[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

Smile1102

Xe container
Thế biết tên nước của Đài Loan là gì không?
Cụ đâu phải là chân lí??
Em nói quan điểm của em, chứ ki phải khẳng định nó là chân lý cụ ạ. Em ngu lịch sử nhưng mấy cái tối thiểu vẫn biết.

Smile1102

Xe container
Cụ xem bên Mỹ đi, bọn tỷ phú Tàu đầy ra nhưng nó toàn làm chủ đấy!
Có thằng qua dụ khị VN làm chip ấy, gốc Tàu đấy, thủ tướng ra tiếp hoành tráng phết.
Trong số các tỷ phú gốc nc ngoài (13 vị) tại Mỹ thì Nga là có nhiều nhất. Tàu và Ấn đều có 1 đại diện cụ ạ.

ducati1

Xe buýt
Em vẫn khen FPT, em thấy cụ chém ý như giọng sếp FPT chém nên em hỏi lại thôi. Họ giỏi thì đâu có nghĩa họ ko chém? Mà còn chém ác ấy chứ.
Còn xây dựng đc cty tỷ usd, kiếm đc tiền của tư bản là quá giỏi rồi, ko thể phủ nhận.
Ps: nếu cụ đọc kỹ thì có phải sếp FPT bảo FPT học từ Infosys ko?
Tôi nói tư duy ở đây là tư duy chủ đạo, mục đích vươn lên. Còn tất nhiên 1 đất nước hơn
1, 4 tỷ dân như Ấn nó phải có rất rất nhiều công ty do ngừoi Ấn làm chủ rồi.
Tại sao ngừoi Ấn tư duy vậy đó là do lịch sử và phân giai cấp của họ như vậy.
Ấn Độ phân dân ra 4 giai tầng và 1 hạng nữa gọi là Dalit. Ai sinh ra giai tầng nào thì ở giai tầng đó, cố cũng không lên được.
Ngược lại bên Trung Hoa và các nền văn hóa ảnh hưởng TH như VN cũng chia giai tầng dân ra 4 tầng, xưa gọi là " Tứ dân".
Nhưng mà tứ dân này có thể thay đổi số phận lên cao hơn không như Ấn độ. Do vậy tư duy thay đổi số phận nó xuất phát từ nền tảng tư duy dân tộc. Vn nên học Tàu, Nhật, Hàn, Đài hơn là học Ấn

ducati1

Xe buýt
Em nói quan điểm của em, chứ ki phải khẳng định nó là chân lý cụ ạ. Em ngu lịch sử nhưng mấy cái tối thiểu vẫn biết.
Thế bảo Đài không phải Tàu là do cụ bị ngu sử hay cố chấp??

tientung000

Xe điện
À, e nhầm với IELTS thang điểm 6,7, 8. thời e là toefl :), ko rõ 450 toeic thì có tương đương 450 toefl ko cc nhỉ, vì đạt 450 toefl cũng ko khó lắm :)

Toefl tầm 600-620 là cao thủ, 550 thì gọi là khá
Em đính chính cụ là toefl 500 là đủ cho khối kỹ thuật, 550 khối kinh tế, luật đi du học. Nên 500 là khá, 550 là khá+; 600 thì đỉnh nhưng hiếm lắm.
Nhìn chung 550 là khá ổn rồi, tương đương Ielts 7,5...

botom

Xe tăng
Em nói cụ nói sai về bọn Ấn ko làm chủ, Tàu có một số thứ tốt ví dụ Viễn thông, AI có thể nói là top 1-2 thế giới nhưng nói về sản phẩm quản trị doanh nghiệp... thì Tàu ko có tên gì luôn và bọn Ấn thì vô vàn ứng dụng đụng đâu có đó.
Và nhiều bọn Ấn đi làm thuê cũng đỉnh cao, em nghĩ ko phải đội Tàu ko.muôbs mà là ko làm đc. Cty nào ở trên thế giới mà chả tràn ngập đội gốc Tàu, chả nhẽ nó ko.thích làm lãnh đạo? Chả qua là ko cạnh tranh nổi thôi cụ ạ.
Mợ nói phải. Cùng đi làm thuê, trong cùng 1 cty, ví dụ ở Mỹ, thường thì Ấn làm quản lý cấp cao, TQ làm quản lý cấp trung, còn VN thì thường chỉ làm tới quản lý cấp thấp, hoặc nhân viên đến cấp senior là hết. Thỉnh thoảng mới có đảo lộn thứ tự :).

