[Funland] Xin kinh nghiệm các cụ có con thi chuyên Anh, Lý vào cấp 3 ở HN

Đại tướng Alo

Xe điện
Bản chất các trường chuyên ở VN là học trước chương trình ( Nhà trường dạy tăng tiết để nhanh hoàn thiện chương trình theo chuẩn của Bộ GD-ĐT), sau đó luyện thi bộ đề ....để làm gì ? Để thi....Thi để làm gì ? Thi để ....lấy thành tích, để dễ vào ĐH. Vào ĐH, học xong ĐH thì làm gì nữa ? Lúc này thì ....cũng như mọi người thôi, để kiếm tiền.
Vậy rốt cuộc, mục đích sau cùng cũng để kiếm tiền thì hãy học và sống thoải mái theo sở thích và khả năng ( em nào không có năng khiếu bẩm sinh thì cũng không cần cố để vào trường Chuyên làm gì, bố mẹ cũng không cần vì sỹ diện của mình để ép bằng được con vào trường Chuyên), XH giờ có nhiều cách, nhiều cơ hội để kiếm tiền mà. Đúng không các cụ ?

windy1

Xe điện
Em thấy các môn khác học bình thường, môn chuyên thì con em gần xong lớp 10 thì đã học xong chương trình của lớp 12. Em hỏi "thế năm sau học gì?", con em trả lời " học ôn để đi thi thôi"
Các môn khác thì thầy cô cũng tạo điều kiện, ko khắt khe lắm, nhưng cách học của trường chuyên theo em thấy là các thầy cô hướng dẫn là chủ yếu còn các con về tự học ạ, do vậy mọi người mới thấy là các con học chuyên học suốt ngày vì chúng phải tìm tòi tài liệu
F1 của nhà cụ giỏi quá. Mới lớp 10 mà đã xong chương trình của lớp 12. Như thế khì vào đh, chương trình ở bậc nầy, cháu nhà cụ sẽ không bị trở ngại và không làm khó cháu được.

Nói để nghe chơi, có nhiều cụ, thích vang người khác lắm, khi thấy lời còm không theo ý họ. Em bị vang hoài đó thôi. Nhưng không sao cả. mỗi người đều có cách dạy con khác nhau. F1 nhà em, đã lớn lắm rồi, đã qua lâu rồi cái thời kỳ đi hoc THPT và đh. Cho nên em hỏi cho biết , để xem chương trình học THPT hiện tại ở VN có gì khác biệt, so với ngày xưa.

clicklacp

Xe buýt
Vâng, thực tế là cả làng cả nước đều chạy đua vũ trang cho đường tắt mà cụ nói. Còn hình ảnh cụ nói đề thi chỉ có phép nhân, khỏi học phép cộng là bởi vì chi phí cho cái phép cộng ấy nó đắt. Nếu 1 khi cụ đã học thuộc lòng được phép nhân, thì khi nhìn thấy phép cộng sau 1 thời gian chật vật làm quen cụ sẽ hiểu được cả phép cộng lẫn phép nhân. Nhưng nếu cụ chỉ nghĩ đến việc đầu tư phép cộng mà lực ko đủ, thì cụ sẽ chẳng có bất kỳ cái phép gì hết.

Thành thử như đội tuyển bắn súng ấy, tập luyện toàn bắn bằng tưởng tượng, hiếm khi được bắn đạn thật mà vẫn có Hoàng Xuân Vinh huy chương vàng Olympic. Ngày xưa lập trình chỉ toàn trên giấy mà vẫn có những người giỏi làm nên FPT. Ai mà chẳng biết tập bắn súng thì nếu được bắn đạn thật thoải mái là sướng, hay lập trình phải có đầy đủ máy tính mới là sướng, học sinh, hóa, lý có phòng thí nghiệm đầy đủ được chứng kiến tận mắt là sướng. Nhưng nếu chờ đến khi đó chúng ta sẽ chẳng có bất cứ cái gì.

Ngày xưa em cũng 1 thời chửi nền giáo dục VN tệ. Nhưng càng ngày em càng thấy ko phải, hiểu theo nghĩa nó đã là hợp lý nhất so với điều kiện của nó.

