[Funland] Xin tư vấn tranh chấp nhà cửa với bố mẹ

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Thôi đừng nói cụ ak . Cụ phát ngôn em thấy thiếu iot quá .
Sống thế nào mới bị người thân hãm hại thành ra người bị hãm hại lại phải xem xét mình sống thế nào ak . Người thật sự đứng đắn , sống có đạo đức kể cả người thân có sống ntn người ta cũng chả bao giờ suy nghĩ đi hãm hại người thân , cùng lắm chỉ tuyệt giao hok quan hệ gì nữa thôi . Chứ cái loại người đã suy nghĩ tìm cách hãm hại người thân thì chắc chắn không tốt đẹp gì rồi . Đa số những thằng sống bẩn tính thì mới đi hãm hại người thân thôi .
Nòi nào giống nấy. Giỏ nhà ai quai nhà nấy...
E mới biết có vậy. Những chuyện như cụ nói đúng là e thiếu iot thật vì chưa từng gặp, chưa từng nghe nên ko có bài học. Xin lỗi vì đã chạm vào nỗi đau của các cụ...

Ông Giáo-o

Xe tải
Thôi đừng nói cụ ak . Cụ phát ngôn em thấy thiếu iot quá .
Sống thế nào mới bị người thân hãm hại thành ra người bị hãm hại lại phải xem xét mình sống thế nào ak . Người thật sự đứng đắn , sống có đạo đức kể cả người thân có sống ntn người ta cũng chả bao giờ suy nghĩ đi hãm hại người thân , cùng lắm chỉ tuyệt giao hok quan hệ gì nữa thôi . Chứ cái loại người đã suy nghĩ tìm cách hãm hại người thân thì chắc chắn không tốt đẹp gì rồi . Đa số những thằng sống bẩn tính thì mới đi hãm hại người thân thôi .
Giờ lại có khái niệm khi bị hãm hại, bị lừa gạt, bị ăn chặn lại phải xem lại bản thân "sống thế nào", thật là vl :D
Thế những kẻ xấu, ăn chặn trên công sức người khác thì được coi là điều nghiễm nhiên à, giống kiểu "tại vì mày sơ hở nên tạo điều kiện cho kẻ trộm" :D

kvboto

Xe container
Nhất trí với Cụ. Trong thớt này đa phần các ý kiến tư vấn đều cố tình hay vô tình bỏ qua quyền lợi của vợ ông thớt. Quay sang lập luận cái kiểu "mình thế nào thì người ta mới thế". Thế nào thì thế, cứ phải trả số tiền mà người ta đã đóng góp đi (đương nhiên phải xem xét đến cả sự mất giá của đồng tiền).
Em thì thấy, quyền ở nhà xây chung đó cũng là 1 quyền và Vợ chồng chủ thớt đã ở đó 9 năm nay rồi, nên không thể nói là bỏ qua quyền lợi của vợ chủ thớt,.... và quyền lợi vợ chủ thớt thì là quyền lợi chung của gia đình (cả 2 VC) chủ thớt,....

Vấn đề đặt ra:

1- VC chủ thớt đưa/trả/nộp bao nhiêu tiền nữa để BM chủ thớt sang tên cho VC chủ thớt ==> đang chả có thông tin gì, chủ thớt cũng không cung cấp,...

2- BM chủ thớt, có sẵn sàng sang tên sổ đỏ và nhà cho dù VC chủ thớt đưa từng nào đó tiền, tính đúng, đủ theo cả lạm phát, tiền đất,... gì gì đi nữa thì ntn ? ==> đang chả có thông tin gì, chủ thớt cũng không cung cấp,...

3- Theo quan điểm BM chủ thớt là: nhà đó VC chủ thớt cứ ở, sang tên để sau, khi nào khuất núi,.... hoặc có lý do nào khác mà chủ thớt nói,... BM chủ thớt giữ là giữ cho con của chủ thớt, sợ chủ thớt làm mất nhà,...

4- Thương thảo sang tên không được như kỳ vọng của chủ thớt, Chủ thớt đòi tiền đã góp, cũng không rõ là đòi bao nhiêu ? cách thức như thế nào ? và BM chủ thớt không trả (do không có tiền) hay không trả do có tiền nhwung không trả,...==> cũng kg ai rõ, chủ thớt cũng kg cung cấp,...

