[Funland] Xu hướng không sinh con thời nay

Trạng thái
Thớt đang đóng

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Lập lờ trong phát ngôn, tuyên truyền bậy là có nhé.
Người ta có thể nói “điều kiện của em chưa cho phép em đẻ” câu nói đó không sai bởi nó vẫn tôn trọng việc sinh đẻ. Còn kiểu câu”không có điều kiện đừng có đẻ” thì khẳng định đó là câu phủ định việc sinh đẻ, chống lại những người nghèo, người ở vùng sâu vùng xa.
Trên đây thì người ta cậy ẩn danh, ngoài đời mà gặp thể loại này em chửi thẳng mặt. Ông bà chúng mày ăn khoai ăn sắn đẻ ra chúng mày, chúng mày ti mẹ mày chảy cả máu, máu hoà vào sữa mà chúng mày nói cha mẹ chúng mày là làm khổ chúng mày à. Lũ vô ơn.
Cổ suý chủ nghĩa hưởng thụ chắc gọi là “cách mạng màu” được ấy nhỉ. Làm rệu rã thế hệ trẻ mà.
Không có internet, không có gì giải trí lôi nhau ra nện, sinh ra đống con không đủ ăn, đủ học mà oai vậy ha. Đúng là lũ... Tây Nhật Mỹ nó cũng thế đấy, nó cũng làm cách mạng màu hả. Hài. Cần thêm cu li giữ giá đất, xuất khẩu, gánh đép, thì nói thẳng cứ loanh quanh, gòng gượng, nâng cao quan điểm.

Chỉnh sửa cuối:

Ant man

Xe buýt
Lập lờ trong phát ngôn, tuyên truyền bậy là có nhé.
Người ta có thể nói “điều kiện của em chưa cho phép em đẻ” câu nói đó không sai bởi nó vẫn tôn trọng việc sinh đẻ. Còn kiểu câu”không có điều kiện đừng có đẻ” thì khẳng định đó là câu phủ định việc sinh đẻ, chống lại những người nghèo, người ở vùng sâu vùng xa.
Trên đây thì người ta cậy ẩn danh, ngoài đời mà gặp thể loại này em chửi thẳng mặt. Ông bà chúng mày ăn khoai ăn sắn đẻ ra chúng mày, chúng mày ti mẹ mày chảy cả máu, máu hoà vào sữa mà chúng mày nói cha mẹ chúng mày là làm khổ chúng mày à. Lũ vô ơn.
Cổ suý chủ nghĩa hưởng thụ chắc gọi là “cách mạng màu” được ấy nhỉ. Làm rệu rã thế hệ trẻ mà.
Thế nào là tuyên truyền bậy hả cụ? Mang mấy vấn đề họ hàng hang hốc gen gủng ra thì là tuyên truyền đúng à cụ? Đã là quan điểm cá nhân lại còn khoác vấn đề quốc gia, dân tộc. Ok, em lo cho quốc gia vậy quốc gia có lo cho em không? Có lo cho tương lai của con em ko? Có quan tâm là 20 năm nữa con em được đảm bảo nhà ở, công ăn việc làm ko? Cụ xem bao nhiêu % người trẻ bây giờ đang thất nghiệp? Đang khó khăn?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Tri ân thì hợp lý nhưng chỉ sợ thành định hướng làm cả đám con cháu cũng chọn k sinh con thì hỏng cụ à.
Đứa nào chọn thì lại tri ân chúng. Cưỡng cầu là ko thể.
Việc của mỗi người là để cho con cháu mình hiểu, sinh con là nhiệm vụ sinh tồn của mỗi người bên cạnh hàng tỉ những thứ phù phiếm trong cuộc đời. Đứa nào ko nghe coi như bỏ

Mimeo

Xe điện
Tuỳ quan điểm mỗi người, chứ bạn bè quanh em toàn đẻ 3 đứa
Còn cá nhân em 1 đứa là đủ
Còn ai nói kệ, họ có nuôi cho mình đâu mà quan tâm
Đi làm từ sáng tới tối mới mò mặt về, hàng xóm gặp nhau cuối tuần, mà trong HCM thì hàng xóm của em chẳng bao giờ thắc mắc sao đẻ mỗi 1 đứa thế ? Mà hỏi thì cũng kệ ^^
Em cũng thấy trong HCM, sự riêng tư cá nhân được tôn trọng hơn thể hiện qua việc chẳng mấy ai dòm ngó thọc mạch vì sao đẻ 1, vì sao ko đẻ, cả việc LGBT. Đơn giản là họ ý thức được đó ko phải là việc của họ.

