[Funland] Xin kinh nghiệm các cụ có con thi chuyên Anh, Lý vào cấp 3 ở HN

trungduong2211

Xe điện
Con em muốn thi vào CVA lớp thường thôi thì nên ôn tập ntn các cụ nhỉ. Nó học cũng ổn định.
Chu lớp thường thì thà vào PĐP đỡ mệt mà chắc ăn hơn, môi trường học tập, phong trào này nọ PĐP k kém mà có khía cạnh còn hơn Chu. PĐP có lớp quốc tế, phong trào du học Nhật, Hàn rất nổi. Chu điêm tuyển sinh cao chẳng qua là do số lượng tuyển sinh thấp, có hơn 100 trong khi PĐP, VĐ, TP, KL toàn hơn 600. Chu mà lấy tới 600 thì điểm tuyển sinh có khi thấp hơn ý.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Giải pháp là có nhưng nó đụng chạm lợi ích quá nhiều người nên người ta không muốn làm thôi cụ ạ. Chuyển hết các trường công thành hạch toán độc lập. Giáo viên cũng không đợi nhà nước trả lương nữa mà ký hợp đồng lao động với trường như nhân viên ký với công ty, như mọi ngành nghề khác. Các trường phải công khai minh bạch chương trình đào tạo. Khi đó chính học sinh và cha mẹ học sinh sẽ đánh giá các trường và lựa chọn trường nào tốt nhất cho mình. Lúc đó chất lượng các trường mới đi lên được.
Sẽ có mặt trái ví dụ nhiều gd ko lo được chi phí học tập cho con. Hạch toán độc lập nghe vậy nhưng thuộc sở hữu NN hay tư nhân? Lãi lỗ xử lý ntn? Học sinh kém ai nhận nếu trường nào cũng muốn dạy trò giỏi sẵn từ đầu vào.

Giải bài toán này khó nếu thả tất ra.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Sẽ có mặt trái ví dụ nhiều gd ko lo được chi phí học tập cho con. Hạch toán độc lập nghe vậy nhưng thuộc sở hữu NN hay tư nhân? Lãi lỗ xử lý ntn? Học sinh kém ai nhận nếu trường nào cũng muốn dạy trò giỏi sẵn từ đầu vào.

Giải bài toán này khó nếu thả tất ra.
Dạ vâng, nó không đơn giản mà cụ. Em nghĩ đó là hướng đi tốt, còn chi tiết thì có rất nhiều thứ phải bàn.

Theo hướng đi này thì nhà trường không khác gì công ty, là sở hữu tư nhân, lãi thì hưởng lỗ thì chịu.

Về học sinh kém, em nghĩ rằng vì đó là học sinh kém nên cần đào tạo kiểu khác. Chương trình sẽ nhẹ hơn, chi phí đào tạo sẽ thấp hơn, bằng cũng ít chất lượng hơn. Cụ cứ tưởng tượng như đại học vs cao đẳng thôi. Nếu học sinh kém cứ phải học cùng chương trình với học sinh khác thì như thế là thiệt cho cả 2 cụ ạ.

fadco

Xe container
F1 của nhà cụ giỏi quá. Mới lớp 10 mà đã xong chương trình của lớp 12. Như thế khì vào đh, chương trình ở bậc nầy, cháu nhà cụ sẽ không bị trở ngại và không làm khó cháu được.

Nói để nghe chơi, có nhiều cụ, thích vang người khác lắm, khi thấy lời còm không theo ý họ. Em bị vang hoài đó thôi. Nhưng không sao cả. mỗi người đều có cách dạy con khác nhau. F1 nhà em, đã lớn lắm rồi, đã qua lâu rồi cái thời kỳ đi hoc THPT và đh. Cho nên em hỏi cho biết , để xem chương trình học THPT hiện tại ở VN có gì khác biệt, so với ngày xưa.
Ko phải nói phét chứ xưa em bỏ chả học gì lớp 10.11 toàn đi chơi với chép bài, hè 11 sợ ko đỗ đh bọn bạn đỗ đc đi HN lại cắm đầu vào học Toán lí hóa từ lớp 10, ơn giời cũng đỗ được BK.giao thông.mỏ, chứng tỏ 1 năm cày cuốc có thể nuốt trọn 3 năm phổ thông, em chỉ là người thường IQ ko cao lắm đâu đấy:)