5- Chủ thớt cho rằng BM đẻ (+ với việc báo công an khi chủ thớt cứ bán phản gỗ mà BM chủ thớt không đồng ý bán) đã cạn tình với mình,.... và chủ thớt tìm cách đòi lại tiền đã góp với BM đẻ,...

Vậy thôi, cũng không nặng nề lắm về vợ cụ chủ thớt, vì thông tin không có, không rõ, quan hệ chủ thớt và BM đẻ mẫu thuẫn cao trào,.... ra đến pháp luật,... ==> thì mọi người mới có ý comment vai trò vợ chủ thớt là ntn ? sao để chủ thớt đến mức như thế,...

Thông tin chủ thớt kg đưa,... lại đòi xin tư vấn cách đòi tiền góp với BM đẻ ==> mọi người đoán, phỏng đoán, suy diễn, suy luận các kiểu,.... đó là đương nhiên thôi.

Cụ góp ý cho chủ thớt cách nào để đòi tiền đã góp cho VC chủ thớt đê ?

114hangbong

Xe cút kít
Nếu bố mẹ lấy tiền của đứa này tuồn cho đứa kia thì cụ nghĩ sao
Các cụ ở quê hay tư tưởng đứng ra nhận làm Mama tổng quản, tự phân phối lại thu nhập của các con. Đứa nào làm ăn được thì gánh đủ thứ chi phí, làm nhà, tiền đinh, tiền họ cho cả nhà. Ngày xưa cùng ăn cùng hưởng mới thế chứ bây giờ là phải rõ ràng ngay từ đầu, không thì mình cứ làm cái ATM mãi đó.

Henry 27

Xe tăng
Lúc cãi nhau, cụ chuổn bị máy thu âm, gài bẫy để chị nói ra là cụ đóng góp bao nhiêu tiền.
Có thể dùng thủ thuật như cụ góp 100 tr nhưng cãi nhau cụ chém thành 150 tr, chị cụ cãi lại là có 100 tr thoi chứ là cụ thành công rồi
Tiếp tới cụ gài bãy bố mẹ để bố mẹ nói ra cụ góp vào đấy 100 tr
Vậy là nhân chứng vật chứng có đủ cụ có thể làm hồ sơ kiện dc rồi
E hiểu tiền là 1 phần nhưng bị đuổi ra mà bị coi như ở nhờ nó uất ức. Cụ muốn làm để chứng minh nhân phẩm mình thôi, các cụ nghĩ lên đi đưng nặng nề
Ai l
Đạo làm con giữ đúng nguyên tắc đạo làm con. cụ nên nhẫn nhịn đấng sinh thành , chịu khó làm ăn lộc lá sẽ tự về. Cụ mà kiện cụ sẽ mất tất cả. Tin tôi đi
Đúng, làm con ai lại tìm cách gài bố mẹ ra toà.

Embebandiem

Xe tăng
Mấy bác nhận xét nhiều ý kiến ,riêng mình thấy thế này : Nhà ba mẹ + 2 đứa con ( một trai ( chủ thớt ) + 1 gái chị chủ thớt .Để dẫn tới hoàn cảnh ba mẹ bênh chị gái bỏ chủ thớt ( không bỏ được ,tại ngu quá nên ghét) chỉ có 1 đường chủ thớt nghe vợ cãi lời cha mẹ một cách quá đáng ( Ba mẹ ghét con dâu ,hay sợ dâu lợi dụng lấy tiền rồi bỏ con trai mình ) nên mới như vậy .Mình chỉ nghĩ 1 lý do đó thôi.
Chuyện gia đình nội bộ tự dưng mang lên mạng là 1 cái ngu thứ nhất
Chuyện này phải trái dư này, nhờ luật sư tư vấn rõ ràng vấn đề về "lí ", còn sau khi có rõ phân tích thì chủ thớt nên tự quyết định phần "tình" đi theo sau

km18 yenson

Xe buýt
E thì ko thấy hai ông bà bênh cô chị. Có mà ngược lại thì có.
Chị thân gái mà nó biết kiếm tiền góp với mẹ mua đất. Đất đấy đương nhiên phải của chị một phần. Thế nhưng sau vì sao đó mà cô chị đã phải nhượng lại cho mẹ tất. Chắc vì thấy mẹ cho em trai xây nhà trên đó. Thập nữ viết vô, có lẽ cái nếp nhà này là vậy nên cô chị đã khôn ngoan té sớm.

