[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Lúc đầu thì cũng thấy cụ chủ không ổn, sau thì cũng thấy hơi tội cho cụ. Bố mẹ nào cũng lo cho con nhưng nhiều khi lo thái quá, lo cho con mình nhưng chẳng nghĩ cho con người ta, cũng đóng góp vào cái tài sản ấy, có phải của con mình hết đâu.
Ngày xưa hàng xóm nhà em có nhà y chang thế, đất hồi ấy rẻ, cả miếng đất chỉ có 3 cây vàng, nhưng tiền xây nhà đến 5 cây. Nhà gái cho con về xây nhà trên đất của bố mẹ chồng. Ai có con cũng chỉ nghĩ và mong điều tốt đẹp cho con. Ai ngờ bố mẹ chồng lúc nào cũng kể lể của nhà tao cho, hơi tí chửi con dâu đuổi ra khỏi nhà mới kinh.
Nhà em khi đó ở làng Mọc Quan Nhân đấy, nhà cô vợ thì ở tận Lào Cai cơ, thân cô, thế cô ở với nhà chồng, có đóng góp mà không được công nhận, cũng tội.
Cho là cho, mượn là mượn chứ k chung chạ gì hết cụ nhỉ.
Bố mẹ cụ chủ thì hơi thái quá. Mà cụ chủ thì xử lý k khéo nên sự việc đến mức kiện ra conan thì hơi căng.
Xưa còn học cấp 1 bọn em góp tiền mua bóng đá . Tức lên chia mỗi đứa 1 mảnh chứ nhất định k lấy lại tiền. Em coi đó như những bài học về góp vốn sau này.

ate1987

Xe tăng
Ô kìa.. sao cụ lại sửng cồ lên thế. E bảo Giỏ nhà ai quai nhà nấy thì có gì sai. Cụ kia cụ í khoe bị người thân hãm hại, em ngạc nhiên quá thì có gì sai mà cụ lái tung tăng đi đâu thế =P~

Văn là Người nên em nghĩ với cái tính cách của cụ thì mọi chuyện đúng là đều có thể xảy ra ^^
Văn là người .
Văn của ông lươn lẹo đá đểu đá xoáy thì tính cách của ông cũng thế thôi .

xe hoành

Xe hơi
Hiền lành bị lợi dụng, bị bắt nạt chứ ko phải sống thế nào cụ nhé, cụ chắc lại có tư tưởng xe to mặc định phải đền xe bé giống cụ nào vừa còm ở trên rồi. Cụ đã nghe cái từ "kẻ yếu thế" bao giờ chưa.
Như cụ xe hoành đưa ví dụ đi LĐXK khổ cực, vất vả gửi tiền về nhà bị người thân ruột thịt xà xẻo, ăn chặn thì chắc cụ cũng vẫn hỏi là "sống thế nào" mà bị:
Có cụ giáo nhắc đến em, lại có nhiều cụ luôn mở mồm niệm chú xe to đúng xe bé sai, nên em xin bổ sung thêm ít mắm muối cho các cụ tỉnh ra.
Đó là chuyện đời em chứ không phải ví dụ nhé.

tháng 4/2002 nhé

thư nhà tháng 9/2002 nhé, gửi ông cậu nên chuyện này họ hàng nhiều người biết

Trả lời của cậu nhé. Gõ phông chữ ABC ngày xưa nhé… hồi đó toàn yahoo với hotmail thôi, điện thoại ko có font ABC ngày xưa nên ra giun dế thôi chứ máy tính đọc không trượt chữ nào đâu, đại loại tiền con sẽ là của con bố mẹ giữ hộ… vân vân mây mây, con xem xét du học tiếp ở đâu đâu đó …. Mây mây vân vân

đi làm trong nước được gần 1 năm đưa các cụ 120, tiếp đó đi làm 5 tháng chân ướt chân ráo thêm 300 trong nửa năm đầu tiên ở nước ngoài, toàn gửi tk các cụ thôi. Năm 2002 đó, các cụ đừng bảo em XKLĐ tội nghiệp. Em cũng chỉ đưa ví dụ một khoảng thời gian thôi nhé, chứ còn cứ tiếp diễn mấy năm em ở nước ngoài mấy năm trong nước tiếp theo, các cụ áng xem bao nhiêu?