Ngoài Bắc em, áp lực tính riêng ở góc độ họ hàng người thân oải lắm. Trong họ em có vc bà cô tuổi xấp xỉ gần 60 có 2 F1 gái đều đã ra trường đi làm ổn định vài năm, ko có con trai. Lâu nay thấy bảo dưới áp lực họ hàng bên đằng nội phải xem xét việc thuê mang bầu đâu đó 500 củ. Bên ngoại tức nhà em thì bố mẹ em góp ý bảo hâm, tiền đó để mà dưỡng già, 2 vc du lịch cho tinh thần thư thái. Đằng nội có cho được cái móng tay gì đâu mà phải nghe theo. Mà kể cả có chia tài sản cho thì vc cô chú cũng sẵn vài căn nhà (tự tay làm nên) đang cho thuê rồi, đâu có thiếu thốn đâu mà cần. Tự dưng phải đi thuê đẻ, rồi 60 tuổi đeo kính đút cháo bón sữa chăm con mọn. Quyền lựa chọn là ở cô chú, thấy vui với phương án nào thì làm chứ đừng vì bị áp đặt bởi ai.

Chỉnh sửa cuối:

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Thế nào là tuyên truyền bậy hả cụ? Mang mấy vấn đề họ hàng hang hốc gen gủng ra thì là tuyên truyền đúng à cụ? Đã là quan điểm cá nhân lại còn khoác vấn đề quốc gia, dân tộc. Ok, em lo cho quốc gia vậy quốc gia có lo cho em không? Có lo cho tương lai của con em ko? Có quan tâm là 20 năm nữa con em được đảm bảo nhà ở, công ăn việc làm ko? Cụ xem bao nhiêu % người trẻ bây giờ đang thất nghiệp? Đang khó khăn?
Chỉ cần hỏi cụ ấy làm cách nào để công nhân không bị sa thải khi qua tuổi 30, nhân viên vp, cử nhân, kĩ sư không bị sa thải khi qua tuổi 35, xem cụ ấy có trả lời được không mà cứ nâng cao quan điểm. Quan điểm gì thì quan điểm, nhu cầu cơ bản không đáp ứng được thì đứng nói to. Sau tuổi đó họ thất nghiệp ai nuôi họ, nuôi con họ. Thảo nào các cụ ấy toàn lấy mốc 35 để giục sinh con, vì sau đó thất nghiệp thì bọn bần nông như em chắc không dám liều đẻ nữa. Muốn có lao động xuất khẩu kiếm ngoại tệ thì phải nghĩ sao cho người ta có tiền thuê nhà, nuôi con ít nhất đến 18 tuổi chứ, và cũng phải có tích lũy để học nghề, phí nộp trung tâm môi giới xklđ, phí học ngoại ngữ, phòng ốm đau...

Chỉnh sửa cuối:

dotcms

Xe tăng
Các cụ mợ nhà mình nghĩ sao về xu hướng độc thân hoặc kết hôn không sinh con trong xã hội hiện đại ngày nay ạ? Có con có nhiều niềm vui mà chỉ có bậc làm cha mẹ mới có được. Nhưng ngược lại cũng có nhiều người không thích trẻ con. Hơn nữa chi phí để chăm lo cho một đứa bé từ sơ sinh đến khi trưởng thành ra trường đi làm tầm 22 tuổi thật sự quá căng. Tiền bạc đã đáng lo ngại như thế. nuôi dạy làm sao cho nó nên người nữa lại càng gian nan
Nhiều người cứ bảo đẻ con để sau này về già con cái nó chăm nhưng thực tế em thấy 1 mẹ nuôi 10 con chứ 10 con không nuôi được 1 mẹ. Chưa kể mấy đứa báo tử nữa nên nhiều người lựa chọn không sinh con. Dành tiền sau này vô viện dưỡng lão
Cuộc sống mỗi người 1 lựa chọn và ai cũng có quyền sống theo nguyện vọng của mình. Không biết ý kiến các cụ mợ nhà mình sao ạ?
Quan điểm của bạn rất thực tế và phản ánh đúng những áp lực, lo ngại mà nhiều người trong xã hội hiện đại đang phải đối mặt. Quyết định về việc sinh con hay không ngày nay không chỉ phụ thuộc vào yếu tố truyền thống mà còn phải cân nhắc nhiều yếu tố khác, như tài chính, thời gian, và cả sức khỏe tinh thần.

