[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

dongnguyenmoc

Xe tải
Bỏ được thì bỏ, cho được thì cho. Đời người chết cũng mang đi đc đâu.

tuananh_tlu

Xe buýt
Không có cách nào ngoài cách giải quyết bằng tình cảm, ân tình cụ nhé :)

Dở người

Xe điện
Sống thế nào mà đến mức để chính người thân trong nhà hãm hại thì đúng là ko tưởng tượng đc thật. Chắc đấy ko phải ở thế giới loài người 8-x
Hehe,
Cha hiếp con gái không thiếu. Mẹ bắt con bán dâm đầy rẫy. Đánh chết con cũng không ít. Còn 3 chuyện lẻ tẻ như đánh đập, tra tấn, bạo hành... không chết thì lấy xẻng xúc không hết. Nạn nhân toàn trẻ con. Chúng nó có tội gì để người sinh thành cư xử như thế hả cụ?
Vào đây đọc mới thấy hầu hết các cụ mặc định cha mẹ toàn thiên thần, có sai là con cái sai.
Òi, cha mẹ ác quỷ không hiếm đâu bà con ơi.
Trong trường hợp chủ top, có lẽ ông bà cũng thương con chứ không phải không. Có điều, thói tật của không ít cha mẹ người Châu Á nói chung, người Việt nói riêng là khống chế con cái, muốn con sống dưới ảnh hưởng của cha mẹ. Thỏa thuận đưa ra từ đầu giống như hợp đồng miệng. Giờ bên B thực hiện phần của bên B thì bên A đổi ý dưới mỹ danh” giữ cho chúng mày”.
Và kết cục đáng buồn quá.

ate1987

Xe tăng
Đây là dạng đổ lỗi cho nạn nhân (victim blaming) xảy ra khá phổ biến. Đặc điểm chung là sẽ cho rằng nạn nhân đã làm gì đó để “mời mọc” chuyện xấu xảy ra.
khi chúng ta đi về chiều hướng đó thì chúng ta hầu như đã quên đi tên tội phạm mới là kẻ gây ra tội ác chứ ko phải là nạn nhân.
Tội ác xảy ra là khi có ai đó quyết định lựa chọn nạn nhân để làm việc đó chứ ko phải là lỗi của nạn nhân ạ.
Bản chất của mấy thằng đạo đức giả đó :))
Lúc rêu rao giảng đạo lý thì văn chương lai láng.
Nhưng lúc bị vạch trần thì chuyển qua đổ tội lý do .

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cái loại nói éo dám nói thẳng chỉ thích xài câu từ đá đểu éo thèm chấp .Bố cái loại đạo đức giả .
Rất giống nhiều thằng lên mạng thì nhìn hoành tráng rồi từ thiện các thể loại chứ thực tế thì sống bẩn bựa với cả người thân lẫn người ngoài .
Còn nhà tao toàn người sống ngay thẳng chả ai thèm đi hãm hại người khác kể cả người ngoài hay người thân.
Thằng nào sống hok tốt thì cách xa ra không chơi cho nó nhanh .
Nên tao chả có cái nỗi đau nào mà mày phải đá đểu.
Còn giỏ nhà máy chắc toàn người như mày thôi vì cùng giống nòi mà .
Ô kìa.. sao cụ lại sửng cồ lên thế. E bảo Giỏ nhà ai quai nhà nấy thì có gì sai. Cụ kia cụ í khoe bị người thân hãm hại, em ngạc nhiên quá thì có gì sai mà cụ lái tung tăng đi đâu thế =P~

Văn là Người nên em nghĩ với cái tính cách của cụ thì mọi chuyện đúng là đều có thể xảy ra ^^

Chỉnh sửa cuối:
Hehe,
Cha hiếp con gái không thiếu. Mẹ bắt con bán dâm đầy rẫy. Đánh chết con cũng không ít. Còn 3 chuyện lẻ tẻ như đánh đập, tra tấn, bạo hành... không chết thì lấy xẻng xúc không hết. Nạn nhân toàn trẻ con. Chúng nó có tội gì để người sinh thành cư xử như thế hả cụ?
Vào đây đọc mới thấy hầu hết các cụ mặc định cha mẹ toàn thiên thần, có sai là con cái sai.
Trong trường hợp chủ top, có lẽ ông bà cũng thương con chứ không phải không. Có điều, thói tật của không ít cha mẹ người Châu Á nói chung, người Việt nói riêng là khống chế con cái, muốn con sống dưới ảnh hưởng của cha mẹ. Thỏa thuận đưa ra từ đầu giống như hợp đồng miệng. Giờ bên B thực hiện phần của bên B thì bên A đổi ý dưới mỹ danh” giữ cho chúng mày”.
Và kết cục đáng buồn quá.
Bên Mỹ đang có vụ Free Britney nổi ra phết, ông bố giám hộ cô con 40 tuổi mà hành con không chịu nổi phải kiện ra toà @_@