Còn ông con sau thành công bài Chó Sói gửi chân. Cậy mình con trai, nhất nam viết hữu nên dù chỉ góp chút gọi là ("ko đáng bao nhiêu"- nguyên văn lời ông thớt) cho công cuộc xây cái nhà trên đất của bô lão, nhưng vẫn hiên ngang sống suốt ở đó gần chục năm nay.

Và nếu cứ chịu như thế thì chắc cũng chẳng có chuyện. Khốn là đứng kiểu chân thò chân thụt nó đau háng nên muốn thọc nốt chân kia cho chắc cốp. Bằng cách đòi góp nốt phần tiền đất tương đương với phần góp của chị để ăn cả cái BĐS. Khôn nhưng ko ngoan.
Ko những đã mặc nhiên coi phần của mẹ là của mình nên chỉ muốn góp phần tương đương phần góp của chị. Đã vậy lại đòi với cái giá của chục năm trước (e đoán thế, vì nếu đủ tiền mà góp với giá của hôm nay thì đã chả đến mức vì số tiền "ko đáng bao nhiêu" mà một hai đòi vác ông bà bô ra toà để kiện với cáo)...
Thêm chuyện chắc ăn ở chả ra gì nên bà bô ghét. Éo cho nữa 😇

Có cụ hỏi là nên giải quyết thế nào...

Chỉ còn cách bán. Bán đi rồi cho nó hẳn một khoản gấp mấy lần cái khoản "ko đáng là bao" cho nhẹ nách.
Nhưng giờ bán ko dễ. Nó đã ở đây bao lâu nay. Dù nhà đất tên mình nhưng gì gì nó là con. E nghĩ ko có bố mẹ nào đủ nhẫn tâm nhờ chính quyền đuổi con ra khỏi nhà, dù nó mất dậy.

Đành cứ treo vậy thôi. Cho nó ở nhưng ko sang tên. Di chúc để lại cho ai đấy thì tuỳ.

Đẻ con đã khó nuôi dạy thành thứ tử tế khó phết các cụ nhờ ^^
Cụ nói chuẩn

kites1

Xe điện
Đời éo le k đơn giản nhừ mình cứ tưởng bở đâu.
Em mượn câu chuyện chủ thớt để đặt tiếp giả thuyết như.sau:
- Bố mẹ và chị gái công nhận khi các cụ trăm tuổi thì cái đấy đương nhiên thuộc về cụ chủ. Có điều không có di chúc nào được lâp ra, chỉ thoả thuận miệng với nhau.
- Đến khi các cụ trăm tuổi, người chị theo đúng tinh thần thoả thuận năm xưa, bắt đầu quá trình từ chối thừa kế để em mình làm thủ tục đứng tên.
- Bắt đầu xẩy ra sự cố, trong quá trình chị gái đang làm thủ tục thì không may bị mất đột ngột, chưa 1 giấy tờ nào đã được thực hiện xong. Xuất hiện thêm chồng và con của chị gái yêu cầu cụ chủ phải chia phần ngôi nhà dựa trên điều luật kế thừa quyền thừa kế.
Cccm cao kiến thì sẽ làm ntn trong trường hợp trên???
Thấy cụ rành về luật thừa kế , làm em nhớ đến chuyện nhà bạn em .

Bố mẹ bạn em có 1 căn nhà . Họ mất đi mà không có di chúc. Mấy anh em ở nước ngoài, chỉ có bà chị ruột là ở VN. Mỗi khi cần sửa chửa nhà, là mấy anh em đều phải gởi tiền về, sửa nhà và chu cấp cho gia đình bà chị. Lúc đó cả gia đình bà chị ở chung với bố mẹ tại căn nhà nầy

Bà chị gởi email sang nói rằng, để nhà cho bà ấy đứng tên . Sau nầy , trong mấy anh em, có ai cần tiền thì lúc đó sẽ bán nhà rồi chia. Mấy anh em không ai nói đến chia phần tài sản của căn nhà, dù trên mặt pháp lý, họ có phần chia .

