[Funland] Xin kinh nghiệm khi có con nghiện cờ bạc

isc46x1

Xe tải
Bọn này ko bị một vố đau nhớ đời, thì giờ có bỏ sau có tiền nó lại chơi lại thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em nghiện cờ bạc dạng nặng đến mức đi căn đây, nổi tiếng ở trường đại học, còn ở quê thì làng trên xóm dưới ai ai cũng lăc đầu ngao ngán. Thời sinh viên thì ông già em phải bán nhà hà nội, ra trường vẫn chưa cắt cơn được thế là bà già phải xẻo 1/2 đất ở quê nhưng mặt tiền chỉ còn lại phía trong. Trộm vía, đến lúc ko còn gì để bán thì em lại có công việc tốt và thăng tiến sự nghiệp rất nhanh thế là tự nhiên cai được. Sau này em cũng thì thoảng ôn lại nghề xưa, nhưng chỉ là vui thôi chứ không đặt nặng thắng thua về tiền bạc dù có hôm oánh chắn mất cả trăm #:-s

loveflower

Xe đạp
Sống ở đời cũng phải ích kỷ một số lần, không thể vì thương con mà hy sinh mọi thứ cho con, nó sẽ tạo thành thói quen dựa dẫm, có nơi còn bòn thì nó còn rút. Nên mỗi bố mẹ phải tự tạo ra ranh giới cho mình, bảo vệ phần còn lại của gia đình, cũng chính là bảo vệ bản thân mình!
Nếu gia cảnh không khá giả gì, không có công việc kinh doanh ra tấm ra món , thì mẹ cháu B gì đó sẽ khánh kiệt vỡ nợ với thằng con thôi, sau đó thì thằng con cũng sẽ vỡ nợ, hoặc là đi tù, hoặc là đi trốn..
Nên đằng nào kết cục của nó cũng thế, thì người mẹ cần phải giữ lại tài sản tiền nong cho riêng mình, sau này nó đi tù đi trốn hoặc bị XHĐ đập cho tàn phế thì còn có tiền mà lo cho nó và cho cháu nội nếu có cơ hội.
Em cũng nghĩ thế, em bảo là chị còn phải lo cho chị và đứa con sau nữa chứ. Nhưng em cứ sợ chị ấy không làm được. Em sẽ cho chị ấy đọc topic này để chị ấy cố gắng dứt bỏ. Vì dù giờ có theo thì kết cục vẫn là như thế, mà cả gia đình thì kiệt quệ không còn đường quay lại.

Em hết rượu để vodka rồi, em cảm ơn các cụ mợ

Diep1979

Xe container
Tầm này thì kệ nó thôi
Vay đời thì phải chà cho đời, kệ nó với chuyện xã hội

Còn trả, còn nợ

loveflower

Xe đạp
Em nghiện cờ bạc dạng nặng đến mức đi căn đây, nổi tiếng ở trường đại học, còn ở quê thì làng trên xóm dưới ai ai cũng lăc đầu ngao ngán. Thời sinh viên thì ông già em phải bán nhà hà nội, ra trường vẫn chưa cắt cơn được thế là bà già phải xẻo 1/2 đất ở quê nhưng mặt tiền chỉ còn lại phía trong. Trộm vía, đến lúc ko còn gì để bán thì em lại có công việc tốt và thăng tiến sự nghiệp rất nhanh thế là tự nhiên cai được. Sau này em cũng thì thoảng ôn lại nghề xưa, nhưng chỉ là vui thôi chứ không đặt nặng thắng thua về tiền bạc dù có hôm oánh chắn mất cả trăm #:-s
Giả sử giờ cụ có đứa con như B thì cụ sẽ làm như nào ạ?

Nếu không có vụ cờ bạc thì B là đứa chăm làm, giao tiếp tốt, tương lai khá sáng sủa. Mới trẻ và không bằng cấp mà lương cũng 20tr rồi

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Tôi mạnh dạn gửi cho cháu nó ít Lá ngón, hoặc Súng Dao Dây thừng hay gì đó tương tự, nếu tôi ở địa vị mẹ cháu hiện tại.

Vì cháu nó hết cứu rồi.
Mẹ cháu không phải ân hận đâu ạ.

