[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

starsn

Xe điện
Tất nhiên tôi biết, nhưng mà cơ bản luật vẫn dùng chung cho tất cả, không phải phân biệt đối xử.
Cũng như Karaoke ở VN giờ muốn hoạt động phải đáp ứng rất nhiều điều kiện oái oăm. Nhưng không có nghĩa là VN cấm Karaoke.
Không phân biệt thì nói làm gì

Smile1102

Xe container
Luật chung các công ty khác ở TQ chấp nhận theo luật chơi được sao Google lại không?
Không đáp ứng từ cút chứ sao?? Đáp ứng đủ thì nhào vô kiếm ăn, ai cấm đâu!
Nó conflict với cam kết của cty với KH, nếu dựng ra rào cản mà biết bọn kia ko thể vượt qua đc thì cũng ko khác gì cấm cả.
Các cty global thì phải compliance với luật của nhiều nc, cty Mỹ thì tiên quyết là phải theo luật Mỹ trc rồi mới tới luật của nc hoạt động kinh doanh.
Ngoài ra cty hoạt động phải theo tôn chỉ là đảm bảo deliver cam kết với KH nên nếu mâu thuẫn với cam kết này thì cũng coi như ko thể thực hiện đc.

Chỉnh sửa cuối:

ducati1

Xe buýt
Nó conflict với cam kết của cty với KH, nếu dựng ra rào cản mà biết bọn kia ko thể vượt qua đc thì cũng ko khác gì cấm cả.
Nhưng mà luật chung, việc anh muốn vào ( phải đáp ứng luât) và không vào thì cái nào lợi hơn là do anh lựa chọn chứ không phải tôi cấm anh. Người ta chơi đựoc, anh không chơi được thì là do anh chứ sao bảo tôi cấm.. Voi chín ngà, gà chín cựa...ngừoi ta kiếm đựơc sao anh không kiếm được??

Smile1102

Xe container
Nhưng mà luật chung, việc anh muốn vào ( phải đáp ứng luât) và không vào thì cái nào lợi hơn là do anh lựa chọn chứ không phải tôi cấm anh. Người ta chơi đựoc, anh không chơi được thì là do anh chứ sao bảo tôi cấm.. Voi chín ngà, gà chín cựa...ngừoi ta kiếm đựơc sao anh không kiếm được??
À nc nào có luật của nc đó cũng đúng, ấy vậy mà VN muốn theo TQ mà ko đc đó ạ :D. Nên chắc cái gì cũng có tính tương đối thôi, chứ nhiều khi thấy vậy ko phải vậy

ducati1

Xe buýt
À nc nào có luật của nc đó cũng đúng, ấy vậy mà VN muốn theo TQ mà ko đc đó ạ :D. Nên chắc cái gì cũng có tính tương đối thôi, chứ nhiều khi thấy vậy ko phải vậy
Tóm lại là không phải cấm đúng không??
VN học theo tất cả các nước chứ không riêng TQ, cái gì hay hợp thì học.

Smile1102

Xe container
Tóm lại là không phải cấm đúng không??
VN học theo tất cả các nước chứ không riêng TQ, cái gì hay hợp thì học.
Nếu bẻ từng chữ thì là "Google bị cấm kinh doanh tại TQ do không đáp ứng đc điều kiện hoạt động theo yêu cầu của chính phủ TQ".

ducati1

Xe buýt
Nếu bẻ từng chữ thì là "Google bị cấm kinh doanh tại TQ do không đáp ứng đc điều kiện hoạt động theo yêu cầu của chính phủ TQ".
Không bị cấm, mà bị rút giấy phép kinh doanh. Thực tế nó vậy chứ TQ không dùng từ cấm. Tây kêu cấm thì kệ Tây.
Google bị cấm kinh doanh, nhưng dân Tàu xài các dịch vụ Google không bị chính quyền làm gì hết,( nếu bằng cách nào đó xài đựoc)
Xưa VN cấm nghe đài địch, ông nào mở Radio nghe BBC tổ dân phố mà phát hiện được bắt lên đồn CA, như vậy mới gọi cấm.