Còn chuyện chi phí, em vẫn chưa hiểu cơ sở nào để cụ cho rằng nó đang không thấp. Chi phí 1 năm học ở Tây bao nhiêu, ở Ta bao nhiêu em nghĩ cụ Google phát biết ngay. Thế nào là hiệu quả và phân bổ ko hiệu quả cụ cứ cho em ví dụ cụ thể. Chứ cá nhân em nghĩ, cày lý thuyết suông, dù khô khan, khó nuốt thật, nhưng nếu mà cứ chịu khó theo như thế thì cũng ko đến nỗi nào. Chứ còn học theo kiểu con nhà giàu mà kinh tế không đủ, đứt gánh giữa đường, thì còn ác mộng hơn.

Đấy là nói ở bình diện xã hội, trên diện rộng. Còn ở bình diện cá nhân, cứ thấy ở đâu tốt nhất, phù hợp nhất trong khả năng thì cho đi học thôi. Ngày xưa cái thời của em rất hiếm có gia đình nào cho con đi học nước ngoài từ cấp 3, nhưng giờ thì nhiều như lợn con.
Em có phần chia sẻ ý này. Theo em học giỏi ở Việt Nam đúng là toàn lý thuyết, nhưng nó là cách tối ưu trong điều kiện tối thiểu về vật chất (nhìn một cách tổng thể) để đạt đến một cái đích nào đó. Chúng ta hay nghe nói đến Hà Lan như quốc gia con trẻ hạnh phúc, mà không để ý đến chi phí cần thiết ở mức trung bình cho một đứa trẻ đi học. Một đứa trẻ có thể không học giỏi môn này nhưng quanh nó có đủ dk để học những môn khác, thư viện, câu lạc bộ, phòng thí nghiệm.... Một so sánh đơn giản có thể thấy ngay: trẻ con thành phố ít học những môn cơ bản như toán văn lý hơn so với trẻ con ở quê (em nói ở cái nhìn tổng thể). Bởi không học những cái đó chúng có nhiều mối quan tâm khác và có thể có điều kiện để giành được quan tâm cho những thứ đó. Trẻ con quê chỉ có ít lựa chọn: hoặc học tốt những môn cơ bản để bước ra thành phố, hoặc ở lại quê (em không có ý so sánh cao thấp, nhưng để thấy những lựa chọn tối ưu).

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cái bọn truyền thông la cai la ngon vớ vẩn sau vụ cháu Amser thổi vào đầu óc của lũ trẻ con nào là bố mẹ ko hiểu con cái, ko nên ép con cái.... toàn những mỹ từ sặc mùi ru ngủ. Bọn trẻ con phải hiểu rằng muóin có tiền thì phải lao động, muốn thu nhập cao thì phải có tố chất hơn người, việc nguoi khác ko làm đc mình phải làm đuoc. Trẻ ko ren luyen học hành lao động thi sau làm được gì.
Trẻ giờ có xu hướng đánh giá cao trải nghiệm bản thân và coi thường kinh nghiệm người đi trước. Nuôi dạy con bây giờ mệt lắm.

windy1

Xe điện
Ở Mỹ có chương trình cho trẻ con lớp 9, lớp 10 vào thẳng ĐH. Có cả chương trình học sinh lớp 10, 11, 12 trên lớp chọn học một số môn dạy trong ĐH, đến lúc vào ĐH thì không phải học nữa. Các gia đình có thể chọn cho phù hợp với con mình.
Bắt đầu từ lớp 10, mới cho phép ghi danh cho con trẻ học đh, nhưng cũng xét đơn kỹ lắm.

vihali

Xe container
Em thấy các môn khác học bình thường, môn chuyên thì con em gần xong lớp 10 thì đã học xong chương trình của lớp 12. Em hỏi "thế năm sau học gì?", con em trả lời " học ôn để đi thi thôi"
Các môn khác thì thầy cô cũng tạo điều kiện, ko khắt khe lắm, nhưng cách học của trường chuyên theo em thấy là các thầy cô hướng dẫn là chủ yếu còn các con về tự học ạ, do vậy mọi người mới thấy là các con học chuyên học suốt ngày vì chúng phải tìm tòi tài liệu
F1 của nhà cụ giỏi quá. Mới lớp 10 mà đã xong chương trình của lớp 12. Như thế khì vào đh, chương trình ở bậc nầy, cháu nhà cụ sẽ không bị trở ngại và không làm khó cháu được.