kvboto

Xe container
Áp lực vô hình thuộc về phía vợ và bên nhà vợ vì có đóng góp tiền khi xây nhà
Ai cũng muốn nắm đằng chuôi
- BM thớt : Không muốn sang tên khi đang còn sống vì không biết chắc điều gì sau đó
- Bên vợ : Không sang tên ngay thì mất à ? Chả có gì chắc chắn , ngộ nhỡ sau này di chúc cưa đôi cái nhà thì sao ? Thiệt lắm
-Ông thớt : tính toán đòi lại tiền đã đóng góp rồi phắn cho đỡ nhức đầu . Mệt lắm rồi
Em hình dung như vậy sau khi theo dõi các thông tin , việc tư vấn đòi tiền như đề xuất em chịu , nhường cụ dưới
Gớm, nếu mà cưa đôi thì quá lợi ấy ạ, thiệt đâu mà thiệt, lý do:
- Đất của Chị gái + mẹ đẻ chủ thớt 100%
- Nhà xây: tiền Bố mẹ chủ thớt + VC chủ thớt góp tiền ==> chả biết VC chủ thớt góp bao nhiêu tiền ? xây hết bao nhiêu, VC chủ thớt ở 9 năm rồi.

==> Nếu mà cưa đôi ==> VC chủ thớt quá lời ạ, vì (1) đất ngày càng to tiền, (2) nhà xây, sử dụng thì khấu hao, giá trị còn lại giảm đi và cũng phải VC chủ thớt bỏ tiền toàn bộ để xây + được ở 9 năm rồi.

lathuroi

Xe tải
Em không thể ủng hộ cụ chủ thớt, cụ xin lỗi ông bà rồi tiếp tục ở chung hoặc thuê ngoài, vợ chồng xây dựng kinh tế, trộm vía khi 2 cụ không còn, thì cụ vẫn có thể được 1/2 căn nhà, cụ làm tốt đúng tâm của người con mọi việc sẽ thuận

Dở người

Xe điện
Bên Mỹ đang có vụ Free Britney nổi ra phết, ông bố giám hộ cô con 40 tuổi mà hành con không chịu nổi phải kiện ra toà @_@
40 mà phải giám hộ á cụ? Em tưởng luật nước nào thì 18 ( hoặc hơn kém chút, tuỳ quốc gia) cũng là người thành niên rồi chớ.
Để em đọc coi sao, cảm ơn cụ.

ngocquybk

Xe điện
Bỏ đi cụ, bố mẹ là bố mẹ mình k lên tranh chấp.

Dở người

Xe điện
Gớm, nếu mà cưa đôi thì quá lợi ấy ạ, thiệt đâu mà thiệt, lý do:
- Đất của Chị gái + mẹ đẻ chủ thớt 100%
- Nhà xây: tiền Bố mẹ chủ thớt + VC chủ thớt góp tiền ==> chả biết VC chủ thớt góp bao nhiêu tiền ? xây hết bao nhiêu, VC chủ thớt ở 9 năm rồi.

==> Nếu mà cưa đôi ==> VC chủ thớt quá lời ạ, vì (1) đất ngày càng to tiền, (2) nhà xây, sử dụng thì khấu hao, giá trị còn lại giảm đi và cũng phải VC chủ thớt bỏ tiền toàn bộ để xây + được ở 9 năm rồi.
Cụ chưa tính đến chi phí cơ hội.
Đặt em là cô vợ, 9 năm trước mình có chút, bố mẹ cho chút, vợ chồng vay nợ chút là có miếng đất. Hoặc chưa mua được cũng phải tính toán tích cóp để mua nhà chung cư hay vàng dấu đâu đó. Xấu đẹp gì cũng có cái phòng thân.
Giờ 9 năm ở nhà chồng ra đi tay trắng. Mà 9 năm trước mua đất dễ chứ giờ mua làm sao nổi.
Ông bà đừng hứa hẹn này kia thì mọi chuyện đã không đến nỗi này.
Cha mẹ con cái cũng nên minh bạch rõ ràng, cụ ạ. Nhất là liên quan đến con dâu và cha mẹ cổ. Nếu cụ đặt trường hợp em gái, con gái cụ thì cụ thấy sao?
Phán xét thì dễ lắm, khi ta không phải người chịu thiệt hại.

