[Funland] Xin kinh nghiệm khi có con nghiện cờ bạc

pig_dragon_83

Xe tải
Hài em cũng có giai đoạn nghiện. Nhưng là cơ bạc coin future. Từ nợ mấy chục thẻ giờ đã gần 400. Nhưng em đã cai được 3 tháng. Xoá app ko động vào. Mỗi tháng trả lãi phạt tối thiểu khoảng 10 tr. Vk cũng đã biết. Em cũng bảo ck sai ck sẽ tự xử lý. Nhiều lúc cũng định bảo bố mẹ mượn hơn trăm trả dứt điểm cái thẻ đi. Đỡ bị phạt hàng tháng. Mà thôi kệ tự làm tự chịu.

Món này nó đúng kiểu lúc đầu chơi xíu càng chơi càng ham, càng về sau càng chơi to. Vay nợ để chơi và cuối cùng là mấy hết. Ngoài ra thì lúc nào cũng nghĩ về nó ăn ngủ ko ngon nên em nhận ra dứt bỏ là điều đúng đắn nhất. Dù giờ kiếm cả tháng mới bằng chơi 1h trước đây. Nhưng cuộc sống vui vẻ và thoải mái hơn nhiều.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em nghiện cờ bạc dạng nặng đến mức đi căn đây, nổi tiếng ở trường đại học, còn ở quê thì làng trên xóm dưới ai ai cũng lăc đầu ngao ngán. Thời sinh viên thì ông già em phải bán nhà hà nội, ra trường vẫn chưa cắt cơn được thế là bà già phải xẻo 1/2 đất ở quê nhưng mặt tiền chỉ còn lại phía trong. Trộm vía, đến lúc ko còn gì để bán thì em lại có công việc tốt và thăng tiến sự nghiệp rất nhanh thế là tự nhiên cai được. Sau này em cũng thì thoảng ôn lại nghề xưa, nhưng chỉ là vui thôi chứ không đặt nặng thắng thua về tiền bạc dù có hôm oánh chắn mất cả trăm #:-s
Cụ cho em tò mò một chút. Cụ đã mua lại trả hết cho ông bà chưa?

VuNgoanMuc

Xe điện
Mấy trường hợp này ai cũng sẽ khuyên bỏ, nhưng người trong cuộc thì lại rất khó vì là máu mủ ruột thịt, mà càng vương thì càng khổ ...

Gần nhà em trước cũng có ông cháu tương tự như thế này, đến lúc không được chu cấp nữa thì nó đi bốc đồ trong nhà mang bán, trộm xe hàng xóm các thứ, cuối cùng phải dí nó đi tù mới yên được [-(
Không nghe nghiện trình bày là vì vậy.. trong họ nhà em đang 2 con nghiện cờ bạc chứ phải đâu xa xôi nên em biết chúng nó thế nào, đến một đoạn chúng nó lại giả vờ tu chí làm ăn để gây thương hại cho bố mẹ anh chị em rồi lại làm một quả lớn, thêm vài quả là cả nhà sập nguồn.. nhưng vẫn cứ nuôi hy vọng là nó sẽ tu tỉnh làm ăn...

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Chị của mợ thương con, nghĩ con thiệt thòi do bố mẹ ly hôn nên không thể bỏ được con.
Giờ chắc ngoài 50 tuổi rồi, mượn đất nhà bố mẹ để thế chấp khoản vay đến giờ này khó mà trả được nợ.
Đến lúc hết chỗ để vay thì cũng phải buông nó thôi !
Mợ chủ thớt có thương chị thì cũng phải cứng rắn, nếu có giúp thì giành tài chính để hỗ trợ khi chị ốm đau hay cháu thứ hai học hành cần tiền chi phí.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cách duy nhất để cai cờ bạc là phải nghèo. Chừng nào con bạc còn có chỗ để vay (và có người trả hộ nó) thì câu chuyện không bao giờ kết thúc cả.

Xechaybangcom

Xe điện
em không biết em sai chỗ nào. Đọc bài thì bảo sau 36 tháng là ngân hàng có thể khởi kiện, 36 tháng sau thì B nợ đến hơn tỉ bạc rồi chứ không phải 500tr nữa, do đó có thể đi tù 12-20 năm
View attachment 8736889
Khi nào mợ hiểu thế nào là dấu hiệu cấu thành tội phạm thì lúc đó mợ tức khắc hiểu nội dung này như thế nào.
Hồ sơ khởi kiện chỉ liên quan đến dân sự.
Nếu có dấu hiệu cấu thành tội phạm thì lúc này ngân hàng phải gửi đơn tố cáo mợ ạ.