Việc nuôi dạy một đứa trẻ không chỉ đòi hỏi chi phí lớn mà còn yêu cầu sự cam kết lâu dài từ phía cha mẹ. Với chi phí ngày càng tăng và áp lực công việc, nhiều người cảm thấy khó có thể cân bằng giữa việc chăm sóc con cái và duy trì một cuộc sống ổn định cho bản thân. Chính vì vậy, xu hướng lựa chọn cuộc sống độc thân hoặc kết hôn mà không có con ngày càng trở nên phổ biến.

Nhiều người tin rằng việc không sinh con có thể giúp họ duy trì một cuộc sống tự do, ít áp lực hơn và có thể tập trung vào những mục tiêu cá nhân khác. Mặt khác, một số người lựa chọn không sinh con vì lo ngại về trách nhiệm và những khó khăn trong việc nuôi dạy con cái, cũng như những rủi ro tiềm ẩn về mối quan hệ giữa các thế hệ trong gia đình.

Tuy nhiên, như bạn đã đề cập, việc làm cha mẹ cũng mang lại những niềm vui và trải nghiệm độc đáo mà không có gì khác có thể thay thế. Đối với những người có đủ điều kiện và mong muốn, việc có con là một hành trình đáng giá, mặc dù đầy thách thức.

Cuối cùng, mỗi người có quyền lựa chọn con đường sống phù hợp với mình, và không có lựa chọn nào là đúng hay sai. Quan trọng là sự lựa chọn đó mang lại hạnh phúc và sự bình yên cho bản thân họ.

theanh90

Xe tăng
Cụ định nghĩa hộ “quan điểm cá nhân” là gì mà không được nói to nói rõ nhỉ? Khổng tử cũng là cá nhân, mác cũng là quan điểm cá nhân, như lai cũng là cá nhân chứ là alien à?
Đưa ra lập luận khoa học, phân tích tính lập lờ trong phát biểu, cụ thấy sai thì phân tích cơ sở khoa học, khách quan của mình chứ quay ra công kích cá nhân bằng kiểu câu “quan điểm cá nhân” để phủ định sạch trơn tính khoa học, khách quan thì không hay đâu

