[Funland] Xin kinh nghiệm mở quán bún Ngan

Patriots

Xe lăn
Em cũng làm fan của bún miến ngan. Đến điểm danh xong là mấy chị em nháy nhau ra chỗ Nguyễn Bỉnh Khiêm giao với Trần Nhân Tông, quán vỉa hè nhưng chị chủ chiều khách và nước dùng ngon nên rất đông khách. Nhìn thấy em là làm ngay bát miến, thịt gỡ xương và nhiều tiết. Chỉ bán đến 9h là hết sạch.
Lâu rồi không qua đấy nữa nhưng nhắc đến là thèm. :)
Trước cháu làm trên LTK, ngoài ăn chỗ Hai Bà Trưng thì mạn trên đó còn quán ở Trần Quốc Toản ăn cũng ngon và đông, cụ chủ cũng nên qua những nơi như vậy để tìm hiểu tại sao lại đông, thực ra người trên phố rất tinh tế, giá cả chưa biết nhưng không ngon là sập tiệm ngay, quán ngan ở HN ăn ngon để cháu quay trở lại không nhiều, nhưng đúng những quán đó bán rất tốt

tungbeo

Xe tăng
Trước em làm trên chỗ Quang Trung, em về nhà tắc đường quá nên bỏ chỗ phố nhớn ấy về chỗ Mỹ đình gần nhà hơn chục năm rồi. Hồi em làm ở QT còn mới lập gia đình mà bây giờ con em ngoài 20 rồi ;))
Thế thì cụ lâu lắm ko ăn ở đấy phải chục năm r :)

114hangbong

Xe cút kít
Trước cháu làm trên LTK, ngoài ăn chỗ Hai Bà Trưng thì mạn trên đó còn quán ở Trần Quốc Toản ăn cũng ngon và đông, cụ chủ cũng nên qua những nơi như vậy để tìm hiểu tại sao lại đông, thực ra người trên phố rất tinh tế, giá cả chưa biết nhưng không ngon là sập tiệm ngay, quán ngan ở HN ăn ngon để cháu quay trở lại không nhiều, nhưng đúng những quán đó bán rất tốt
Bán hàng trên phố rất khó đấy ạ vì dân họ tinh mồm lắm, ăn ngon quen rồi. Để khách nhớ nhà hàng như nghiện là họ cũng rất cố gắng duy trì chất lượng và giá cả. :))

114hangbong

Xe cút kít
Thế thì cụ lâu lắm ko ăn ở đấy phải chục năm r :)
Tại chị ấy bán buổi sáng nên lâu em không ăn được. Chỉ có hàng bún chả bên cạnh quán cơm Ngọc Cường ngày xưa là em quay về ăn được 1 lần thôi. Bà Oanh béo bán bún ấy vẫn nhơ em, bảo thôi chị lấy mày nửa tiền thôi, em bảo thế nào cũng không nhận hơn. Con gái em đi cùng cứ thắc mắc sao bác ấy nghèo mà lại không lấy tiền của mẹ ? :))

tungbeo

Xe tăng
Cơm
Tại chị ấy bán buổi sáng nên lâu em không ăn được. Chỉ có hàng bún chả bên cạnh quán cơm Ngọc Cường ngày xưa là em quay về ăn được 1 lần thôi. Bà Oanh béo bán bún ấy vẫn nhơ em, bảo thôi chị lấy mày nửa tiền thôi, em bảo thế nào cũng không nhận hơn. Con gái em đi cùng cứ thắc mắc sao bác ấy nghèo mà lại không lấy tiền của mẹ ? :))
Cơm Ngọc Cường bây h ko bán nữa, ngày xưa đông nhất phố NBK so với mấy hàng. Bây h ở đây còn mỗi cơm Nhà Hến thôi:))
Oanh béo bún chả thâm niên cũng phải 20 năm có lẻ r

Ngan Nhàn trên Ngõ Trung Yên, nổi tiếng HN, trai thanh gái lịch xếp hàng dài để ăn đó cụ, nhìn thế thôi nhưng nồi nước dùng chất lắm, măng khô, mọc ngon...Cụ đừng nghĩ cứ phải quán ăn sang trọng mới đông khách nhé nếu ko ngon :D
Quán đấy chỗ Trung Yên mấy cụ để e thẩm, đôi lúc thèm a hay lên tận Nam Đồng quán ngan quê.

sakai_yo

Xe lăn
Đúng món e kết. Cầu giấy có quán nào ngon không cc ơi?

114hangbong

Xe cút kít
Cơm

Cơm Ngọc Cường bây h ko bán nữa, ngày xưa đông nhất phố NBK so với mấy hàng. Bây h ở đây còn mỗi cơm Nhà Hến thôi:))
Oanh béo bún chả thâm niên cũng phải 20 năm có lẻ r
Tiếc quá cụ ạ, tự dưng mở cà phê làm gì trong khi hàng cơm đang đông khách, bọn em toàn phải lên cái gác xép bé tý teo có bàn thờ Phật của bà cụ ngồi ăn vì quán hết chỗ. Cơm nhà Hến ngày xưa cũng đắt mà lại không nhiều món ngon như NC.
Em hỏi không phải chứ cụ là dân ở chỗ hồ Hale à ? Cái quán nào cũng rõ như lòng bàn tay ý ?