Giấy tờ các cụ hứa bán nhà trả em về sau năm 2015 này trắng đen em có đủ nhưng không thể đưa lên đây.

Trc sau gì em cũng khuyên cụ thớt nếu thấy mình không lỗi lầm gì, thì thôi bỏ đi không nhìn mặt là xong. Mình thật thà tin người quá là một chuyện, nhưng cũng không nên tiếp tục với loại người lừa gạt ngay cả người thân được, chưa nói đến câu hổ dữ không ăn thịt con.

Có thể có người độc mồm ngu mà đưa chuyện gia đình lên, nhưnge nghĩ nó quá lâu rồi, và cũng để các cụ có rút kinh nghiệm đối nhân xửthế,mưu cầu hạnh phúc tránh đưa mình và vợ con vào thế khó

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
Nếu bố mẹ lấy tiền của đứa này tuồn cho đứa kia thì cụ nghĩ sao
Em thấy không sao cả, cái sao là cách nói của cụ dùng chữ "tuồn" . Bố mẹ muốn anh em đùm bọc nhau, nhưng chũng không chịu làm thì các cụ phải ra tay vậy thôi.

ThanhLong69

Xe tăng
Nó nghiện cụ ạ.
Béo phì nộn ra, nghiện, CQ Mỹ có chính sách nghiện phải vào trại cai nghiện quản cho tới khi hết nghiện hoặc là có người thân nhận bảo lãnh. Con này nó chưa cai nghiện được nhưng muốn tự do nên bố nó bảo lãnh nó. Giờ nó kiện bố nó, bảo là nó bị nô lệ, không cho chửa đẻ bla bla. Nghe 1 chiều từ mồm con nghiện thôi ạ. Và tới giờ này nó vẫn chưa hết nghiện, chứ nếu hết nghiện là bố nó cắt quyền giám hộ ngay.
Đọc đến chỗ này dù nó không liên quan nhưng em thấy có thể giải thích được diễn biến câu chuyện, bố mẹ ông thớt chắc lo sang tên nhà đó cho vợ chồng thớt thì nó cũng sớm ra đi và cháu các cụ ra đường nên các cụ không chịu.
(Có chi tiết thớt bán bộ sập gụ-sao lại phải bán làm gì vì nó có phải của thớt đâu)

Baggio8x

Xe tải
Em thấy không sao cả, cái sao là cách nói của cụ dùng chữ "tuồn" . Bố mẹ muốn anh em đùm bọc nhau, nhưng chũng không chịu làm thì các cụ phải ra tay vậy thôi.
Em thấy bố mẹ muốn anh em đùm bọc nhau là 1 chuyện, lấy tiền của đứa này đưa cho đứa kia thì lại là chuyện khác. Nói chung, kinh tế thì nên sòng phẳng và riêng biệt: cho khác, vay khác. Bố mẹ với con, anh chị em với nhau, đàn ông với gia đình vợ, tất cả nên tách biệt và rõ ràng.
Mẹ em luôn để riêng tiền của từng đứa, lúc đưa bà đi cấp cứu, lục tủ lấy đồ mới thấy 4 bọc chun, kẹp hết tiền của đứa mừng tuổi, biếu bà. Đấy là tiền mà mọi người xác định biếu bà hẳn rồi đó. Nên em rất trân trọng mẹ mình, không chỉ bởi công sinh thành mà còn bởi cách ứng xử cực kỳ chuẩn mực và rõ ràng của bà, không ai chê trách được gì.

