[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

White Dragon

Xe tăng
Kể ra học KTBK nó bay bổng lắm, chả có mạnh cái gì...Không biết sau 10 năm nó có thay đổi không. Nhứng nếu học KT thì vẫn nên chọn mấy ngành kia.
Ý cụ là nếu học Kinh tế ở ĐHBK thì nên chọn mấy ngành truyền thống như "Quản lý Công nghiệp" phải không ạ?

Nhimtiu

Xe container
Em thấy điểm chuẩn đầu vào bk tphcm nhẹ hơn khá nhiều khi tính theo thang điểm SAT so với cách tính của đh bk ở hanoi:

botom

Xe tăng
Nếu vậy thì hay chăng bk hanoi khắt khe quá với điểm xét tuyển đầu vào? Dân số trong tphcm tầm gấp đôi hanoi ( khoảng 15tr) nên lượng sv đk vào học chắc phải nhiều hơn suy ra là điểm xét vào đúng ra phải cao để lọc bớt thí sinh chứ nhỉ??? Cơ mà cơ chế trong Nam thì cái gì cũng thoáng hơn nên trc đây Tây sang làm ăn hay vào Nam hoặc đặt vp trong đó, kể cả các khu công nghiệp, sx cũng đi trc. Mấy năm nay và sau dịch thì các khu CN phía bắc lại hút ndt ngoại nhiều hơn.
Không phải là khắt khe hơn đâu cụ. Mà là lấy từ trên xuống dưới, mà dân miền Bắc chắc học chăm hơn nên điểm chuẩn cao hơn thôi. Nhưng sau này đi làm, ngoài việc học điểm cao, còn cần nhiều kỹ năng khác, nên đi làm rồi thì cũng chẳng phân biệt được tốt nghiệp ở BKHN hay BKHCM ai làm tốt hơn ai ạ.

Nhimtiu

Xe container
Không phải là khắt khe hơn đâu cụ. Mà là lấy từ trên xuống dưới, mà dân miền Bắc chắc học chăm hơn nên điểm chuẩn cao hơn thôi. Nhưng sau này đi làm, ngoài việc học điểm cao, còn cần nhiều kỹ năng khác, nên đi làm rồi thì cũng chẳng phân biệt được tốt nghiệp ở BKHN hay BKHCM ai làm tốt hơn ai ạ.
Thì đúng vậy em thấy trong Nam làm kiểu đó lại hay ai việc nào thì làm đúng nhiệm vụ phân công công việc đó k cần chồng chéo nhau hay lấn sân hoặc dẫm chân nhau. Cứ nhìn cung cách phục vụ ở quán ăn hay nhà hàng, quán cf trong đó sẽ thấy kiểu ai đc phân công việc gì thì làm tốt việc đó.

beSuSu

Xe điện
Vâng riêng vh ngoài này mà mời ở lại ăn cơm mà k phải thật thân quen hay biết rõ hoặc ăn kiểu cv thì cccm cứ phải cẩn thận củi lửa mợ nhể? Kiểu mời rơi như cccm hay nói. Em trc vào sg đi ăn cơm trưa với anh bạn đồng nghiệp mà mình bị shock vì anh ý rẽ vào hàng cơm bình dân làm hai hộp cơm đâu 25k xong về nhà mở lon bia ra ngồi ăn. Bọn em ngoài hanoi thì bạn sg ra phải ra quán bia aen uống rồi có khi lại đi krok, trc có mấy anh em hay nhậu thì uống hơi vất vì hết ông này lại đến ông kia mời nhậu nên có khi phải nhậu hai ba tăng. Giờ cái nghị định 100 ra nó giảm tải luôn vụ nhậu mợ ạ.
khách đến nhà ko mời thì sợ khách nghĩ hoặc khách đi kể với người khác là mình thế nọ thế kia,
thực tế thì tâm chủ nhà cũng có muốn khách ở lại méo đâu.
Khách ở lại ăn thật thì thái độ chủ thay đổi ngay, nhưng cũng kiểu ko dám bộc lộ thẳng lại cứ khéo khéo kiểu thế nào ấy.

Tóm lại chừng nào còn kiểu tự do phán xét nhau thì chừng đó còn giả tạo.
mà lạ đời, tự do phán xét sau lưng với người khác, nhưng lại ko dám nói thẳng quan điểm cho nhau. Nói là cãi nhau luôn, gay gắt luôn và lại đem kể cho ng khác kèm sự phán xét, chụp mũ.