Loe_hờ lú

Xe điện
Ví dụ tiền cụ góp xây nhà khoảng 1 tỉ.
Cụ đã ở 9 năm rồi.
Thì xin lỗi giờ cụ đòi lại được đáng bao nhiêu.
Cụ khấu hao xem 9 năm giờ 1 tỉ còn bao nhiêu. Giả dụ còn 40% thì cụ được 400 triệu đòi được

Cãi nhau với bố mẹ, đưa ra cả công an để đòi được 400 rồi mất tất cả. Cụ xem có xứng đáng không. Đàn ông *** gì bần tiện thế

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Hehe,
...
Dân Of mà cụ làm như thổ dân vùng sâu vùng xa vậy ^^

waterlilyhn

Xe tải
Đúng là chuyệ đời cái gì cũng có thể xảy ra đúng không cụ, nhưng mình không ở trong hoàn cảnh cụ thể của cụ chủ nên cũng không thể phán xét được. Nhưng bản thân em cũng đã từng chứng kiến ( chuyện của nhà bà cô họ) nếu không phải chuyện mình biết thì cũng không tin được. Cô em có hai đứa con, mà đứa con ngoan hơn thì cứ như người ngoài, chi li từng tí, thậm chí suốt ngày chửi nó. Còn đứa hư hơn ( phá khá nhiều tiền của nhà) thì chiều như chiều vong.
Chuyện này em cũng gặp, kiểu thằng anh giỏi giang chịu khó làm như trâu thì tịch thu hết sạch tiền của nó cung phụng cho thằng em dẻo mỏ đề đóm cờ bạc, ko đưa thì chửi thằng anh như chó, rồi lại lôi công lao đẻ, công lao nuôi ra. Em hãi lắm.

nvk155

Xe điện
Đọc đến dòng 3 thì em dừng.
Thật sự không biết khuyên cụ thớt thế nào, vì chung tiền xây nhà trên mảnh đất không phải tên mình, là việc chưa bao giờ xuất hiện trong suy nghĩ của em.
Nhiều khi những ràng buộc này lại là sợi dây níu các thành viên với nhau.

.rr

Xe tải
40 mà phải giám hộ á cụ? Em tưởng luật nước nào thì 18 ( hoặc hơn kém chút, tuỳ quốc gia) cũng là người thành niên rồi chớ.
Để em đọc coi sao, cảm ơn cụ.
Nó nghiện cụ ạ.
Béo phì nộn ra, nghiện, CQ Mỹ có chính sách nghiện phải vào trại cai nghiện quản cho tới khi hết nghiện hoặc là có người thân nhận bảo lãnh. Con này nó chưa cai nghiện được nhưng muốn tự do nên bố nó bảo lãnh nó. Giờ nó kiện bố nó, bảo là nó bị nô lệ, không cho chửa đẻ bla bla. Nghe 1 chiều từ mồm con nghiện thôi ạ. Và tới giờ này nó vẫn chưa hết nghiện, chứ nếu hết nghiện là bố nó cắt quyền giám hộ ngay.

waterlilyhn

Xe tải
Đọc hết bác ạh!
Trích câu cụt thì như bác viết, còn trích nguyên cả đoạn thì chắc ý cái đoạn đó không thay đổi.
Mà đó là câu hỏi, nếu nội dung bác định viết không phải như vậy và bác không muốn người ta hiểu như vậy thì đoạn đó nên viết khác.
Còn quan điểm của em là bố mẹ đã mất công sinh mình ra nuôi dưỡng, cho học hành. Cuộc sống sau đó, nhất là từ khi mình có gia đình riêng là mình phải lo. Tiền bạc, của cải các cụ làm ra thì các cụ nên được hưởng, chỉ khi các cụ hưởng không hết để lại cho mình thì được bao nhiêu, mình biết ơn bấy nhiêu.
Thường thời các cụ đã phải trải qua cuộc sống vất vả hơn bây giờ rất nhiều nên cách sống của các cụ rất khác, luôn lo lắng cho tương lai, không chỉ tương lai của các cụ, mà cả của con cháu. Các cụ có hơn 1 người con thì thường lo lắng hơn cho đứa khó khăn hơn, nên tự nhiên cũng có thể làm cho đứa kia hơi tủi thân. Nhưng tủi thân không thể đánh đồng với kiểu oán trách đòi "công bằng". Trong những việc này thì con rể, con dâu không nên và không được can thiệp. Can thiệp vào những việc "nội bộ" này sẽ làm cho sự việc phức tạp thêm, rất nhiều trường hợp như của bác chủ thớt!
Em thấy cụ nói k đúng với tình huống chủ thớt, đây là bố mẹ đã hứa con góp đủ số tiền (khi mua) sẽ sang tên, chính thế mới xây nhà, nếu bố mẹ rõ ràng ngay từ đầu, k đưa ra hứa hẹn kia thì em đoán chủ thớt cũng chả mặt dày đòi hỏi cái gì. Việc giúp đỡ con hay con đòi giúp đỡ là chuyện khác.