Ngay sau đó, bà chị gởi thư sang, bắt điền đơn từ chối quyền thừa hưởng và kêu mấy người anh em, ở nước ngoài , đi công chứng , rồi gởi về .

Người em út, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa hưởng ,vì cho rằng bà ấy muốn giành hết gia sản. Nhưng người em út cũng không thưa kiện ra toà án, đòi chia chát tiền thừa kế gì cả. Người em không tranh giành vì muốn xem coi lòng tham của bà chị đến cở nào. Sau đó, không biết bà chị nhờ luật sư ra sao, mà thành công làm được sổ hồng, sang tên cho bà chị đứng tên nhà.

Từ lúc đó, người em út không còn gởi tiền về chu cấp cho gia đình bà chị nữa .Mọi liên lạc chấm dứt từ đó . Có lần bạn ấy nói với em , Nếu chị bạn ấy không tranh giành, thì bạn cũng cho luôn chị ấy phần của mình được thừa hưởng. Chỉ tiếc là hai vợ chồng chị ấy, đã có sự tính toán, tranh giành hết tất cả đất đai, nhà cửa của cha mẹ rất lâu rồi.

Tóm lại, người chị giành được cả gia sản của bố mẹ để lại, nhưng đánh mất đi tình anh em ruột thịt. Và từ lúc đó, mấy anh em, không còn ai gởi tiền về chu cấp cho gia đình bà chị gái nữa .

Người chị gái có được 4 đứa con, sau nầy, không biết bà ấy sẽ chia phần ra sao đây. Có giữ gìn được nguyên căn nhà, hay lại phải chia 5 , xẻ 7.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
1 cái thớt thể hiện rõ vấn đề đạo đức xã hội thu nhỏ...bảo sao XH bây giờ liêm sỉ là thứ hiếm.
Lương tâm và Luân thường đạo lý có lẽ nhiều người chưa hiểu hết được...

minhvmu

Xe buýt
Thấy cụ rành về luật thừa kế , làm em nhớ đến chuyện nhà bạn em .

Bố mẹ bạn em có 1 căn nhà . Họ mất đi mà không có di chúc. Mấy anh em ở nước ngoài, chỉ có bà chị ruột là ở VN. Mỗi khi cần sửa chửa nhà, là mấy anh em đều phải gởi tiền về, sửa nhà và chu cấp cho gia đình bà chị. Lúc đó cả gia đình bà chị ở chung với bố mẹ tại căn nhà nầy

Bà chị gởi email sang nói rằng, để nhà cho bà ấy đứng tên . Sau nầy , trong mấy anh em, có ai cần tiền thì lúc đó sẽ bán nhà rồi chia. Mấy anh em không ai nói đến chia phần tài sản của căn nhà, dù trên mặt pháp lý, họ có phần chia .

Ngay sau đó, bà chị gởi thư sang, bắt điền đơn từ chối quyền thừa hưởng và kêu mấy người anh em, ở nước ngoài , đi công chứng , rồi gởi về .

Người em út, không chịu làm giấy từ chối quyền thừa hưởng ,vì cho rằng bà ấy muốn giành hết gia sản. Nhưng người em út cũng không thưa kiện ra toà án, đòi chia chát tiền thừa kế gì cả. Người em không tranh giành vì muốn xem coi lòng tham của bà chị đến cở nào. Sau đó, không biết bà chị nhờ luật sư ra sao, mà thành công làm được sổ hồng, sang tên cho bà chị đứng tên nhà.

Từ lúc đó, người em út không còn gởi tiền về chu cấp cho gia đình bà chị nữa .Mọi liên lạc chấm dứt từ đó . Có lần bạn ấy nói với em , Nếu chị bạn ấy không tranh giành, thì bạn cũng cho luôn chị ấy phần của mình được thừa hưởng. Chỉ tiếc là hai vợ chồng chị ấy, đã có sự tính toán, tranh giành hết tất cả đất đai, nhà cửa của cha mẹ rất lâu rồi.

Tóm lại, người chị giành được cả gia sản của bố mẹ để lại, nhưng đánh mất đi tình anh em ruột thịt. Và từ lúc đó, mấy anh em, không còn ai gởi tiền về chu cấp cho gia đình bà chị gái nữa .