Chắc cụ Ducati không để ý là phụ huynh TQ là nước tiêu tiền lớn nhất cho con cái du học, đặc biệt du học Mỹ. Nên nói TQ không quan tâm bên ngoài, không thèm học tiếng Anh cũng chưa chính xác lắm. Khoảng gần chục năm nay, làn sóng người TQ ở nước ngoài về nước lập nghiệp tăng mạnh, vì kinh tế TQ phát triển mạnh, nhiều cơ hội lập nghiệp. Trong khi làn sóng người Việt ra nước ngoài tăng. Ví dụ có lần em nói chuyện với một chủ nhà hàng Việt ở London họ cũng chia sẻ chủ nhà hàng TQ sang nhượng lại nhà hàng bên này (ý nói là ở bên UK) về nước (ý là về TQ) làm ăn tăng cao, người Việt sang thế chỗ. Như vậy là ta đang đi sau TQ, và hy vọng lặp lại lộ trình TQ thôi. Nghĩa là ta vẫn cần ra ngoài học, để quay về phát triển đất nước (mong là không học mấy tư tưởng ba que là được :) ). Chứ mong ta đi tắt đón đầu, làm chủ mà quên đi mấy nước lấy ví dụ bên trên đã từng trải qua giai đoạn học hỏi, thì em sợ là ngã đau.

alceste

Xe điện
Cụ chỉ lấy con cụ ra làm ví dụ, nhưng thực tế bọn KThuat dốt TA cực nhiều. Quan trọng nhất đúng là ko đủ động lực để học và càng lớn càng ngại.
Em ko phải xuất sắc nhưng cũng bằng giỏi BK đây, mà TA bao năm vẫn vật lên vật xuống, ko đc tự tin để trình bày nói thoải mái như đội Tây, cũng như đi hangout với bọn đồng nghiệp thì im như thóc thì làm sao mà tạo đc network để lên cao...
Nói chung con cụ 6.0 đủ đi làm Phd nc ngoài, và làm researcher hay nvien kỹ thuật, nhưng ko đủ để chen đc vào tầng lãnh đạo của chúng nó, kể cả cấp trung. Trong khi đó CEO các cty lớn TG giờ toàn Ấn.
Nôm na vậy, nghĩ lớn một tí nó sẽ khác.
Cái vụ ngôn ngữ là phần lớn do năng khiếu thôi.
Như chồng em rất rất thông minh, thủ khoa đầu vào đầu ra, làm việc hiệu quả cao, nhưng em kể trên này nhiều lần rồi, tiếng Anh chỉ đủ dùng. Nghe ông y nói chật vật buồn cười lắm, mà nhiều khi chỉ ước hay tôi lấy dao bổ đầu ông ra rồi nhét chữ vào đc ko ;)). Nghĩ cũng thương các sếp ở cơ quan ông ý!
Em lại khác, em học BK nhưng từ phổ thông (cấp 1 thì đúng hơn) em học tiếng Anh rất dễ dàng, như hơi thở, từ mới ngữ pháp em chỉ cần học 1 lần là nắm đc ko bao h phải ôn lại hay học ở nhà. Về làm bài tập chẳng qua em thích học thêm cái mới thôi. Lên DH học thêm tiếng Pháp cũng thế, các bạn có tiền học Alliance, CFC em còn chẳng biết nó là cái gì và quan trọng là nhà em ko có điều kiện, nhưng em vẫn trội hơn cả lớp :))
Về sau em học thêm 1 số tiếng nữa TBN, Đức trình độ A BC để đi chơi thôi và để giao tiếp cơ bản trong công việc vì em chủ yếu làm công ty Đức.
Mợ muốn chém hay hangout với đồng nghiệp thì phải có chung chủ đề và các mối quan tâm, kể cả về xã hội,văn hóa hay thời sự tý.

Chứ kiểu như 1 đứa chỉ xem phim Trung 1 đứa chỉ xem phim Holiwood, 2 đứa đọc các sách của các tác giả khác nhau, kinh nghiệm và môi trường sống khác nhau, v.v khó chém hay nói chuyện sâu hơn lắm, trừ khi nói về công việc.

Tính em tò mò, hay đọc sách, lịch sử văn hóa xã hội từ Nguyễn Hiến Lê đến Jeffrey Archer đến Khaled Hossani hay Jared Diamond em đọc hết ko bỏ cuốn nào, mỗi lần đi nhà sách nói thật ít sách mới hay mà em chưa có. Nên trộm vía các bạn Tây gặp em rôm rả lắm dù là ở Mỹ, Đức, Ai Cập hay Ecuador hay HQ bên Thụy Sỹ.