.rr

Xe tải
Cụ chưa tính đến chi phí cơ hội.
Đặt em là cô vợ, 9 năm trước mình có chút, bố mẹ cho chút, vợ chồng vay nợ chút là có miếng đất. Hoặc chưa mua được cũng phải tính toán tích cóp để mua nhà chung cư hay vàng dấu đâu đó. Xấu đẹp gì cũng có cái phòng thân.
Giờ 9 năm ở nhà chồng ra đi tay trắng. Mà 9 năm trước mua đất dễ chứ giờ mua làm sao nổi.
Ông bà đừng hứa hẹn này kia thì mọi chuyện đã không đến nỗi này.
Cha mẹ con cái cũng nên minh bạch rõ ràng, cụ ạ. Nhất là liên quan đến con dâu và cha mẹ cổ. Nếu cụ đặt trường hợp em gái, con gái cụ thì cụ thấy sao?
Phán xét thì dễ lắm, khi ta không phải người chịu thiệt hại.
Thì tiền của lúc đó đâu có mất xu nào ngoài tiền bỏ ra góp xây nhà ạ. Lưu ý thớt nói là góp tiền xây nhà chứ không bảo là mình bỏ toàn bộ tiền xây nhà.
Ví dụ tiền cụ góp xây nhà khoảng 1 tỉ.
Cụ đã ở 9 năm rồi.
Thì xin lỗi giờ cụ đòi lại được đáng bao nhiêu.
Cụ khấu hao xem 9 năm giờ 1 tỉ còn bao nhiêu. Giả dụ còn 40% thì cụ được 400 triệu đòi được

Cãi nhau với bố mẹ, đưa ra cả công an để đòi được 400 rồi mất tất cả. Cụ xem có xứng đáng không. Đàn ông *** gì bần tiện thế
Chủ thớt nói số tiền ít thôi cụ ạ. Với mức giá 9 năm trước, xây nhà cho 2 vợ chồng trẻ, không bố mẹ già sống chung thì rẻ thôi cụ ơi. Cụ chủ thớt cũng bảo số tiền không nhiều, ghét cái thái độ, không nhìn được mặt nhau nên muốn đòi tiền về thôi.
Nguồn cơn của mâu thuẫn là bán sập gụ của ông bà đi rồi trả ông bà 1 khoản. Phải chờ thớt đưa thêm dữ kiện sập gụ làm bằng gì, giá trị hiện tại bao nhiêu và thớt đưa các cụ bao nhiêu tiền? Trước khi bán có hỏi ý kiến không hay là ta cần tiền thì ta bán thôi?

Dream Hilux

Xe tăng
Buông cho nhẹ lòng cụ ơi, mình cũng chỉ đóng 1 phần tiền xây nhà và cũng đã ở 9 năm coi như hết khấu hao hay coi như tiền đi thuê nhà. Thứ nhất anh chị em, thứ 2 cụ đuối lý.

waterlilyhn

Xe tải
Ô kìa.. sao cụ lại sửng cồ lên thế. E bảo Giỏ nhà ai quai nhà nấy thì có gì sai. Cụ kia cụ í khoe bị người thân hãm hại, em ngạc nhiên quá thì có gì sai mà cụ lái tung tăng đi đâu thế =P~

Văn là Người nên em nghĩ với cái tính cách của cụ thì mọi chuyện đúng là đều có thể xảy ra ^^
Thực sự cách cụ viết quá chối tai, em công nhận duy nhất cụ đúng câu “văn là người”