tungbeo

Xe tăng
Tiếc quá cụ ạ, tự dưng mở cà phê làm gì trong khi hàng cơm đang đông khách, bọn em toàn phải lên cái gác xép bé tý teo có bàn thờ Phật của bà cụ ngồi ăn vì quán hết chỗ. Cơm nhà Hến ngày xưa cũng đắt mà lại không nhiều món ngon như NC.
Em hỏi không phải chứ cụ là dân ở chỗ hồ Hale à ? Cái quán nào cũng rõ như lòng bàn tay ý ?
Hehe, vì tuổi thơ e gắn liền con phố NBK mợ àh. Xa con phố tuổi thơ e dễ cũng ngót non 20 năm r. Hồi bé toàn đá bóng ngoài đg, hồ Hale, công viên, ngã năm Bà Triệu, Hồ Xuân Hương ko đâu là ko có dấu chân các loại trò chơi của bọn trẻ con bọn e . Nhớ quá, mợ thích kể về con phố này hay các quán xung quanh mấy phố đó e nằm lòng bàn tay mà. Giờ thi thoảng vẫn ăn bánh cuốn ở đối diện Bv Y học cổ truyền mà mợ, ngày xưa có 4000d/đĩa, bây bây h là 15.000d rồi :))
Tgian trôi nhanh quá :((

114hangbong

Xe cút kít
Hehe, vì tuổi thơ e gắn liền con phố NBK mợ àh. Xa con phố tuổi thơ e dễ cũng ngót non 20 năm r. Hồi bé toàn đá bóng ngoài đg, hồ Hale, công viên, ngã năm Bà Triệu, Hồ Xuân Hương ko đâu là ko có dấu chân các loại trò chơi của bọn trẻ con bọn e . Nhớ quá, mợ thích kể về con phố này hay các quán xung quanh mấy phố đó e nằm lòng bàn tay mà. Giờ thi thoảng vẫn ăn bánh cuốn ở đối diện Bv Y học cổ truyền mà mợ, ngày xưa có 4000d/đĩa, bây bây h là 15.000d rồi :))
Nhà nào ở phố NBK em cũng biết gần hết vì 14 năm em làm ở QT, đi chợ ở NBK, ăn sáng, cà phê rồi mua sắm hoặc ăn trưa. Em mòn gót bao đooi giày ở đó. Những người bán hàng cũng bảo em là chị ở đây lâu phết từ ngày nào trẻ trung đến khi gần 40 tuổi. :))

barca6996

Xe container
Nguyễn Bỉnh Khiêm chỗ ý hơn chục năm trước có hàng lòng lợn bên cạnh hàng cafe cũng ngon. Bún ngan ở Nguyễn Du trước có 2 hàng h còn 1 chỗ gần góc ngã ba Bùi Thị Xuân, gần đây thuê thêm cả nhà trước là BIDV thuê,hàng này ăn cũng ngon. Hàng ngan Ngô Quyền mấy năm rồi mở thêm ở Phan Chu Trinh gần ngã năm Lò Đúc, bán xuất combo 180k nửa con cả bún,măng tiết. Lắm khi bọn e ngồi bia Sửu k biết gọi j là gọi bên ý mang sang.Nhà này toàn làm ngan dé ăn được. Khoa ngan Hai Bà Trưng thì mất tiếng rồi

tungbeo

Xe tăng
Nhà nào ở phố NBK em cũng biết gần hết vì 14 năm em làm ở QT, đi chợ ở NBK, ăn sáng, cà phê rồi mua sắm hoặc ăn trưa. Em mòn gót bao đooi giày ở đó. Những người bán hàng cũng bảo em là chị ở đây lâu phết từ ngày nào trẻ trung đến khi gần 40 tuổi. :))
Gần 40t mà con mợ đã ngoài 20 thì mợ lập gđình sớm nhỉ :D
Mợ đi chợ phố e thì chắc mua rau c Yến, mua gạo trên phố Tuệ Tĩnh, ăn bún ngan c Bích, bún chả c Oanh béo, bún đậu Thơ lùn, ăn cơm Ngọc Cường, cafe chắc mạn đầu Hồ Xuân Hương... :))

114hangbong

Xe cút kít
Gần 40t mà con mợ đã ngoài 20 thì mợ lập gđình sớm nhỉ :D
Mợ đi chợ phố e thì chắc mua rau c Yến, mua gạo trên phố Tuệ Tĩnh, ăn bún ngan c Bích, bún chả c Oanh béo, bún đậu Thơ lùn, ăn cơm Ngọc Cường, cafe chắc mạn đầu Hồ Xuân Hương... :))
Gần 40 là lúc còn ở đấy cơ mà cụ. Em chuyển đi 11 năm rồi và giờ con em ngoài 20 tuổi. :))
Vâng thêm cả bà già ngày xưa bán xôi góc đường đối diện nhà bác An nữa. Sáng em chén 5k xôi mà các ông cứ lác hết cả mắt sao pn mà ăn khoẻ thế. Hàng bà cụ sau chuyển về Trần Nhân Tông nên em ngại đi xa.
Bún ngan Nguyễn Du là buổi trưa cơ, hàng đó cũng ngon thật.
Đối diện hàng ngan ND như cụ trên kể có hàng lòng cũng rất đông khách. Ngoài vỉa hè là bà cụ bán bún chả kẹp que tre nướng, ông Thành Chương với chị vợ ba rất hay ăn ở đó.
Riêng một góc hồ Hale nhà cụ đã bao nhiêu tâm tư như Hà nội 36 phố phường rồi :))