Nhưng khi nghe mợ nói về việc tìm trường và ngành học, rồi bằng cấp chứng chỉ em choáng quá vì em hoàn toàn ko biết tí gì về phần này, mù tịt luôn.

Smile1102

Xe container
Mợ nói phải. Cùng đi làm thuê, trong cùng 1 cty, ví dụ ở Mỹ, thường thì Ấn làm quản lý cấp cao, TQ làm quản lý cấp trung, còn VN thì thường chỉ làm tới quản lý cấp thấp, hoặc nhân viên đến cấp senior là hết. Thỉnh thoảng mới có đảo lộn thứ tự :).

Chắc cụ Ducati không để ý là phụ huynh TQ là nước tiêu tiền lớn nhất cho con cái du học, đặc biệt du học Mỹ. Nên nói TQ không quan tâm bên ngoài, không thèm học tiếng Anh cũng chưa chính xác lắm. Khoảng gần chục năm nay, làn sóng người TQ ở nước ngoài về nước lập nghiệp tăng mạnh, vì kinh tế TQ phát triển mạnh, nhiều cơ hội lập nghiệp. Trong khi làn sóng người Việt ra nước ngoài tăng. Ví dụ có lần em nói chuyện với một chủ nhà hàng Việt ở London họ cũng chia sẻ chủ nhà hàng TQ sang nhượng lại nhà hàng bên này (ý nói là ở bên UK) về nước (ý là về TQ) làm ăn tăng cao, người Việt sang thế chỗ. Như vậy là ta đang đi sau TQ, và hy vọng lặp lại lộ trình TQ thôi. Nghĩa là ta vẫn cần ra ngoài học, để quay về phát triển đất nước (mong là không học mấy tư tưởng ba que là được :) ). Chứ mong ta đi tắt đón đầu, làm chủ mà quên đi mấy nước lấy ví dụ bên trên đã từng trải qua giai đoạn học hỏi, thì em sợ là ngã đau.
Em thấy về văn hóa mình với Tàu tương đồng. Nhưng ko có nghĩa nhất nhất mình phải học theo 1 nc, về bản chất phải xem cái gì hay thì học dở thì bỏ.
Nếu nói về công nghệ mình khó có thể theo cách của Tàu đc vì Tàu nó đóng, và ko cho sử dụng nhiều công cụ mc ngoài, hơn nữa về tính riêng tư bảo mật cá nhân của Tàu gần như ko có, giờ mình theo Tàu cấm google chả hạn thì bọn Mỹ nó vả cho gãy răng ngay.
Nên con đường Công nghệ của mình theo kiểu Ấn là hợp lý hơn, FPT cũng học từ Infosys đó, đc đoạn đầu đi outsource cũng ngon rồi, còn đoạn sau làm sản phẩm thì ko biết ntn.

ducati1

Xe buýt

Tư duy ngừoi Tàu khác Ấn là chỗ đó đấy! Ấn đi được là đi luôn vì ngừoi Ấn không đi khỏi Ấn thì vẫn mãi ở cái đẳng cấp dân của mình dù giàu, dù giỏi vẫn không đổi được.
Tàu thì học xong, làm giàu là quay về tổ quốc hoặc cử con cháu quay về. Tàu tư duy thay đổi số phận thay đổi đẳng cấp còn Ấn thì không thay đổi được đẳng cấp nên chỉ tìm cách thay đổi level.
Dân VN du học đa số định hướng đi luôn, ai không ở lại được mới định hướng quay về.
Với nhóm du học tự túc, nếu buộc phải quay về, không có nền tảng gia đình vững( mở cho công ty, xếp slot sẵn) thì đa số ất ơ cha làm được việc gì, nghĩ mình du học nên đòi hỏi cao trong khi các doanh nghiệp trong nước lại không cần và không thể đáp ứng các yêu cầu.

Smile1102

Xe container
Cái vụ ngôn ngữ là phần lớn do năng khiếu thôi.
Như chồng em rất rất thông minh, thủ khoa đầu vào đầu ra, làm việc hiệu quả cao, nhưng em kể trên này nhiều lần rồi, tiếng Anh chỉ đủ dùng. Nghe ông y nói chật vật buồn cười lắm, mà nhiều khi chỉ ước hay tôi lấy dao bổ đầu ông ra rồi nhét chữ vào đc ko ;)). Nghĩ cũng thương các sếp ở cơ quan ông ý!
Em lại khác, em học BK nhưng từ phổ thông (cấp 1 thì đúng hơn) em học tiếng Anh rất dễ dàng, như hơi thở, từ mới ngữ pháp em chỉ cần học 1 lần là nắm đc ko bao h phải ôn lại hay học ở nhà. Về làm bài tập chẳng qua em thích học thêm cái mới thôi. Lên DH học thêm tiếng Pháp cũng thế, các bạn có tiền học Alliance, CFC em còn chẳng biết nó là cái gì và quan trọng là nhà em ko có điều kiện, nhưng em vẫn trội hơn cả lớp :))
Về sau em học thêm 1 số tiếng nữa TBN, Đức trình độ A BC để đi chơi thôi và để giao tiếp cơ bản trong công việc vì em chủ yếu làm công ty Đức.
Mợ muốn chém hay hangout với đồng nghiệp thì phải có chung chủ đề và các mối quan tâm, kể cả về xã hội,văn hóa hay thời sự tý.

Chứ kiểu như 1 đứa chỉ xem phim Trung 1 đứa chỉ xem phim Holiwood, 2 đứa đọc các sách của các tác giả khác nhau, kinh nghiệm và môi trường sống khác nhau, v.v khó chém hay nói chuyện sâu hơn lắm, trừ khi nói về công việc.

Tính em tò mò, hay đọc sách, lịch sử văn hóa xã hội từ Nguyễn Hiến Lê đến Jeffrey Archer đến Khaled Hossani hay Jared Diamond em đọc hết ko bỏ cuốn nào, mỗi lần đi nhà sách nói thật ít sách mới hay mà em chưa có. Nên trộm vía các bạn Tây gặp em rôm rả lắm dù là ở Mỹ, Đức, Ai Cập hay Ecuador hay HQ bên Thụy Sỹ.

Nhưng khi nghe mợ nói về việc tìm trường và ngành học, rồi bằng cấp chứng chỉ em choáng quá vì em hoàn toàn ko biết tí gì về phần này, mù tịt luôn.
Em vốn kém TA thôi ạ, chúng nó nói cười hô hố với nhau mà em chả cười đc vì nói nhanh như gió lại còn dùng slang nữa.
Em ít xem phim nhưng vẫn đọc văn học các nc cực nhiều bao gồm cả Mỹ, Âu và Á nên behavior chung hay hiểu biết chung em okie. Trc hay xem phim Mỹ nhưng giờ thấy ko thích xem nữa vì nó nhạt nhẽo quá, thi thoảng xem tí trên netflix thôi, cũng ko mấy khi xem thời sự.
Con em sắp đi Mỹ nên em đang bẩu giao chỉ tiêu sau khi thi tốt nghiệp thì cả nhà mỗi ngày xem tối thiểu 2-3h thời sự và phim truyền hình Mỹ đây ạ.
Em biết nhiều về trường, học hành nọ kia do em cần nắm thông tin để hỗ trợ con em thôi.
Em nghĩ khi con em sang Mỹ khéo em lại nắm thời sự, thời tiết Mỹ như ng Mỹ mất. Hoặc có khi học luôn đại học Mỹ ấy chứ :D, đã dặn nó học gì note lại để bố mẹ đọc nếu con cần gì để giúp đây :D

Lọ mọ

Xe buýt
Em thật lòng rất mừng cho cụ vì có con ngoan học giỏi.
Em TA khéo chả đc 6 mà kiếm tiền của đội tư bản cũng khá okie.
Nhưng khi đã qua lúc đói kém chỉ mong có việc rồi kiếm tiền đủ sống đủ nuôi con, thì em vẫn thấy mình sẽ còn khá hơn rất nhiều và có nhiều cơ hội hơn nữa nếu TA em tốt.
Và thời ĐH khi học BK em rất dư giả thời gian cụ ạ, chả phải vất vả gì đâu. Chả qua ko coi trọng, ko có mục tiêu và lười ko muốn học thôi. Thế nên caia mà mình đã trải qua thì sẽ giúp con mình tránh vết xe đổ. Em ko rồ TA kiểu đi luyện thi điên cuồng, nhưng cho con học túc tắc từ bé, mua sách bằng TA cho con đọc thêm, xem phim và chơi game, youtube tiếng Anh... song song với TV để cho TA nó ngấm vào ng. Còn Toán, hay các môn khác vẫn học như thế chả ảnh hưởng gì.
Thời cụ học bk ko vất vả và dư thời gian nhưng lại ko định hướng tốt học ngoại ngữ còn bọn trẻ bây giờ định hướng gđ tốt môi trường tốt giáo trình tốt nhưng lại nhiều cám rỗ vật chất điện thoại game.. vậy nên để học tốt các môn là khó .trí tuệ sức khỏe mỗi người khác nhau. có thể con cụ sau này đam mê và giỏi tiếng Anh nhưng cháu không thích học toán và ko theo ngành kỹ thuật giống cụ. Mà theo hướng khác thành công kiểu khác.. em 73 vợ em 76 cả 2 cũng chỉ học cấp 3 xong là lập gia đình trong tay chẳng có cái gì cuộc sống vất vả quá nên em càng quyết tâm cho con học hành nhìn con trẻ đi học bao nhiêu bài vở và các môn môn.. cặp nặng hơn cả người. và em có cách dạy con chẳng giống ai từ lớp 1 em chỉ dạy 2 con nhà em cần học tốt môn toán là được.học giỏi được môn toán thì nó sẽ là chìa khóa mở ra tất cả các cánh cửa khác. đến giờ em đã tương đối thành công với phương pháp này.

ducati1

Xe buýt
Em thấy về văn hóa mình với Tàu tương đồng. Nhưng ko có nghĩa nhất nhất mình phải học theo 1 nc, về bản chất phải xem cái gì hay thì học dở thì bỏ.
Nếu nói về công nghệ mình khó có thể theo cách của Tàu đc vì Tàu nó đóng, và ko cho sử dụng nhiều công cụ mc ngoài, hơn nữa về tính riêng tư bảo mật cá nhân của Tàu gần như ko có, giờ mình theo Tàu cấm google chả hạn thì bọn Mỹ nó vả cho gãy răng ngay.
Nên con đường Công nghệ của mình theo kiểu Ấn là hợp lý hơn, FPT cũng học từ Infosys đó, đc đoạn đầu đi outsource cũng ngon rồi, còn đoạn sau làm sản phẩm thì ko biết ntn.
Tàu nào cấm Google vậy mợ!??

ducati1

Xe buýt
Thời cụ học bk ko vất vả và dư thời gian nhưng lại ko định hướng tốt học ngoại ngữ còn bọn trẻ bây giờ định hướng gđ tốt môi trường tốt giáo trình tốt nhưng lại nhiều cám rỗ vật chất điện thoại game.. vậy nên để học tốt các môn là khó .trí tuệ sức khỏe mỗi người khác nhau. có thể con cụ sau này đam mê và giỏi tiếng Anh nhưng cháu không thích học toán và ko theo ngành kỹ thuật giống cụ. Mà theo hướng khác thành công kiểu khác.. em 73 vợ em 76 cả 2 cũng chỉ học cấp 3 xong là lập gia đình trong tay chẳng có cái gì cuộc sống vất vả quá nên em càng quyết tâm cho con học hành nhìn con trẻ đi học bao nhiêu bài vở và các môn môn.. cặp nặng hơn cả người. và em có cách dạy con chẳng giống ai từ lớp 1 em chỉ dạy 2 con nhà em cần học tốt môn toán là được.học giỏi được môn toán thì nó sẽ là chìa khóa mở ra tất cả các cánh cửa khác. đến giờ em đã tương đối thành công với phương pháp này.
Nhất trí, thực tế ai giỏi toán thì sẽ dễ dàng học giỏi nhiều môn khác kể cả văn chương.

Smile1102

Xe container
Em học Toán từ bé, chủ yếu học Toán vì yêu thích mà quên học TA. Nên bây giờ đang hối hận đây cụ :D.
Học BK cũng ko khó tới mức ko còn thời gian học TA đâu, cũng ko mất thời gian chơi, và TA nó cần đều đặn thôi.
Giờ thì lười chứ chăm thì thay vì chém gió ở đây có khi nên chém ở mấy trang TA có khi còn học TA đc :D

Smile1102

Xe container
Cụ trích báo làm gì?? Dựa vào đâu cụ bảo Tàu cấm Google?? Nói cấm là phải dựa trên luật.
Oh, em tưởng trên này đưa link báo chính thống là đủ nhỉ ;), chả nhẽ cụ bẩu em trích luật TQ hehe :D

ducati1

Xe buýt
Oh, em tưởng trên này đưa link báo chính thống là đủ nhỉ ;), chả nhẽ cụ bẩu em trích luật TQ hehe :D
Báo chính thống??
Đọc báo giờ phải có kiến thức, báo này toàn dịch lại báo Tây còn đúng sai nó kệ mẹ! Trump còn bảo CNN toàn tùng fake news kìa.
Tóm lại cụ tin Tàu cấm Google chỉ vì báo viết thế đúng không?? Cứ báo nói là cụ tin thôi đúng không?? Vậy mà mang danh dân kỹ thuật???