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ định nghĩa hộ “quan điểm cá nhân” là gì mà không được nói to nói rõ nhỉ? Khổng tử cũng là cá nhân, mác cũng là quan điểm cá nhân, như lai cũng là cá nhân chứ là alien à?
Đưa ra lập luận khoa học, phân tích tính lập lờ trong phát biểu, cụ thấy sai thì phân tích cơ sở khoa học, khách quan của mình chứ quay ra công kích cá nhân bằng kiểu câu “quan điểm cá nhân” để phủ định sạch trơn tính khoa học, khách quan thì không hay đâu
Vậy trên quan điểm xã hội của loài gà đi. Loài gà dù có dùng mỹ từ nào để khen ngợi cuộc sống của nó như kiểu đàn gà con lông vàng kiếm ăn quanh chân mẹ, chú gà trống gáy trong ánh bình minh rực rỡ, chú gà chọi hy sinh vì bình an của trại gà... Thì mục đích tối cao của nó là đến lò mổ càng sớm càng tốt. Vậy muốn đến lò mổ sớm, quan điểm xã hội được chủ trại gà dựng lên là sự hy sinh vì xã hội, là lên thiên đường... Thì chủ trại nó cũng phải lo thức ăn tăng trọng cho gà, lo chuồng gà, lo thuốc phòng bệnh... Đây gà để cá nhân nó tự lo rồi đòi nó hy sinh cao cả vì quan điểm xã hội á. Chắc chỉ có gà mới làm như thế. Mà muốn làm thế cũng chả làm được nên các chính sách xã hội nhằm khuyến sinh đều thất bại.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
Chỉ cần hỏi cụ ấy làm cách nào để công nhân không bị sa thải khi qua tuổi 30, nhân viên vp, cử nhân, kĩ sư không bị sa thải khi qua tuổi 35, xem cụ ấy có trả lời được không mà cứ nâng cao quan điểm. Quan điểm gì thì quan điểm, nhu cầu cơ bản không đáp ứng được thì đứng nói to. Sau tuổi đó họ thất nghiệp ai nuôi họ, nuôi con họ. Thảo nào các cụ ấy toàn lấy mốc 35 để giục sinh con, vì sau đó thất nghiệp thì bọn bần nông như em chắc không dám liều đẻ nữa. Muốn có lao động xuất khẩu kiếm ngoại tệ thì phải nghĩ sao cho người ta có tiền thuê nhà, nuôi con ít nhất đến 18 tuổi chứ, và cũng phải có tích lũy để học nghề, phí nộp trung tâm môi giới xklđ, phí học ngoại ngữ, phòng ốm đau...
Thưa bạn, bố mẹ tôi là công nhân, tôi sống giữa một cộng đồng 70% dân số là công nhân kcn. Còn tôi thuộc 30% còn lại, thuộc giới tri thức. Việc làm thế nào để người dân không khó khăn về kinh tế, đời sống thì tôi chỉ thẳng luôn đó là vấn đề chi phí giáo dục, y tế, nhà đất bị đội lên bởi quá trình tư nhân hoá các lĩnh vực này. Dân quê chỗ tôi ăn uống không đáng bao nhiêu đâu nên đừng nói vấn đề trên mây nữa. Phân tích cơ cấu chi tiêu cho thấy 3 chi phí trên đang tăng với cấp số nhân, tốc độ tăng giá nhà đất nhanh hơn cả tốc độ tiết kiệm, chi phí giáo dục thì các bố cứ tính trần nhà nc cho 10% là tăng max luôn rồi đẻ ra đống chi phí ngoài không bị kiểm soát.
Btw: đứng ở góc độ văn hoá không thích lại thích đứng ở góc độ chính sách.

Rivers

Xe container
Ở quê đất rộng thì làm đôi đứa, chứ phố xá nhất là như HN làm đứa thôi, nhà cửa chật hẹp đẻ thêm lại phải đổi nhà rộng hơn rách việc, đấy là chưa kể thời gian nuôi dạy chứ có phải chỉ bỏ mỗi tiền ra là xong đâu.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Thưa bạn, bố mẹ tôi là công nhân, tôi sống giữa một cộng đồng 70% dân số là công nhân kcn. Còn tôi thuộc 30% còn lại, thuộc giới tri thức. Việc làm thế nào để người dân không khó khăn về kinh tế, đời sống thì tôi chỉ thẳng luôn đó là vấn đề chi phí giáo dục, y tế, nhà đất bị đội lên bởi quá trình tư nhân hoá các lĩnh vực này. Dân quê chỗ tôi ăn uống không đáng bao nhiêu đâu nên đừng nói vấn đề trên mây nữa. Phân tích cơ cấu chi tiêu cho thấy 3 chi phí trên đang tăng với cấp số nhân, tốc độ tăng giá nhà đất nhanh hơn cả tốc độ tiết kiệm, chi phí giáo dục thì các bố cứ tính trần nhà nc cho 10% là tăng max luôn rồi đẻ ra đống chi phí ngoài không bị kiểm soát.
Btw: đứng ở góc độ văn hoá không thích lại thích đứng ở góc độ chính sách.
Bố mẹ cụ ngày xưa là công nhân, có thất nghiệp hay lạm phát thì vẫn còn đất để trồng rau, nuôi gà và đổi gạo. Cụ đi học thì học phí vẫn cực rẻ. Đừng so sánh với ngày nay. Chi phí tăng lên không xấu nó chính là thúc đẩy sự chọn lọc nhân tạo thay cho chọn lọc tự nhiên, chỉ những cá thể mạnh có điều kiện mới có khả năng sinh tồn và di truyền. Các anh em quản lý muốn như vậy nên một mình cụ chống lại là vô nghĩa. Đừng có nâng cao quan điểm lồng ghép dân tộc này nọ vào, việc đó không phải việc của cụ.

