[Funland] Xin kinh nghiệm các cụ có con thi chuyên Anh, Lý vào cấp 3 ở HN

Arabia

Xe tăng
Chia sẻ chuyện thi chuyên:

Cuối năm nay con em lớp 5 đến tuổi thi private (giống trường chuyên VN) nên em mang nó đi làm thử test SSAT ở 1 trung tâm, được 60% raw score. Em đoán ít nhất phải 90% mới có hy vọng. Nó học bình thường, kết quả đấy là không bất ngờ. Em nghĩ có học cũng chẳng đỗ nên nghĩ thôi.

Dù thế em vẫn hỏi lại nó cho rõ ràng, là có muốn thi private không? Bất ngờ là nó nói có. Em nói điểm của con giờ như thế, muốn thì thì từ giờ ngày nào cũng học 1.5 tiếng nhé. Nó cũng đồng ý luôn. Chồng em nói talk cheap lắm, để xem làm đến đâu. Với cả dù có học 1.5 tiếng/ ngày khả năng nâng điểm lên 90 cũng không cao. Nhưng thôi nó đã nói thì mình cũng động viên.

Em nói chuyện với người quản lý ở trung tâm, thấy không thích cách dạy của họ (luyện dạng bài, kỹ thuật làm bài thôi, charge $170/ buổi 2 tiếng), nên không học. Mua sách về tự làm bài rồi mẹ dạy.

Em chưa sờ đến sách SSAT mà hiện tại để nó ngồi làm hết mấy bài Math Kangaroo trên mạng thôi. Làm ổn định, không lỗi ngớ ngẩn một thời gian rồi em sẽ xem sách để dạy thêm nó một số kiến thức trong kỳ thi mà ở trường chưa dạy đến. Thế là đủ kiến thức để thi. Còn đến áp dụng luyện 1-1.5 tháng rồi thi được đến đâu thì đến.

Chương trình chuyên chỗ em học nặng, em thấy không phù hợp với IQ bình thường & tính cách lơ đễnh của nó ở thời điểm này. Nhưng thôi, đã muốn thì mẹ ủng hộ.

À, thêm bonus là theo quy định từ trước, học xong 1.5 tiếng + exercise 20p nó được chơi Fifa 30p. Cả mẹ lẫn con đều vui 8-}
Cho dù ko đỗ thì có sao đâu mợ. Đó cũng là những trải nghiệm, và có làm thì mới có hy vọng. Bé nhà em chưa đến tuổi học (theo quan điểm cá nhân em), học đàn nhạc vợ chồng em cũng đánh giá ko có khiếu nhưng cứ dạy, kể cả nó ko làm nên trò trống gì thì sau này cũng có thêm 1 thú vui để giải trí.

Chỉnh sửa cuối:

ntdz27

Xe tải
Dạ con nó thích CVA, và Ams cụ ạ
Chu văn an và Ams là trường chuyên của sở, kiểu đề thi khác khtn và có xu hướng nhẹ nhàng hơn chút.
Thằng cu nhà em sang đầu năm học lớp 9 mới đi tìm lớp học thêm, em cũng tự ra trung tâm xin học cho nó thôi. Năm ngoái vào chuyên toán tin cva. Nói chung thi chuyên CVA ko quá khó, môi trường văn hóa học tập thì rất tốt. Cụ cứ động viên cháu tự tin thoải mái ôn luyện, nếu quyết tâm thì 1 năm học là vừa đủ.

30xx1631

Xe điện
E thấy lãnh đạo toàn bắt đom đóm cho vào vỏ trứng để học. Các cụ thử làm thế đi cho con cái thì chuyên làm gì cho áp lực. E là e ko buôn món đèn này đâu nhé

timeout

Xe điện
Đêm nay các bậc phụ huynh có con học lớp 9 của cả Hà Nội, trong đó có em đang xoa râu gãi đầu để chốt nguyện vọng thi cho các F1 các cụ ợ. Trẻ con mới 15 tuổi mà đã phải tham gia giải đỏ đen cấp thành phố, từ đó mới thấy sức bật mãnh liệt của nền Giáo dục nhà ta.
Con nhà em theo phong trào cũng học võ vẽ tiếng Anh, cũng theo phong trào đăng ký thi CNN mặc dù em tin là chả đỗ nổi- mà em cũng chả cản, để con thử sức một lần cho biết.:P

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Con nhà em cũng chẳng ôn luyện gì, học thì lười nhưng vẫn mạnh dạn đăng ký thi chuyên cho vui. Mà nhiều bạn có ý thức học, thi sớm nhỉ. Con nhà em đến đít mới tìm hiểu :D

starsn

Xe điện
Cho dù ko đỗ thì có sao đâu mợ. Đó cũng là những trải nghiệm, và có làm thì mới có hy vọng. Bé nhà em chưa đến tuổi học (theo quan điểm cá nhân em), học đàn nhạc vợ chồng em cũng đánh giá ko có khiếu nhưng cứ dạy, kể cả nó ko làm nên trò trống gì thì sau này cũng có thêm 1 thú vui để giải trí.
Bạn nhà cụ vui vẻ đáng yêu quá ạ :) thường trẻ con mới tập violin chói tai lắm, mà bạn nhà cụ không đến nỗi, thế là khởi đầu tốt rồi :D Hôm trước con em có recital, mấy bạn Tàu bằng tuổi nó chơi như nghệ sĩ chuyên nghiệp. Em có quay lại nhưng không dám up vì liên quan đến quyền riêng tư.

Nó muốn học em cũng vui, dù ban đầu em nghĩ lớp 6, lớp 7 mới yêu cầu học mỗi ngày > 1 tiếng, giờ còn hơi sớm. Nó đầu óc bt, chồng em hay nói thằng này làm công nhân thôi (ý là làm thuê thôi). Em thì hy vọng trường tư dạy chất lượng tốt hơn, nhiều môn nghệ thuật, biểu diễn hơn, trường công hơi dễ quá. Với dù nó làm gì thì mình cũng cho nó cơ hội nếu nó muốn.

Con nhà em cũng chẳng ôn luyện gì, học thì lười nhưng vẫn mạnh dạn đăng ký thi chuyên cho vui. Mà nhiều bạn có ý thức học, thi sớm nhỉ. Con nhà em đến đít mới tìm hiểu :D
Tháng 7 thi à cụ? Chắc ít nhiều cũng nên học chứ, không nó lại tưởng làm gì cũng không cần chuẩn bị, vác mẹt đến là OK :D

Arabia

Xe tăng
Bạn nhà cụ vui vẻ đáng yêu quá ạ :) thường trẻ con mới tập violin chói tai lắm, mà bạn nhà cụ không đến nỗi, thế là khởi đầu tốt rồi :D Hôm trước con em có recital, mấy bạn Tàu bằng tuổi nó chơi như nghệ sĩ chuyên nghiệp. Em có quay lại nhưng không dám up vì liên quan đến quyền riêng tư.

Nó muốn học em cũng vui, dù ban đầu em nghĩ lớp 6, lớp 7 mới yêu cầu học mỗi ngày > 1 tiếng, giờ còn hơi sớm. Nó đầu óc bt, chồng em hay nói thằng này làm công nhân thôi (ý là làm thuê thôi). Em thì hy vọng trường tư dạy chất lượng tốt hơn, nhiều môn nghệ thuật, biểu diễn hơn, trường công hơi dễ quá. Với dù nó làm gì thì mình cũng cho nó cơ hội nếu nó muốn.

Tháng 7 thi à cụ? Chắc ít nhiều cũng nên học chứ, không nó lại tưởng làm gì cũng không cần chuẩn bị, vác mẹt đến là OK :D
Chói tai chứ mợ, nó mới tập được có hơn tháng thôi.

Bé nhà mợ mà chịu học ngày >1 tiếng thì đấy cũng đã là năng khiếu rồi còn gì. Như mấy bạn bé nhà em em ko kỳ vọng cao đến vậy, phải break down into very small pieces rồi tập cho các bạn ấy chơi trò chơi học tập. Em biết có anh bạn cũng theo trường phái giáo dục tương tự, dạy bé làm bạn với các con số. Hic bé hơn cu nhà em có vài tuổi thôi mà tư duy với số của nó đã rất phức tạp, hiểu theo nghĩa mình không còn đoán được nó nghĩ gì khi nó đố mình nữa. Em cũng quay video maf ko up vì lý do riêng tư tương tự.

Chịu khó qua thời gian đầu thì nó tự học mình cũng ko cần bỏ quá nhiều thời gian. Như tiếng anh mấy bạn bé nhà em nhiều lúc bọn nó tự học với nhau, mình nằm lướt web.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Chói tai chứ mợ, nó mới tập được có hơn tháng thôi.

Bé nhà mợ mà chịu học ngày >1 tiếng thì đấy cũng đã là năng khiếu rồi còn gì. Như mấy bạn bé nhà em em ko kỳ vọng cao đến vậy, phải break down into very small pieces rồi tập cho các bạn ấy chơi trò chơi học tập. Em biết có anh bạn cũng theo trường phái giáo dục tương tự, dạy bé làm bạn với các con số. Hic bé hơn cu nhà em có vài tuổi thôi mà tư duy với số của nó đã rất phức tạp, hiểu theo nghĩa mình không còn đoán được nó nghĩ gì khi nó đố mình nữa. Em cũng quay video maf ko up vì lý do riêng tư tương tự.

Chịu khó qua thời gian đầu thì nó tự học mình cũng ko cần bỏ quá nhiều thời gian. Như tiếng anh mấy bạn bé nhà em nhiều lúc bọn nó tự học với nhau, mình nằm lướt web.
Các bạn nhà cụ còn bé mà, học mà chơi thôi. Các bạn ý có học TA ở trung tâm Tây không? Bình thường vẫn nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh hay là đang trong chương trình học nên mới nói? Nhà trẻ con sát tuổi học được nhiều từ nhau, dễ thương nhỉ :)

Bạn nhà em tuy không giỏi nhưng không đến nỗi lười hay ngại việc (may quá!) nên em nghĩ chắc cs sẽ ổn (còn thi chuyên thì dễ trượt :D) Em định đầu lớp 5 cho đi học coding để vừa chơi vừa làm quen, nhưng bận thi thế này rồi thì thôi, để thi xong. Học cái gì nó đừng có ghét quá là được, đã không ghét rồi thì phần lớn nó học nhiều, làm nhiều là quen, như thể đấy là part of life, life as usual thôi.

cuongez

Xe tăng
Con em muốn thi vào CVA lớp thường thôi thì nên ôn tập ntn các cụ nhỉ. Nó học cũng ổn định.
Thường thì xem con học tốt ban A hay D.
F1 nhà cháu ban D. Năm nay hết 11 rồi.

Arabia

Xe tăng
Các bạn nhà cụ còn bé mà, học mà chơi thôi. Các bạn ý có học TA ở trung tâm Tây không? Bình thường vẫn nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh hay là đang trong chương trình học nên mới nói? Nhà trẻ con sát tuổi học được nhiều từ nhau, dễ thương nhỉ :)

Bạn nhà em tuy không giỏi nhưng không đến nỗi lười hay ngại việc (may quá!) nên em nghĩ chắc cs sẽ ổn (còn thi chuyên thì dễ trượt :D) Em định đầu lớp 5 cho đi học coding để vừa chơi vừa làm quen, nhưng bận thi thế này rồi thì thôi, để thi xong. Học cái gì nó đừng có ghét quá là được, đã không ghét rồi thì phần lớn nó học nhiều, làm nhiều là quen, như thể đấy là part of life, life as usual thôi.
Ko trung tâm nhưng thầy Tây ạ. Bình thường thì bọn nó nói tiếng Anh xen lẫn tiếng Việt, chỉ giờ học là 100% tiếng Anh. Vả lại con bé con nhà em chưa đầy 2 tuổi rưỡi, tiếng gì nó nói cũng chưa nói sõi hết. Còn bạn anh hiện tại chỉ có đọc nốt nhạc là giỏi, học violin lẫn piano đều chưa ra làm sao, đánh vần chưa biết, làm tính càng không. Xác định học trường làng vì em đọc topic lớp 1 trên này em khẳng định trượt 100%, thứ để thi thì bố mẹ nó ko dạy mà thứ bố mẹ nó dạy thì chả thi. Cả anh lẫn việt nó vẫn nói sai nhiều lắm, được cái hơn bố mẹ là bố mẹ nói tiếng anh nghe cái biết ngay là second language nhưng nó nói thì em thực sự là can't tell. Mỗi tội cái giá phải trả là 2 bố con sẽ tha hồ cày đánh vần với làm toán khi nó đi học.

Con mợ thế là quá may rồi, chứ với em việc tiếp thu nhanh nó chỉ là 1 phần của cuộc sống thôi. Như con bé con nhà em em rất lo, tuy hình thức nó ổn, tiếp thu nhanh, bạo dạn nhưng cực kỳ cứng đầu, ko biết sợ là gì, sau này nhỡ mà sảy chân 1 bước chẳng biết thế nào. Giáo dục mấy cái đứa như thế mới gọi là mệt mợ ạ, cứng quá ko được mà mềm quá cũng ko được.

soido

Xe hơi
Chu văn an và Ams là trường chuyên của sở, kiểu đề thi khác khtn và có xu hướng nhẹ nhàng hơn chút.
Thằng cu nhà em sang đầu năm học lớp 9 mới đi tìm lớp học thêm, em cũng tự ra trung tâm xin học cho nó thôi. Năm ngoái vào chuyên toán tin cva. Nói chung thi chuyên CVA ko quá khó, môi trường văn hóa học tập thì rất tốt. Cụ cứ động viên cháu tự tin thoải mái ôn luyện, nếu quyết tâm thì 1 năm học là vừa đủ.
E cám ơn cụ đã động viên ạ. Cho e hỏi con học thêm ở trung tâm nào hả cụ?

bonbabon

Xe đạp
F1 nhà cụ hiếu học quá

starsn

Xe điện
Ko trung tâm nhưng thầy Tây ạ. Bình thường thì bọn nó nói tiếng Anh xen lẫn tiếng Việt, chỉ giờ học là 100% tiếng Anh. Vả lại con bé con nhà em chưa đầy 2 tuổi rưỡi, tiếng gì nó nói cũng chưa nói sõi hết. Còn bạn anh hiện tại chỉ có đọc nốt nhạc là giỏi, học violin lẫn piano đều chưa ra làm sao, đánh vần chưa biết, làm tính càng không. Xác định học trường làng vì em đọc topic lớp 1 trên này em khẳng định trượt 100%, thứ để thi thì bố mẹ nó ko dạy mà thứ bố mẹ nó dạy thì chả thi. Cả anh lẫn việt nó vẫn nói sai nhiều lắm, được cái hơn bố mẹ là bố mẹ nói tiếng anh nghe cái biết ngay là second language nhưng nó nói thì em thực sự là can't tell. Mỗi tội cái giá phải trả là 2 bố con sẽ tha hồ cày đánh vần với làm toán khi nó đi học.

Con mợ thế là quá may rồi, chứ với em việc tiếp thu nhanh nó chỉ là 1 phần của cuộc sống thôi. Như con bé con nhà em em rất lo, tuy hình thức nó ổn, tiếp thu nhanh, bạo dạn nhưng cực kỳ cứng đầu, ko biết sợ là gì, sau này nhỡ mà sảy chân 1 bước chẳng biết thế nào. Giáo dục mấy cái đứa như thế mới gọi là mệt mợ ạ, cứng quá ko được mà mềm quá cũng ko được.
Bạn bé giống mẹ hở cụ :D Mẹ giỏi thế con giống mẹ là tốt quá rồi. Bạo dạn, sẵn sàng take risks cũng tốt, cần động viên thêm. Mình nhắc nó cân nhắc hậu quả trước khi làm thôi. Bạn lớn sẽ học trường làng thật hay là trường tư khác kiểu Vinschool ạ? Enjoy the early years cụ ơi :)

Butmay

Xe máy
CVA và Ams là trường chuyên thuộc sở, cùng chung đề thi. Lớp 8 ôn thì thời gian cũng đủ, ko muộn nhưng chọn và ôn 1 môn chuyên thôi.
Con tôi năm ngoái cũng thi chuyên toán tin CVA. Lớp 9 mới bắt đầu đi học thêm và cũng chỉ ra chỗ trung tâm luyện thi ở đội cấn xin học thôi. Cơ bản là tự giác cố gắng học.
Năm ngoái (2021) những học sinh nào thi Toán tin CVA phải nói là rất may mắn. Đề tương đối nhẹ nhàng, điểm chuẩn sau còn được giảm nhiều nên thành ra chỉ tiêu 1 kiểu nhưng sĩ số lớp lại kiểu khác.
Chúc mừng gia đình đã có 1 lựa chọn chuẩn!

ntdz27

Xe tải
Năm ngoái (2021) những học sinh nào thi Toán tin CVA phải nói là rất may mắn. Đề tương đối nhẹ nhàng, điểm chuẩn sau còn được giảm nhiều nên thành ra chỉ tiêu 1 kiểu nhưng sĩ số lớp lại kiểu khác.
Chúc mừng gia đình đã có 1 lựa chọn chuẩn!
Đúng rồi cụ, năm ngoái toán tin CVA lấy 35đ 50hs, nếu lấy đúng chỉ tiêu 35hs thì khoảng 37đ. Cu nhà em dc 38đ. Điểm đầu vào toán tin cva các năm dao động từ 32 đến 38. Đề toán tin cũng nhẹ hơn toán thường. Con em ôn muộn nên cho thi toán tin là vừa sức, với lại em cũng có định hướng chuyên tin cho cháu.
Về trung tâm ôn thi thì em xin cháu học lớp Toán của Thấy Cường ở chỗ tt 47c đội cấn, cụ thớt có thể tham khảo và ra đấy xin học cho cháu nếu gần nhà.

tla

Xe điện
Kimh nghiệm thì để đỗ được chuyên thì ngoài môn chuyên thì hai môn toán va văn con phải học tốt, đỗ hay không nó không phải ở môn chuyên đâu

Abram

Xe điện
Con cụ định thi chuyên lý trường nào thì lên FB có nhóm thi chuyên hỏi các phụ huynh là có đấy.
Giáo viên đúng trường con cụ định thi họ sẽ ôn sát cấu trúc đề hơn.
Các trường chuyên của thành phố thì thi chung đề ạ.

Abram

Xe điện
Rất nhiều cụ chỉ nói đến học kiến thức để luyện thi.
Cá nhân em (suy từ F1 ra) bọn học thi chuyên chúng nó cực "lỳ lợm", sức chịu đựng (cả sức khỏe lẫn tâm lý) thuộc dạng trâu bò. Thi đỗ chỉ là bước đầu, còn cả quá trình học nữa, quanh mình toàn "anh tài", thấy mình "nhỏ bé" hẳn, không "chì" dễ chán lắm.
Chuẩn ạ.
Bọn nó có vẻ trâu bò và ganh đua ác.

Arabia

Xe tăng
Bạn bé giống mẹ hở cụ :D Mẹ giỏi thế con giống mẹ là tốt quá rồi. Bạo dạn, sẵn sàng take risks cũng tốt, cần động viên thêm. Mình nhắc nó cân nhắc hậu quả trước khi làm thôi. Bạn lớn sẽ học trường làng thật hay là trường tư khác kiểu Vinschool ạ? Enjoy the early years cụ ơi :)
Nhà em ưu tiên gần nhà, còn dạy chắc chủ yếu bố mẹ dạy là chính, chả quan trọng trường gì. Mục tiêu cuối cùng thì vẫn là trường chuyên lớp chọn nhưng cấp 1 em cũng ko quá để ý. Early years em tưởng mới mệt, chứ chờ nó tầm khoảng 11 12t mình dạy tự học được là nhàn, muốn nó học cái gì vứt cho quyển sách là xong.