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải nói phét chứ xưa em bỏ chả học gì lớp 10.11 toàn đi chơi với chép bài, hè 11 sợ ko đỗ đh bọn bạn đỗ đc đi HN lại cắm đầu vào học Toán lí hóa từ lớp 10, ơn giời cũng đỗ được BK.giao thông.mỏ, chứng tỏ 1 năm cày cuốc có thể nuốt trọn 3 năm phổ thông, em chỉ là người thường IQ ko cao lắm đâu đấy:)
Ở Mỹ em thấy bọn homeschooled đa phần tốt nghiệp trước 18 tuổi. Có nghĩa là bên đó cũng bị vấn nạn chương trình dạy lắm cái thừa, không cần thiết. Tự học mà thi đỗ thì cần ít thời gian hơn.

fadco

Xe container
Ở Mỹ em thấy bọn homeschooled đa phần tốt nghiệp trước 18 tuổi. Có nghĩa là bên đó cũng bị vấn nạn chương trình dạy lắm cái thừa, không cần thiết. Tự học mà thi đỗ thì cần ít thời gian hơn.
Ha ha đến bậc đh còn nhiều cái vô bổ lắm cụ ạ:)

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng, nó không đơn giản mà cụ. Em nghĩ đó là hướng đi tốt, còn chi tiết thì có rất nhiều thứ phải bàn.

Theo hướng đi này thì nhà trường không khác gì công ty, là sở hữu tư nhân, lãi thì hưởng lỗ thì chịu.

Về học sinh kém, em nghĩ rằng vì đó là học sinh kém nên cần đào tạo kiểu khác. Chương trình sẽ nhẹ hơn, chi phí đào tạo sẽ thấp hơn, bằng cũng ít chất lượng hơn. Cụ cứ tưởng tượng như đại học vs cao đẳng thôi. Nếu học sinh kém cứ phải học cùng chương trình với học sinh khác thì như thế là thiệt cho cả 2 cụ ạ.
Cái đó thì có rồi mà. Trường tư đấy thôi. Còn giáo dục phổ thông thì ctrinh cũng lược bớt rồi. Nếu ý của cụ đúng thì theo quy luật thị trường thì mô hình trường tư sẽ áp đảo, trường công sẽ ko còn học sinh thôi. Hiện tại còn nhiều hs học trường công vậy là nhu cầu còn, vai trò của trường công trong giáo dục phổ thông rõ ràng là cần thiết.

Chopchopchop

Xe buýt
Lớp 8 nếu là CNN thì vẫn đủ thời gian. Trước mắt cần kiểm tra đầu vào và theo học các lớp ôn thi chuyên tiếng Anh uy tín. Toán, Lý, Hóa, Văn, Sử, Địa, GDCD thì trên lớp học tới đâu chắc kiến thức cơ bản tới đó. Đầu lớp 9 đi học lớp ôn Toán, KHTN. Giữa lớp 9 đi học ôn lớp Văn, KHXH. Đăng ký thi thử cả mấy đợt do trường tổ chức để biết trình độ của mình ở đâu, phấn đấu thế nào mấy tháng cuối trước khi thi chính thức.
Vâng. Em cảm ơn cụ. Sức học con nhà em chắc ko học chuyên đc. Nó đặt mục tiêu thì em tôn trọng và tạo điều kiện thôi. Chứ em cũng biết con em khó mà đạt đc lắm. Với lại học chuyên quá áp lực, em cũng ko muốn lắm. Thôi thì con muốn thì mình tìm hiểu rồi hỗ trợ con theo hết khả năng