chichbong08

Xe buýt
Em thuộc số đông hiện tại, nhưng em tôn trọng việc các bạn khác không sinh đẻ. Quan điểm của em là không có đúng-sai trong chuyện đẻ hay không đẻ. Áp đặt chuyện này với người khác tức là đã tự cố định góc nhìn.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Ở quê đất rộng thì làm đôi đứa, chứ phố xá nhất là như HN làm đứa thôi, nhà cửa chật hẹp đẻ thêm lại phải đổi nhà rộng hơn rách việc, đấy là chưa kể thời gian nuôi dạy chứ có phải chỉ bỏ mỗi tiền ra là xong đâu.
Đúng rồi cụ, nhiều khi thấy lãnh đạo HCM lo dân HCM đẻ ít em thấy hài hước, lao động nhập cư sẽ giải quyết triệt để vấn để này.

Mimeo

Xe điện
Phụ nữ nên sinh con trước 35 tuổi để đảm bảo thể chất khoẻ mạnh, tránh dị tật...cho đứa con. Điều này khoa học cũng chứng minh rồi.

Tuy nhiên, cực kỳ vô trách nhiệm nếu:

- cứ từ 2x tuổi trở ra là phải lập gia đình (bất kể vơ quàng vơ xiên đâu đó, tính cách ko hợp nhau) để trình làng xóm cái đám cưới vài chục mâm, cháu nó yên bề gia thất.

- cứ cưới nhau xong, ko cần biết thu nhập thế nào, điều kiện ăn ở ra sao, đã trang bị kiến thức cơ bản về sinh đẻ chăm con chưa, nhưng cứ phải sòn sòn đẻ ra đã.

- mới đẻ 1 đứa, còn đang nuôi vất vả nheo nhóc, thậm chí sức khoẻ mẹ/bố đang có vấn đề.... nhưng phải cố đẻ thêm đứa nữa cho đủ chỉ tiêu 2 con.

- thậm chí 2 con gái rồi, đi đâu đó vẫn được vui miệng hỏi, này đẻ thêm đi, cố lấy thằng ku.

Sống trong sự quan tâm sát sao, ân cần của xóm làng mới thoải mái làm sao [-O<

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Phụ nữ nên sinh con trước 35 tuổi để đảm bảo thể chất khoẻ mạnh, tránh dị tật...cho đứa con. Điều này khoa học cũng chứng minh rồi.

- cứ từ 2x tuổi trở ra là phải lập gia đình (bất kể vơ quàng vơ xiên đâu đó, tính cách ko hợp nhau) để trình làng xóm cái đám cưới vài chục mâm, cháu nó yên bề gia thất.

- cứ cưới nhau xong, ko cần biết thu nhập thế nào, điều kiện ăn ở ra sao, đã trang bị kiến thức cơ bản về sinh đẻ chăm con chưa, nhưng cứ phải sòn sòn đẻ ra đã.

- mới đẻ 1 đứa, còn đang nuôi vất vả nheo nhóc, thậm chí sức khoẻ mẹ/bố đang có vấn đề.... nhưng phải cố đẻ thêm đứa nữa cho đủ chỉ tiêu 2 con.

- thậm chí 2 con gái rồi, đi đâu đó vẫn được vui miệng hỏi, này đẻ thêm đi, cố lấy thằng ku.

Thực ra nói câu sinh trước 35 để tránh dị tật là thổi phồng quan điểm thôi. Tỷ lệ đột biết gây nên dị tật cực kì hiếm. Mà có xảy ra thì với trình độ y học tiên tiến ngày nay đều sàng lọc được hết mợ ạ.
Những thứ mợ nói ở ý sau là cách khuyến sinh tự nhiên của anh em quản lý tạo ra mà không cần phải hỗ trợ nhiều về tài chính như các nước tư bản. Cách này tuy can thiệp thô bạo vào cuộc sống cá nhân nhưng nó vẫn đang rất thành công, dân số mình vẫn rất vàng và tăng mạnh đến nỗi các doanh nghiệp không thèm tuyển lao động sau 35, và giới trẻ cạnh tranh ác để đi xuất khẩu lao động. Nên lo dân số già là nỗi lo hoang đường. Chỉ những cá nhân như em với mợ mới cần phải lo cho chính bản thân mình và con mình. Ngay như Trung Quốc, mấy chục năm chính sách 1 con mà có sao đâu, dân vẫn thất nghiệp rất nhiều, sau 35 rất chênh vênh dù kinh tế mạnh thế.