Trungpv

Xe tăng
Hài em cũng có giai đoạn nghiện. Nhưng là cơ bạc coin future. Từ nợ mấy chục thẻ giờ đã gần 400. Nhưng em đã cai được 3 tháng. Xoá app ko động vào. Mỗi tháng trả lãi phạt tối thiểu khoảng 10 tr. Vk cũng đã biết. Em cũng bảo ck sai ck sẽ tự xử lý. Nhiều lúc cũng định bảo bố mẹ mượn hơn trăm trả dứt điểm cái thẻ đi. Đỡ bị phạt hàng tháng. Mà thôi kệ tự làm tự chịu.

Món này nó đúng kiểu lúc đầu chơi xíu càng chơi càng ham, càng về sau càng chơi to. Vay nợ để chơi và cuối cùng là mấy hết. Ngoài ra thì lúc nào cũng nghĩ về nó ăn ngủ ko ngon nên em nhận ra dứt bỏ là điều đúng đắn nhất. Dù giờ kiếm cả tháng mới bằng chơi 1h trước đây. Nhưng cuộc sống vui vẻ và thoải mái hơn nhiều.
vay để chơi future thì em chưa thấy ai thắng. vị thế đi vay thì tâm lý đã ko thể vững đc rồi

Gnooby

Xe máy
Em nghiện cờ bạc dạng nặng đến mức đi căn đây, nổi tiếng ở trường đại học, còn ở quê thì làng trên xóm dưới ai ai cũng lăc đầu ngao ngán. Thời sinh viên thì ông già em phải bán nhà hà nội, ra trường vẫn chưa cắt cơn được thế là bà già phải xẻo 1/2 đất ở quê nhưng mặt tiền chỉ còn lại phía trong. Trộm vía, đến lúc ko còn gì để bán thì em lại có công việc tốt và thăng tiến sự nghiệp rất nhanh thế là tự nhiên cai được. Sau này em cũng thì thoảng ôn lại nghề xưa, nhưng chỉ là vui thôi chứ không đặt nặng thắng thua về tiền bạc dù có hôm oánh chắn mất cả trăm #:-s
Em nghĩ đây cũng là 1 cách rất hay. Nhờ 1 ông chú/anh/bác/... tóm lại có uy tín và biết đánh bạc, nếu biết đúng môn ku kia đang nghiện thì càng tốt. Ông hướng dẫn này có thể đã từng chơi thắng/thua/hòa/nghỉ chơi rồi... không quan trọng. Quan trọng là có kinh nghiệm và có thể kèm cặp, giải thích, thậm chí chơi cùng để cho nó hiểu là bản chất môn nó đang chơi không có cửa thắng. Càng chơi càng thua phí thời gian do cắt phế, lãi vay, trình độ, bản chất của game, các loại phí kèm theo...Sau đó, từ trải nghiệm của mình chỉ cho nó đường sáng hơn, dễ chấp nhận hơn để cai nghiện... Cái nó cần bây giờ không phải đe dọa, ngăn cấm mà là kiến thức, nhận thức. Tất nhiên vẫn phải áp dụng kèm theo 1 số biện pháp quản lý cứng.

Sau khi nó đã được vén sương mù, được giải thích bản chất của game, nhìn thấy tận mắt tấm gương thành công/thất bại người thật việc thật. mà nó vẫn không thay đổi thì mình chấp nhận cắt đứt như nhiều cụ nói.

Chỉnh sửa cuối:

Rivers

Xe container
Cờ bạc thì cứ bán hết nhà hết đất đi là tự cai được. Chỗ em mấy ca như thế rồi, đều cai thành công.

Dung Jun

Xe đạp
Chắc chắn là đến chết cái máu cờ bạc kia sẽ không bỏ được, Thường những trường hợp như thế này thì người thân với bạn bè anh em là bị ảnh hưởng ( Mất tiền, mất tình cảm, chấn thương tấm lý ...) còn con bạc họ chẳng bị làm sao vì cái đam mê nó lớn hơn tất cả ( hơn cả tình thân). vậy phương án ở đây là người nhà phải tự chữa bệnh tâm lý cho mình. Tức là làm sao mình không còn thấy buốn thấy thương hay không thấy có trách nhiêm với con bạc nữa. đó là phương án tốt nhất. PS: Tôi cũng là người có người nhà nghiện cờ bạc, tuy số tiền có thể ít hơn nhưng ảnh hưởng và hệ lụy nhiều hơn ví dụ của B, vì kéo dài hơn 30 năm rồi, ảnh hưởng đến mấy thế hệ...
Chúc gia đình chủ thớt sớm vượt qua khó khăn

loveflower

Xe đạp
Em cảm ơn các cụ các mợ rất nhiều ạ, em hết rượu nên không vodka được chứ em đọc cẩn thận từng comment ạ

Kinnnnn

Xe tải
2-3 năm đổ lại đây thì có nhiều trường hợp bạn bè, người quen đam mê bộ môn này rồi nát bét hết, thà tự nát tự lo thì kệ nhưng lại còn hại cả gia đình thì chịu, mình đứng ngoài chỉ biết khuyên, nói no nghe hay ko là việc của nó, rồi mình tránh thật xa ra ko muốn dây dưa gì đến thành phần nghiện này.

Tuấn 3s

Xe tăng
Em nghĩ đây cũng là 1 cách rất hay. Nhờ 1 ông chú/anh/bác/... tóm lại có uy tín và biết đánh bạc, nếu biết đúng môn ku kia đang nghiện thì càng tốt. Ông hướng dẫn này có thể đã từng chơi thắng/thua/hòa/nghỉ chơi rồi... không quan trọng. Quan trọng là có kinh nghiệm và có thể kèm cặp, giải thích, thậm chí chơi cùng để cho nó hiểu là bản chất môn nó đang chơi không có cửa thắng. Càng chơi càng thua phí thời gian do cắt phế, lãi vay, trình độ, bản chất của game, các loại phí kèm theo...Sau đó, từ trải nghiệm của mình chỉ cho nó đường sáng hơn, dễ chấp nhận hơn để cai nghiện... Cái nó cần bây giờ không phải đe dọa, ngăn cấm mà là kiến thức, nhận thức. Tất nhiên vẫn phải áp dụng kèm theo 1 số biện pháp quản lý cứng.

Sau khi nó đã được vén sương mù, được giải thích bản chất của game, nhìn thấy tận mắt tấm gương thành công/thất bại người thật việc thật. mà nó vẫn không thay đổi thì mình chấp nhận cắt đứt như nhiều cụ nói.
Em cũng khá thích kiểu này. Tức là cái việc "đánh bạc" nó ham do sự sung sướng lúc thắng đc 1 ván -> nhưng tổng cả trận sẽ chán nản do bị thua tiền -> nếu hiểu bản chất "ko thể thắng đc" và bồi thêm các "hậu quả" khác khi vay nợ... -> con bạc sẽ mất dần hứng thú.
Em cũng đang áp dụng cách này từ sớm với việc chơi game của thèng ku con, dù chưa nghiện ngập j nhưng đang chơi cùng nó, vừa chơi vừa nói về bản chất của trò chơi, xen lẫn việc thua - thắng đều đặn, rồi hướng nó đến nhiều thể loại game khác nhau. Đến hiện tại thấy nó đang thích cảm giác "đc chơi game cùng bố, thua-thắng cùng bố" hơn là "đc chơi game".

MyMac

Xe điện
Nói thì dễ nhưng cứ thử lấy dao cắt vào tay mình xem có làm được không, có thể tự cắt vào tay mình được nhưng bảo người mẹ buông bỏ con em sợ mẹ không làm được :(
Cụ nói đúng đấy ạ. Nói chung cái này tuỳ người, tuỳ tâm. Có người làm được có người không. Có người chưa cần con hư đã bỏ. Có người con hư mấy cũng không bỏ được. Thế nên lời khuyên nào cũng là thừa và không đúng.

onano69

Xe container
Cụ nói đúng đấy ạ. Nói chung cái này tuỳ người, tuỳ tâm. Có người làm được có người không. Có người chưa cần con hư đã bỏ. Có người con hư mấy cũng không bỏ được. Thế nên lời khuyên nào cũng là thừa và không đúng.
Em nghĩ là người trong cuộc tự tìm cách, tìm hướng theo hoàn cảnh của họ thôi, chứ người ngoài như em với Mợ có đưa ra quan điểm cũng chật lấc thôi ạ ;))

smallstar_2404

Xe hơi
Tốt nhất là dứt chị ạ, nếu cứ tiếp tục bơm tiền thì cả mẹ và con càng ngày càng điêu đứng. Chị ấy nên dọn đến một nơi nào khác để sống đổi số điện thoại, đổi tất cả các phương thức liên lạc để ko nhìn thấy thằng con nữa và nó không thể liên lạc với chị ấy.

Batman

Xe điện
Bản thân B không tự cai thì coi như bỏ.

nemoulsa

Xe hơi
Cụ không trong giới cờ bạc cụ không hiểu được đâu.
Chơi bạc nó cuốn, nó là đam mê, là máu thịt, bỏ làm sao được.
Em đây kinh nghiệm gần 15 năm chơi bạc, em hiểu chứ. Không nên mất công khuyên bảo làm gì. Khuyên răn ăn thua gì.