[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

202

Xe container
Đọc mà thấy sợ, dù đã gặp nhiều kiểu người và vấn đề phát sinh từ tiền bạc.

202

Xe container
Theo em thì :
1- Nếu các cụ đã chia đất cho thì coi như bỏ đi, tránh tiếp tục mất tình cảm, có mâu thuẫn thì ruột thịt vài năm cũng sẽ dần Hàn gắn lại, quan trọng là mình bớt cái tôi của mình lại, nhịn 1 tí cụ ạ.
2- Nếu ông bà ko chia tài sản hoặc đất cho cụ, thì cụ có thể kiện luật thừa kế tài sản (nhưng làm điều này thì chỉ chuẩn bị trước vì phải đợi các cụ mất thì mới đòi được một phần tài sản, kể cả trường hợp các cụ ghét, để di chúc hết cho bà chị thì theo luật cụ vẫn sẽ đòi được một phần.
Chả hiểu cụ nghĩ sao mà lại kiện theo luật thừa kế ts khi bm đang sống.

just for fun

Xe lăn
Theo em thì :
1- Nếu các cụ đã chia đất cho thì coi như bỏ đi, tránh tiếp tục mất tình cảm, có mâu thuẫn thì ruột thịt vài năm cũng sẽ dần Hàn gắn lại, quan trọng là mình bớt cái tôi của mình lại, nhịn 1 tí cụ ạ.
2- Nếu ông bà ko chia tài sản hoặc đất cho cụ, thì cụ có thể kiện luật thừa kế tài sản (nhưng làm điều này thì chỉ chuẩn bị trước vì phải đợi các cụ mất thì mới đòi được một phần tài sản, kể cả trường hợp các cụ ghét, để di chúc hết cho bà chị thì theo luật cụ vẫn sẽ đòi được một phần.
Cái này e rằng chưa đúng về luật thừa kế ạ.
Cụ chủ chỉ đc chia nếu như dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng ko có khả năng lao động. Và đc chia băngf 2/3 1 suất thưaf kế

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Chả hiểu cụ nghĩ sao mà lại kiện theo luật thừa kế ts khi bm đang sống.
Cụ nên đọc hết thì sẽ ko thắc mắc ạ, vì M ghi rõ là chuẩn bị nếu sau này các cụ mất.
Tuy nhiên khi đọc lại luật thì mình thấy sẽ ko kiện được trừ khi cụ thớt ko có khả năng lao động , nên đã edit lại cho phù hợp .

Chỉnh sửa cuối:

longk52

[Tịch thu bằng lái]
Cái này e rằng chưa đúng về luật thừa kế ạ.
Cụ chủ chỉ đc chia nếu như dưới 18 tuổi hoặc trên 18 tuổi nhưng ko có khả năng lao động. Và đc chia băngf 2/3 1 suất thưaf kế
Trong trường hợp này nếu bố mẹ sau này mất để hết tài sản cho con gái thì con trai kiện có dđc ko cụ nhỉ? Cụ nói em đọc lại luật thấy đúng là hơi mơ hồ.

Trong trường hợp này nếu bố mẹ sau này mất để hết tài sản cho con gái thì con trai kiện có dđc ko cụ nhỉ? Cụ nói em đọc lại luật thấy đúng là hơi mơ hồ.
Kiện thoải mái, nhưng chả đc cái gì, di chúc thì cho ăn mày ngoài đường còn đc nữa là :D

Kurumasuki

Xe container
Vụ này nếu không có việc cụ chủ bán trộm bộ phản gỗ của bố mẹ thì vẫn có thể có giải pháp tốt : ÔNG BÀ VIẾT DI CHÚC CHO CHÁU CÓ CÔNG CHỨNG
Vì ban đầu ông bà có ý định cho con trai nên đồng ý cho ở 9 năm và cho góp tiền xây nhà, sau có mâu thuẫn nên đổi ý nhưng vẫn nói sẽ cho cháu.
Chẳng qua cụ chủ vừa tham vừa dốt nên mới nát.

homthurac

Xe tăng
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Chij em trong nhà cả cụ bỏ qua, coi như để cho chị mình là hợp ly nhất, lọt sàng xuống nia.

meunin2013

Xe buýt
Buông bỏ thôi cụ, buồn một chút nhưng có sức khoẻ có thể làm ra của cải vật chất. Cái cụ mất là tình cảm gia đình ko thể hoà thuận nếu thực sự kiện cáo và dính đến pháp luật

just for fun

Xe lăn
Không được vodka nưa

2 điều làm em không thích ở diễn đàn này, 1 là bị giới hạn vodka (nên không vodka cụ được, phải trích dẫn đồng tình với cụ ở đây. Trên đây nhiều cụ mợ không biết nhiều thực tế xã hội, cứ lấy cái yên ấm hạnh phúc của gia đình mình làm chuẩn mực), 2 là bấm Vang khó hay bị nhầm thành Vodka😂
Có hai nơi toàn người tốt, đó là đọc of và nghe điếu văn dưới nhà tang lễ :)

Zai_ngoan

Xe tải
Tranh chấp với bố mẹ thì nhà cháu chả dám khuyên gì

Mata

Xe container
Cụ dưa góp bao nhiêu. Tính giá nhà thuê nhân với 9 năm xem mình góp có bằng ko. Nếu bằng thì thôi coi như 9 năm thuê nhà của bà chị.

barrios5116

Xe tải
Nhờ các cụ am hiểu vấn đề này cho em lời khuyên với ạ. Mâu thuẫn gia đình giờ không thể hàn gắn được. Em có thể gửi đơn ra toà để đòi lại phần đóng góp không ạ.
Nhờ các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ. Chuyện là trước đây vợ chồng e có đóng góp chung với bố mẹ em để xây ngôi nhà trên đất đứng tên của chị gái ruột. Phần vợ chồng em đóng góp không có giấy tờ gì nhưng khi làm việc với công an thì mẹ em có công nhận phần đóng góp này. Gia đình em ở ngôi nhà này đã 9 năm không có tranh chấp gì. Giờ gia đình xẩy ra mâu thuẫn nên vợ chồng em không thể ở ngôi nhà đó nữa. Vậy trước khi ra đi em có cách nào đòi lại được phần e đóng góp không ạ. Em đang rối quá. Bây giờ ra ngoài phải đi thuê trọ.
Trường hợp này ko có giấy tờ nên cụ đang ở thế bất lợi hơn

chịu khó bỏ chi phí thuê luật sư còn kịp

ThanhLong69

Xe tăng
Em đọc thì thấy
10 năm trước cỡ 2010 thì đất cũng có giá trị rồi, chị+mẹ mua đất xây nhà và thớt chỉ góp một phần tiền xây mà đương nhiên ở cả cái nhà đó (như thớt nói mẹ và chị ở riêng) đến giờ "đã 9 năm không có tranh chấp gì" cho thấy gia đình rất ưu ai ông thớt. Và rõ ràng là không thấy nói gì đến việc gia đình ý kiến gì về cái nhà đó, thớt có thể cứ tiếp tục ở đó như 10 năm vừa qua thì có phải là mọi việc êm đẹp không nhỉ ? sao lại nảy ra cái vụ đòi sang tên rồi mới dẫn đến mâu thuẫn để rồi có việc đòi lại tiền, chắc là thớt chưa nói hết,