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Đúng là vì tiền đổ bát canh chua. Mâu thuẫn gia đình mà đã ra công an thì khó rồi. Có đòi lại được tiền nhưng tình cảm ra đình thì không bao giờ đòi lại được.

bangpt

Xe tải
Tranh chấp với bố mẹ là không nên rồi. Nếu bố mẹ cụ có điều kiện nói bố mẹ hỗ trợ cho cụ chuyển ra ngoài còn nếu không có điều kiện em nghĩ vc cụ nên khắc phục

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ trên này cũng tài phán lắm, bố mẹ mà đưa đơn con cái ra công an thì nhà chắc cũng hết phúc , như có mấy mợ ở trên phân tích rồi (bố mẹ lật lọng với con), và tệ nhất là báo CÔNG AN. Đúng là gia môn bất hạnh mà.

kvboto

Xe container
Cụ chưa tính đến chi phí cơ hội.
Đặt em là cô vợ, 9 năm trước mình có chút, bố mẹ cho chút, vợ chồng vay nợ chút là có miếng đất. Hoặc chưa mua được cũng phải tính toán tích cóp để mua nhà chung cư hay vàng dấu đâu đó. Xấu đẹp gì cũng có cái phòng thân.
Giờ 9 năm ở nhà chồng ra đi tay trắng. Mà 9 năm trước mua đất dễ chứ giờ mua làm sao nổi.
Ông bà đừng hứa hẹn này kia thì mọi chuyện đã không đến nỗi này.
Cha mẹ con cái cũng nên minh bạch rõ ràng, cụ ạ. Nhất là liên quan đến con dâu và cha mẹ cổ. Nếu cụ đặt trường hợp em gái, con gái cụ thì cụ thấy sao?
Phán xét thì dễ lắm, khi ta không phải người chịu thiệt hại.
Cụ nhầm, vì thông tin không đầy đủ, nên nhiều người cứ phải dò, đoán, khi đọc ý kiến người khác và cho đó là sự phán xét hay ý kiến đa chiều là phụ thuộc độ mở trong ý thức nhận thức của mỗi người.

Còn các lợi ích, ca nhân nếu muốn, nếu thích, cứ tính, không ai cấm cản,...

Tất cả là thỏa thuận cá nhân và là tự nguyện, cứ tính toán tất cả các yếu tố nếu muốn và đưa ra thỏa thuận, đạt được thỏa thuận ở mức nào hay không thì tùy,.... các bên.

Nếu đủ quyết liệt và dám làm, Em sẽ mách thêm cho nước nếu lỡ có ra đi thì đòi bồi thường đầy đủ: mang cái thân đi lấy chồng, cống hiến cả "tuổi thanh xuân" cho Chồng/Nhà chồng,.... rồi đang ở nhà bố mẹ đẻ được cưng chiều như công chúa, lấy chồng,.... phải mang thân đến nhà chồng, cơ bản là xa lạ,.... tổn hại cả tinh thần, công sức,.... tính hết vào, mỗi năm lấy 1 tỷ, khi nếu có ra đi cứ lấy số năm ở với chồng/nhà chồng x 1 tỷ rồi đem thỏa thuận đòi bồi thường,.... nếu kg được mà kiên quyết nữa thì kiện ra tòa phân xử,....

Chỉnh sửa cuối:

Pvsc

Xe ba gác
Cụ chưa tính đến chi phí cơ hội.
Đặt em là cô vợ, 9 năm trước mình có chút, bố mẹ cho chút, vợ chồng vay nợ chút là có miếng đất. Hoặc chưa mua được cũng phải tính toán tích cóp để mua nhà chung cư hay vàng dấu đâu đó. Xấu đẹp gì cũng có cái phòng thân.
Giờ 9 năm ở nhà chồng ra đi tay trắng. Mà 9 năm trước mua đất dễ chứ giờ mua làm sao nổi.
Ông bà đừng hứa hẹn này kia thì mọi chuyện đã không đến nỗi này.
Cha mẹ con cái cũng nên minh bạch rõ ràng, cụ ạ. Nhất là liên quan đến con dâu và cha mẹ cổ. Nếu cụ đặt trường hợp em gái, con gái cụ thì cụ thấy sao?
Phán xét thì dễ lắm, khi ta không phải người chịu thiệt hại.
Mấy năm trước em gặp và tư vấn một vụ giống ntn, may mà ông bà ngoại thương tình cho căn nhà vườn nên hai vợ chồng U60 mới có chỗ chui ra chui vào.
Ông bà nội bán nhà của đứa con và ... ăn chơi ngất trời, bây giờ chắc hết tiền rồi :D