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó thì có rồi mà. Trường tư đấy thôi. Còn giáo dục phổ thông thì ctrinh cũng lược bớt rồi. Nếu ý của cụ đúng thì theo quy luật thị trường thì mô hình trường tư sẽ áp đảo, trường công sẽ ko còn học sinh thôi. Hiện tại còn nhiều hs học trường công vậy là nhu cầu còn, vai trò của trường công trong giáo dục phổ thông rõ ràng là cần thiết.
À em không nói là đóng cửa hết các trường công hiện tại, nhưng theo em thì các trường đó hiện nay không có tiêu chuẩn nào đánh giá chất lượng của họ. Đồng thời họ hoạt động dựa vào ngân sách hiện tại. Vì vậy họ không có động lực để phát triển, để cải tiến mình trở nên giỏi hơn, tốt hơn các trường khác. Hơn nữa rất nhiều thứ như chương trình học, giáo trình, quy chế với giáo viên họ không được tự chủ cho nên họ cũng không có không gian để cải thiện mình.

Vậy thì thay vì hi vọng BGD hay bất kỳ ai có thể chỉ đạo được cách dạy và học cho các trường, một điều mà ta có ít nhất 20 năm cải cách sgk để thấy là không thể, thì ta cần trao quyền cho các trường. Khi các trường đã được tự chủ về giáo dục đào tạo của mình, thì việc đưa họ hạch toán độc lập, lời ăn lỗ chịu là đương nhiên.

Như vậy sẽ có 2 sự biến chuyển phải thực hiện song song:
- từ việc các trường nhận chỉ đạo từ trên xuống về chương trình dạy và học, sang chủ động trong xây dựng chương trình dạy và học cho mình.
- từ việc nhận tiền ngân sách, sang hạch toán độc lập.

Các trường sẽ cạnh tranh với nhau, chúng ta sẽ không tốn tiền thuế cho việc duy trì những ngôi trường yếu kém nữa.

vihali

Xe container
Vào trường chuyên, trừ đội tuyển thi hsg học nâng cao môn chuyên, còn lại ko đáng gọi là chuyên mà chỉ là nơi những bạn chăm học ngồi học cùng lớp với nhau.

Bởi vậy nên chuyên tin chả biết lập trình, chuyên lý chả biết gì ngoài bt sgk và thi đh, ko khác gì hs trường thường.

Các bậc phụ huynh đừng ảo tưởng quá về trường chuyên.

3005

Xe tăng
Vào trường chuyên, trừ đội tuyển thi hsg học nâng cao môn chuyên, còn lại ko đáng gọi là chuyên mà chỉ là nơi những bạn chăm học ngồi học cùng lớp với nhau.

Bởi vậy nên chuyên tin chả biết lập trình, chuyên lý chả biết gì ngoài bt sgk và thi đh, ko khác gì hs trường thường.

Trường chuyên có một cái hay là mạng lưới đồng môn rất mạnh. Vợ em học Ams ra làm doanh nghiệp đụng đâu cũng gặp dân Ams, giúp đỡ nhau rất nhiều. Em chưa thấy trường thường nào có đặc sản này.

vihali

Xe container
Trường chuyên có một cái hay là mạng lưới đồng môn rất mạnh. Vợ em học Ams ra làm doanh nghiệp đụng đâu cũng gặp dân Ams, giúp đỡ nhau rất nhiều. Em chưa thấy trường thường nào có đặc sản này.
Trường Ams đúng là thế, còn Chuyên Tổng hợp thì chú nào biết chú nấy. Sau gặp, hỏi ra là đồng môn thì "thế à" rồi bơ đi.

HS Ams thì vì dân HN nên ít nhiều có cái chung chứ chuyên TH mỗi chú một xứ, văn hóa khác nhau nên cũng ko có nhu cầu biết nhau.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]

ở cãi xã hội nhá nhem như bây giờ, có được một chỗ toàn các bạn chăm học ngồi với nhau cũng quý đấy cụ ạ.

vào chuyên thường có 3 mục tiêu: du học, vào thằng đại học và ôn thi đại học.

vihali

Xe container
ở cãi xã hội nhá nhem như bây giờ, có được một chỗ toàn các bạn chăm học ngồi với nhau cũng quý đấy cụ ạ.

vào chuyên thường có 3 mục tiêu: du học, vào thằng đại học và ôn thi đại học.
Con em đứa đầu học trường làng, chơi với bạn vui vẻ, chiều qua nhà chơi đàn với nhau. Con sau cấp 1 học trường tư, ngoài giờ học thì chit chat làm presentation.