ThanhLong69

Xe tăng
Nhiều cụ trên này cũng tài phán lắm, bố mẹ mà đưa đơn con cái ra công an thì nhà chắc cũng hết phúc , như có mấy mợ ở trên phân tích rồi (bố mẹ lật lọng với con), và tệ nhất là báo CÔNG AN. Đúng là gia môn bất hạnh mà.
Cụ thớt và một số cụ nói "bố mẹ lật lọng với con" em thấy không thỏa đáng. 9 năm trước bố mẹ thớt nói nếu đưa 1 phần tiền đất ( phần tiền của chị bỏ ra) thì sang tên tức là thớt chỉ phải trả phần nhỏ còn các cụ đã cho phần lớn hơn (đất và nhà phần của các cụ bỏ ra) mà thớt không làm thì chuyện đó coi nhưchấm dứt rồi, giờ 9 năm sau mới mang tiền đến thì giá nhà giá dất sau 9 năm nó khác rồi còn gì. Các cụ nếu 9 năm trước rao bán mảnh đất 900 triệu giờ có người mang 900 triệu đến đòi mua các cụ có bán không, và nếu không bán nói các cụ lật lọng nghe có ổn không?

conhacoxe

Xe đạp
Tóm lại là lão thớt bênh vợ đòi sang tên nhà sớm nên mới bới chuyện cũ lên kể công, tham cho sớm làm gì rồi tự đạp đổ bể tất cả nhỉ ? Có đáng ko ? Vì cha mẹ mất thì họ cũng để lại nhà cho ông thớt thôi, thêm cô chị cũng chẳng tranh giành gì...

xe hoành

Xe hơi
Em thấy không sao cả, cái sao là cách nói của cụ dùng chữ "tuồn" . Bố mẹ muốn anh em đùm bọc nhau, nhưng chũng không chịu làm thì các cụ phải ra tay vậy thôi.
Ôi vãi chưởng, bao bọc thằng này bằng cách “ra tay” với thằng kia

Chỉnh sửa cuối:

Lkp 2403

Xe buýt
Em cũng nói rõ cho các cụ hiểu những cái các cụ đang phân vân.
1. Lúc xây nhà tiền vợ chồng em đóng góp = 3/5 giá trị ngôi nhà.
2. Trước khi xây có giấy tờ giữa bố mẹ và 2 vc em sau này sẽ sang tên.
3. Bộ phản gỗ là ông bà đồng ý cho bán vì to quá không phù hợp ngôi nhà. Hôm e bán có mặt ông bà và hàng xóm ở đấy khuân giúp lên xe. Sau khi nhận tiền e có đưa lại ông bà chút lộc.
4. Giá trị thửa đất lúc mua so với hiện tại tăng 40%.
5. Tiền góp để sang bìa cho vc e vẫn theo biên bản đã ký lúc trước. Hồi vc em ở khu vực này mới có 1, 2 hộ về ở. Giờ ở đông rồi giá trị nó lên.
6. Chị gái em chuyển công tác 2 năm. Cả gia đình chị đi nên ông bà bán nhà của ông bà ở mua lại nhà của chị gái. Phần thừa còn lại cho chị để làm nhà chỗ khác. Đất ông bà ở trước đây vc e có vay mượn làm cái ốt để kinh doanh. Nhưng khi bán lại trắng tay.
Nhưng thôi. Mọi chuyện đã rồi, em không có gì phải luyến tiếc. Em chỉ bảo vợ thôi ra ngoài đi, phần tiền dành dụm góp chung làm bìa đó là của em hết, coi như là ông bà trả cho e, và nói với vợ nói bố mẹ vợ như vậy.
7. Trước mắt cứ ở tạm đây ít hôm rồi tìm nhà trọ ra chỗ khác ở. Nhưng e ở quê, đi ra đi vào cả làng biết. Vợ e đề xuất cho vợ con về ở nhà ngoại 1 thời gian nhưng e chưa đồng ý.
8. Việc e chỉ mới giải quyết đươc từng đó thôi ạ.

kites1

Xe điện
Đa số chỉ có con tính toán với cha mẹ, chẳng có cha mẹ nào lại tính toán với con.
Họ lo cho con cho cháu còn không hết. Tuy nhiên, nếu đã đến tình trạng cha mẹ phải tính toán cho rành mạch, thì đứa con đấy, chẳng ra gì rồi.