Nói để nghe chơi, có nhiều cụ, thích vang người khác lắm, khi thấy lời còm không theo ý họ. Em bị vang hoài đó thôi. Nhưng không sao cả. mỗi người đều có cách dạy con khác nhau. F1 nhà em, đã lớn lắm rồi, đã qua lâu rồi cái thời kỳ đi hoc THPT và đh. Cho nên em hỏi cho biết , để xem chương trình học THPT hiện tại ở VN có gì khác biệt, so với ngày xưa.
Rất đơn giản, vì thi tốt nghiệp THPT phần lớn nằm ở lớp 12 nên các trường chuyên được quyết định chương trình học nên đi qua lớp 10, 11 rất nhanh. Cái nào ko thi thì bỏ, thi mới học và chỉ học để đủ giải bt. Chưa kể nhiều môn được cắt và cấy điểm.

Các trường thường phải theo tiến độ chung của Sở, dạy chậm hay nhanh đều bị túyt còi.

windy1

Xe điện
Rất đơn giản, vì thi tốt nghiệp THPT phần lớn nằm ở lớp 12 nên các trường chuyên được quyết định chương trình học nên đi qua lớp 10, 11 rất nhanh. Cái nào ko thi thì bỏ, thi mới học và chỉ học để đủ giải bt. Chưa kể nhiều môn được cắt và cấy điểm.

Các trường thường phải theo tiến độ chung của Sở, dạy chậm hay nhanh đều bị túyt còi.
Em thấy bố mẹ ngày xưa nuôi dạy con rất cực khổ, nhưng bố mẹ ngày nay lại thêm khoản đau đầu vì việc học hành của con .

NNS

Xe ngựa
Bọn này phá lắm. Game ngập mặt đến tối khuya rồi học tới sáng. Sáng thì ngủ đến 10h30...
Tuổi này húng lắm... Thằng con em sau khi bị dạy dỗ thì đứng sân thượng nhìn xuống. Em đánh hơi nên ra theo. Bảo khẽ nhảy xuống thì nát bét như đống m.ứt. Có 2 cách hay hơn. 1 là đi bộ đội ko phải học mệt. Chiến đấu anh dũng vào rồi bố mẹ ông bà còn đc tiếng thơm. 2 là mày tự học cho thành tài. Khi nào đủ sức tự lập thì bố coi như thua, bố xin lỗi mày.
Nói xong em thấy mặt ông con đần ra thế rùi em vào nhà, ông con vào theo. Giờ thì vẫn bướng nhưng lúc nào tranh luận với mẹ thì lại bảo tối con về mách bố.
áp lực có thể có với một số cháu học sai phương pháp hoặc .... sai chỗ. ph ép con phải cố quá để ở nơi mà lẽ ra nó ko thuộc về, còn đa phần các con học chuyên nó cũng chơi quậy chả kém éo ai đâu. con nhà em mới "định hướng" chuyên lớp 6 thôi nhưng thấy chả game nào nó ko biết, chả phim nào nó ko xem, bóng đá chả bỏ trận nào. còn chuyện thức khuya thì chì có bố mẹ quát nó đi ngủ chứ đâu ép nó thức đêm học, mịe, nó chơi cả tối rồi 10h mở sách ra học tới khua thì làm gì mà chả muộn, mắng mãi quát mãi nó cũng vậy

sinichit52

Xe container
Con em học chuyên tiếng Đức thì chương trình học không như vậy. Tất cả các môn đều học theo chương trình BGD, nhưng tụi nó phải nghiên cứu sâu hơn, phải tự tìm tài liệu rồi làm bài luận nộp. Chỉ có tiếng Đức thì học nặng, con em bảo kiểu ăn ngủ cùng tiếng Đức. Mà cái tiếng Đức này cũng chia 2 lớp, lớp tăng cường và lớp thường, nên không muốn học nặng thì học lớp thường là ổn.

Altis 2011

Xe điện
Trẻ giờ có xu hướng đánh giá cao trải nghiệm bản thân và coi thường kinh nghiệm người đi trước. Nuôi dạy con bây giờ mệt lắm.
Vâng, nhiều khi trải nghiệm bản thân, rút ra bài học thì cũng nửa cái đời ngưoi, xây xác đầy mình rồi. Bố mẹ nguoi thân nói ko nghe nhưng anh em xã hội o đâu đó thì vâng như bổ củi. Em có thằng con lớp 7, mệt với anh ấy lắm luôn. Em phải chọn truong gần cơ quan cho học để trưa còn âp tải nó đi ăn, lắng nghe tâm tư nguyện vọng, lúc chiều lúc đe nẹt....xã hội giờ phức tạp ko như trc. Sểnh ra là bạn bè quán xá, rồi sa ngã lúc nào ko hay.

Arabia

Xe tăng
Em có phần chia sẻ ý này. Theo em học giỏi ở Việt Nam đúng là toàn lý thuyết, nhưng nó là cách tối ưu trong điều kiện tối thiểu về vật chất (nhìn một cách tổng thể) để đạt đến một cái đích nào đó. Chúng ta hay nghe nói đến Hà Lan như quốc gia con trẻ hạnh phúc, mà không để ý đến chi phí cần thiết ở mức trung bình cho một đứa trẻ đi học. Một đứa trẻ có thể không học giỏi môn này nhưng quanh nó có đủ dk để học những môn khác, thư viện, câu lạc bộ, phòng thí nghiệm.... Một so sánh đơn giản có thể thấy ngay: trẻ con thành phố ít học những môn cơ bản như toán văn lý hơn so với trẻ con ở quê (em nói ở cái nhìn tổng thể). Bởi không học những cái đó chúng có nhiều mối quan tâm khác và có thể có điều kiện để giành được quan tâm cho những thứ đó. Trẻ con quê chỉ có ít lựa chọn: hoặc học tốt những môn cơ bản để bước ra thành phố, hoặc ở lại quê (em không có ý so sánh cao thấp, nhưng để thấy những lựa chọn tối ưu).
Đúng vậy cụ, em up 1 tấm ảnh mà em nghĩ nó phản ánh đặc trưng nền giáo dục nước nhà. Đấy nhiều người tập bắn súng như thế đấy.

Em thật Tây lông nó mà biết điều kiện tập luyện thế này mà có người có HCV Olympic chắc chắn nó ngả nón vái 3 vái. Chứ với bọn nó, đã đi tập bắn súng là súng thật đạn thật bắn thoải mái, chỉ sợ ko có sức mà bắn chứ còn ko có chuyện hết đạn.

Nói chung chửi thì dễ lắm, nhưng giải pháp thì chả thấy ai nói. Thật các cụ ngày xưa như cụ Phạm Văn Đồng chắc chắn ko phải người ngu, đã thế lại còn rất có lý tưởng, nhìn ảnh thấy các cụ gầy đói vêu vao mà bao nhiêu tiền của Mỹ còn chẳng mua nổi các cụ, thì chưa nói chuyện khác, chỉ riêng điểm này đã đủ để rất ít người trong chúng ta đủ tư cách chỉ trích các cụ, kể cả các cụ có sai. Đấy là chưa nói, riêng nền giáo dục, cá nhân em nghĩ các cụ hoàn toàn đúng. Tất nhiên cày lý thuyết suông như thế nó chán, khó nuốt, thế nhưng nếu số phận đã đưa đẩy chúng ta sinh ra là con nhà nghèo, chúng ta muốn vượt lên số phận, thì đấy đã là con đường khả dĩ nhất. Chứ còn làm theo kiểu mấy cụ khác post trong topic này, em thật giờ này có khi bố mẹ chúng ta, chúng ta và con cháu chúng ta vẫn còn chìm trong nghèo đói dốt nát với ngọn đèn dầu.

