[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

STElectrics

Xe lăn
Và dựa vào đấy cụ kết luận nó ko khó? Hài.
Em chỉ thấy đc kl nó ko khó với đứa trong câu chuyện. Còn với đứa khác, với xh chung thì chả có logic gì để kết luận.
Bản thân em có xem qua và đánh giá cái toán SAT không khó như toán Việt Nam ạ.

beSuSu

Xe điện
Giờ cũng ối trung tâm quảng cáo dạy luyện thi ĐGTD, ĐGNL rồi đấy cụ.
khác ở cái tỷ lệ ạ.
phang bộ đề kia vào đố ko đi luyện đấy cụ. Trung tâm luyện thi có mà mọc như nấm. Luyện rồi còn trật vẩy để được 7 điểm 1 môn. Ng ko luyện mà đỗ trường top nếu có chắc siêu lắm.
Còn đề dễ như gần đây, tự cày ko quá khó.

STElectrics

Xe lăn
Thời xưa thôi, giờ cty của các thầy không cạnh tranh được đâu, thời xưa doanh nghiệp học trò của các thầy nó ít, giờ ông nào ra trường đi làm thời gian chả quay lại mở doanh nghiệp, thầy làm sao thân học trò bằng các học trò được. Chưa kể thời xưa xã hội nó ít kết nối thì các thầy còn nắm bắt được nhiều thiết bị công nghệ mới, chứ bây giờ xã hội mở các hãng nó vào , học trò làm hãng nhiều sau lập cty ra chiến đấu ,đầu tư nhiều hơn nên các thầy thì kiểu chân trong chân ngoài khó đấu lại được.
Ngày xưa BK lương thấp các thầy còn được tự do chạy chỗ này chỗ kia. Giờ lương cao các thầy bị quản chặt lắm. Mấy năm trước ông thày chủ nhiệm cũ gọi em về tham gia đề tài mới thấy đội trong trường giờ không còn thoải mái chạy chỗ này chỗ kia như trước nữa rồi.

Mít tố nữ

Xe tăng
Giờ cũng ối trung tâm quảng cáo dạy luyện thi ĐGTD, ĐGNL rồi đấy cụ.
Lại nói chuyện luyện thi DGNL. Thằng lớn nhà em nói thầy dạy toán nó kể có bạn học sinh cũ của thầy rủ thầy chung mở trung tâm luyện DGNL nhưng thầy khổng làm vì nghĩ như thế là xạo với học sinh quá. Năm nay bé thứ 2 nhà em cũng hết 12. Em cũng lo lắng không biết cho nó ôn thi DGLN ở đâu. Facebook quảng cáo mấy trung tâm nhưng theo em tìm hiểu thì họ tổng hợp kiến thức rồi quay video lại cho học sinh xem. Lúc đó cũng sát ngày thi đợt 1, em nói với con hay là con thử lôi sách ra đọc mẹ thấy còn nhớ hơn là ngồi xem tổng hợp kiến thức, có khi xem nó không đọng vào đầu được. Nó cũng nhất trí.
Con nhà em hoàn toàn tự học, không ôn ở trung tâm nào, không giải bộ đề nào ngoài đề mẫu của trường DHQG, cháu thi được 822/1200 của trường quốc gia TP, HCM. Hôm thi cháu còn bị đau bụng vì thường ngày nó nhịn ăn sáng, ngày thi em sợ con đói ép nó ăn tô bún hậu quả là mất luôn 10-15 phút trong nhà vệ sinh.
Vậy nên em nghĩ đề HCM các con nếu thi có thể tự ôn được. Đề ngoài HN thì con em không thi nên em chịu.

nhanchauchau

Xe tăng
Đề thi ĐGNL hay ĐGTD k lộ ra ngoài.
Vậy mấy trung tâm luyện thi dựa vào cái gì để luyện?
Chẳng qua đánh vào tâm lí lo sợ, của hs và phụ huynh, học k bổ ngang thì bổ dọc nên đi học thôi.
Đi học thêm lắm, k có tg tự học, k có kt nền thì luyện giời cũng vẫn vậy.
Có cháu học 1 lúc mấy lớp toán, thêm Lý, Hóa bên ngoài trường (k kể sáng học chính khóa, chiều học thêm ở trường rồi) lại học thêm luyện mấy cái kia thì tg đâu để tự học.
Đề bây h, k đánh đố khó vật vã như xưa, học thật chắc kt trong sách là đủ rồi.

STElectrics

Xe lăn
Chẳng qua đánh vào tâm lí lo sợ, của hs và phụ huynh, học k bổ ngang thì bổ dọc nên đi học thôi.
Đi học thêm lắm, k có tg tự học, k có kt nền thì luyện giời cũng vẫn vậy.
Có cháu học 1 lúc mấy lớp toán, thêm Lý, Hóa bên ngoài trường (k kể sáng học chính khóa, chiều học thêm ở trường rồi) lại học thêm luyện mấy cái kia thì tg đâu để tự học.
Đề bây h, k đánh đố khó vật vã như xưa, học thật chắc kt trong sách là đủ rồi.
Không lộ ra cho chúng ta thôi. Cụ nghĩ các ông trung tâm lớn lõi đời trong lĩnh vực dạy thêm, học thêm họ không có cách để lấy được đề sau khi thi ạ? Đến tình hình các bác to to ở trển dân tình còn xôn xao trước đôi ba tuần, huống hồ mấy cái đề sau khi đã tổ chức thi xong.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Mít tố nữ

Xe tăng
Không lộ ra cho chúng ta thôi. Cụ nghĩ các ông trung tâm lớn lõi đời trong lĩnh vực dạy thêm, học thêm họ không có cách để lấy được đề sau khi thi ạ? Đến tình hình các bác to to ở trển dân tình còn xôn xao trước đôi ba tuần, huống hồ mấy cái đề sau khi đã tổ chức thi xong.
Như con em thi thì xin bao nhiêu tờ giấy nháp làm xong phải trả lại bấy nhiêu. Có lộ thì không phải từ phía thí sinh.

nhanchauchau

Xe tăng
Tt lớn e k rõ. Nhưng ở các địa phương, cũng rất nhiều nhóm thầy cô dạy. Có gv Hóa sang dạy Văn, chắc dạy theo kiểu chém gió.

Lọ mọ

Xe buýt
Em học Toán từ bé, chủ yếu học Toán vì yêu thích mà quên học TA. Nên bây giờ đang hối hận đây cụ :D.
Học BK cũng ko khó tới mức ko còn thời gian học TA đâu, cũng ko mất thời gian chơi, và TA nó cần đều đặn thôi.
Giờ thì lười chứ chăm thì thay vì chém gió ở đây có khi nên chém ở mấy trang TA có khi còn học TA đc :D

Vg f1 nhà em cũng giống cụ thích học toán . Cũng từ học tốt toán nên cháu chuyển sang làm mảng ngành Công nghệ thông tin rất dễ dàng. Nó bảo cái hay của trường bách khoa là con học toán tin nhưng thấy môn nào cần thiết mà mình không được học thì mình có thể đăng ký học vài môn của bên công nghệ thông tin vẫn được. Và có một cái hay nữa là năm thứ 3 thứ 4 điểm cao được đăng ký học tích điểm thạc sĩ có trường hợp ra trường 5 năm được cả bằng thạc sĩ lẫn đại học.

Smile1102

Xe container

Vg f1 nhà em cũng giống cụ thích học toán . Cũng từ học tốt toán nên cháu chuyển sang làm mảng ngành Công nghệ thông tin rất dễ dàng. Nó bảo cái hay của trường bách khoa là con học toán tin nhưng thấy môn nào cần thiết mà mình không được học thì mình có thể đăng ký học vài môn của bên công nghệ thông tin vẫn được. Và có một cái hay nữa là năm thứ 3 thứ 4 điểm cao được đăng ký học tích điểm thạc sĩ có trường hợp ra trường 5 năm được cả bằng thạc sĩ lẫn đại học.
Cháu giỏi quá, chúc mừng cụ.

Nhimtiu

Xe container
Nay em mới vào ngó thử mục thay đổi các nguyện vọng tuyển sinh của đh BK & đh Ngoại Thương thì thấy site của đh NT hiện đại và hay hơn hẳn các thông tin update, hiển thị thay đổi khá dễ và thuận tiện cho các thí sinh. Cá nhân em thấy hay hơn site bên trường BK mà bt thì cứ nghĩ bên BK sẽ phải làm hay hơn cái này??? Bên NT & KTQD cho đăng kí nhiều nguyện vọng hơn BK chắc để đảm bảo tuyển đủ sl sinh viên vào trường? Hay mợ Smile1102 cựu BK cho các em về xử lý lại website của trường cho xịn xò hơn tí mợ nhể. =))

Ảnh màn hình em chụp lại do f1 có thay đổi nguyện vọng từ Cyber Security sang Data Science & AI bên BK:

Vova

Xe container
Đợt thi nào cũng có một số thí sinh gia già vào ngồi cả buổi chỉ để nhớ đề. Em là em mạnh dạn đoán như thế :)

Smile1102

Xe container
Nay em mới vào ngó thử mục thay đổi các nguyện vọng tuyển sinh của đh BK & đh Ngoại Thương thì thấy site của đh NT hiện đại và hay hơn hẳn các thông tin update, hiển thị thay đổi khá dễ và thuận tiện cho các thí sinh. Cá nhân em thấy hay hơn site bên trường BK mà bt thì cứ nghĩ bên BK sẽ phải làm hay hơn cái này??? Bên NT & KTQD cho đăng kí nhiều nguyện vọng hơn BK chắc để đảm bảo tuyển đủ sl sinh viên vào trường? Hay mợ Smile1102 cựu BK cho các em về xử lý lại website của trường cho xịn xò hơn tí mợ nhể. =))

Ảnh màn hình em chụp lại do f1 có thay đổi nguyện vọng từ Cyber Security sang Data Science & AI bên BK:

Chắc tại sinh viên đky đuổi đi.ko hết nên ko cần quan tâm đến customer experience cụ ạ :D.

Dream Thai

Xe điện
Mấy cái này cho sinh viên làm subject/summer project tốt cho cả 2 bên.
Mới ngày nào tung tăng đi luyên bộ đề ở lò BK, giờ đã khac nhiều rồi, toàn thấy SAT với IELTS

Lượng đã thay đổi rất nhiều, rồi sẽ đến chất thay đổi cc nhở :)

starsn

Xe điện
Mới ngày nào tung tăng đi luyên bộ đề ở lò BK, giờ đã khac nhiều rồi, toàn thấy SAT với IELTS

Lượng đã thay đổi rất nhiều, rồi sẽ đến chất thay đổi cc nhở :)
Em nghĩ sv trước giờ sức học chắc vẫn ổn (?), bây giờ học hành có internet cũng dễ hơn trước nhiều, nếu lãnh đạo trường năng động, tạo ra nhiều chương trình tốt hy vọng sẽ giúp sinh viên năng động hơn.

beSuSu

Xe điện
Có trường nào xét tuyển kiểu A level ko các cụ nhỉ