[Thảo luận] Xin hiểu đúng về đèn vàng

tnt2010

Xe tải
Thứ nhất là cảm ơn cụ.
Thứ 2 chúng em đã hiểu về đèn vàng sau khi đọc
Thứ 3 một số xxx ko giống cụ.
Thứ 4 em ko có thời gian tranh cải với xxx về đèn vàng khi bị xxx cố tình bắt.
Thứ 5 tốt nhất thì sắp hết đèn xanh thì em dừng. Ai vội hay hiểu luật có time cải nhau với xxx thì cứ phi qua.
Thứ 6. Em là dân đen.
Thứ 7 ta là ng vn và sống tại vn.
Thứ 8 em xin hết
Nếu sắp hết đèn xanh mà cụ đã dừng (dừng khi vẫn đang là đèn xanh, chưa chuyển sang đèn vàng) thì cụ vẫn có thể bị phạt nhé (nếu xxx cố tình bắt lỗi "không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông" và cụ vẫn nghĩ cụ là dân đen, và không có thời gian tranh cãi với xxx). Em thì em vẫn nghĩ, dù cứ tin cụ là dân đen như cụ nói đi thì cụ vẫn hơn nhiều nguời khác và có lẽ là vì cụ nhiều xèng nên chẳng hơi đâu mà đi tranh cãi với xxx. Vậy thì vui vẻ nộp xèng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nếu sắp hết đèn xanh mà cụ đã dừng (dừng khi vẫn đang là đèn xanh, chưa chuyển sang đèn vàng) thì cụ vẫn có thể bị phạt nhé.
Cứ cho là bị phạt lỗi đừngđỗ ko đúng nơi quy định (:) ), nhưng lỗi dừng đèn xanh đó vẫn dễ cãi hơn là lỗi vượt đèn vàng. Ví dụ: xe hỏng, xe bị bó phanh, chết máy... Còn vượt đèn là vượt đèn, chẳng có gì để biện minh !

TuanHung1

Xe tăng
Nếu sắp hết đèn xanh mà cụ đã dừng (dừng khi vẫn đang là đèn xanh, chưa chuyển sang đèn vàng) thì cụ vẫn có thể bị phạt nhé.
Bây giờ sắp hết xanh em đứng lại. Nó có bắt em vẩn cải là dừng đèn vàng. Nếu phi qua gần vạch nó vàng cái bị chộp là mất tiền ngay cụ ạ. Cụ nói rất chuẩn tinh thần luật và of. Nhưng với xxx thì ko ăn thua ạ. Xxx chỉ để ý vụ gì kiếm ra xèng. Còn dừng đèn đỏ đèn xanh quá lâu. Trừ khi gây tắc đường mới bị tóm. Chứ dừng 1 lúc ko sao ạ. Ko bít thủ đô thế nào chứ ở tỉnh em cứ đứng đúng vạch 3 cái đèn đỏ ko đi chả sao cả. Trừ giờ cao điểm có thể gây tắc đường thì bị đuổi cổ đi thui ạ

tnt2010

Xe tải
Bây giờ sắp hết xanh em đứng lại. Nó có bắt em vẩn cải là dừng đèn vàng. Nếu phi qua gần vạch nó vàng cái bị chộp là mất tiền ngay cụ ạ. Cụ nói rất chuẩn tinh thần luật và of. Nhưng với xxx thì ko ăn thua ạ. Xxx chỉ để ý vụ gì kiếm ra xèng. Còn dừng đèn đỏ đèn xanh quá lâu. Trừ khi gây tắc đường mới bị tóm. Chứ dừng 1 lúc ko sao ạ. Ko bít thủ đô thế nào chứ ở tỉnh em cứ đứng đúng vạch 3 cái đèn đỏ ko đi chả sao cả. Trừ giờ cao điểm có thể gây tắc đường thì bị đuổi cổ đi thui ạ
Em mời cụ vodca vì cụ đã sẵn sàng cãi là "cụ dừng đèn vàng". Nhưng nếu xxx có ghi hình thì cụ không cãi như vậy được.

Dqlong

Xe tăng
Thứ nhất là cảm ơn cụ.
Thứ 2 chúng em đã hiểu về đèn vàng sau khi đọc
Thứ 3 một số xxx ko giống cụ.
Thứ 4 em ko có thời gian tranh cải với xxx về đèn vàng khi bị xxx cố tình bắt.
Thứ 5 tốt nhất thì sắp hết đèn xanh thì em dừng. Ai vội hay hiểu luật có time cải nhau với xxx thì cứ phi qua.
Thứ 6. Em là dân đen.
Thứ 7 ta là ng vn và sống tại vn.
Thứ 8 em xin hết
Cái vấn đề ở đây là với các cột không có giây đếm ngược, thì cụ biết thế nào là sắp vàng hay sắp đỏ mà dừng. Hay là cứ đèn xanh thì ta dừng, đến khi nào nó vàng, đỏ xong rồi thì ta đi, kiểu gì cũng đúng luật :D
Các cụ đi phố lớn thì mặc định nghĩ là đèn có đếm giây, việc dừng đèn vàng là dễ dàng, nhưng phải biết là đi trên đường quốc lộ, nhiều ngã ba không hề có đèn đếm giây, và xe đi ở đấy thì không có bò bò 20-30kmh đâu, đi đến sát cột tự nhiên nó vàng, chạy tiếp sang bên kia là bị tóm 99% cụ nhé, đặc biệt là khi biển số xe cụ ở địa phương khác cái địa phương đặt đèn nữa thì càng vui. Cụ nào rảnh cứ cãi, còn xxx thì cứ lập biên bản thôi, có gì hẹn cụ mấy hôm sau đến trụ sở trao đổi tiếp nhé, lúc đấy mà các anh xxx sai sẽ xin lỗi cụ tại trụ sở và trả giấy tờ cho cụ về đấy.

TuanHung1

Xe tăng
Cái vấn đề ở đây là với các cột không có giây đếm ngược, thì cụ biết thế nào là sắp vàng hay sắp đỏ mà dừng. Hay là cứ đèn xanh thì ta dừng, đến khi nào nó vàng, đỏ xong rồi thì ta đi, kiểu gì cũng đúng luật :D
Các cụ đi phố lớn thì mặc định nghĩ là đèn có đếm giây, việc dừng đèn vàng là dễ dàng, nhưng phải biết là đi trên đường quốc lộ, nhiều ngã ba không hề có đèn đếm giây, và xe đi ở đấy thì không có bò bò 20-30kmh đâu, đi đến sát cột tự nhiên nó vàng, chạy tiếp sang bên kia là bị tóm 99% cụ nhé, đặc biệt là khi biển số xe cụ ở địa phương khác cái địa phương đặt đèn nữa thì càng vui. Cụ nào rảnh cứ cãi, còn xxx thì cứ lập biên bản thôi, có gì hẹn cụ mấy hôm sau đến trụ sở trao đổi tiếp nhé, lúc đấy mà các anh xxx sai sẽ xin lỗi cụ tại trụ sở và trả giấy tờ cho cụ về đấy.
Kinh nghiệm chổ em hay dừng thế này. Loại ko có đếm giây nó tầm 30 45s là căng. Nên cách 200 300m mà thấy đã xanhbthif đến nơi tốp là vừa khéo. Hihi.

Dqlong

Xe tăng
Và ngày hôm qua, bà chị dâu ở nhà đã bị mấy anh xxx xin 500K thay vì phạt 2tr mặc dù đi qua vạch đúng lúc đèn vàng. Ở HN đấy, nói chung là chỉ ai biết cãi thì không mất tiền thôi, còn cái nghị định này chỉ béo mấy anh xxx, vì nó trở thành một cái mỏ vàng theo đúng nghĩa đen của nó !

Three thuốc đỏ

[Tịch thu bằng lái]
Chính vì vậy nên mới nói luật không rõ ràng. Nếu thêm câu không xử phạt khi không có đèn đếm ngược hoặc đèn đếm ngược không hoạt động thì dân tình đã chả kêu. Với cái lỗi đèn vàng phạt như hiện nay nó hoàn toàn mang tính cảm tính. Mà đã là luật thì phải rõ ràng từng câu chữ, từng dấu chấm dấu phẩy để người dân dễ dàng áp dụng chứ không phải để dễ dàng bóp nặn dân đen.

Website
www.facebook.com
Lại nói về cách hiểu câu luật tiếng Việt có chữ Phải.

Nhà cháu thấy trong Luật Gtđb 2008 có 2 câu luật cùng có chữ Phải, được sử dụng, được viết theo cấu trúc giống nhau.
Nếu các kụ phân tích ý nghĩa của chữ PHẢI trong câu luật này thì sẽ hiểu thêm ý nghĩa của chữ PHẢI trong câu luật kia đấy.

Đó là,

Tại Khoản 3 Điều 10:

c) Tín hiệu vàng là (xe) PHẢI dừng lại trước vạch dừng, trừ ...

và tại Khoản 2 Điều 13:

2. Trên đường một chiều ... , xe thô sơ PHẢI đi trên làn đường bên phải trong cùng.

----------------

Trích luật

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Sau khi đọc Khoản 2 Điều 13 Luật Gtđb 2008 "xe thô sơ PHẢI đi trên làn đường bên phải trong cùng...", nhà cháu có câu hỏi như sau. Mong các kụ mợ giải thích giúp nhé.

.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Sau khi đọc Khoản 2 Điều 13 Luật Gtđb 2008 "xe thô sơ PHẢI đi trên làn đường bên phải trong cùng...", nhà cháu có câu hỏi như sau. Mong các kụ mợ giải thích giúp nhé.

.
Phải áp dụng các điều luật khác để đánh giá hành động này. Ví dụ: luật cấm dừng đỗ gây cản trở các xe khác, trừ phi xe bị trục trặc ko thể di chuyển.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Website
www.facebook.com
Phải áp dụng các điều luật khác để đánh giá hành động này. Ví dụ: luật cấm dừng đỗ gây cản trở các xe khác, trừ phi xe bị trục trặc ko thể di chuyển.

Chúng ta phân tích ý nghĩa của câu luật đó, để xem ý nghĩa thực sự của câu luật đó là gì, là "quy định cấm hành động của xe thô sơ là dừng lại trên đường" hay "quy định vị trí làn xe mà xe thô sơ phải tuân thủ".

.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Chúng ta phân tích ý nghĩa của câu luật đó, để xem ý nghĩa thực sự của câu luật đó là gì, là "quy định cấm hành động của xe thô sơ là dừng lại trên đường" hay "quy định vị trí làn xe mà xe thô sơ phải tuân thủ".

.
Cụ hiểu chệch vấn đề rồi. Phải đi bên phải có nghĩa là ko được đi vào bên trái. Còn đi hay dừng thì có mục khác, điều khác... của luật quyết định.

Website
www.facebook.com
Cụ hiểu chệch vấn đề rồi. Phải đi bên phải có nghĩa là ko được đi vào bên trái. Còn đi hay dừng thì có mục khác, điều khác... của luật quyết định.
Theo ý kụ, có nghĩa là chữ PHẢI này ràng buộc VỊ TRÍ của xe thô sơ khi nó đi trên đường. Nếu sai vị trí là vi phạm chữ PHẢI, là sai luật, đúng không kụ ?

Nếu xe thô sơ "không đi trên làn đường bên phải" thì nó vi phạm quy định của câu luật này, đúng không kụ?
.

anhtho

Xe ngựa
Theo ý kụ, có nghĩa là chữ PHẢI này ràng buộc VỊ TRÍ của xe thô sơ khi nó đi trên đường. Nếu sai vị trí là vi phạm chữ phải, là sai luật, đúng không kụ ?
.
Trong ngữ cảnh của câu thì đúng là như vậy.

Website
www.facebook.com
Trong ngữ cảnh của câu thì đúng là như vậy.
Có nghĩa là chữ PHẢI này không áp đặt quy định cho động từ đứng ngay sau nó (không có nghĩa là bắt "phải đi"), mà áp đặt quy định cho trạng ngữ chỉ VỊ TRÍ "trên làn đường bên phải" đứng sau động từ đó.

- Nếu không tuân thủ VỊ TRÍ mà chữ PHẢI này bắt buộc, là có nghĩa không tuân thủ quy định của câu luật. (Ví dụ, đi làn bên trái, đi trên hè chẳng hạn).

- còn nếu xe thô sơ có "hành động" khác với động từ "đi" trong câu này, thì không hề vi phạm chữ PHẢI, không bị luật coi là vi phạm Khoản 2 Đièu 13 Luật Gtđb, (ví dụ, xe thô sơ không "đi" mà chỉ "dừng lại", "nằm xuống", "ngã ra đường" chẳng hạn), đúng không kụ?

- Nếu có ai đó nói, nếu xe thô sơ "không đi" thì xe đó vi phạm câu luật này, vì câu luật này bắt xe thô sơ "phải đi", là người đó hiểu sai câu luật, đúng không kụ ?

---------------

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ví dụ thứ 2:

Đây là một câu luật nữa, có chữ PHẢI, với cùng cấu trúc câu như trên, là PHẢI + động từ + trạng ngữ chỉ Vị trí.

Trong câu luật này, chữ PHẢI cũng được đùng để xác lập quy định của luật về VỊ TRÍ, chứ không quy định cho động tử "dừng đỗ", là động từ đứng ngay sau chữ PHẢI đó.

Trích điểm c, khoản 3 Điều 18 Luật Gtđb 2008.

c) Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Ví dụ thứ 3:

Khoản 1 Điều 19 Luật Gtđb 2008 cũng quy định

"... Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét."

Câu luật này cũng có chữ PHẢI, cũng với chức năng quy định VỊ TRÍ.
Chữ PHẢI này không hề bắt lái xe "Phải dừng xe, đỗ xe".

Nếu kụ nào lấy lý do vì câu luật có ghi rõ "phải dừng xe, đỗ xe" để bắt lỗi, xử phạt những người "đi vào đường phố hẹp nhưng không dừng xe, không đỗ xe lại, mà cứ đi tiếp", thì kụ đó đã hiểu sai đối tượng của chữ PHẢI trong câu luật này, dẫn đến bắt lỗi sai luật.

.

Chỉnh sửa cuối:

Three thuốc đỏ

[Tịch thu bằng lái]

.
Trong trường hợp này ngữ nghĩa dùng trong luật là không chuẩn. Từ "Đi" ở trên phải được hiểu là "lưu thông". Nội từ lưu thông nó bao gồm di chuyển và dừng đỗ.