Người chị gái có được 4 đứa con, sau nầy, không biết bà ấy sẽ chia phần ra sao đây. Có giữ gìn được nguyên căn nhà, hay lại phải chia 5 , xẻ 7.
Vâng cụ, xã hội muôn hình muôn vẻ mà cụ, k thể lấy gia đình yên ấm của mình ra để làm thang tham chiếu nhận xét các trường hợp khác.

Studer

Xe tăng
Em thì thấy, quyền ở nhà xây chung đó cũng là 1 quyền và Vợ chồng chủ thớt đã ở đó 9 năm nay rồi, nên không thể nói là bỏ qua quyền lợi của vợ chủ thớt,.... và quyền lợi vợ chủ thớt thì là quyền lợi chung của gia đình (cả 2 VC) chủ thớt,....

Vấn đề đặt ra:

1- VC chủ thớt đưa/trả/nộp bao nhiêu tiền nữa để BM chủ thớt sang tên cho VC chủ thớt ==> đang chả có thông tin gì, chủ thớt cũng không cung cấp,...

2- BM chủ thớt, có sẵn sàng sang tên sổ đỏ và nhà cho dù VC chủ thớt đưa từng nào đó tiền, tính đúng, đủ theo cả lạm phát, tiền đất,... gì gì đi nữa thì ntn ? ==> đang chả có thông tin gì, chủ thớt cũng không cung cấp,...

3- Theo quan điểm BM chủ thớt là: nhà đó VC chủ thớt cứ ở, sang tên để sau, khi nào khuất núi,.... hoặc có lý do nào khác mà chủ thớt nói,... BM chủ thớt giữ là giữ cho con của chủ thớt, sợ chủ thớt làm mất nhà,...

4- Thương thảo sang tên không được như kỳ vọng của chủ thớt, Chủ thớt đòi tiền đã góp, cũng không rõ là đòi bao nhiêu ? cách thức như thế nào ? và BM chủ thớt không trả (do không có tiền) hay không trả do có tiền nhwung không trả,...==> cũng kg ai rõ, chủ thớt cũng kg cung cấp,...

5- Chủ thớt cho rằng BM đẻ (+ với việc báo công an khi chủ thớt cứ bán phản gỗ mà BM chủ thớt không đồng ý bán) đã cạn tình với mình,.... và chủ thớt tìm cách đòi lại tiền đã góp với BM đẻ,...

Vậy thôi, cũng không nặng nề lắm về vợ cụ chủ thớt, vì thông tin không có, không rõ, quan hệ chủ thớt và BM đẻ mẫu thuẫn cao trào,.... ra đến pháp luật,... ==> thì mọi người mới có ý comment vai trò vợ chủ thớt là ntn ? sao để chủ thớt đến mức như thế,...

Thông tin chủ thớt kg đưa,... lại đòi xin tư vấn cách đòi tiền góp với BM đẻ ==> mọi người đoán, phỏng đoán, suy diễn, suy luận các kiểu,.... đó là đương nhiên thôi.

Cụ góp ý cho chủ thớt cách nào để đòi tiền đã góp cho VC chủ thớt đê ?
Áp lực vô hình thuộc về phía vợ và bên nhà vợ vì có đóng góp tiền khi xây nhà
Ai cũng muốn nắm đằng chuôi
- BM thớt : Không muốn sang tên khi đang còn sống vì không biết chắc điều gì sau đó
- Bên vợ : Không sang tên ngay thì mất à ? Chả có gì chắc chắn , ngộ nhỡ sau này di chúc cưa đôi cái nhà thì sao ? Thiệt lắm
-Ông thớt : tính toán đòi lại tiền đã đóng góp rồi phắn cho đỡ nhức đầu . Mệt lắm rồi
Em hình dung như vậy sau khi theo dõi các thông tin , việc tư vấn đòi tiền như đề xuất em chịu , nhường cụ dưới

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, xã hội muôn hình muôn vẻ mà cụ, k thể lấy gia đình yên ấm của mình ra để làm thang tham chiếu nhận xét các trường hợp khác.
Xã hội muôn hình muôn vẻ nhưng luôn có một chuẩn đạo đức nhất định.
E nghĩ thế :-?