Smile1102

Xe container
Không bị cấm, mà bị rút giấy phép kinh doanh. Thực tế nó vậy chứ TQ không dùng từ cấm. Tây kêu cấm thì kệ Tây.
Google bị cấm kinh doanh, nhưng dân Tàu xài các dịch vụ Google không bị chính quyền làm gì hết,( nếu bằng cách nào đó xài đựoc)
Xưa VN cấm nghe đài địch, ông nào mở Radio nghe BBC tổ dân phố mà phát hiện được bắt lên đồn CA, như vậy mới gọi cấm.
Dùng từ "bị cấm kinh doanh" là đúng nó tương đương "ko đc cấp phép kinh doanh", chứ ko phải "TQ cấm ng dân ko đc sử dụng google". Còn ví dụ như cụ nói nó nó phải đc viết "ng dân bị cấm sử dụng BBC".
Mà thôi từ SAT cao SAT thấp chúng ta đã đi quá xa nên dừng để trả lại thớt cho mọi ng bàn luận đúng chủ đề ạ.

ducati1

Xe buýt
Dùng từ "bị cấm kinh doanh" là đúng nó tương đương "ko đc cấp phép kinh doanh", chứ ko phải "TQ cấm ng dân ko đc sử dụng google". Còn ví dụ như cụ nói nó nó phải đc viết "ng dân bị cấm sử dụng BBC".
Mà thôi từ SAT cao SAT thấp chúng ta đã đi quá xa nên dừng để trả lại thớt cho mọi ng bàn luận đúng chủ đề ạ.
Cấm là không cho ông vào! Cho dù ông có đáp ứng tất cả. Còn rút giấy phép kinh doanh, chưa cấp phép kinh doanh là do ông chưa đáp ứng điều kiện. Tương đương thế quái nào được.
Giống như tôi cấm anh bước chân vào nhà tôi nó khác hẳn việc tôi nói, anh muốn bước vào nhà tôi thì phải ăn mặc lịch sự, không được xuề xòa.

Nhimtiu

Xe container
Cccm cứ mượn zó bẻ măng thoải mái đi nhé. Chắc tiêu đề thớt đổi thành cựu sv BK hội tụ thì sẽ có nhiều chủ đề mở rộng để chém xôm hơn mợ ạ. Em thấy có nhiều cựu sv BK ở trong thớt này.

Alex Fong

Xe hơi
Học IT thì BK và QG vẫn là nhất, vì còn zoom để phát triển sau khi đi làm do BK dạy rộng, cái gì cùng biết. Như em xưa học cả Trí tuệ nhân tạo, xử lý ảnh, kiến trúc máy tinh, hệ thống mạng, cấu trúc dữ liệu và giải thuât, bảo mật, hệ quản trị CSDL, hệ điều hành Chươnh trình dịch, ngôn ngữ máy...
Mấy kiến thức này ko trực tiếp ảnh hưởng nếu làm Software development cấp Developer (nhưng biết vẫn hơn hẳn) nhưng lại cực cần khi làm Solution Architect hay cao hơn kiểu manager hay CIO, vì nói tới cái gì cũng biết khái niệm, update công nghệ mới nhanh, kiểu AI, Computer Vision, hay Data Engineer or Science, Security thì cũng phát triển từ những kiến thức cơ bản phía trên lên thôi.
Ngc lại các bạn theo chương trình quá practical như FPT hay các chường trình kiểu Aptech thì vào việc (code) nhanh nhưng khó phát triển lên cao nếu ko tự học rất nhiều.
Mợ trong nghề cho mình hỏi so sánh chút về chất lượng đào tạo Bách khoa HN với Tp HCM, vì thấy tiêu chí tuyển sinh trong Tp HCM có vẻ dễ chịu hơn ngoài Bắc?

Chỉnh sửa cuối:

qa_p

Xe đạp
Em lỡ mấy pages mà giờ đọc tưởng vào nhầm nội dung khác rồi ạ. Ngoài xét tuyển tài năng 1.2 bằng ccqt còn có mục 1.3 Xét tuyển dựa theo hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn. Cái này cũng sẽ được quan tâm nhiều và nóng bỏng chẳng thua gì ccqt đâu ạ.

Dream Thai

Xe điện
Cấm là không cho ông vào! Cho dù ông có đáp ứng tất cả. Còn rút giấy phép kinh doanh, chưa cấp phép kinh doanh là do ông chưa đáp ứng điều kiện. Tương đương thế quái nào được.
Giống như tôi cấm anh bước chân vào nhà tôi nó khác hẳn việc tôi nói, anh muốn bước vào nhà tôi thì phải ăn mặc lịch sự, không được xuề xòa.
Khiếp giờ cccm chuyển sang vấn đề global là cạnh tranh toàn cầu và bảo hộ mậu dịch roài :)

Nhimtiu

Xe container
Mợ trong nghề cho mình hỏi so sánh chút về chất lượng đào tạo Bách khoa HN với Tp HCM, vì thấy tiêu chí tuyển sinh trong Tp HCM có vẻ dễ chịu hơn ngoài Bắc?
Ah vụ này em hôm trc có anh bạn con đk học ở BK tphcm em mới vào xem mà thấy xét đầu vào thấp hơn ngoài HN khá nhiều cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Em lỡ mấy pages mà giờ đọc tưởng vào nhầm nội dung khác rồi ạ. Ngoài xét tuyển tài năng 1.2 bằng ccqt còn có mục 1.3 Xét tuyển dựa theo hồ sơ năng lực kết hợp phỏng vấn. Cái này cũng sẽ được quan tâm nhiều và nóng bỏng chẳng thua gì ccqt đâu ạ.
Em thấy chuyển tên thớt là cựu sv bk thì cccm sẽ chém thoải mái nhiều chủ đề hơn mợ nhỉ?

nhanchauchau

Xe tăng
Ah vụ này em hôm trc có anh bạn con đk học ở BK tphcm em mới vào xem mà thấy xét đầu vào thấp hơn ngoài HN khá nhiều cụ ạ.
Em để ý là điểm đầu vào ĐH trong nam dễ thở hơn ngoài Bắc.
Ngày xưa trường em học có 1 số thi vào trường trong Nam và Đà Nẵng để dễ đỗ hơn.

Sứa.

Xe điện
TQ không hề cấm Google, Google từng hoạt động ở TQ nhưng khi TQ đưa ra các điều luật về việc đặt máy chủ và kiểm duyệt nôi dung thì Google không chịu đáp ứng, Google tự rút khỏi Trung Quốc. Anh hoạt động trên đất ngừoi ta, anh phải chấp hành luật người ta, anh không chấp hành đủ anh rút rồi anh kêu anh bị cấm.
Tương tự Tiktok ở Mỹ, Mỹ đưa ra luật gì từ đặt máy chủ, kiểm soát nội dung, đến quản lí vận hành dữ liệu Tiktok đáp ứng hết.
Nhưng nay Mỹ viện cớ An ninh bắt Tiktok 1 là bán lại 2 là cút. Như vậy mới gọi là cấm.
Tàu bẩn vụ Google nhưng Mẽo chơi lại vụ Tiktok với Huawei thì còn bẩn bựa hơn nhiều :D
Nhưng công nhận các ứng dụng MXH của Tàu tuy nó sinh sau đẻ muộn nhưng dễ dùng và dễ lan truyền hơn, thằng tiktok mới ra nhưng nó bóp cho Youtube lè lưỡi ra vì vậy Mẽo nó ra điều kiện bất khả thi buộc phải rời khỏi Mẽo, ko biết thời gian tới Mẽo có áp buộc EU phải cấm Tiktok ko nữa :))

Ngành CNTT các môn học là nền tảng thôi, còn phải tự học, tự thực hành nhiều mới giỏi nghề. Nên có bạn học những trường bình thường, thậm chí ko học ngành IT vẫn giỏi cụ ah.

Bách Khoa là môi trường tốt, các bạn chịu khó tự học, năng động đi làm sớm... nên thúc đẩy sinh viên tiến bộ.
Em để ý là điểm đầu vào ĐH trong nam dễ thở hơn ngoài Bắc.
Ngày xưa trường em học có 1 số thi vào trường trong Nam và Đà Nẵng để dễ đỗ hơn.
Dân miền Bắc, đặc biệt là miền Trung các bạn ấy học chăm, cày cuốc nên điểm thi cao hơn trong Nam cũng là bình thường. ĐN thì chỉ một số ít thi, còn đâu họ vào SG, ra HN.