printer_color

Xe hơi
chia sẻ với cụ con e cg dg chuyên năm cuối, nhìn con học thực sự nhiều lúc thương con, bài vở, chương trinh ngoại khoá quá nhiều, có nhiều hôm 1-2h con vẫn ngồi học mà cháu thấy lựa chọn chuyên có gì sai sai. trước kia cháu nghĩ vào chuyên thì sẽ dv học môn chuyên giỏi hơn, nhưng cháu đã sai, môn chuyên là môn gần như tự học và hs là giỏi sẵn rồi, vào trường môn chuyên gần như k dc học nhiều mà hs tự nghiên cứu, vào chuyên gần như toàn con siêu nhân, trong khi con nhà mình thuộc dạng vừa đủ vào, lên học như một cực hình, trong khi các bạn học nhẹ nhàng. Nếu con cụ thực sự giỏi thì hãy chuyên, còn vừa đủ thì lên cân nhắc, chuyên không phải học trước chương trình như các cụ trên nói mà chuyên là mục tiêu để phát triển tài năng cho môn chuyên tốt hơn, học các kỹ năng ngoại khoá và có cơ hội tuyển thẳng đại học trong nước hoặc tìm học bổng.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Chuyên anh thì chắc cháu nhà cụ muốn thi vào am hoặc cnn, cụ xem học lực của con thế nào? Nếu 3 môn toán văn anh tốt và đều thì ok, quan trọng là cháu học tốt nhưng nhàn thì đi học thêm, còn học cũng bt ko có j nổi trội thì e khuyên cụ thôi đừng nghe lò luyện xyz gì đó phí tiền ko chiến đc đâu.nhà e thằng lớn nhởn nhơ chả thêm nếm j đỗ hết. Cô e chăm chỉ cho học thêm và luyện luôn trong cnn, csp. Tạch hết.và nó phải thốt lên là a nó giỏi thực sự.tin mấy thầy dậy thêm là toang lúc nào cũng cháu học rồi test ok lắm😅

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Em ủng hộ các trường chuyên. Nhưng phải tuyển chọn tự nhiên chứ không được luyện thi rồi thi tuyển như hiện nay.
Tức là các trường chuyên THPT phải có Đội tuyển sinh đi đến các trường THCS để chọn các em học sinh có tố chất "tự nhiên" ở các môn Toán, Lý, Hóa, Văn, Sinh để tuyển các em vào trường chuyên bồi dưỡng kiểu đặc biệt để sau này các em đi thi đấu ...abc xyz....
Và theo em nên bỏ môn chuyên là các môn Ngoại ngữ và các môn xã hội như Sử, Địa...
Hiện nay luyện thi để thi vào các trường chuyên là kiểu lựa chọn các em học sinh kiểu không tự nhiên ( học trước chương trình rồi luyện bài tập, luyện bộ đề thi ... như những cái máy học...), nhiều các em vào học trường chuyên do "cày cuốc" học mà không có tố chất thực sự. Tạo ra 1 trào lưu chạy đua vào học trường chuyên, lớp chọn ...thực sự là không cần thiết.
Sau này ra đời, các em cần nhiều kỹ năng sống hơn để phát triển bản thân, chứ cái môn chuyên kia có ý nghĩa rất nhỏ trong cuộc sống.
Hãy để các em vui chơi, học hành đúng với khả năng của các em, khơi gợi các em phát huy các thế mạnh bản thân của mình để định hướng vào một nghề nghiệp/công việc trong tương lai mà các em yêu thích/xã hội cần, như thế là nhân văn hơn chạy đua học.
Và....điều quan trọng là các em phải khỏe về thể chất, môn thể dục rất quan trọng. Các em học sinh nhỏ bé, yếu ớt quá thì sau ra đời làm việc áp lực cao chịu sao nổi.

KLQ, em thấy nhiều em học giỏi xin được học bổng này nọ ở Mỹ ....mà người bé, nhỏ thó như cái kẹo....sang Mỹ đứng đến bụng bọn sinh viên Quốc Tế. Hehe. =))
Cái cụ nói "Nhưng phải tuyển chọn tự nhiên chứ không được luyện thi rồi thi tuyển như hiện nay." nghe thì rất hay nhưng nhìn kỹ thì nó không thực hiện được. Theo cụ thế nào là tuyển chọn tự nhiên ? Nếu học sinh muốn học, cha mẹ học sinh đồng ý, và giáo viên muốn dạy, thì có cấm người ta dạy và học được không ? Và có nên cấm hay không ?

Muốn tuyển chọn là phải có thi rồi. Mà có thi thì sẽ có thể có người muốn ôn thi, có người muốn luyện thi. Thế thôi. Việc cha mẹ ép con luyện thi cưỡng bức, ở mức độ nào đó, em cho là không đúng, nhưng nếu không có sự cưỡng bức ở đây thì em không thấy có lý do nào mà cấm ôn thi luyện thi cả.

Cụ bảo bỏ các môn chuyên là môn Ngoại ngữ và các môn xã hội, cái đó cũng tuỳ. Nếu học sinh có nhu cầu học nhiều về Văn, Sử, Địa, ... một cách tự nguyện, thì nếu có một nền tảng cho phép học sinh được học như vậy, thì đó là điều tốt, em không thấy có vấn đề gì.