PS: đống quà cáp tốt đẹp ấy, sẽ không được sử dụng đâu, bác yên tâm.
Chuẩn, loại con như này thì cứ cho nó 1 chuyến Grap ra thành cầu gần nhất cụ nhỉ?

xukute

Xe tăng
Chia buồn với mợ chủ thớt, mợ đã sai ngay từ đầu rồi.
Hai chị em mợ còn thương con thì nó còn bòn rút, "Không nghe cav. kể chuyện, không nghe nghiện trình bày", đó là câu đúc kết từ xưa rồi. Khi nó cần tiền thì nó có thể bịa ra đủ loại lý do, mợ ngây thơ quá.
Em chứng kiến rất nhiều rồi, chúng nó sẽ bòn đến khi nào khánh kiệt thì thôi. Chị mợ xác định là mất con đi, để kệ nó, không dạy được nó thì để xã hội nó dạy, có thể sẽ rất đau nhưng thà như thế còn hơn mất tất cả, vì đằng nào cũng coi như không có nó rồi.
Ở khu em ở hiện nay, rất nhiều nhà mất tất cả vì con báo nợ, nhà mấy chục tỉ cũng trôi theo dòng nước, rồi cả nhà dắt díu đi ở trọ, xong vẫn nợ đầm đìa.

Kiên Khùng

Xe điện
Em không tìm được giải pháp nên phải lên đây xin ý kiến của các cụ các mợ. Cảm ơn mọi người.

Đứa nghiện cờ bạc online đó em gọi là B, là con của chị gái em. Chị gái em có 2 con trai, B là con đầu. Chị ấy ly dị khi B còn học cấp 2. Lúc đó bố B đang kiếm tiền rất khá và quay ra bồ bịch + đối xử thậm tệ, vũ phu với chị gái em, người đã cùng với bố B tạo dựng sự nghiệp từ thuở cơ hàn. Sau khi ly dị chị gái em chỉ ôm theo 2 con về nhà bố mẹ đẻ ở, tài sản không lấy gì. Đến giờ thì bố B làm ăn thất bát, nợ nần tùm lum, coi như không còn tài sản gì, nói chung là không nhờ được gì về mặt tài chính.

Chị gái em nuôi hai anh em một mình rất vất vả, B lên cấp 3 ham chơi bời nên chị ấy rất khổ tâm. Sau khi ly dị một thời gian, chồng cũ không còn tiền nên không đóng góp nuôi con, một mình chị em gánh tất.

B tốt nghiệp cấp 3 xong thì chị gái em gom tiền cho B đi Nhật du học, kiểu vừa học và làm, cũng là muốn tách khỏi đám bạn ham chơi. Thời gian đầu thấy chị ấy khoe B rất chịu khó đi làm thêm kiếm tiền, và học cũng tốt, được bằng tiếng nhật gì gì đó, em rất mừng. Đến cuối năm 2020 thì B nhắn tin mượn tiền em mua xe đạp để đi làm thêm, em vui vẻ cho mượn ngay. Sau đó mặc dù trả chậm hơn dự định nhưng B trả tiền em đầy đủ. Hai tháng sau thì B lại nhắn tin mượn tiếp 10tr vì covid quán xá đóng cửa nên không kiếm được tiền, em cũng cho mượn ngay, chỉ sợ cháu mình đói rét ở quê người. Sau đó lại lý do tiền nhà không kịp đóng này kia, lại mượn em 20tr nữa, em cũng cho mượn luôn. Mượn t4/2021 thì đến t6 trả lại cho em 11tr. Đến tháng 7/21 thì B lại mượn tiền tiếp, lần này lấy lý do là đi xe đạp tông vào ông già làm ông bị thương, bị kiện phải bồi thường cho người ta, phải vay lãi nóng bên ngoài để trả cho người ta trước. Em cũng đã nghi ngờ hỏi đi hỏi lại đủ các kiểu nhưng mà cuối cùng vẫn ngu ngốc xoay tiền cho nó vay, lần này là vay 140tr. Tại em sốt ruột quá, nếu không cho vay thì lãi mẹ đẻ lãi con rất nhanh, sợ đến lúc không trả nỗi. Trả xong nó còn chụp màn hình chứng minh với em là đã trả xong hết nợ.
Cả mấy lần cho vay này em đều không nói với chị em, tại chị em cũng khổ quá rồi, và B bảo dì hứa đừng nói với mẹ cháu kẻo mẹ cháu lo thêm. Sau này đến lúc chị gái em không nhịn được kể ra, thì mới vỡ lẽ cả hai chị em đã gửi cho B rất nhiều tiền. Chị gái em đã gửi cho B nhiều lần để trả nợ, lần nào nó cũng hứa danh dự này kia rất ngon ngọt, chị e thì bảo muốn chết mong nó biết thương mẹ mà dừng lại. Nhưng cứ được một thời gian lại thấy B gọi xin tiền tiếp. Chị gái em nợ chồng nợ, khóc bao nhiêu lần, có lúc bảo từ con luôn, nhưng rồi cuối cùng vẫn phải đi vay để gửi cho nó, vì sợ không trả được nợ thì bị xã hội đen đánh chết. Mà nó vay nóng thì mỗi ngày là 1 đống lãi, thực sự rất sốt ruột, chỉ lo đến lúc không trả nỗi.

Đến lúc số nợ của chị gái em lên đến 2 tỉ thì chị gái em mua vé máy bay bắt B về, bỏ hết để về.

Về VN một thời gian thì B xin được việc ở SG, làm cho 1 công ty của Nhật và lương cũng được tầm 13tr/tháng, đến giờ nghe đâu đã 20tr/tháng. Hiện tại B có người yêu và người yêu đã có thai. Em tưởng đâu ổn cả rồi, chỉ lo việc cưới xin thôi, thì cách đây 1 tháng chị gái em kể B làm thêm ngoài kiểu ship thuốc lá điện tử từ Nhật về bị bắt, chị đã phải vay gửi 500tr để B giải quyết nợ. Em hơi không tin, em bảo khéo nó lại chơi bạc lại rồi, chứ nó vừa làm thì làm sao mà dám dùng vốn lên đến 500tr. Thế mà mới chưa được 1 tháng, B lại nhắn mượn tiền em 30tr, trình bày mục đích là do có em bé phải lo, muốn mua laptop đi làm thêm,... em tá hỏa. Và dĩ nhiên em không còn tin B nữa rồi, em gọi ngay cho chị gái của em dù B dặn đừng nói. Chị gái em nhờ người làm ngân hàng điều tra được B hiện lại đang nợ 300tr ở thẻ tín dụng. Chị em đau đến mức đã chai sạn luôn rồi, nhìn chị ấy mà em thương quá. Chị ấy bảo chị ấy gọi điện từ con rồi, giờ nó bị sao mặc nó, chị không còn chỗ nào có thể vay nữa. Mà hiện tại chị em làm chỉ đủ để trả lãi, chứ gốc còn không trả nỗi. Chị ấy nói vậy nhưng lại bảo thêm 1 câu : nếu không trả nổi thẻ tín dụng thì chẳng mấy chốc mà khoản nợ 300tr sẽ lên đến 1 tỉ. Nên em sợ chị ấy lại vay đâu đó cho B.

Giờ các cụ mợ bảo nên làm thế nào? Nếu mặc kệ B, B không trả được nợ ở thẻ tín dụng thì chuyện gì sẽ xảy ra với B hả các cụ? Lãi ngày càng chồng chất, đến đoạn nào thì đi tù? Đi tù xong thì vẫn phải trả nợ tiếp???

Mà có xoay tiền trả cho B thì chị em mất khả năng trả nợ, từ giờ đến lúc nghỉ hưu chị ấy cũng không trả được hết nợ. Mà có trả cho B thì lấy gì bảo đảm B không chơi tiếp, em không còn tin vào B nữa rồi. Sao chị em đẻ ra đứa con gì mà khổ quá. May đứa còn lại hiền lành không có chuyện gì nhưng hiện đang học đại học cũng đang ngốn tiền.

Lại còn đứa trẻ con của B sắp chào đời
Nghiện cờ bạc là 1 loại bệnh tâm thần. Sao không đưa đến bệnh viện tâm thần hoặc giải phẫu não cắt cơ chế nghiện 1 lần?
.
Bao giờ bệnh viện chữa lành thì cho ra xã hội. Không thì ở lại bệnh viện suốt đời. Làm việc tại đó lại có ích.