QMintech

Xe tăng
Ý cụ là nếu học Kinh tế ở ĐHBK thì nên chọn mấy ngành truyền thông như "Quản lý Công nghiệp" phải không ạ?
Em thì học quản lý kinh tế lâu rồi nên ko đánh giá, nhứng kiến thức/ nội dung thì cũ và thua rất nhiều của DN nước ngoài. Thầy Giáo cũng ko dân thướng mại nên thủ thuật, kĩ năng chắc ko bằng mấy trường kia. Tuy nhiên SVBK đa số thống minh nên nắm bắt mọi thứ dễ thôi

Nhimtiu

Xe container
khách đến nhà ko mời thì sợ khách nghĩ hoặc khách đi kể với người khác là mình thế nọ thế kia,
thực tế thì tâm chủ nhà cũng có muốn khách ở lại méo đâu.
Khách ở lại ăn thật thì thái độ chủ thay đổi ngay, nhưng cũng kiểu ko dám bộc lộ thẳng lại cứ khéo khéo kiểu thế nào ấy.

Tóm lại chừng nào còn kiểu tự do phán xét nhau thì chừng đó còn giả tạo.
mà lạ đời, tự do phán xét sau lưng với người khác, nhưng lại ko dám nói thẳng quan điểm cho nhau.
Nhìn chung nếu bàn về văn hoá và cung cách sinh hoạt vùng miền thì khó rồi vì nó rất khác nhau mợ ạ.

beSuSu

Xe điện
Nhìn chung nếu bàn về văn hoá và cung cách sinh hoạt vùng miền thì khó rồi vì nó rất khác nhau mợ ạ.
em quen phân tích rồi nhìn thẳng bản chất vấn đề. có sao nói vậy.
nâng quan điểm cũng là vấn đề cần loại bỏ.

Nhimtiu

Xe container
Thì làm việc theo kiểu với các bạn NN thì hay nói thẳng nói thật luôn và không có ngại kể cả mấy vụ ăn uống là hay rõ ràng luôn, chỉ có yes or no chứ k có kiểu vâng để em xem, để em check, để em bố trí sắp xếp rồi bắt người ta chờ confirm. =))

ducati1

Xe buýt
nâng quan điểm cũng là vấn đề cần loại bỏ.
Này cũng như bọn Nhật Bản chuyên gia làm màu thôi. Nhưng mà Nhật Bản làm màu thì ngừơi ta khen ngút trời.

coolpix8700

Xe ngựa
Thì đúng vậy em thấy trong Nam làm kiểu đó lại hay ai việc nào thì làm đúng nhiệm vụ phân công công việc đó k cần chồng chéo nhau hay lấn sân hoặc dẫm chân nhau. Cứ nhìn cung cách phục vụ ở quán ăn hay nhà hàng, quán cf trong đó sẽ thấy kiểu ai đc phân công việc gì thì làm tốt việc đó.
Hồi trước vào trong Nam đi ăn nhà hàng em rất phục cung cách phục vụ của đội hầu bàn trong đó. Khách cần cái gì lắng nghe, dạ 1 tiếng là chạy đi luôn. Ở ngoài Bắc khi đông khách có gọi khản cổ hầu bàn vẫn chạy qua không ngoái lại.
Nhưng qua thời gian để ý em thấy đội hầu bàn trong đó chạy đi rất nhanh, nhưng mãi không thấy quay lại mang đồ mình vừa gọi. Vài lần rồi em tò mò chờ một, lúc đi theo thì phát hiện ra, cậu hầu bàn dạ, chạy luôn ra chỗ khác khuất hơn, chứ cũng không nhanh nhẩu đi đặt đồ cho mình,...
Trong đó được cái sòng phẳng hơn, khách đến vào hàng ăn, nhà hàng thu thêm tiền đỗ xe, khác ngoài này, bảo vệ giúp khách đỗ xe và vào nhà hàng thì không mất tiền trông xe.
Văn hóa đúng là khác nhau thật!

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Nếu vậy thì hay chăng bk hanoi khắt khe quá với điểm xét tuyển đầu vào? Dân số trong tphcm tầm gấp đôi hanoi ( khoảng 15tr) nên lượng sv đk vào học chắc phải nhiều hơn suy ra là điểm xét vào đúng ra phải cao để lọc bớt thí sinh chứ nhỉ??? Cơ mà cơ chế trong Nam thì cái gì cũng thoáng hơn nên trc đây Tây sang làm ăn hay vào Nam hoặc đặt vp trong đó, kể cả các khu công nghiệp, sx cũng đi trc. Mấy năm nay và sau dịch thì các khu CN phía bắc lại hút ndt ngoại nhiều hơn.
Em ko biết ạ, em nghĩ học khá, tư duy ổn (một cách thực chất) là thoải mái học BK rồi, thế nên cái quan trọng hơn khi làm việc sau này là thái độ và sự kiên trì thôi.

ducati1

Xe buýt
Thì làm việc theo kiểu với các bạn NN thì hay nói thẳng nói thật luôn và không có ngại kể cả mấy vụ ăn uống là hay rõ ràng luôn, chỉ có yes or no chứ k có kiểu vâng để em xem, để em check, để em bố trí sắp xếp rồi bắt người ta chờ confirm. =))
Nước ngoài là nước ngoài nào?? Cụ đi với bọn Nhật, bọn Hàn xem? Nó phải kiểu cách gấp 10 dân Bắc ấy. Tốt xấu em không bàn.

Nhimtiu

Xe container
Nước ngoài là nước ngoài nào?? Cụ đi với bọn Nhật, bọn Hàn xem? Nó phải kiểu cách gấp 10 dân Bắc ấy. Tốt xấu em không bàn.
À ý em là kiểu phong cách Âu Mỹ thôi cụ còn Á đông thì mỗi nc một kiểu nhưng nó khác âu mỹ phong cách làm việc khá nhiều. Mỹ mà khen chê là phang thẳng ngay và khá rõ, trong cv Mỹ nó ít kiểu shopping around nếu partners làm chuẩn theo yc của họ.

ducati1

Xe buýt
À ý em là kiểu phong cách Âu Mỹ thôi cụ còn Á đông thì mỗi nc một kiểu nhưng nó khác âu mỹ phong cách làm việc khá nhiều. Mỹ mà khen chê là phang thẳng ngay và khá rõ, trong cv Mỹ nó ít kiểu shopping around nếu partners làm chuẩn theo yc của họ.
Đừng tưởng đỏ mà tưởng là chín. Làm việc lâu với chúng nó đi sẽ thấy Âu Mỹ là trùm thù dai nhớ lâu, đạo đức giả, tiêu chuẩn kép ngút trời.

Nhimtiu

Xe container
Đừng tưởng đỏ mà tưởng là chín. Làm việc lâu với chúng nó đi sẽ thấy Âu Mỹ là trùm thù dai nhớ lâu, đạo đức giả, tiêu chuẩn kép ngút trời.
Em thì chưa thấy mấy vì em cũng hay làm tụi này cụ ạ, nếu là Anh thì k nói vì tụi Anh hay nói thế mà k phải thế. Các bạn Úc thì lành và làm việc dễ chịu nhất em thấy thế. Ấn thì thôi rồi lượm ơi. :))

Chỉnh sửa cuối:

STElectrics

Xe lăn
Em thấy cụ chuẩn vì số lượng học và thi SAT k nhiều đâu, cụ Marda49 nói xu hướng học thế tốn kém tiền của và nguồn lực xh nhưng em nghĩ là chưa nhiều đâu vì % thi đgnl & đgtd vẫn chiếm tỉ trọng chính. Còn ở góc độ cá nhân em thấy thì các bạn có điểm sat tầm 1500 trên dưới thì thường học toán k tệ đâu, lý hoá thì cũng tuỳ từng bạn. Em k biết sao nhưng điểm toán sat cu nhà em thi lần đầu thì 780/800 rồi.
Em đồng ý với cụ là toán SAT không khó. Cháu ruột em đầu năm lớp 10 nó thi SAT được 1510 điểm. Em nghĩ thế là cao rồi nhưng nó cay cú đòi thi lại vì thằng bạn cùng lớp nó được 1590. Đương nhiên bọn này đầu óc chúng nó cũng tốt vì là khóa đầu của DGS, trường cho học bổng nhiều nên nhiều cháu giỏi theo.

beSuSu

Xe điện
Em đồng ý với cụ là toán SAT không khó. Cháu ruột em đầu năm lớp 10 nó thi SAT được 1510 điểm. Em nghĩ thế là cao rồi nhưng nó cay cú đòi thi lại vì thằng bạn cùng lớp nó được 1590. Đương nhiên bọn này đầu óc chúng nó cũng tốt vì là khóa đầu của DGS, trường cho học bổng nhiều nên nhiều cháu giỏi theo.
Và dựa vào đấy cụ kết luận nó ko khó? Hài.
Em chỉ thấy đc kl nó ko khó với đứa trong câu chuyện. Còn với đứa khác, với xh chung thì chả có logic gì để kết luận.

ducati1

Xe buýt
Và dựa vào đấy cụ kết luận nó ko khó? Hài.
Em chỉ thấy đc kl nó ko khó với đứa trong câu chuyện. Còn với đứa khác, với xh chung thì chả có logic gì để kết luận.
Một đứa mới tốt nghiệp cấp 2 xong, đầu lớp 10 làm gần đạt tuyệt đối điểm SAT( cái dùng cho học sinh hết 12 bên Mỹ) thì quả thực dù có khập khiễng so sánh vẫn cho thấy toán SAT không khó mà. Ở VN kêu học sinh đầu lớp 10 giải toán 12 thì đa số ngọng hết dù học sinh giỏi.

theanh212

Xe điện
Không bị cấm, mà bị rút giấy phép kinh doanh. Thực tế nó vậy chứ TQ không dùng từ cấm. Tây kêu cấm thì kệ Tây.
Google bị cấm kinh doanh, nhưng dân Tàu xài các dịch vụ Google không bị chính quyền làm gì hết,( nếu bằng cách nào đó xài đựoc)
Xưa VN cấm nghe đài địch, ông nào mở Radio nghe BBC tổ dân phố mà phát hiện được bắt lên đồn CA, như vậy mới gọi cấm.
Cụ quả là một con người có đầy lòng kiên nhẫn, tại hạ bái phục :))