LongLH

Xe điện
Ă

an nhau ở chữ tín, mà thục bố cụ góp 1/2 gio dc 1/2 quá ok cho tình bằng hưu. Chắc ngay xưa chỉ dăm ba chục giờ ông bạn kia kiém hơn 7 tỉ còn zề khú khú.
Mua hồi 2003, hơn 25 triệu một chút cụ à.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chị gái e không liên quan đến việc này ạ. Chỉ có vc e và bố mẹ thôi. Bọn e chồng đủ tiền theo thoả thuận thì ông bà không chịu. Lại còn nói là giữ cho con mày. Chứ lỡ ra sau vợ chồng mày có ly hôn thì con mày có cái mà ở. Mâu thuẫn bắt đầu từ đây. Vợ chồng e đóng góp làm nhà. Bao năm làm việc tích góp để trả nợ. Vợ e nói là vc cần cái gì đó đảm bảo trong tay. E thấy vợ e nói đúng nên bênh cho cô ấy. Mà giờ đúng thật. Bọn e ra đi tay trắng
Em đọc từ đầu đã có phán đoán là Bố Mẹ Cụ chắc không phải người đến nỗi nào. Và đọc đến chỗ này thì hiểu rõ vấn đề hơn rồi.
Bố Mẹ yêu thương Cụ và các cháu theo cái cách của người già. Họ tính chắc cũng chỉ vì con cháu và trong tình huống này thì Cụ nên thuận theo có lẽ được nhiều hơn mất.
Mạn phép góp ý cho Cụ 2 phương án:
1. Nếu không hàn gắn và bỏ qua được thì Cụ mang theo vợ con ra chỗ khác thuê nhà và quên luôn đi chuyện tiền bạc và tranh chấp. Vợ chồng không nhắc lại chuyện cũ bảo nhau làm ăn lên kế hoạch lại từ đầu. Đã từng kiếm được tiền trong quá khứ thì cũng đủ năng lực kiếm được tiền trong tương lai. Nhớ đưa các cháu về thăm Ông Bà mỗi dịp lễ Tết và mỗi khi Ông Bà cần. Giữ thái độ ôn hoà và hiếu nghĩa.Tuyệt nhiên không nhắc lại chuyện cũ ( nếu cần chữa lành tổn thương tâm lý cho 2 vợ chồng để quên những cảm xúc tiêu cực ở hiện tại và quá khứ thì cái này mình giúp miễn phí và chắc đến 80- 90%)
2. Nếu có thể hàn gắn được thì xin lỗi Ông Bà và thuận theo phương án của các Cụ ko nên tranh luận đúng sai nữa đồng thời cũng cố gắng quên đi mọi chuyện ( vì còn ở cùng nhau nên cái này khó làm hơn PA1) Cụ và vợ cùng lên phương án tiết kiệm mua chỗ khác khi đủ điều kiện ( nếu tương lai ko thể hàn gắn). Hiện tại thì số tiền bỏ ra xây nhà coi như mình đi thuê nhà cho nhẹ lòng đỡ suy nghĩ tiêu cực. Cá nhân mình suy đoán mục đích Ông Bà làm vậy cũng chỉ để giữ cho con cháu.
👉Khi đã có bất đồng và chấp nhau về thái độ thì mọi người có xu hướng tấn công nhau bất kể là ruột thịt hay người ngoài. Càng dựa vào lý lẽ đúng sai lại lún sâu vào bất đồng. Khi đã cùng bị tổn thương thì rất khó suy nghĩ được sáng suốt.
- Mình nghĩ sau mọi chuyện xảy ra Ông Bà cũng đang đau khổ vì suy cho cùng họ cũng đang yêu thương con cháu theo cách của họ. Cụ và Vợ còn trẻ không trách được có những tính toán và suy nghĩ vội vàng. Chỉ là 2 bên không hiểu suy nghĩ và mong muốn của nhau.
- Mọi thứ muốn hàn gắn trong hoàn cảnh này cần thời gian. Cụ phải học cách bình tâm để chuyển hoá thái độ mới giúp hoá giải được mâu thuẫn này từ gốc rễ. Chúc Cụ thành công.
Ps: Mình đã inbox với Cụ. Nếu ko phiền mình có thể giúp Cụ trong khả năng của mình.