.rr

Xe tải
Em nhớ nick của cụ chủ thớt được tạo mới nhân 1 topic tranh luận về tulai24h. Nick này bênh tulai.
Theo như cụ chủ thớt nói thì đất được mua bằng tiền của bố mẹ + chị gái thớt. Hứa cho thớt nếu trả phần tiền mua đất cho chị chủ thớt, nên thớt bỏ tiền xây nhà trên đất đó và sống được 9 năm. Thớt trả tiền =1/2 giá trị mảnh đất với thời giá từ 9 năm trước và muốn bố mẹ chuyển tên cho mình luôn vì vợ thớt sợ bị lừa.
Nhưng trong quá trình đó, nhà thớt có mâu thuẫn với bố mẹ do bán sập gụ rồi đưa cho bố mẹ 1 khoản, bị bố mẹ thớt kiện là bán trộm tài sản của các cụ.
Tài sản của các cụ mà bán đi, đưa lại 1 khoản tiền. Chắc là trong quá trình đó xảy ra mâu thuẫn dẫn tới không thể hàn gắn nữa.
Thớt cứ nói rõ ra số tiền mua mảnh đất đó 9 năm trước là bao nhiêu? Tiền thớt bỏ ra xây là bao nhiêu? Thời giá hiện tại của mảnh đất đó là bao nhiêu?
Thấy thớt chỉ hỏi chuyện đòi khoản tiền đã bỏ ra để xây nhà, chính tỏ khoản tiền bỏ ra để mua lại 1/2 mảnh đất là chưa bỏ ra hoặc ông bà đã trả lại cụ rồi.
Sập gụ làm bằng gì, giá trị bao nhiêu?
Theo em thì bố mẹ cụ còn sống khoẻ mạnh, thấy không ưng các cụ hoàn toàn có quyền đòi lại không cho cụ đất nữa.
Tiền xây nhà chả biết bao nhiêu, trừ đi tiền sập gụ và tiền hao hụt 9 năm qua đã sống trên đó liệu còn bao nhiêu?

minhvmu

Xe buýt
Xã hội muôn hình muôn vẻ nhưng luôn có một chuẩn đạo đức nhất định.
E nghĩ thế :-?
Em đồng ý, tư tưởng của cụ thớt muốn kiện cáo bố mẹ thì đương nhiên là sai lầm. Tuy nhiên theo ý kiến cá nhân em thì mình chỉ nên lặng lẽ quan sát rồi rút ra bài học nào đó cho gia đình của mình. Việc lấy yên ấm gia đình của mình ra để phán xét cụ chủ là không thật sự phù hợp vì mình có đủ dữ kiện, có ở trong gia đình đó đâu mà hiểu những ngóc ngách, nguồn cơn sự việc?

emphailamsao

Xe tăng
Bản thân em sau này cũng vậy. Của cải gì có sẽ chia đều con cái nhưng luôn là khi cả 2 đều chết. Và chắc chắn ko ở cùng con khi chúng có gia đình.

.rr

Xe tải
Bản thân em sau này cũng vậy. Của cải gì có sẽ chia đều con cái nhưng luôn là khi cả 2 đều chết. Và chắc chắn ko ở cùng con khi chúng có gia đình.
Bố mẹ thớt cũng nói là sợ sau này ly dị thì không giữ được của cho cháu + vợ thớt chính là người tác động thớt đòi sổ đỏ lấy tên hai vợ chồng dù là cả hai đang sống trên đất đó đã 9 năm tiền chưa trả 1 xu tiền đất ngoài bỏ tiền ra xây nhà. Giờ trả 1/2 tiền mua đất xong lại đòi phải sang tên luôn, làm như bố mẹ cụ ấy có nghĩa vụ phải cho cụ ấy đất.
Em cũng quen mấy người, nhà đất xây xong cho con rồi nhưng giờ vẫn chưa làm sổ đỏ. Vợ chồng chúng nó cũng ly dị xong 2 đứa, sắp lấy đứa nữa rồi đấy.
Nghĩ cũng thấy tội nghiệp vợ mấy đứa đó, hết cả tuổi xuân, ra đi tay trắng. Có đứa đẻ con gái thì nhà chồng cho mang con đi, đứa đẻ con trai thì nhà chồng giữ lại hết mấy đứa con.
Thôi thì thớt xin lỗi bố mẹ, xem lại sập gụ nếu có chuộc lại được hoặc cụ trót đưa bố mẹ cụ số tiền dưới giá thị trường nhiều quá thì đưa thêm, rồi xin bố mẹ chuyển sổ đỏ sang tên cho. Nhỡ có ly dị vợ cụ còn được 1/2 căn nhà, còn chăm con cho cụ.