Chỉnh sửa cuối:

battai

Xe buýt
Nghiện cờ bạc online thì chỉ khi ko còn gì nữa mới thôi. Vì vậy, hai chị em nhà mựo cứ để cho cháu nó tự giải quyết hậu quả do mình gây nên thì mới có thấm thía và sửa mình được.

omerta77

Xe điện
Kệ nó thôi. Cứ nhắm mắt vào hoặc chuyển tạm đi đâu đó, cắt đứt liên lạc để nó ko bấu víu được nữa.
Trả cho nó thì nó còn chơi

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Giả sử giờ cụ có đứa con như B thì cụ sẽ làm như nào ạ?
Đàn ông thường cứng rắn hơn trong cách quản và dạy con chứ phụ nữ thì khó lắm, vì tình cảm nó át hết lý trí. Là em thì sẽ phong tỏa hết tài sản có giá trị, thông báo hết bạn bè, họ hàng người thân không cho vay mượn và phải tự chịu trách nhiệm. Động viên và khuyên bảo con, còn ba cái vặt vãnh nó khuân đi cắm ký bán thì phải chấp nhận sống chung với lũ. Các khoản chi trả nếu không thực hiện được mà nó phải đối diện với pháp luật thì hãy để pháp luật xử lý chứ tiền còn đâu mà lo với gánh thêm tạ vào người. Nhiều khi để pháp luật hay xã hội dạy cho nó bài học nó lại thức tỉnh ấy!

Trà Lý

Xe tăng
Cứ cho con bú thì cai sữa con thế nào được. Hết sữa thì không cai cũng phải cai, ăn được cháo thì sống không ăn được cháo thì chết. Nghiệt ngã vậy, nhưng mấy nghìn năm qua những thế hệ trẻ con vẫn là như vậy.
Chấm dứt mọi tài trợ tiền dưới bất cứ hình thức nào và bất cứ giá trị to/bé nào thì sẽ có 50% tỷ lệ cai cờ bạc thành công, 50% còn lại thì sẽ là có làm ra được tiền thì chơi không có tiền thì chết rục xương xó xỉnh nào đó hoặc tự sát.
Nếu tiếp tục tài trợ thì cả hai sẽ chết trong đói rách: Bà mẹ và thằng cờ bạc, có thể cùng tự sát với nhau 1 lượt hoặc chết vì đói trước sau cách nhau ít ngày.

MrMilan

Xe điện
Đã nghiện cờ bạc thì coi như ko cứu được

VCHDHN

Xe container
Nghe các cụ nói về món nghiện cờ bạc này ghê quá.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nghiện hút có thể bỏ. Chứ cờ bạc thì không.
Bỏ nó đi. Coi như nó chết rồi.
Nghiện hút khó cai hơn nhiều cụ ah vì nó liên quan đến cơ thể, sinh chất đối với sự tồn tại. Còn cờ bạc nó khác, bản chất là tham tiền và rất tham, thèm tiền. Em nghiện cờ bạc nặng đây, thời sinh viên cũng có vài thằng bạn học bật hết trường này sang trường khác, có đứa 11 năm mới xong đại học nhưng giờ thấy ổn, thậm trí có đứa làm sếp to lắm X_XX_XX_X

namphong12

Xe lăn
cụ có nghiện hút không mà phán xanh rờn như vậy ???? :(( :(( :(( .
Làng em là làng nghiện nhiều nhất ở huyện em.
Em đi đâu mà nói ở làng đấy. Họ bảo ở đấy mà không nghiện thì bản lĩnh đấy.
Em đã chứng kiến những hàng xóm, bạn thân và cả người nhà em nghiện rồi. Và mấy trường hợp đã cai được nghiện. Nhưng em chưa thấy ai cai được cờ bạc cả. Em thật

DurexMsize

Xe tải
Kinh khủng thật
Bọn nó vay nó sẽ xà xẻo đến bán nốt cả cái ship, mấy trường hợp e biết nó như vậy rồi
Nên như các cụ nói càng cứu càng chết.
Nhưng đa số mẹ thương có mấy ai từ bỏ được đâu, câu chuyện hết đều là phải bán xới trốn nợ sau khi đã bán hết tài sản, mảnh đất trú chân cuối cùng....

Xechaybangcom

Xe điện
Bọn nó chỉ xin cái tay hay cái chân xong vứt cái thân què quặt đó cho gia đình thì cũng khốn khổ khốn nạn chả kém các cụ nhỉ.
Khổ thân cậu con lớn với bà mẹ.
Thà nuôi một đứa tàn tật cả đời còn hơn là trả nợ suốt đời cho nó bóng bánh cờ bạc.

newboyvt

Xe tải
Mấy trường hợp này ai cũng sẽ khuyên bỏ, nhưng người trong cuộc thì lại rất khó vì là máu mủ ruột thịt, mà càng vương thì càng khổ ...

Gần nhà em trước cũng có ông cháu tương tự như thế này, đến lúc không được chu cấp nữa thì nó đi bốc đồ trong nhà mang bán, trộm xe hàng xóm các thứ, cuối cùng phải dí nó đi tù mới yên được [-(