Cách mà cụ đưa ra để giải quyết vấn đề là giải quyết từ ngọn, không phải từ gốc. Cụ hi vọng rằng có một cách nào đó để tổ chức việc dạy, học và thi cử, sao cho tốt nhất cho học sinh. Tuy nhiên học sinh không đứa nào giống đứa nào, các gia đình cũng không giống nhau, các ngôi trường, thầy cô cũng không giống nhau, điều kiện sống, kinh tế, văn hoá của địa phương cũng khác nhau. Cố gắng tìm cách kiểm soát và đưa ra một lời giải chung cho mọi trường hợp là hoàn toàn vô vọng.

Theo em, cái mà ta thiếu là một cơ sở để đánh giá khách quan, công khai, minh bạch chất lượng đào tạo của các trường. BGD hoàn toàn có thể trao nhiều quyền hơn cho việc tổ chức dạy và học cho các trường, ví dụ chủ động về giáo trình, nội dung đào tạo, cách thức đào tạo, etc. Tuy nhiên đổi lại, các trường phải công khai minh bạch những nội dung đó. Chính các cha mẹ học sinh và cả các em học sinh sẽ là những người đánh giá, so sánh các trường với nhau, và chọn nơi nào họ cho là tốt nhất, phù hợp với mình nhất. Đi xa hơn, BGD có thể ban hành quy chế cho phép xây dựng các tổ chức cá nhân độc lập thu thập dữ liệu các trường và thực hiện phân tích, so sánh, đối chiếu, hỗ trợ cha mẹ học sinh và học sinh trong việc chọn trường. Việc chuyển trường cho học sinh cũng cần phải được thực hiện một cách trơn tru, gọn nhẹ, đơn giản nhất có thể. Khi đó, chất lượng giáo dục sẽ tăng lên vì các trường phải thực sự cạnh tranh với nhau.

Lúc đó chúng ta chẳng cần tranh cãi về việc tuyển chọn thế nào, có nên ôn thi luyện thi không, có nên có chuyên Văn Sử Địa không .... Mọi việc sẽ được quyết định dựa trên sự đồng thuận của nhà trường, giáo viên, cha mẹ học sinh và học sinh.

Chỉnh sửa cuối:

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy cụ, em up 1 tấm ảnh mà em nghĩ nó phản ánh đặc trưng nền giáo dục nước nhà. Đấy nhiều người tập bắn súng như thế đấy.

Em thật Tây lông nó mà biết điều kiện tập luyện thế này mà có người có HCV Olympic chắc chắn nó ngả nón vái 3 vái. Chứ với bọn nó, đã đi tập bắn súng là súng thật đạn thật bắn thoải mái, chỉ sợ ko có sức mà bắn chứ còn ko có chuyện hết đạn.

Nói chung chửi thì dễ lắm, nhưng giải pháp thì chả thấy ai nói. Thật các cụ ngày xưa như cụ Phạm Văn Đồng chắc chắn ko phải người ngu, đã thế lại còn rất có lý tưởng, nhìn ảnh thấy các cụ gầy đói vêu vao mà bao nhiêu tiền của Mỹ còn chẳng mua nổi các cụ, thì chưa nói chuyện khác, chỉ riêng điểm này đã đủ để rất ít người trong chúng ta đủ tư cách chỉ trích các cụ, kể cả các cụ có sai. Đấy là chưa nói, riêng nền giáo dục, cá nhân em nghĩ các cụ hoàn toàn đúng. Tất nhiên cày lý thuyết suông như thế nó chán, khó nuốt, thế nhưng nếu số phận đã đưa đẩy chúng ta sinh ra là con nhà nghèo, chúng ta muốn vượt lên số phận, thì đấy đã là con đường khả dĩ nhất. Chứ còn làm theo kiểu mấy cụ khác post trong topic này, em thật giờ này có khi bố mẹ chúng ta, chúng ta và con cháu chúng ta vẫn còn chìm trong nghèo đói dốt nát với ngọn đèn dầu.
Giải pháp là có nhưng nó đụng chạm lợi ích quá nhiều người nên người ta không muốn làm thôi cụ ạ. Chuyển hết các trường công thành hạch toán độc lập. Giáo viên cũng không đợi nhà nước trả lương nữa mà ký hợp đồng lao động với trường như nhân viên ký với công ty, như mọi ngành nghề khác. Các trường phải công khai minh bạch chương trình đào tạo. Khi đó chính học sinh và cha mẹ học sinh sẽ đánh giá các trường và lựa chọn trường nào tốt nhất cho mình. Lúc đó chất lượng các trường mới đi lên được.

