[Funland] Xin kinh nghiệm khi có con nghiện cờ bạc

Xechaybangcom

Xe điện

namphong12

Xe lăn
Trường hợp này. Chị gái mợ chủ thớt cũng còn cái gì nữa đâu mà bán trả nợ.

Bố Ô Mai

Xe máy
Buồn nhỉ, cờ bạc thì khó rồi. Giờ đành mặc kệ nó thôi, việc nợ thẻ tín dụng hoặc xã hội đen thì nặng nhất là đi tù / bị đánh, bị đâm chém. Nghĩ thì cũng sợ đấy nhưng đến lúc không xoay được tiền thì đành phải chấp nhận như vậy. Mà thực ra đi tù hay bị XHĐ đánh đấm thì đứng ở 1 góc độ nào đó là tốt cho mấy thằng xoay tiền đi đánh bạc, cho nó tỉnh ra.

enghoang

Xe tăng
em có mấy thằng bạn 7x nghiện không bao giờ cai đươc. nếu chưa nghiện thì còn chữa đc.

loveflower

Xe đạp
Mợ trích luật thế này thì chết.
em không biết em sai chỗ nào. Đọc bài thì bảo sau 36 tháng là ngân hàng có thể khởi kiện, 36 tháng sau thì B nợ đến hơn tỉ bạc rồi chứ không phải 500tr nữa, do đó có thể đi tù 12-20 năm

Fan gentra

Xe điện
Làng em là làng nghiện nhiều nhất ở huyện em.
Em đi đâu mà nói ở làng đấy. Họ bảo ở đấy mà không nghiện thì bản lĩnh đấy.
Em đã chứng kiến những hàng xóm, bạn thân và cả người nhà em nghiện rồi. Và mấy trường hợp đã cai được nghiện. Nhưng em chưa thấy ai cai được cờ bạc cả. Em thật
nghiện 10 ông thì 11 ông không bỏ được đâu cụ ơi ...nhà em có ông anh trai nghiện chắc 30 năm rồi ..bỏ được dễ nhưng tái cũng nhanh lắm cụ à ..cứ làm có tiền là tái ngay ..cụ nhìn bên ngoài thế thôi ..chứ ko bỏ được đâu cụ à ..em đã trứng kiến bao nhiều lần ông ấy bỏ rồi lại nghiện ..giờ uống metanol rồi ..

namphong12

Xe lăn
nghiện 10 ông thì 11 ông không bỏ được đâu cụ ơi ...nhà em có ông anh trai nghiện chắc 30 năm rồi ..bỏ được dễ nhưng tái cũng nhanh lắm cụ à ..cứ làm có tiền là tái ngay ..cụ nhìn bên ngoài thế thôi ..chứ ko bỏ được đâu cụ à ..em đã trứng kiến bao nhiều lần ông ấy bỏ rồi lại nghiện ..giờ uống metanol rồi ..
Phải biết em mới nói chứ. Còn tùy cụ thôi.

Thắng Formosa

Xe tăng
2 chị em quá sai ngay từ đầu rồi, giờ thì mặc kệ chứ làm gì dc. vay tín dụng là vay ngân hàng ko phải xã hội đen nên sợ gì, đi tù là xong chứ nó có dám siết nợ mẹ, vợ đâu.

namphong12

Xe lăn
cụ cứ theo dõi xem ............ít người bỏ được lắm .
Em bảo rồi. Làng em nhiều người nghiện nhất huyện. Thằng nào nghiện lâu, thằng nào mới nghiện, thằng nào cai được thì hỏi chính bọn nghiện và bọn bán thuốc là biết chứ.

lenhhoxung1980

Xe điện
Phải biết em mới nói chứ. Còn tùy cụ thôi.
Em có thằng bạn thân c3. Từ khi đi làm nó chơi lô đề bóng bánh, khoảng 4-5 năm, báo nhà 2 lần, tổng gần 2 tỷ. Thế mà nó bỏ được cụ ạ. Chắc phải nhờ cú sốc nào đó, em hỏi nó không nói, chứ bình thường cứ báo nhà, nhà trả rồi lại báo tiếp, vòng xoáy không bao giờ dừng được.

Fan gentra

Xe điện
Em bảo rồi. Làng em nhiều người nghiện nhất huyện. Thằng nào nghiện lâu, thằng nào mới nghiện, thằng nào cai được thì hỏi chính bọn nghiện và bọn bán thuốc là biết chứ.
cụ lại đi hỏi bọn nghiện với bán thuốc thì chịu cụ :D :D :D . cụ phải hỏi giađình, anh em ,vk con tụi đómới biếtđược ..có những thằng thề thốt chặt chân chặt tay rồiđược thời gian lại quay lại thôi ...

Em không tìm được giải pháp nên phải lên đây xin ý kiến của các cụ các mợ. Cảm ơn mọi người.

Đứa nghiện cờ bạc online đó em gọi là B, là con của chị gái em. Chị gái em có 2 con trai, B là con đầu. Chị ấy ly dị khi B còn học cấp 2. Lúc đó bố B đang kiếm tiền rất khá và quay ra bồ bịch + đối xử thậm tệ, vũ phu với chị gái em, người đã cùng với bố B tạo dựng sự nghiệp từ thuở cơ hàn. Sau khi ly dị chị gái em chỉ ôm theo 2 con về nhà bố mẹ đẻ ở, tài sản không lấy gì. Đến giờ thì bố B làm ăn thất bát, nợ nần tùm lum, coi như không còn tài sản gì, nói chung là không nhờ được gì về mặt tài chính.

Chị gái em nuôi hai anh em một mình rất vất vả, B lên cấp 3 ham chơi bời nên chị ấy rất khổ tâm. Sau khi ly dị một thời gian, chồng cũ không còn tiền nên không đóng góp nuôi con, một mình chị em gánh tất.

B tốt nghiệp cấp 3 xong thì chị gái em gom tiền cho B đi Nhật du học, kiểu vừa học và làm, cũng là muốn tách khỏi đám bạn ham chơi. Thời gian đầu thấy chị ấy khoe B rất chịu khó đi làm thêm kiếm tiền, và học cũng tốt, được bằng tiếng nhật gì gì đó, em rất mừng. Đến cuối năm 2020 thì B nhắn tin mượn tiền em mua xe đạp để đi làm thêm, em vui vẻ cho mượn ngay. Sau đó mặc dù trả chậm hơn dự định nhưng B trả tiền em đầy đủ. Hai tháng sau thì B lại nhắn tin mượn tiếp 10tr vì covid quán xá đóng cửa nên không kiếm được tiền, em cũng cho mượn ngay, chỉ sợ cháu mình đói rét ở quê người. Sau đó lại lý do tiền nhà không kịp đóng này kia, lại mượn em 20tr nữa, em cũng cho mượn luôn. Mượn t4/2021 thì đến t6 trả lại cho em 11tr. Đến tháng 7/21 thì B lại mượn tiền tiếp, lần này lấy lý do là đi xe đạp tông vào ông già làm ông bị thương, bị kiện phải bồi thường cho người ta, phải vay lãi nóng bên ngoài để trả cho người ta trước. Em cũng đã nghi ngờ hỏi đi hỏi lại đủ các kiểu nhưng mà cuối cùng vẫn ngu ngốc xoay tiền cho nó vay, lần này là vay 140tr. Tại em sốt ruột quá, nếu không cho vay thì lãi mẹ đẻ lãi con rất nhanh, sợ đến lúc không trả nỗi. Trả xong nó còn chụp màn hình chứng minh với em là đã trả xong hết nợ.
Cả mấy lần cho vay này em đều không nói với chị em, tại chị em cũng khổ quá rồi, và B bảo dì hứa đừng nói với mẹ cháu kẻo mẹ cháu lo thêm. Sau này đến lúc chị gái em không nhịn được kể ra, thì mới vỡ lẽ cả hai chị em đã gửi cho B rất nhiều tiền. Chị gái em đã gửi cho B nhiều lần để trả nợ, lần nào nó cũng hứa danh dự này kia rất ngon ngọt, chị e thì bảo muốn chết mong nó biết thương mẹ mà dừng lại. Nhưng cứ được một thời gian lại thấy B gọi xin tiền tiếp. Chị gái em nợ chồng nợ, khóc bao nhiêu lần, có lúc bảo từ con luôn, nhưng rồi cuối cùng vẫn phải đi vay để gửi cho nó, vì sợ không trả được nợ thì bị xã hội đen đánh chết. Mà nó vay nóng thì mỗi ngày là 1 đống lãi, thực sự rất sốt ruột, chỉ lo đến lúc không trả nỗi.

Đến lúc số nợ của chị gái em lên đến 2 tỉ thì chị gái em mua vé máy bay bắt B về, bỏ hết để về.

Về VN một thời gian thì B xin được việc ở SG, làm cho 1 công ty của Nhật và lương cũng được tầm 13tr/tháng, đến giờ nghe đâu đã 20tr/tháng. Hiện tại B có người yêu và người yêu đã có thai. Em tưởng đâu ổn cả rồi, chỉ lo việc cưới xin thôi, thì cách đây 1 tháng chị gái em kể B làm thêm ngoài kiểu ship thuốc lá điện tử từ Nhật về bị bắt, chị đã phải vay gửi 500tr để B giải quyết nợ. Em hơi không tin, em bảo khéo nó lại chơi bạc lại rồi, chứ nó vừa làm thì làm sao mà dám dùng vốn lên đến 500tr. Thế mà mới chưa được 1 tháng, B lại nhắn mượn tiền em 30tr, trình bày mục đích là do có em bé phải lo, muốn mua laptop đi làm thêm,... em tá hỏa. Và dĩ nhiên em không còn tin B nữa rồi, em gọi ngay cho chị gái của em dù B dặn đừng nói. Chị gái em nhờ người làm ngân hàng điều tra được B hiện lại đang nợ 300tr ở thẻ tín dụng. Chị em đau đến mức đã chai sạn luôn rồi, nhìn chị ấy mà em thương quá. Chị ấy bảo chị ấy gọi điện từ con rồi, giờ nó bị sao mặc nó, chị không còn chỗ nào có thể vay nữa. Mà hiện tại chị em làm chỉ đủ để trả lãi, chứ gốc còn không trả nỗi. Chị ấy nói vậy nhưng lại bảo thêm 1 câu : nếu không trả nổi thẻ tín dụng thì chẳng mấy chốc mà khoản nợ 300tr sẽ lên đến 1 tỉ. Nên em sợ chị ấy lại vay đâu đó cho B.

Giờ các cụ mợ bảo nên làm thế nào? Nếu mặc kệ B, B không trả được nợ ở thẻ tín dụng thì chuyện gì sẽ xảy ra với B hả các cụ? Lãi ngày càng chồng chất, đến đoạn nào thì đi tù? Đi tù xong thì vẫn phải trả nợ tiếp???

Mà có xoay tiền trả cho B thì chị em mất khả năng trả nợ, từ giờ đến lúc nghỉ hưu chị ấy cũng không trả được hết nợ. Mà có trả cho B thì lấy gì bảo đảm B không chơi tiếp, em không còn tin vào B nữa rồi. Sao chị em đẻ ra đứa con gì mà khổ quá. May đứa còn lại hiền lành không có chuyện gì nhưng hiện đang học đại học cũng đang ngốn tiền.

Lại còn đứa trẻ con của B sắp chào đời
Thà một lần đau, để XH và pháp luật xử lý thôi

Xperia ZZ

Xe tăng
Bọn nó chỉ xin cái tay hay cái chân xong vứt cái thân què quặt đó cho gia đình thì cũng khốn khổ khốn nạn chả kém các cụ nhỉ.
Khổ thân cậu con lớn với bà mẹ.
Bọn xhđ nó ko làm rứa đâu cụ, nó chỉ hù dọa cho nạn nhân sợ fát khiếp thôi. Nó mà lấy tay chân thì nó đc xác định ngay và lun, mất nợ, mất đg dây cho vay nóng và xộ khám ...

xherox

Xe điện
Bọn nghiện cờ bạc nguy hiểm nhất trên đời, chỉ có cách vứt bỏ nếu con nghiện ko có cú shock để tự nhận thức được.

lenhhoxung1980

Xe điện
Bọn xhđ nó ko làm rứa đâu cụ, nó chỉ hù dọa cho nạn nhân sợ fát khiếp thôi. Nó mà lấy tay chân thì nó đc xác định ngay và lun, mất nợ, mất đg dây cho vay nóng và xộ khám ...
Em biết có vụ vay nóng, trốn vào SG, bị đánh gãy chân đó cụ. Chắc vay nhiều, xhđ nó không tha được.

LeTai1979

Xe cút kít
Cái giống cờ bạc còn thở là còn gỡ nên đừng gì vọng nó bỏ, hoặc có biến cố cực lớn may ra. Trường hợp nhà Mợ 2 ce sai ngay từ đầu, dấm dúi cho nó tiền mà ko nói cho nhau, bọn này dc 1 lần sẽ có lần n. Giờ 2 ce Mợ phải dứt khoát dừng trả cho nó, để kệ nó cho xã hội nó dạy chứ còn bao bọc nó thì 2 ce Mợ có khi chết trước nó ấy.
Trước nhà e cũng có trường hợp cờ bạc, e nói luôn chỉ cứu 1 lần duy nhất còn lần sau thì tự làm tự chịu, sau cũng có lần 2 nhưng trả giá mất 5 năm đi làm cty trả nợ giờ thì tạm ổn rồi.

LongLH

Xe điện
Cách duy nhất: chết là hết.

LeTai1979

Xe cút kít
Bọn nó làm thật ấy Cụ chỉ là mức độ đến đâu thôi, chứ ko ai cũng vay xong bùng thì chúng nó toi à?

Mũi tên bạc

Xe container
Thực ra em thấy đàn ông ham cờ bạc nhiều nhưng phần lớn họ biết điểm dừng. nhưng cá biệt có những bạn như cụ chủ nêu thì với đội này khó bỏ lắm. Thậm chí một cơ số bố mẹ, anh em chồng khuyên con dâu, em dâu bỏ con trai mình. Vì nói mãi chả được mà tài sản thì cứ đội nón ra đi. Có người em từng biết bố mẹ phải bán đến 3 miếng đất mà vẫn tiếp tục chơi. Nhìn chung em hiểu gia đình cụ chủ hết cách nhưng em nghĩ rất khó - tất nhiên em cũng chả thể có lời khuyên nào hữu ích giúp cụ được!