[Thảo luận] Xin hiểu đúng về đèn vàng

Romeohn

Xe đạp
Cụ đã đọc quy chuẩn mới chưa ạ?
Tại sao trong quy chuẩn mới người ta lại cho phép vượt đèn vàng? Phải chăng những người làm luật muốn cho giao thông trở lên hỗn độn và phức tạp hơn nữa?
cháu đọc nhưng chưa thấy chỗ nào cho đi như cụ nói, cụ có nhầm sang mục 10.3.3 tín hiệu vàng nhấp nháy k?

toan1477

Xe điện
Romeohn nói:
cháu đọc nhưng chưa thấy chỗ nào cho đi như cụ nói, cụ có nhầm sang mục 10.3.3 tín hiệu vàng nhấp nháy k?
Mục 10.3.2 có đoạn như sau: Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn "Vạch dừng xe", nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau. Như vậy, nếu em đã đến gần vạch dừng nhưng cảm thấy việc dừng xe là nguy hiểm thì được phép vượt qua đèn vàng mà ko phải dừng.

Thuy_CK

Xe điện
Mục 10.3.2 có đoạn như sau: Trường hợp phương tiện đã tiến sát đến hoặc đã vượt quá vạch sơn "Vạch dừng xe", nếu dừng lại sẽ nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp ra khỏi nơi giao nhau. Như vậy, nếu em đã đến gần vạch dừng nhưng cảm thấy việc dừng xe là nguy hiểm thì được phép vượt qua đèn vàng mà ko phải dừng.
Nếu thấy nguy hiểm thì phải nhanh chóng đi tiếp không được dừng lại đâu nhé !
Còn nhanh chóng cỡ nào thì tùy cụ ;))

Romeohn

Xe đạp
vâng, cái này nhà cháu cũng nói rồi, QC diễn giải thêm trường hợp chưa vượt qua vạch dừng nhưng nếu dừng lại có thế không bảo đảm an toàn, việc cho phép này có giới hạn mà cụ

Thuy_CK

Xe điện
vâng, cái này nhà cháu cũng nói rồi, QC diễn giải thêm trường hợp chưa vượt qua vạch dừng nhưng nếu dừng lại có thế không bảo đảm an toàn, việc cho phép này có giới hạn mà cụ
Điều kiện đặt ra là "đã tiến sát đến" "nếu dừng lại sẽ nguy hiểm" :D
Sát cỡ nào và nguy hiểm cỡ nào thì tùy ;))

Thuy_CK

Xe điện
vâng, như cháu đã nói, phụ thuộc vào "ý thức" ;))
Đánh mạnh cái bọn đèn đã đỏ vẫn lăn bánh qua vạch là đúng.
Đánh mạnh gấp đôi bọn đèn chưa hết đỏ đã lăn bánh qua vạch thì còn đúng gấp đôi ;))

suzu37

Xe container
Ù uôi. Xa vạch thời phải dừng. Gần và nguy hiểm thời không phải dừng.

Các bác cứ hiểu thế cho nó lành ạ. Lành cho chính mình chứ không phải đối phó với xxx ạ.

Nhanh được mấy chục giây thời tới nơi lại làm ba bi thuốc lào mới vào việc chẳng thời chết nhọc.

toan1477

Xe điện
suzu37 nói:
Ù uôi. Xa vạch thời phải dừng. Gần và nguy hiểm thời không phải dừng. Các bác cứ hiểu thế cho nó lành ạ. Lành cho chính mình chứ không phải đối phó với xxx ạ. Nhanh được mấy chục giây thời tới nơi lại làm ba bi thuốc lào mới vào việc chẳng thời chết nhọc.
Tất nhiên là em và nhiều cụ vẫn đi như cụ nói: xa dừng gần vượt.
Nhưng xxx hiện nay vẫn cố tình xử phạt theo kiểu: xa dừng mà gần cũng vẫn phải dừng, kể cả nguy hiểm cũng kệ (cụ thể như 1 ông cấp tá nói là chưa qua vạch kể cả mấy cm gì đó vẫn phạm lỗi).

toan1477

Xe điện

redTop

Xe điện

toan1477

Xe điện
redTop nói:
VTV mà cụ nói báo lá cải??? Nó nói có gì sai, nhưng điều quan trong theo Qc mới thì khi nào phạm lỗi. cố gắng nhịn từ thang 8 đén tháng 11
Giờ em mới biết Vietnamnet là VTV đấy.

toan1477

Xe điện
redTop nói:
VTV mà cụ nói báo lá cải??? Nó nói có gì sai, nhưng điều quan trong theo Qc mới thì khi nào phạm lỗi. cố gắng nhịn từ thang 8 đén tháng 11
Quy chuẩn mới chỉ làm rõ hơn cho một số người chưa hiểu hay cố tình không hiểu về việc cho phép vượt qua đèn vàng, chứ đối với nhiều người như em chẳng hạn, thì chẳng cần chờ đến tháng 11 mà bây giờ vẫn vượt đèn vàng bình thường (trong trường hợp ko thể dừng trước vạch).

redTop

Xe điện
Quy chuẩn mới chỉ làm rõ hơn cho một số người chưa hiểu hay cố tình không hiểu về việc cho phép vượt qua đèn vàng, chứ đối với nhiều người như em chẳng hạn, thì chẳng cần chờ đến tháng 11 mà bây giờ vẫn vượt đèn vàng bình thường (trong trường hợp ko thể dừng trước vạch).
Đã không thể dừng thì làm sao dừng được. Vấn đề là theo QC mới thì có lý do để có thể dừng nhưng không dừng.

cusao

Xe lăn
Em khuyên bác nên cẩn trọng ngay từ bây giờ, hôm nay khi bác vượt đèn vàng
1/ XXX sẽ cố chứng minh bác cố tình vươt khi nhìn thấy đèn vàng
2/ Bác sẽ chứng minh không thể dừng được khi thấy đèn vàng.
1 vơi 2 có tỷ lệ 50/50 nhưng có điều chắc chắn nhất là mất thời gian của bác. Cá nhân em thấy là chúng ta hoàn toàn có thể dừng an toàn trước vạch dưng khi đèn vàng. Như thế cho lành về mọi phương diện. Trường hợp buộc vượt đèn là rất hy hữu. Ai đã lái xe thì hiểu rất rõ

redTop

Xe điện
Em khuyên bác nên cẩn trọng ngay từ bây giờ, hôm nay khi bác vượt đèn vàng
1/ XXX sẽ cố chứng minh bác cố tình vươt khi nhìn thấy đèn vàng
2/ Bác sẽ chứng minh không thể dừng được khi thấy đèn vàng.
1 vơi 2 có tỷ lệ 50/50 nhưng có điều chắc chắn nhất là mất thời gian của bác. Cá nhân em thấy là chúng ta hoàn toàn có thể dừng an toàn trước vạch dưng khi đèn vàng. Như thế cho lành về mọi phương diện. Trường hợp buộc vượt đèn là rất hy hữu. Ai đã lái xe thì hiểu rất rõ
Đặc biệt là từ 01/8 lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông" (cả vàng và đỏ) là từ "1.200.000 đồng đến 2.000.000 đồng" (gấp 2-3 lần so với ND171). Trong khi lý do "SÁT" và "AN TOÀN" ít nhất đến tận 01/11 với dùng được. Với mức phạt cao thế này để xxx "nhắc nhở" cũng mệt

haomaru

Xe hơi
XXX hay bắt lỗi này lắm, phải nghiên cứu để cãi lại :D
Cám ơn chủ thớt nhiều!

cusao

Xe lăn
XXX hay bắt lỗi này lắm, phải nghiên cứu để cãi lại :D
Cám ơn chủ thớt nhiều!
Bác cứ thấy đèn vàng thì dừng trước vạch dừng thì bác chả phải hoài hơi nghiên cứu và cãi ai.
Bác có dừng đc xe an toàn trước "vạch dừng xe" khi thấy đèn vàng không? Em tin là bác hoàn toàn làm đc việc đó 1 cách dễ dàng
Bác có muốn đi cố qua vạch dừng khi thấy đèn vàng không? em tin bác có thể làm đc việc đó nếu bác cố tình
Vậy bác chọn cho mình cách đẹp và đàng hoàng nhất nhé

Dqlong

Xe tăng
Cách hiểu đúng nhất về đèn vàng sau ngày 1-8 là đèn vàng chính là đèn đỏ, có phải không ạ ? Vì xem ra em chả thấy 2 cái giờ nó khác nhau ở chỗ nào:
- Cái nào cũng phải dừng trước vạch
- Trót qua vạch rồi thì cứ phi thoải mái
- Mức phạt giống y nhau
Chả hiểu cái đèn vàng để làm gì nữa...