Chỉnh sửa cuối:

giangdang1

Xe tải
Đọc thớt của cụ chủ này mấy hôm nay rồi em chỉ chốt lại cho bản thân mình là chả may em rơi vào tình cảnh của thớt thì em cũng bỏ đi hết ta làm lại từ đầu. Trời cho là được chứ dù bố mẹ có như thế nào cũng không hơn thua làm gì! Tất cả rồi cũng chỉ là hư vô thôi!

lathuroi

Xe tải
Cụ chủ thớt cũng làm quá, đồ đạc của Ông bà đang dùng hoặc không dùng, phải xin phép các cụ trước khi bán đi nhé.

bobesoc

Xe tăng
Chuyện của cụ e thấy rằng:

1. Về lý:
+ Kiện cáo cụ ko thể gửi đơn ra tòa vì ko có chứng cứ gì, nếu tòa nghe hso mồm của cụ mà xử đc thì mấy bà hàng xóm nhà e...ngày nào cg ra tòa.
+ Cụ góp tiền xây dựng 1 phần (chắc khoảng dưới 50%) và cg ~ 10 năm rồi thì chắc cg ko quá 500 triệu (e dự thế), nếu cụ ko coi bố mẹ cụ là người nhà thì đất và nhà của c gái cụ đương nhiên cụ phải thuê, giá thuê 4 triệu/tháng thì 9~10 năm cg hết phần cụ góp rồi.
2. Về tình:
+ Cụ vì tin tưởng bố, mẹ và c gái mà góp tiền xây nhà trên đất của c. Ở 10 năm nhà cg xuống cấp rồi, cụ chuyển ra chỗ khác, coi như tặng cho c mình.
+ VC cụ sinh con và nuôi con giờ vất vả tn thì 30-40 năm trước ông bà nuôi cụ còn khó khăn gấp nhiều lần, coi như công sinh thành, dưỡng dục... kể cả ko có tranh chấp gì cụ cg nên tặng luôn người thân là rộng rãi và vẹn toàn.
+ Gia đình nào dù có học vấn cao, yêu thương nhau đến đâu thì đôi lúc cg có sự xung đột nhất định. Chuyện của gia đình vốn là thứ phải giấu đi, nhất là con cái với cha mẹ người Việt ta theo Khổng giáo thì phải lấy hiếu nghĩa làm đầu. Càng nhiều người biết, cụ sẽ càng xấu hổ vì sẽ rất ít tiếng nói ủng hộ mình.

Vậy, về tình và lý thì theo e cụ nên dừng lại, vợ chồng ở thuê vui vẻ, gia đình lại chan hòa hạnh phúc. Có khi đến đời các cháu lại thấy bố mẹ tình nghĩa, các cháu lại có hiếu với cụ thì hẳn là chuyện Đại Phúc phải ko ah!

Chỉnh sửa cuối:

longk52

[Tịch thu bằng lái]
cũng không nhiều lắm bác ạ. Nhưng vợ chồng em giờ bi ra ngoài vì mâu thuẫn nên e phải làm cho rõ ràng ạ. Không thể nói với nhau bằng tình nữa rồi.
Theo em thì :
1- Nếu chỉ là một phần mà đã ở gần chục năm thì thôi cụ ạ, có mâu thuẫn thì ruột thịt vài năm cũng sẽ dần Hàn gắn lại, quan trọng là mình bớt cái tôi của mình lại, nhịn 1 tí cụ ạ.
2- Về vấn đề kiện tài sản thì dựa trên góp ý của một số cụ nên em xoá bỏ tránh hiểu nhầm .

Chỉnh sửa cuối: