ mà trí lực, thể lực kém thì cuộc sống lại thành vòng xoáy đi xuống, ra ngoài ko ngẩng đầu lên đc thì thà thôi.
Người Việt ta bộ gen di truyền nói chung cũng chỉ ở mức trung bình, tỷ lệ xuất sắc rất ít. Ra quốc tế chúng ta đa phần làm công việc đơn giản. Vậy thì số lượng dân nên duy trì vừa phải. Theo em cái đáng bàn là làm thế nào để nâng cao trí lực và thể lực cho thế hệ sau, chứ kp là sinh bn.

Chỉnh sửa cuối:

Ant man

Xe buýt
Khiếp, cụ nâng cao quan điểm quá. Sống nhẹ nhàng thôi, ai đẻ thì đẻ ai ko đẻ thì thôi sao mà phải mang họ hàng hang tộc, khoác bao nhiêu cái thứ trách nhiệm lên chuyện cá nhân của mình. Có người khoai sắn cũng được chỉ cần nhìn thấy đàn con cũng khoai sắn với mình, có người ko cần có con, họ muốn được đi đây đi đó, ăn sơn hào hải vị, ko bị ràng buộc. Sao mà có chuẩn chung.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
nếu là em bây giờ cũng không chọn sinh con sớm, e sinh đứa đầu năm 30 tuổi, so với mặt bằng bạn bè cũng là muộn và cũng như cụ nói, e cũng muốn chắc chắn mình có đủ điều kiện để nuôi con thì mới sinh.
Thế hệ 8x-9x đời đầu tuổi trung bình kết hôn vào khoảng 25-27. Thế hệ này cuộc sống còn tương đối thoải mái với mức lương (tiền còn đắt), xuất phát điểm đa phần giống nhau đều từ quê nghèo đi lên nên mức độ chịu khó chịu khổ cao hơn, sống tiết kiệm, ít ăn chơi hơn. Tuổi này còn phải có trách nhiệm với bố mẹ, gia đình trước khi nghĩ tới bản thân, chịu áp lực từ phụ huynh về việc kết hôn, sinh con đẻ cái nối dõi.
Nhưng bước sang thế hệ 9x đời cuối, 10x đổ đi thì nó khác, các cháu lớn lên điều kiện đã khá giả hơn, bố mẹ là 7x đời cuối, 8x nên cơ bản đã ít áp lực từ phía gia đình hơn, không phải phụng dưỡng, không bị thúc ép phải lấy vợ sinh con --> lối sống cá nhân hưởng thụ hơn. Bố mẹ các cháu có khi trưởng thành mới được đi du lịch, đi ăn nhà hàng ở khách sạn nhưng các cháu từ bé đã được hưởng việc đó. Lớn lên kiếm tiền cũng chỉ để tiêu xài cá nhân đi du lịch, trà sữa, cafe, quần áo, xe cộ thoải mái. Thời này cũng bùng nổ MXH, cổ vũ cho việc trải nghiệm hưởng thụ, tình dục cũng cởi mở thoải mái hơn, không nặng nề như 8x.
Thêm một số lý do nên e càng tin rằng VN rồi dần cũng giống Hàn hay Tây, các cháu sẽ kết hôn muộn hơn, sinh con muộn hơn để trải nghiệm cuộc sống nhiều hơn. Nếu cháu nào ko tích luỹ được sớm thì việc sinh còn càng là một gánh nặng và sẽ dễ dàng nói không với con cái.
Mợ nhận xét đúng đấy, và mợ chắc 8x đời trung hoặc cuối nhỉ :))

theanh90

Xe tăng
Khiếp, cụ nâng cao quan điểm quá. Sống nhẹ nhàng thôi, ai đẻ thì đẻ ai ko đẻ thì thôi sao mà phải mang họ hàng hang tộc, khoác bao nhiêu cái thứ trách nhiệm lên chuyện cá nhân của mình. Có người khoai sắn cũng được chỉ cần nhìn thấy đàn con cũng khoai sắn với mình, có người ko cần có con, họ muốn được đi đây đi đó, ăn sơn hào hải vị, ko bị ràng buộc. Sao mà có chuẩn chung.
Lập lờ trong phát ngôn, tuyên truyền bậy là có nhé.
Người ta có thể nói “điều kiện của em chưa cho phép em đẻ” câu nói đó không sai bởi nó vẫn tôn trọng việc sinh đẻ. Còn kiểu câu”không có điều kiện đừng có đẻ” thì khẳng định đó là câu phủ định việc sinh đẻ, chống lại những người nghèo, người ở vùng sâu vùng xa.
Trên đây thì người ta cậy ẩn danh, ngoài đời mà gặp thể loại này em chửi thẳng mặt. Ông bà chúng mày ăn khoai ăn sắn đẻ ra chúng mày, chúng mày ti mẹ mày chảy cả máu, máu hoà vào sữa mà chúng mày nói cha mẹ chúng mày là làm khổ chúng mày à. Lũ vô ơn.
Cổ suý chủ nghĩa hưởng thụ chắc gọi là “cách mạng màu” được ấy nhỉ. Làm rệu rã thế hệ trẻ mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng