[Funland] Xin kinh nghiệm mở quán bún Ngan

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ. Mạn phép lên đây xin ý kiến góp ý hoặc kinh nghiệm các cụ nào đã từng mở quán bún miến phở, cơm văn phòng chả hạn nhưng vẫn đang đi làm cơ quan NN ko ajh, thì cách quản lý vận hành, chính sách thế nào? E đang có ý tưởng ấp ủ để năm sau chả hạn (qua đợt dịch Covid này) e vừa có thời gian tích lũy học nghề và quan sát học hỏi cách vận hành. E đinh mở quán chuyên về bún miến Ngan (các món về Ngan) vì e có ông chú đang làm rất tốt mảng này nên e muốn học nghề và khởi nghiệp trải nghiệm thêm. Vậy kính mong các cụ mợ cho e chút ít kinh nghiệm, e mở sáng, trưa hoặc nếu ổn sẽ mở cả tối, rất mong có lời khuyên, hướng dẫn kinh nghiệm chỉ bảo hoặc liệu có cách gì để mình vẫn đi làm cơ quan mà vẫn có khả năng quản lý được kế hoạch kinh doanh này của mình được ko. Cảm ơn các cụ nhiều!
Em mà vào thì bọn í biết ngay không cần hỏi gào lên cho mợ chủ ngan thịt da không xương thêm bộ lòng tiết. Đấy, em chơi cả sáng chiều cả tối nếu em rảnh. SG chỗ em ở thì thật ra không phải là ngan, trong này kêu là vịt. Cơ mà em quen mồm ăn chả phân biệt. Ngan hồi xưa ở quê bà em tuyền xáo măng bún thêm tí ghém hoặc húng.
Theo em cụ cứ làm cái facebook, dò xem bọn shipper gần đấy biết đến cụ rồi ship online mùa dịch này nhẽ đẹp. Nhớ chọn cái hộp đựng cho nó tinh tươm tí, phong cách chuyên nghiệp lịch sự như trong SG này này là OK hết.

Level2012

Xe máy
Chào các cụ. Mạn phép lên đây xin ý kiến góp ý hoặc kinh nghiệm các cụ nào đã từng mở quán bún miến phở, cơm văn phòng chả hạn nhưng vẫn đang đi làm cơ quan NN ko ajh, thì cách quản lý vận hành, chính sách thế nào? E đang có ý tưởng ấp ủ để năm sau chả hạn (qua đợt dịch Covid này) e vừa có thời gian tích lũy học nghề và quan sát học hỏi cách vận hành. E đinh mở quán chuyên về bún miến Ngan (các món về Ngan) vì e có ông chú đang làm rất tốt mảng này nên e muốn học nghề và khởi nghiệp trải nghiệm thêm. Vậy kính mong các cụ mợ cho e chút ít kinh nghiệm, e mở sáng, trưa hoặc nếu ổn sẽ mở cả tối, rất mong có lời khuyên, hướng dẫn kinh nghiệm chỉ bảo hoặc liệu có cách gì để mình vẫn đi làm cơ quan mà vẫn có khả năng quản lý được kế hoạch kinh doanh này của mình được ko. Cảm ơn các cụ nhiều!
Ko cần địa điểm đẹp lắm,nhưng cần chỗ rộng để xe,làm ngan thì lão nhiều,bán bún cũng lãi mà bán cho bợm nhậu lại càng lãi,lãi khủng lun so với mặt hàng ăn sáng.lại dễ làm

tungbeo

Xe tăng
Ko cần địa điểm đẹp lắm,nhưng cần chỗ rộng để xe,làm ngan thì lão nhiều,bán bún cũng lãi mà bán cho bợm nhậu lại càng lãi,lãi khủng lun so với mặt hàng ăn sáng.lại dễ làm
Vâng cảm ơn cụ nhé

kamaz.rus

Xe tải
Cụ cũng mở bún ngan àh nhưng e hơi thắc mắc sao bán có 30-40 bát thôi vậy cụ
E ko làm bún ngan mà làm bún cá ạ, bán ở quê nên khách cũng dễ tính.
E bán thuần ăn sáng ko có đồ nhậu. Mỗi sáng e chỉ bán từ 6-8h30 thì tương ứng với khoảng 30-40 bát ạ. Sau thời gian đó là e nghỉ để làm việc khác.
Sở dĩ e chỉ bán ngần ấy là để tránh trường hợp khách uống rượu ngồi cà kê cả ngày ấy cụ.

phuongmit

Xe cút kít
Ông anh vợ em mở quán, bán sáng, trưa, đầu giờ chiều dọn dẹp, ngày 50-70 bát thôi. Kinh nghiệm là chọn ngan vừa phải, k to k bé, k già k non. Luộc tới để k khô k nát. Măng nên dùng măng khô, phải xào trước khi bỏ vào bát bún, măng tươi thì k nên dùng vì bị ngâm hóa chất quá nhiều, luộc âm ỉ lắm củ còn thối um hỏng cả bát bún. Nước dùng phải trong thanh, có chân, vị đậm đà, kết hợp nước luộc ngan, nước ninh xương và nấm hương. Nước chấm thì tùy khẩu bị khách có thể pha kèm, mắm tỏi ớt tiêu chanh hoặc mắm mix với cốt quả sấu ăn rất lạ miệng. Nên có măng muối chua cay và rau sống ăn kèm

xuanha_ng

Xe điện
Hôm nào cụ qua bên Long Biên lối rẽ vào trước đèn xanh đỏ vào BV Đức Giang ăn thử, quán bán từ 4h chiều đến đêm. Cụ vào đấy tìm hiểu thêm nhé. Quan trọng nhất cũng có nhiều khách nhậu ăn ngan không, thế nên nước dùng cực ngon. Chứ bán bún ngan không thì có vài con ngan thì nước ngon sao được

tungbeo

Xe tăng
Nói chung bí quá thì làm, ko thì bao h giầu có hãy làm hehe. Xưa em mở quán nhậu to, ngày *** nào cũng ít nhất 1 l rượu, bia ko tính, đi ỉa toàn máu là máu. Bà cụ lên chơi cả tuần ko gặp, vì lúc bà cụ ngủ thì mình nhậu, lúc bà thức thì mình ngủ; vợ chồng thì cãi nhau, con chả lúc nào chăm được. Suy nghĩ thời gian bảo còn làm nữa thì chết, thôi từ bỏ, bán rẻ như cho. Nhìn lại mới thấy mình quyết đúng.
Cái gì cũng có giá của nó cụ nhỉ. Haizz khó nghĩ quá nhỉ :(

tungbeo

Xe tăng
E ko làm bún ngan mà làm bún cá ạ, bán ở quê nên khách cũng dễ tính.
E bán thuần ăn sáng ko có đồ nhậu. Mỗi sáng e chỉ bán từ 6-8h30 thì tương ứng với khoảng 30-40 bát ạ. Sau thời gian đó là e nghỉ để làm việc khác.
Sở dĩ e chỉ bán ngần ấy là để tránh trường hợp khách uống rượu ngồi cà kê cả ngày ấy cụ.
À vâng cụ

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng làm fan của bún miến ngan. Đến điểm danh xong là mấy chị em nháy nhau ra chỗ Nguyễn Bỉnh Khiêm giao với Trần Nhân Tông, quán vỉa hè nhưng chị chủ chiều khách và nước dùng ngon nên rất đông khách. Nhìn thấy em là làm ngay bát miến, thịt gỡ xương và nhiều tiết. Chỉ bán đến 9h là hết sạch.
Lâu rồi không qua đấy nữa nhưng nhắc đến là thèm. :)

tungbeo

Xe tăng
Em cũng làm fan của bún miến ngan. Đến điểm danh xong là mấy chị em nháy nhau ra chỗ Nguyễn Bỉnh Khiêm giao với Trần Nhân Tông, quán vỉa hè nhưng chị chủ chiều khách và nước dùng ngon nên rất đông khách. Nhìn thấy em là làm ngay bát miến, thịt gỡ xương và nhiều tiết. Chỉ bán đến 9h là hết sạch.
Chị chủ tên Bích phải ko cụ nhỉ, quán đấy ko nhầm cũng ngót nghét gần 20 năm r

114hangbong

Xe cút kít
Chị chủ tên Bích phải ko cụ nhỉ, quán đấy ko nhầm cũng ngót nghét gần 20 năm r
Chuẩn ạ, chị Bích mặt dài như cái bơm. Nhiều hôm đang ăn,vớ được cái tóc trong bát miến chị ấy bảo yên tâm tóc chị đấy không phải gió bụi ngoài kia thổi vào đâu, nghe rùng hết cả mình. ;))

Getzcoi.

Xe tăng
Chị hoạt động trên phố nhớn, còn em hoạt động dưới quê em thôi, góc phố Núi Trúc GVM, bún miến ngan ngon từ cái nước chấm ngon đi. Em thích ăn tiết luộc chấm với bột canh cho thêm dấm và tương ớt, nhắc đến em cũng thấy thèm :D

tungbeo

Xe tăng
Chuẩn ạ, chị Bích mặt dài như cái bơm. Nhiều hôm đang ăn,vớ được cái tóc trong bát miến chị ấy bảo yên tâm tóc chị đấy không phải gió bụi ngoài kia thổi vào đâu, nghe rùng hết cả mình. ;))
Cụ làm gần đấy àh

114hangbong

Xe cút kít
Cụ làm gần đấy àh
Trước em làm trên chỗ Quang Trung, em về nhà tắc đường quá nên bỏ chỗ phố nhớn ấy về chỗ Mỹ đình gần nhà hơn chục năm rồi. Hồi em làm ở QT còn mới lập gia đình mà bây giờ con em ngoài 20 rồi ;))

114hangbong

Xe cút kít
Chị hoạt động trên phố nhớn, còn em hoạt động dưới quê em thôi, góc phố Núi Trúc GVM, bún miến ngan ngon từ cái nước chấm ngon đi. Em thích ăn tiết luộc chấm với bột canh cho thêm dấm và tương ớt, nhắc đến em cũng thấy thèm :D
Hôm trước vì đọc cái thớt này nên chị cũng nổi máu thèm, hôm nay ra chợ vác con ngan về làm bữa bún măng, cổ cánh chiều nay tổng kết với ít khoai sọ :))

Getzcoi.

Xe tăng
Hôm trước vì đọc cái thớt này nên chị cũng nổi máu thèm, hôm nay ra chợ vác con ngan về làm bữa bún măng, cổ cánh chiều nay tổng kết với ít khoai sọ :))
Ngon thế chị, trới mát này ăn món đấy là nhất, em thích ăn bún chấm với xì dầu, xé thịt ngan vào, bát sau mới là bún canh măng, nước dùnhg phải thật nóng, thơm dậy mùi hành, mùi tàu =P~

Em cũng thích ăn canh khoai sọ nấu, nhưng em thích nấu với cổ cánh xương vịt hơn :D

Hình như em chẳng ko thích món gì hay sao í, xấu hổ quá :D

Patriots

Xe lăn
Làm cái này chắc cụ phải có món đinh kéo khách. Nói chung là ngan luộc hay nướng gì đấy phải ngon. Nhưng cái đó thì quán nào chẳng phải có, ý cháu là như ngan Khoa trên Hai Bà Trưng măng tiết rất ngon, đặc biệt là nước chấm rất ngon

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe cút kít
Ngon thế chị, trới mát này ăn món đấy là nhất, em thích ăn bún chấm với xì dầu, xé thịt ngan vào, bát sau mới là bún canh măng, nước dùnhg phải thật nóng, thơm dậy mùi hành, mùi tàu =P~

Em cũng thích ăn canh khoai sọ nấu, nhưng em thích nấu với cổ cánh xương vịt hơn :D

Hình như em chẳng ko thích món gì hay sao í, xấu hổ quá :D
Dễ nuôi thế còn dì ?