samoclan

Xe điện
Nhờ các cụ am hiểu vấn đề này cho em lời khuyên với ạ. Mâu thuẫn gia đình giờ không thể hàn gắn được. Em có thể gửi đơn ra toà để đòi lại phần đóng góp không ạ.
Giải quyết tình cảm truóc bằng cách tính giá trị xây dựng hiẹn tại và khấu hao nhã cũ, nếu ko đc thì ra toà họ giải quyết ok hết. Cụ nhất định có phàn vì đã có cóng tạo dựng ngôi nhà

ate1987

Xe tăng
Nòi nào giống nấy. Giỏ nhà ai quai nhà nấy...
E mới biết có vậy. Những chuyện như cụ nói đúng là e thiếu iot thật vì chưa từng gặp, chưa từng nghe nên ko có bài học. Xin lỗi vì đã chạm vào nỗi đau của các cụ...
Thôi cái loại nói éo dám nói thẳng chỉ thích xài câu từ đá đểu éo thèm chấp .Bố cái loại đạo đức giả .
Rất giống nhiều thằng lên mạng thì nhìn hoành tráng rồi từ thiện các thể loại chứ thực tế thì sống bẩn bựa với cả người thân lẫn người ngoài .
Còn nhà tao toàn người sống ngay thẳng chả ai thèm đi hãm hại người khác kể cả người ngoài hay người thân.
Thằng nào sống hok tốt thì cách xa ra không chơi cho nó nhanh .
Nên tao chả có cái nỗi đau nào mà mày phải đá đểu.
Còn giỏ nhà máy chắc toàn người như mày thôi vì cùng giống nòi mà .

Chỉnh sửa cuối:

samoclan

Xe điện
Ă
Lấy được tiền, nhưng quan trọng là được bao nhiêu. Lúc góp tiền thì có các thoả thuận gì thêm không. Như bố em chung với hai người bạn bỏ tiền ra mua 2000m2 đất. Tiền mua đất là góp chung như nhau, nhưng vì đất đó là ao lầy, hai ông kia thì hết tiền, nên bố em phải bỏ thêm tiền ra san lấp, xây tường bao. Hồi đó đất rẻ, tiền bỏ thêm của bố em bằng tiền một suất đóng góp. Các ông cùng thống nhất là coi như miếng đất đó bố em đóng một nửa-chỉ nói mồm với nhau thôi. Vừa rồi sốt đất bán được hơn 30 tỉ, bố em nhận hơn 15 tỉ mà chẳng ai câu vào, câu ra gì.
an nhau ở chữ tín, mà thục bố cụ góp 1/2 gio dc 1/2 quá ok cho tình bằng hưu. Chắc ngay xưa chỉ dăm ba chục giờ ông bạn kia kiém hơn 7 tỉ còn zề khú khú.

just for fun

Xe lăn
Giờ lại có khái niệm khi bị hãm hại, bị lừa gạt, bị ăn chặn lại phải xem lại bản thân "sống thế nào", thật là vl :D
Thế những kẻ xấu, ăn chặn trên công sức người khác thì được coi là điều nghiễm nhiên à, giống kiểu "tại vì mày sơ hở nên tạo điều kiện cho kẻ trộm" :D
Đây là dạng đổ lỗi cho nạn nhân (victim blaming) xảy ra khá phổ biến. Đặc điểm chung là sẽ cho rằng nạn nhân đã làm gì đó để “mời mọc” chuyện xấu xảy ra.
khi chúng ta đi về chiều hướng đó thì chúng ta hầu như đã quên đi tên tội phạm mới là kẻ gây ra tội ác chứ ko phải là nạn nhân.
Tội ác xảy ra là khi có ai đó quyết định lựa chọn nạn nhân để làm việc đó chứ ko phải là lỗi của nạn nhân ạ.