[Funland] Xin các cụ ghé thớt-em thích nghe chuyện đặc công VN quá !!!!

coty

Xe tăng
em có ông cậu đặc công nước hy sinh trong trận đánh cuối cùng giải phóng sài gòn, các cậu khác kể lại rằng cậu em được lựa chọn trong số hơn nghìn tân binh đấy ợ, đào tạo kiểu gì mà hồi về phép trước khi vào nam lặn dưới ao bắt cá mà mọi người cứ tưởng chết đuối vì lặn...lâu quá không nên ợ

dop_con_mec

Xe tải
girl Việt đấy các bác ạ ;)) [video=youtube;hzvzdKFYwHM]http://www.youtube.com/watch?v=hzvzdKFYwHM[/video]
Nhìn cái vi deo lài hay nhỉ cụ nhỉ ;)) , trên off nhiều cao thủ võ thuật phết đấy

dop_con_mec

Xe tải
Hôm trước tết 2013 em đến khu vực Bách Khoa thấy có 1 cụ hình như ĐC nghỉ hưu rồi , cụ ý bất mãn chế độ và bị bệnh nghề nghiệp nên thường bỏ nhà đi đâu mấy tháng rồi lại về , có lần người nhà đi tìm thấy cụ ý ngủ ở nghĩa trang của Hà Tây cũ , cụ ấy toàn sinh hoạt ở nghĩa trang và ăn đồ người ta mang ra cúng tại mộ , trời rét 15 - 18 độ C cụ ý cởi trần tay cầm chai rượu đi tung tăng giữa đường , vừa đi vừa chém gió về chế độ ;)) .

Mấy cụ ĐC nếu nghỉ hưu rất hay bị bệnh về khớp hay phong thấp

Chỉnh sửa cuối:

sontrinh84

Xe đạp
nữa đi các cụ ơi, cháu kê dép ngồi hóng tê cả mông roài

TaiMV

Xe điện
Thằng em của em làm trinh sát đặc công , mỗi lần về quê nó biểu diễn cho mọi người xem thì cũng ác phết, ví như: đấm thủng cây chuối tây trong vườn của bà già; rang lạc không cần đũa để đảo mà lấy tay luôn; trời rét mướt dịp Tết mà nó cứ tắm nước lạnh ngày 2 lần....
Nói chung là khâm phục sự rèn luyện của mấy ông đặc công.
Tuy nhiên em được nghe nói là bọn tàu khựa nó có đội lính sơn cước còn có nhiều khả năng phi thường hơn đặc công của mình ( tất nhiên lính này thường không biết chữ, rất ngu, không được như đặc công mình), cụ nào biết chuyện này cho anh em biết tý
Bobj nó có chiêu "Bóp phát nát trứng" không mà đòi phi thường hơn mình!:-??

747

Xe tăng
Đọc mãi mấy trang về ATGT để chống "thù trong" >:), giờ thì tranh thủ mấy ngày tết đọc mấy thớt này để học cách chống giặc ngoài. :). Thấy quân ta thời chiến thật oách. Còn thời bình thì ko có gì thể hiện nên đôi khi có những lời đồn thổi ko hay:ar!.
Em sinh sau đẻ muộn nên cũng ko đc chứng kiến vụ choảng nhau nào nhưng những năm 90 gì đó có đọc cuốn tự truyện của Thiếu tướng đặc công Nguyễn Tư Cường. Em vừa gg thì ra cái này: http://www.vnmilitaryhistory.net/index.php?topic=1667.495;wap2
Hồi đó em còn nhỏ nên cũng chỉ nhớ láng máng cụ Cường kể về tiểu sử..nhập ngũ ntn, đào tạo ra sao. Em thích nhất là nghe cụ kể về những trận đánh từ thời Pháp. Có lần các cụ ấy cắt dây thép gai mò vào sát lô cốt của Pháp thì bọn lính đi tuần về, có thằng làm 1 hơi thuốc rồi ném tóp vào lưng cụ Cường. Nóng vậy mà cụ vẫn nằm im.. Rồi có trận khi oánh lô cốt Pháp có 1 "cậu" ( theo em nhớ nguyên văn cụ Cường kể) lính mới lớ ngớ thế nào đạp đúng mìn làm cả đội phải té lẹ. Mỗi người tản 1 hướng. Cụ Cường thì chui xuống mương, rúc xuống bùn như chạch, thò mỗi lỗ mũi lên thở. Nằm từ đêm đến tận chiều tối hôm sau thì mới thấy 1 cô du kích cứ đi đọc đi ngang tìm kiếm. Bây giờ cụ mới mò lên và đc đưa về cứ. hôm sau tay đồn trưởng Pháp cũng khá tử tế gọi bà con dân làng vào đồn lấy xác Cậu lính mới về khâm liệm đàng hoàng...Rồi trận nào đó mà phải vượt kênh VĨNH TẾ. Em còn nhớ rõ bài thơ mà cụ Cường và đồng đội sáng tác:
Vượt kênh Vĩnh Tế.
Đỉa muỗi như rươi.
Hễ thấy hơi người.
Lao vào hút máu.
Lúc đầu hơi cáu.
Nghĩ lại thấy thôi.
Giặc mỹ tàn ác.
Gấp trăm gấp mười.
Xá chi đỉa muỗi.
Thắng giặc thì thôi.
Rồi có những đợt vượt lũ sang sông. Cả đội cụ ấy cử 1 đc bơi giỏi nhất buộc dây vào bụng rồi bơi sang bên kia buộc dây vào cọc tre, rồi cứ thế lần lượt từng người men theo dây qua sông...
Lâu quá em ko còn nhớ nữa, nhưng vẫn rất ấn tượng với lực lượng đặc công thời chiến nhà mình.

Chỉnh sửa cuối:

Đại xa

Xe tải
Thực ra những cái các cụ tìm hiểu nó thuộc về bí mật quân sự, chứ về các lực lượng đặc công hay đặc nhiệm của mình thì ngon lắm. Nếu cụ nào có đủ thể lực để rèn mấy võ này thì ới em, chỉ sợ không có sức thui. Còn chém gió thì thui, e ko kết lắm, hehe!

pain

Xe ba gác
Thực ra những cái các cụ tìm hiểu nó thuộc về bí mật quân sự, chứ về các lực lượng đặc công hay đặc nhiệm của mình thì ngon lắm. Nếu cụ nào có đủ thể lực để rèn mấy võ này thì ới em, chỉ sợ không có sức thui. Còn chém gió thì thui, e ko kết lắm, hehe!
Ôi, Con trai của Thần GióX_X

Xe đạp ViHa

Xe tăng
Hi hi ! Đã chém gió thì cứ mạnh tay vào cụ ạ ! Đừng ...chém người là được ! :D

pajero79

Xe hơi
Cái này post rồi nhưng chắc có nhiều cụ chưa biết nên em post lại.
Đặc công VN phá huỷ hệ thống radar trinh sát pháo binh Cymbeline.

Phía TQ đã đàm phán với phía Mỹ đặt mua 2 hệ thống radar này.​

Radar Cymbeline được đưa vào biên chế trang bị của quân đội Anh và Liên bang Đức từ những năm 70 của thế kỷ 20, dựa trên quỹ đạn bay của đầu đạn, có khả năng xác định toạ độ của đạn cối trong cự ly 10km, đạn pháo 120mm trong phạm vi 14km, đồng thời có thể theo dõi 20 mục tiêu.

Bộ trưởng quốc phòng Mỹ khi đó là Casper Weinberger đã trao đổi với phía TQ rằng, loại rada này được rút ra từ trang bị hiện có của quân đội Mỹ, có tính năng ưu việt, và do đó có giá thành khá cao, khoảng trên 10 triệu USD một hệ thống.

Hoạt động của radar này đòi hỏi phía TQ phải cung cấp cho phía Mỹ các thông số bản đồ quân sự khu vực tác chiến để nhập vào chương trình của hệ thống. Phía TQ sau khi cân nhắc, đã quyết định cung cấp cho phía Mỹ thông số mật về hệ thống toạ độ khu vực biên giới TQ- VN bao gồm khu vực bố trí sau này thuộc tỉnh Vân Nam và khu vực liên quan trên lãnh thổ VN.

Thời điểm diễn ra trận đánh theo tư liệu phía TQ vẫn còn nhiều mâu thuẫn, có tài liệu nói rằng đó là vào thời điểm ngày 10.6.1984, lực lượng đặc công VN, biên chế 01 tiểu đội, thuộc trung đội 7, tiểu đoàn 406, trung đoàn 821 trực thuộc Bộ tư lệnh đặc công, (tài liệu khác lại cho rằng lực lượng tham gia thuộc trung đoàn 198 đặc công). Vạch kế hoạch cho hoạt động xâm nhập lần này là Phó Trung đoàn trưởng thiếu tá Trần Minh Hưng (sau được phong trung tá, Trung đoàn trưởng). Hoạt động của tiểu đội đặc công diễn ra cùng với thời điểm trấn tiến công của trung đoàn 14 (sư 313) vào điểm cao 662,6. Lực lượng xâm nhập lợi dụng khu vực tiếp giáp giữa đội hình phòng ngự của Sư 40 và trung đoàn 15 biên phòng TQ, đã tấn công vô hiệu hoá trận địa radar, trận địa cối 160 và ban chỉ huy trung đội 9 thuộc trung đoàn 122 bố trí tại Ba Tiêu Bình (Đông Sơn, Bát Lý Hà) phía cánh trái Lão Sơn (tên VN là Núi Đất?). Trận tập kích diễn ra trong khoảng 10 phút.

Tài liệu thứ 2 cho rằng: lúc 23 ngày 04.7.1984, một tiểu đội thuộc trung đội 7, tiểu đoàn 406, đoàn đặc công 821 VN, xâm nhập vào đất TQ qua khu vực gần điểm cao 1134, ngày 05 đã đến địa điểm tập kết là hang núi Bạch Thạch (sau trận tập kích, khi điều tra đã lính TQ đã tìm thấy điểm tập kết này), tiểu đội đã trụ lại thực hiện quan sát trong một ngày đêm. Khoảng 0h30 ngày 06.4, tiểu đội để lại một tổ trụ lại cảnh giới, tiếp ứng, số còn lại chia làm 4 mũi tiếp cận mục tiêu; hướng tiến công thứ nhất: tập kích vào trận địa cối 160, và trận địa của tiểu đội 3, thuộc trung đội 9, trung đoàn 122, sư 41; trên hướng thứ hai: từ cánh trái tập kích vào trận địa rada. Lúc 02h30, hiệp đồng cùng nổ súng, lúc 02h40 trận chiến kết thúc. Phía TQ: chết 10, bị thương 49; phía VN: hy sinh 1, bị thương 10 (?). Đặc công VN sau đó rút lui theo đường cũ. Kết quả điều tra sau này của phía TQ cho thấy, lính TQ hoàn toàn bị động trước đòn tấn công, một phát hiện nữa là trong đêm hôm đó, 1 lính TQ sau khi hết ca gác đã gọi người gác ca sau, người này ậm ừ nhưng lại không dậy gác tiếp, bị trí gác bỏ trống…

TQ cho rằng trong trận tập kích này lực lượng đặc công VN sử dụng vũ khí là lựu đạn, mìn định hướng, tên lửa cá nhân, các trận địa quân TQ gần đó cứ ngỡ rằng tiếng nổ ban đêm là do pháo VN tập kích…Bình luận về trận chiến, phía TQ nhận xét: “Trận tập kích này, từ hoạt động chuẩn bị chiến đấu, chiến thuật vận dụng cho tới sử dụng vũ khí, đáng được gọi là tác phẩm kinh điển về nghệ thuật tập kích, gây thiệt hại nặng cho đối phương, đồng thời đã che giấu được ý đồ tác chiến, đến sáng ngày mồng 6, binh lính ở trận địa bên cạnh vẫn cho là bị VN bắn pháo trong đêm”

Sau trận tập kích, phía TQ ráo riết tìm cách xác định lực lượng tấn công, từ kết quả chặn thu liên lạc vô tuyến điện của VN, TQ đưa ra kết luận vụ tập kích diễn ra khá tình cờ, minh chứng là trên liên lạc vô tuyến điện phía VN báo cáo lên cấp trên đã phá huỷ một trạm thông tin liên lạc của quân TQ, không biết là đã phá huỷ 1 hệ thống radar hiện đại bậc nhất lúc bấy giờ.
Một số phản ứng của TQ sau trận tập kích:
Sau khi hệ thống rada này bị phá huỷ, với mức độ nghiêm trọng của sự vụ, chỉ huy mặt trận đã phải trực tiếp báo cáo lên Đặng Tiểu Bình (Chủ tịch Quân uỷ Trung ương). Kinh ngạc trước khả năng xâm nhập tác chiến của đặc công Việt Nam, Bình "lùn" đã nhấn mạnh với viên chỉ huy mặt trận: Đặc công VN ghê ghớm vậy sao ? Vậy đặc công của ta thì sao ? Đặc công của ta thì làm gì?
Phòng tác chiến Bộ tổng tham mưu ngay trong đêm đã phải bàn bạc, vạch kế hoạch tổ chức lực lượng trinh sát đối phó với đặc công VN. Một số thay đổi sau đó là:
(1) Rada chỉ thị pháo dự bị được đưa vào thay thế;
(2) Bắt đầu từ tháng 7.1984, TQ chọn lựa lực lượng tinh nhuệ từ quân khu Vũ Hán (sau sát nhập vào quân khu Quảng Châu), quân khu Quảng Châu, QK Thành Đô, QK Tế Nam, lực lượng lính đổ bộ đường không, QK Tân Cương, QK Lan Châu, ĐQK Bắc Kinh, QK Thẩm Dương để thành lập 5 đợt bao gồm tổng cộng 15 đại đội trinh sát cấp trung đoàn đưa lên biên giới Trung- Việt hoạt động, hoạt động của lực lượng này diễn ra liên tục trong 5 năm sau đó. Lực lượng ban đầu tổng số khoảng trên 1000 lính. Trong số này có Tham mưu trưởng đại đội trinh sát thuộc Quân đoàn 54, sau này được phong Trung đoàn trưởng Trung đoàn 483, được cho là có rất nhiều thành tích trên chiến trường VN.

CCM

Xe buýt
Em nghe nói trước đây, khi phía mình bị TQ phản pháo chính xác, có thông tin cho rằng trong kháng chiến chông Mỹ công binh TQ sang làm đường đã trồng cây+a+b+c... để đánh dấu, trinh sát pháo binh TQ cứ căn theo mà báo tọa độ về. Lúc đó không ai nghĩ là cái do của nợ này.

catking113

Xe Cứu Trợ
Thằng em của em làm trinh sát đặc công , mỗi lần về quê nó biểu diễn cho mọi người xem thì cũng ác phết, ví như: đấm thủng cây chuối tây trong vườn của bà già; rang lạc không cần đũa để đảo mà lấy tay luôn; trời rét mướt dịp Tết mà nó cứ tắm nước lạnh ngày 2 lần....
Nói chung là khâm phục sự rèn luyện của mấy ông đặc công.
Tuy nhiên em được nghe nói là bọn tàu khựa nó có đội lính sơn cước còn có nhiều khả năng phi thường hơn đặc công của mình ( tất nhiên lính này thường không biết chữ, rất ngu, không được như đặc công mình), cụ nào biết chuyện này cho anh em biết tý
Lính sơn cước thì e cũng đc nghe ông anh kể (ông anh là lính trinh sát 79-84). Bọn này nhanh lắm, thoắt ẩn thoắt hiện trong rừng. Nếu 1vs1 thì mình thua chắc. Nên nếu đi mà thấy dấu vết bon này thì thường tìm cách tránh trạm chán. Ông này cũng kín tiếng, mấy lần hỏi truyện đánh nhau trên chốt toàn lảng.

lxchiati

Xe đạp
Lần đầu tiên em nghe thấy đặc công tàu ngầm. Ko lẽ bơi theo tầu ngầm rồi đặt mìn hả cụ

cuncon

Xe điện
Còn phụ thuộc vào địa bàn tác chiến nữa các bác ạ, nhưng nếu riêng vùng rừng núi, và vùng đầm,nước thì em khẳng định là TQ vẫn ở dưới một bậc. Ngày xưa khối SND còn phải cử đặc nhiệm sang VN nhờ huấn luyện việc tác chiến trong rừng già (nhưng tất nhiên VN chẳng dại gì mà dạy hết).
Giờ thì chiến tranh quy ước mở rộng nhiều rồi, còn địa bàn thành phố nữa, nhưng thấy các bác đặc công nhà mình dạo chăm tập chuyên mục này lắm.
Ngày xưa em nghe bảo, Mỹ tung gần 300 CIA vào rừng Trường Sơn thì phải, kết quả là đến khi Bill Clinton sang VN vẫn hỏi: Chúng nó đâu?

lxchiati

Xe đạp
Ngày xưa em nghe bảo, Mỹ tung gần 300 CIA vào rừng Trường Sơn thì phải, kết quả là đến khi Bill Clinton sang VN vẫn hỏi: Chúng nó đâu?
Chắc các bác nhà trả lời: Đợi tao gọi Phan Thị Bích Hằng đến chỉ cho.

beomap2

Xe container
Tôi đi bộ đội ở cùng với một bác trinh sát thời đánh Mỹ. Những năm 1960 bác ấy tập trong thành phố (Hình như hồi đấy gọi là đặc công thành phố) bác ấy bảo tập trèo leo ở nhà hát lớn thành phố, tập bám vào các gờ tường, leo theo ống máng thoát nước mưa, cậy móc, then bên trong cửa sổ (Chắc là tay nắm clâymo). Sau này vào trong Nam bác ấy bảo phải luyện tập bơi, chắc là chuyển sang đặc công nước. Sông trong đấy rộng và phải bơi đêm nên hay bơi ngửa, mồm ngậm ống tre thò lên mặt nước để thở, thỉnh thoảng nổi lên nhìn lên trời căn cứ hướng sao, trăng hoặc ánh đèn mà xác định hướng bơi.

Chỉnh sửa cuối:

747

Xe tăng
theo em nghĩ những kỹ năng trên thì bất cứ lực lượng tinh nhuệ nào cũng phải học hết. trong 1 cuộc chiến việc thắng hay thua còn nằm ở chiến thuật tiếp cận. nôm na là phải có 1 ông như Khổng Minh thì dễ thắng hơn. thêm nữa là em để ý từ trước đến nay cứ thằng nào đến nước khác đánh chiếm thì đều có tâm lý kém hơn dân bản xứ. vì người bản xứ còn có thêm lòng căm thù.

ButHocGioi.com

Xe buýt
40 Tạ Quang Bửu - Bút Chấm Đọc Thông Minh
Website
ducthanh.edu.vn
nam quyền , bắc cước. em có 2 ông chú họ đặc công. tay chân cứng như thép ấy. rét chỉ cần uống 1 bát nước mằm hoạc xì dầu là nóng người luôn các ụ ạ