Trường chuyên là nơi an toàn cho các bạn ngồi làm bài tập, là nơi em dạy hàng ngày ăn lương nhà nước :) . Em may mà có chỗ cho con là nơi an toàn để chơi và làm việc nhóm.

ntdz27

Xe tải
Dạ con nó thích CVA, và Ams cụ ạ
CVA và Ams là trường chuyên thuộc sở, cùng chung đề thi. Lớp 8 ôn thì thời gian cũng đủ, ko muộn nhưng chọn và ôn 1 môn chuyên thôi.
Con tôi năm ngoái cũng thi chuyên toán tin CVA. Lớp 9 mới bắt đầu đi học thêm và cũng chỉ ra chỗ trung tâm luyện thi ở đội cấn xin học thôi. Cơ bản là tự giác cố gắng học.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Chu lớp thường thì thà vào PĐP đỡ mệt mà chắc ăn hơn, môi trường học tập, phong trào này nọ PĐP k kém mà có khía cạnh còn hơn Chu. PĐP có lớp quốc tế, phong trào du học Nhật, Hàn rất nổi. Chu điêm tuyển sinh cao chẳng qua là do số lượng tuyển sinh thấp, có hơn 100 trong khi PĐP, VĐ, TP, KL toàn hơn 600. Chu mà lấy tới 600 thì điểm tuyển sinh có khi thấp hơn ý.
Nói như cụ thì ngươi ta cố vào ams làm gì, học trường làng cho nhanh.

Smile1102

Xe container
áp lực có thể có với một số cháu học sai phương pháp hoặc .... sai chỗ. ph ép con phải cố quá để ở nơi mà lẽ ra nó ko thuộc về, còn đa phần các con học chuyên nó cũng chơi quậy chả kém éo ai đâu. con nhà em mới "định hướng" chuyên lớp 6 thôi nhưng thấy chả game nào nó ko biết, chả phim nào nó ko xem, bóng đá chả bỏ trận nào. còn chuyện thức khuya thì chì có bố mẹ quát nó đi ngủ chứ đâu ép nó thức đêm học, mịe, nó chơi cả tối rồi 10h mở sách ra học tới khua thì làm gì mà chả muộn, mắng mãi quát mãi nó cũng vậy
Con nhà cụ sao giống con nhà em thế. Đúng là suốt ngày mắng nhau vì vụ đi ngủ muộn, mà có phải ép học hay gì đâu. Toàn chơi tới đêm mới học, thế nên khéo 12h vẫn đang mắng nhau ầm ầm vì đi ngủ muộn, ai ko biết lại bảo ép con học tới khuya :(

Smile1102

Xe container
Em chuyên Lý Tổng hợp, con em chuyên Hóa sư phạm, cả 2 thằng đều đã ra trường một cách nhẹ nhàng và nhiều niềm vui. Nặng hay nhẹ là do mục tiêu của mỗi người thôi ạ.
Em bảo con em chỉ cần cố ko đội sổ là đc rồi nên nó lại nhẹ nhàng quá cụ ạ :D.
Em học chuyên Toán C2, C3 học lớp chọn (vì ko có tiền đi học chuyên xa nhà), chồng học chuyên Toán C2, C3 Lý TH, con em đứa lớn đang học Ams, bé đang học A0 Ngôi sao, mà toàn đội lười, học thì ít chơi thì lắm nên đi học ngày nào cũng vui. Em C3 còn ko đc hạnh kiểm tốt lần nào thì các cụ biết em mải chơi mức nào, nên em thấy con em còn chăm ngoan hơn mẹ :D

Khoacuathongminh

Xe tăng
Website
khoacuathongminh.net

starsn

Xe điện

Gọi là "trường chọn" cũng được ạ. Úc gọi là selective school, Mỹ gọi là G&T.

Con nhà cụ học trường thường ở nhà còn học nhóm cũng tốt, nhiều đứa ở nhà điện tử suốt chẳng hạn, thì thôi cứ ôn thi cho ngoan người. Em cũng không hâm mộ chuyên lắm nhưng học kiểu đấy bm đỡ lo nghĩ.