Arabia

Xe tăng
Giải pháp là có nhưng nó đụng chạm lợi ích quá nhiều người nên người ta không muốn làm thôi cụ ạ. Chuyển hết các trường công thành hạch toán độc lập. Giáo viên cũng không đợi nhà nước trả lương nữa mà ký hợp đồng lao động với trường như nhân viên ký với công ty, như mọi ngành nghề khác. Các trường phải công khai minh bạch chương trình đào tạo. Khi đó chính học sinh và cha mẹ học sinh sẽ đánh giá các trường và lựa chọn trường nào tốt nhất cho mình. Lúc đó chất lượng các trường mới đi lên được.
Dạ nhưng sao ko thấy đề cập đến chuyện chi phí ạ? Dịch vụ công nó sinh ra là để nhằm phục vụ cả mục tiêu xã hội là người ko giàu cũng có đủ khả năng chi trả, cũng vẫn có cơ hội. Muốn thế thì nó phải chịu quản lý của nhà nước, mục tiêu đầu tiên là phục vụ an sinh xã hội, nước nào chả thế. Chứ còn chuyển thành hạch toán độc lập thì thành ra lại giống như mô hình tư nhân, và như vậy thì ngoài xã hội đã có sẵn, giờ thế giới phẳng, nếu thích thậm chí có thể sang Tây học luôn, miễn là có tiền.

Chuyện đánh giá và lựa chọn trường công em nghĩ cụ/mợ đang mơ ngủ, học sinh và cha mẹ luôn có đánh giá và lựa chọn trường từ tít tìn tịt ngày xửa ngày xưa. Vì chi phí hợp túi tiền đại đa số nên luôn trong tình trạng cung ko đủ cầu, nhồi nhét đầy ứ ự học sinh vào 1 lớp mà còn thiếu chỗ, lấy đâu ra áp lực chất lượng.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Dạ nhưng sao ko thấy đề cập đến chuyện chi phí ạ? Dịch vụ công nó sinh ra là để nhằm phục vụ cả mục tiêu xã hội là người ko giàu cũng có đủ khả năng chi trả, cũng vẫn có cơ hội. Muốn thế thì nó phải chịu quản lý của nhà nước, mục tiêu đầu tiên là phục vụ an sinh xã hội, nước nào chả thế. Chứ còn chuyển thành hạch toán độc lập thì thành ra lại giống như mô hình tư nhân, và như vậy thì ngoài xã hội đã có sẵn, giờ thế giới phẳng, nếu thích thậm chí có thể sang Tây học luôn, miễn là có tiền.

Chuyện đánh giá và lựa chọn trường công em nghĩ cụ/mợ đang mơ ngủ, học sinh và cha mẹ luôn có đánh giá và lựa chọn trường từ tít tìn tịt ngày xửa ngày xưa. Vì chi phí hợp túi tiền đại đa số nên luôn trong tình trạng cung ko đủ cầu, nhồi nhét đầy ứ ự học sinh vào 1 lớp mà còn thiếu chỗ, lấy đâu ra áp lực chất lượng.
Chi phí cũng cần phải công khai. Khi có sự cạnh tranh giữa các nhà cung cấp thì khách hàng sẽ mua được hàng với chất lượng tốt nhất và giá rẻ nhất. Giá đó có thể cũng không rẻ, nhưng nó là rẻ nhất có thể.

Dịch vụ công nó sinh ra là để nhằm phục vụ cả mục tiêu xã hội là người ko giàu cũng có đủ khả năng chi trả, cũng vẫn có cơ hội. Muốn thế thì nó phải chịu quản lý của nhà nước, mục tiêu đầu tiên là phục vụ an sinh xã hội, nước nào chả thế.
Đây là một quan niệm sai lầm. Ai cũng nghĩ là dịch vụ công thì giá sẽ rẻ, nhưng thực tế nó không thể rẻ được nếu có quá nhiều lãng phí như hiện nay. Sự lãng phí thể hiện ở rất nhiều mặt:

- việc chọn trường theo hộ khẩu (đúng tuyến) hạn chế khả năng lựa chọn trường cho học sinh, dẫn tới trường tồi mà học sinh vẫn phải học.
- trường được hoạt động bởi ngân sách, nên trường hoạt động kém thì cũng không bị giải thể.
- giáo viên được phân công dạy học như cơ quan hành chính chứ không phải do học sinh lựa chọn, dẫn tới nhiều giáo viên dạy kém, dạy tồi, nhưng không sa thải được.
- chương trình học áp đặt, chung cho mọi học sinh, dẫn tới học sinh phải học rất nhiều thứ không muốn học và hoàn toàn không cần thiết, nhưng lại không có lựa chọn bỏ các nội dung đó.
- BGD tốn kém quá nhiều cho việc biên soạn sgk, trong khi đó giáo trình hoàn toàn có thể giao về các trường giảng dạy. Giáo trình tốt sẽ được mua / thuê bản quyền. Các trường có giáo trình kém sẽ phải giải thể vì không còn học sinh nào lựa chọn.

và còn rất nhiều câu chuyện khác nữa.

Nếu thay vì cố gắng can thiệp, kiểm soát việc giáo dục đào tạo, ta chỉ cần kiểm soát đầu ra, thì còn có thể tận dụng được việc giáo dục ở nhà hoặc tự học, mà không cần phải tổ chức dạy và học. Thật sự với cái kỳ thi tốt nghiệp thpt hiện nay, học chỉ 5-6 năm là thừa đủ pass, chả cần đến 12 năm. Sự giáo điều đang làm chúng ta tốn kém rất nhiều: không chỉ là tiền, của cải vật chất, mà còn là công sức, thời gian của thầy cô, học trò, cha mẹ học sinh.

soido

Xe hơi
Chuyên anh thì chắc cháu nhà cụ muốn thi vào am hoặc cnn, cụ xem học lực của con thế nào? Nếu 3 môn toán văn anh tốt và đều thì ok, quan trọng là cháu học tốt nhưng nhàn thì đi học thêm, còn học cũng bt ko có j nổi trội thì e khuyên cụ thôi đừng nghe lò luyện xyz gì đó phí tiền ko chiến đc đâu.nhà e thằng lớn nhởn nhơ chả thêm nếm j đỗ hết. Cô e chăm chỉ cho học thêm và luyện luôn trong cnn, csp. Tạch hết.và nó phải thốt lên là a nó giỏi thực sự.tin mấy thầy dậy thêm là toang lúc nào cũng cháu học rồi test ok lắm😅
Dạ con e nhiều lúc nói chuyện với nó mà e giật mình vì thấy tham vọng của nó khá lớn, nó làm việc gì cũng rất nghiêm túc, có thể dành rất nhiều thời gian cho 1 bài làm thêm môn phụ, cô giáo cũng ko bắt buộc nhưng nó đều muốn làm tốt chứ ko phải làm cho có, nên e cũng tin rằng chỉ cần cháu thích là chắc nó sẽ làm tới cùng. E cũng ko ép cũng ko dạy được con nên chỉ có thể tìm cách giúp con và đồng hành cùng con thôi ạ.

haivanphe

Xe container
Em chuyên Lý Tổng hợp, con em chuyên Hóa sư phạm, cả 2 thằng đều đã ra trường một cách nhẹ nhàng và nhiều niềm vui. Nặng hay nhẹ là do mục tiêu của mỗi người thôi ạ.

trungduong2211

Xe điện
Con em cũng đang lớp 8, cũng thỏ thẻ muốn thi chuyên Anh, em đặt còm hóng. Mặc dù em cũng chẳng hy vọng gì nó đỗ đc
Lớp 8 nếu là CNN thì vẫn đủ thời gian. Trước mắt cần kiểm tra đầu vào và theo học các lớp ôn thi chuyên tiếng Anh uy tín. Toán, Lý, Hóa, Văn, Sử, Địa, GDCD thì trên lớp học tới đâu chắc kiến thức cơ bản tới đó. Đầu lớp 9 đi học lớp ôn Toán, KHTN. Giữa lớp 9 đi học ôn lớp Văn, KHXH. Đăng ký thi thử cả mấy đợt do trường tổ chức để biết trình độ của mình ở đâu, phấn đấu thế nào mấy tháng cuối trước khi thi chính thức.