Chỉnh sửa cuối:

tado261

Xe tăng
Cái gì cũng có hai mặt, có vĩ mô, vi mô, .... nên cụ nào nói cũng đúng cả, chẳng qua đang đứng ở góc nhìn không giống nhau (hoặc hiểu biết về kinh tế, chính trị, văn hóa, ... cũng không bằng nhau).
Nên thay vì nóng máu chê nhau thì nên thử đứng ở góc nhìn người kia để xem họ nói đúng hay sai, sau đó thì mình vẫn sống theo quan điểm và chính kiến của mình.
Em thấy không có tiền nuôi hoặc lo cho con thì nên không đẻ, nhưng không nên cổ súy lối sống hưởng thụ cá nhân, không đẻ để đỡ thêm chi phí và thời gian, trách nhiệm, tập trung cho bản thân.
Như thế em cho là không phát triển đầy đủ (theo em đầy đủ chỉ xét theo cá nhân là: được sống, được làm điều mình muốn, được học tập, lao động kiếm tiền, được ăn chơi, được yêu đương, được làm bố, làm mẹ, được tôn trọng và đối xử bình đẳng, ....)
Còn nếu ở góc độ xã hội thì còn cả trách nhiệm với cộng đồng, đất nước. (Cụ nào phía trên có comment đất nước đã làm gì cho cụ ấy, con cái cụ ấy sau này thì quả thật hơi thiếu cái nhìn sâu sắc)

Chỉnh sửa cuối:

cuongnga

Đi bộ
Bố mẹ cụ ngày xưa là công nhân, có thất nghiệp hay lạm phát thì vẫn còn đất để trồng rau, nuôi gà và đổi gạo. Cụ đi học thì học phí vẫn cực rẻ. Đừng so sánh với ngày nay. Chi phí tăng lên không xấu nó chính là thúc đẩy sự chọn lọc nhân tạo thay cho chọn lọc tự nhiên, chỉ những cá thể mạnh có điều kiện mới có khả năng sinh tồn và di truyền. Các anh em quản lý muốn như vậy nên một mình cụ chống lại là vô nghĩa. Đừng có nâng cao quan điểm lồng ghép dân tộc này nọ vào, việc đó không phải việc của cụ.
Cụ ủng hộ việc không sinh con thì hết đời cụ là hết, chọn lọc gì nữa? di truyền gì nữa?
Sống mà đặt hạnh phúc cá nhân mình lên trên tất cả thì rõ ràng là ích kỷ vô cùng, chẳng qua không dám nhìn vào sự thật nên cứ văn vẻ quanh co.
Cứ thẳng thắn với nhau là tôi ko muốn chịu khổ, tôi không muốn hi sinh lợi ích của mình vì bất kì lý do gì, vậy có phải ngắn gọn đỡ cãi nhau ko.
Không dám thừa nhận, rồi tụ tập lôi kéo bầy đàn giống mình để tạo thành số đông hung hãn, đưa ra đủ thứ lý lẽ ngụy biện cho cái sự ích kỷ của mình. Hài 🤪🤪🤪

MuathuHN252

Xe cút kít

Như nhà e mà mỗi lần về quê và tết nhất còn dc nhắc nhở là cố thêm cô con gái cơ mà mợ. Nên ai nói sướng mồm kệ họ thôi, có nuôi hộ dc ngày nào ko mà cứ bảo đẻ

Kiên Khùng

Xe điện
Khiếp, cụ nâng cao quan điểm quá. Sống nhẹ nhàng thôi, ai đẻ thì đẻ ai ko đẻ thì thôi sao mà phải mang họ hàng hang tộc, khoác bao nhiêu cái thứ trách nhiệm lên chuyện cá nhân của mình. Có người khoai sắn cũng được chỉ cần nhìn thấy đàn con cũng khoai sắn với mình, có người ko cần có con, họ muốn được đi đây đi đó, ăn sơn hào hải vị, ko bị ràng buộc. Sao mà có chuẩn chung.
Ai đẻ thì đc hỗ trợ. Ai không đẻ thì đóng thuế đẻ để hỗ trợ người chịu đẻ thôi mợ. Chứ không có cãi cọ hơn thua gì đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng