[Thảo luận] Xin hiểu đúng về đèn vàng

redTop

Xe điện
Em hỏi về tốc độ 30 để xem cụ trả lời hộ em xem bao nhiêu mét thì mới có thể dừng lại? Chẳng hạn em từ 60 giảm xuống 30 thì cách vạch 3m đèn vàng bật có dừng được ko? Cụ đừng nói với em phải bò 1km/h qua vạch dừng nhé.
Việc đi tốc độ nào phù hợp là việc của cụ, kể cả cụ giảm đủ để dừng lại trước vạch dừng nếu không thấy vàng thì đi tiếp còn hơn là phóng vèo qua.
Khi qua nơi giao nhau mà không có đèn thì cụ đi thể nào, luôn chuẩn bị tinh thần có xe từ hướng khác đến hay nghĩ là không có xe mà phóng qua?

Việc chấp hành tín hiệu đèn (mà không được báo trước) luôn có tình huống bất khả kháng, kể cả có đi 1km/h mà cách vạch dừng vài cm thì cũng chẳng dừng được. Nhưng không vì thế mà hiểu sai ý nghĩa của đèn vàng.

redTop

Xe điện
Vì 1 người dùng lý lẽ phân tích, còn 1 người sống chết bảo vệ quan điểm thì sẽ chẳng đi đến đâu :) Riêng về lỗi vượt đèn vàng này nhà cháu đã ko dưới 2 lần tranh luận với xxx và chưa lần nào bị chịu thua như cụ nói cả, cứ đến đoạn yêu cầu lập biên bản, ghi lỗi "vượt qua vạch dừng trong lúc đèn đang vàng" là xxx lại bảo thôi cho đi :)

Còn về biển 403a, để cho không bị loãng luồng cụ chủ, em xin mời cụ sang đây tranh luận và giải thích:
https://www.otofun.net/threads/vo-chi-cong-huong-di-buoi-sau-nga-4-xuan-la-loi-sai-lan-chien-dau-choang-bat-ngo.1058635/page-7
Cụ bắt xxx ghi lỗi đấy thì đúng là chẳng thằng nào dại mà ghi vào vì làm gì có lỗi đó. Lần sau cụ nói xxx ghi lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông" thì cụ sẽ toại nguyện.

Còn cái thới kia thì cháu đã tham gia

GaGoGayGo

Xe máy
Cụ bắt xxx ghi lỗi đấy thì đúng là chẳng thằng nào dại mà ghi vào vì làm gì có lỗi đó. Lần sau cụ nói xxx ghi lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông" thì cụ sẽ toại nguyện.

Còn cái thới kia thì cháu đã tham gia
Nếu đơn giản vậy thì nhà cháu ko dễ dàng được nhắc nhở và cho đi đâu cụ ạ :))

toan1477

Xe điện
redTop nói:
Việc đi tốc độ nào phù hợp là việc của cụ, kể cả cụ giảm đủ để dừng lại trước vạch dừng nếu không thấy vàng thì đi tiếp còn hơn là phóng vèo qua. Khi qua nơi giao nhau mà không có đèn thì cụ đi thể nào, luôn chuẩn bị tinh thần có xe từ hướng khác đến hay nghĩ là không có xe mà phóng qua? Việc chấp hành tín hiệu đèn (mà không được báo trước) luôn có tình huống bất khả kháng, kể cả có đi 1km/h mà cách vạch dừng vài cm thì cũng chẳng dừng được. Nhưng không vì thế mà hiểu sai ý nghĩa của đèn vàng.
Chính cụ mới là người đang cố xoay ý nghĩa của đèn vàng sang hướng có lợi cho 1 số người.
Đèn vàng chính là để sử dụng cho cái bất khả kháng mà cụ đang nói đến đấy, khi có thể dừng thì dừng lại trước vạch dừng, nếu ko thể dừng trong bất kì lí do gì thì cứ đi tiếp.

redTop

Xe điện
Vì 1 người dùng lý lẽ phân tích, còn 1 người sống chết bảo vệ quan điểm thì sẽ chẳng đi đến đâu :) Riêng về lỗi vượt đèn vàng này nhà cháu đã ko dưới 2 lần tranh luận với xxx và chưa lần nào bị chịu thua như cụ nói cả, cứ đến đoạn yêu cầu lập biên bản, ghi lỗi "vượt qua vạch dừng trong lúc đèn đang vàng" là xxx lại bảo thôi cho đi :)

Còn về biển 403a, để cho không bị loãng luồng cụ chủ, em xin mời cụ sang đây tranh luận và giải thích:
https://www.otofun.net/threads/vo-chi-cong-huong-di-buoi-sau-nga-4-xuan-la-loi-sai-lan-chien-dau-choang-bat-ngo.1058635/page-7
Cụ nói là dùng lý lẽ. Em trích lại hai quy định về đèn vàng:
1. Luật : "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;"
2. QC: "Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”. Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;"

Căn cứ hai câu trên, hãy dùng lý lẽ của mình để chứng minh tình huông sau người lái xe không vi phạm luật:
"Khi đèn vàng bật sáng, xe vẫn đang ở trước vạch dừng (kể cả vài cm) mà vẫn tiếp tục đi không dừng lại."

(Nhớ là dùng lý lẽ chứ không lấy trường hợp xxx nhắc nhở và cho đi nhé)

redTop

Xe điện
Chính cụ mới là người đang cố xoay ý nghĩa của đèn vàng sang hướng có lợi cho 1 số người.
Đèn vàng chính là để sử dụng cho cái bất khả kháng mà cụ đang nói đến đấy, khi có thể dừng thì dừng lại trước vạch dừng, nếu ko thể dừng trong bất kì lí do gì thì cứ đi tiếp.
Nhưng người vượt đèn vàng bị vin tất nhiên là không có lợi rồi. Còn những ngưới cố gắng chấp hành thì chỉ có lợi mà thôi đó là AN TOÀN.

Với điều kiện "nếu ko thể dừng trong bất kì lí do gì thì cứ đi tiếp" thì có còn là điều kiện nữa không?

Thuy_CK

Xe điện
Cụ nói là dùng lý lẽ. Em trích lại hai quy định về đèn vàng:
1. Luật : "Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;"
2. QC: "Tín hiệu vàng: Báo hiệu sự thay đổi tín hiệu của đèn. Tín hiệu vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng trước vạch sơn “Dừng lại”. Trường hợp phương tiện và người đi bộ đã vượt quá vạch sơn “Dừng lại”, nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau;"

Căn cứ hai câu trên, hãy dùng lý lẽ của mình để chứng minh tình huông sau người lái xe không vi phạm luật:
"Khi đèn vàng bật sáng, xe vẫn đang ở trước vạch dừng (kể cả vài cm) mà vẫn tiếp tục đi không dừng lại."

(Nhớ là dùng lý lẽ chứ không lấy trường hợp xxx nhắc nhở và cho đi nhé)
"Trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp"
Không có quy định nào quy định thời gian có hiệu lực của điều này là khi bắt đầu đèn vàng !

suzu37

Xe container
Lại tiếp tục ạ. :D

1. Tranh luận để đảm bảo an toàn thì bị quy là xxx :P.

2. Giả sử QC mới chưa được ban hành trước 1.8.2016 (còn có hơn ba tuần nữa thoi), thấy đèn vàng chưa tắt mà cứ cố đi, tới lúc đèn vàng tắt mà xe chưa tới vạch thì ... tha hồ mà móc bóp. Đạp phanh lút sàn thì xe vẫn trôi qua vạch lúc đèn đang đỏ.

Chỉ có 1 triệu 6 với treo bằng 2 tháng thôi :D.

Nem Rán

Xe tải
Chốt lại là có soái ca nào lên cầu vượt dành cho người đi bộ ở cổng học viện ngân hàng ném cái thằng xe ôm ( chuyên chụp ảnh rồi gửi cho pikachu bắt lỗi đèn vàng ) xuống đường đc ko ạ. Đúng là xứ thiên đường, có những chuyện ai cũng biết mà cũng chả ai biết. cuối cùng vẫn chỉ khổ dân đen mà thôi các cụ ạ. Em thấy các cụ hay nhắc đến cụ Khuất hay cụ tất gì đó. vậy nhờ cụ ấy xử lý cái vấn đề đèn vàng này cho rõ đi ạ.

redTop

Xe điện
"Trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp"
Không có quy định nào quy định thời gian có hiệu lực của điều này là khi bắt đầu đèn vàng !
Cụ có phân biệt được khi nào người ta nói "đèn bật sáng" và khi nào nói "đèn sáng" không?

redTop

Xe điện
Lại tiếp tục ạ. :D

1. Tranh luận để đảm bảo an toàn thì bị quy là xxx :P.

2. Giả sử QC mới chưa được ban hành trước 1.8.2016 (còn có hơn ba tuần nữa thoi), thấy đèn vàng chưa tắt mà cứ cố đi, tới lúc đèn vàng tắt mà xe chưa tới vạch thì ... tha hồ mà móc bóp. Đạp phanh lút sàn thì xe vẫn trôi qua vạch lúc đèn đang đỏ.

Chỉ có 1 triệu 6 với treo bằng 2 tháng thôi :D.
Bản chất của cả ba loại tín hiệu (xanh, đỏ, vàng) đều chỉ có tác dụng khi xe chưa đến vạch dừng, còn xe đã qua vạch dừng rồi thì không cần quan tâm đến đèn màu gì. Nếu đèn vàng mà hiểu theo ý chủ thớt thì chẳng khác gì nói thấy đèn vàng thì tăng tốc để vượt qua trước khi đỏ.

Tiêu đề thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" mà hiểu thế này có đúng không? Một số cụ trình cao, bắt bẻ câu chữ để hiểu khác đi để thu được cái gì? Nhiệu cụ nói sợ xe tông mít nhưng không ai nói sợ xe tông vào sườn.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Bản chất của cả ba loại tín hiệu (xanh, đỏ, vàng) đều chỉ có tác dụng khi xe chưa đến vạch dừng, còn xe đã qua vạch dừng rồi thì không cần quan tâm đến đèn màu gì. Nếu đèn vàng mà hiểu theo ý chủ thớt thì chẳng khác gì nói thấy đèn vàng thì tăng tốc để vượt qua trước khi đỏ.

Tiêu đề thớt "Xin hiểu đúng về đèn vàng" mà hiểu thế này có đúng không? Một số cụ trình cao, bắt bẻ câu chữ để hiểu khác đi để thu được cái gì? Nhiệu cụ nói sợ xe tông mít nhưng không ai nói sợ xe tông vào sườn.
Em nghĩ cụ nên đọc đủ 31 trang ở thớt này và 39 trang ở thớt "Lỗi vượt đèn vàng" là hiểu đèn vàng thôi mà. Bây giờ có trả lời cụ thì cũng chỉ là nhắc lại các nội dung đã giải thích rất nhiều lần rồi ạ [-X

redTop

Xe điện
Em nghĩ cụ nên đọc đủ 31 trang ở thớt này và 39 trang ở thớt "Lỗi vượt đèn vàng" là hiểu đèn vàng thôi mà. Bây giờ có trả lời cụ thì cũng chỉ là nhắc lại các nội dung đã giải thích rất nhiều lần rồi ạ [-X
Cảm ơn cụ, thớt này em đã đọc đủ, còn thớt kia mới chỉ đọc trang 39, nhưng đều có kết như nhau.

Thuy_CK

Xe điện

suzu37

Xe container
Với quy định trong QC41:2016 thì sẽ nhiều bác bảo rằng đèn đỏ cũng giống đèn vàng vì đều giống nhau ở quy định: phải dừng lại trước vạch dừng.

Thế thì có khi bỏ béng đi một trong hai cái đèn ấy, các bác nhỉ?

redTop

Xe điện
Với quy định trong QC41:2016 thì sẽ nhiều bác bảo rằng đèn đỏ cũng giống đèn vàng vì đều giống nhau ở quy định: phải dừng lại trước vạch dừng.

Thế thì có khi bỏ béng đi một trong hai cái đèn ấy, các bác nhỉ?

Giống nhau vì quan niệm thế nào là SÁT vạch dừng, SẼ NGUY HIỂM của người vượt đèn vàng và xxx chắc không bao giờ giống nhau

linhduong19

Xe đạp
Rất chuẩn bác à... chưa mấy ai hiểu hết...

cutit

Xe hơi
Theo cháu được học: vào thời điểm đèn vàng bật lên, ai ở trong ngã 4 thì tiếp tục đi; ai ở ngoài thì phải dừng. xxx hay dựa vào nhận định chủ quan để đánh giá và bắt 1 số trường hợp khi đèn vàng đã qua vạch. Thế thôi.

Romeohn

Xe đạp
Sau khi đọc một loạt còm của các cụ, cháu có một vài ý kiến trao đổi với cụ chủ như sau:
1. Đèn vàng không phải là đèn đỏ.

1 => Cái này thì hiển nhiên rồi, chúng ta không phải bàn nữa!

2. Luật cho phép phương tiện được vượt qua vạch dừng khi đèn vàng đang còn sáng.
2 => Cái này chưa chính xác, luật cho phép phương tiện được vượt qua vạch dừng khi có “tín hiệu vàng” chỉ khi phương tiện đã đi quá vạch dừng; còn khi chưa qua vạch dừng, tất cả các phương tiện đều phải dừng lại.
Nhà cháu thấy cụ chủ cố tình hiểu sai chỗ này, khi gặp tín hiệu vàng “phải dừng lại” là bắt buộc chứ không phải là khuyến cáo.

3. Thời hiệu của đèn vàng là "toàn bộ khoảng thời gian đèn vàng đang còn sáng", chứ không phải là "một thời điểm, khi đèn vàng bắt đầu bật sáng".
3=> Đồng ý với cụ, cái này không hề ảnh hưởng tới việc cụ chấp hành tín hiệu vàng. Lý do: khi tới gần giao cắt, cụ đã phải chủ động giảm tốc độ, quan sát rồi; do đó việc chấp hành “tín hiệu vàng” nó chỉ còn phụ thuộc vào ý thức của cụ thôi.!!

4. Trong luật không quy định "lỗi vượt đèn vàng". Cũng không có lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn" khi xe các kụ vượt qua đèn vàng.
4=> theo Điểm a, Khoản 5, Điều 5, Chương II Nghị định số 46 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, cụ mắc lỗi: Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông

P/s:
- Thực ra, thời gian của đèn vàng không dài (thường khoảng 3-5s); trừ trường hợp bất khả kháng, nếu cố vượt và cố ngụy biện (cháu thấy nhiều cụ đang có tư duy này) thì cũng có thể chẳng sao, nhưng như cháu đã nói ở trên, nó phụ thuộc vào ý thức.
- nếu cứ tư duy như cụ chủ đây thì cháu không thể hình dung bức tranh giao thông Việt Nam (vốn đã rất hỗn độn) sẽ như thế nào nữa ???

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Romeohn nói:
Sau khi đọc một loạt còm của các cụ, cháu có một vài ý kiến trao đổi với cụ chủ như sau: 1. Đèn vàng không phải là đèn đỏ. 1 => Cái này thì hiển nhiên rồi, chúng ta không phải bàn nữa! 2. Luật cho phép phương tiện được vượt qua vạch dừng khi đèn vàng đang còn sáng. 2 => Cái này chưa chính xác, luật cho phép phương tiện được vượt qua vạch dừng khi có “tín hiệu vàng” chỉ khi phương tiện đã đi quá vạch dừng; còn khi chưa qua vạch dừng, tất cả các phương tiện đều phải dừng lại. Nhà cháu thấy cụ chủ cố tình hiểu sai chỗ này, khi gặp tín hiệu vàng “phải dừng lại” là bắt buộc chứ không phải là khuyến cáo. 3. Thời hiệu của đèn vàng là "toàn bộ khoảng thời gian đèn vàng đang còn sáng", chứ không phải là "một thời điểm, khi đèn vàng bắt đầu bật sáng". 3=> Đồng ý với cụ, cái này không hề ảnh hưởng tới việc cụ chấp hành tín hiệu vàng. Lý do: khi tới gần giao cắt, cụ đã phải chủ động giảm tốc độ, quan sát rồi; do đó việc chấp hành “tín hiệu vàng” nó chỉ còn phụ thuộc vào ý thức của cụ thôi.!! 4. Trong luật không quy định "lỗi vượt đèn vàng". Cũng không có lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn" khi xe các kụ vượt qua đèn vàng. 4=> theo Điểm a, Khoản 5, Điều 5, Chương II Nghị định số 46 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, cụ mắc lỗi: Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông P/s: - Thực ra, thời gian của đèn vàng không dài (thường khoảng 3-5s); trừ trường hợp bất khả kháng, nếu cố vượt và cố ngụy biện (cháu thấy nhiều cụ đang có tư duy này) thì cũng có thể chẳng sao, nhưng như cháu đã nói ở trên, nó phụ thuộc vào ý thức. - nếu cứ tư duy như cụ chủ đây thì cháu không thể hình dung bức tranh giao thông Việt Nam (vốn đã rất hỗn độn) sẽ như thế nào nữa ???
Cụ đã đọc quy chuẩn mới chưa ạ?
Tại sao trong quy chuẩn mới người ta lại cho phép vượt đèn vàng? Phải chăng những người làm luật muốn cho giao thông trở lên hỗn độn và phức tạp hơn nữa?