[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

beSuSu

Xe điện
Thì trc đây e nói với dân Anh Mỹ thì phải phát âm cẩn thận, câu cú ngữ pháp đâu ra đấy, giờ nói gì nó cũng hiểu, thành ra dễ dãi quá, hỏng tiếng Á của mình :)
Thời sv bk, cứ thằng bạn nào Nghệ An hà tĩnh mà nó nói đc giọng Bắc, là 1 hát hay, hát giống casi hát bài đấy luôn, 2 tiếng Anh hay tiếng gì cũng rất tốt.

Hồi đấy gà, đi xin kinh no luyện E, nó bảo cứ nghe rồi nói lại là được thôi, bạn cứ làm theo.

Nghe xong chỉ biết ước :))

ducati1

Xe buýt
Thời sv bk, cứ thằng bạn nào Nghệ An hà tĩnh mà nó nói đc giọng Bắc, là 1 hát hay, hát giống casi hát bài đấy luôn, 2 tiếng Anh hay tiếng gì cũng rất tốt.

Hồi đấy gà, đi xin kinh no luyện E, nó bảo cứ nghe rồi nói lại là được thôi, bạn cứ làm theo.

Nghe xong chỉ biết ước :))
Tôi thì ban đầu không nghe hiểu được chúng nó nói gì hết. Sau ở chung với đám toàn Nghệ An, sau lai tiếng Nghệ như chúng nó luôn, về quê chúng nó nói tiếng Nghệ như chúng nó luôn
Về tiếng Anh cũng vậy, học lấy chứng chỉ ok hết nhưng không xài, đến lúc cần xài thì bị đơ đơ, kiểu phản xạ chậm nhưng khi đi làm ở nước ngoài, ngôn ngữ chung bắt buộc phải xài thì level lên rất nhanh.

beSuSu

Xe điện
Cho cụ qua trời Tây ở 10 năm, trong 10 năm đó không có ai xài tiếng Việt với cụ hết. Về VN thì mọi ngừơi nói tiếng Việt cụ nghe sẽ vẫn bị đơ thôi!
Thằng con út nhà em, xem mọi ng khen khả năng tính toán vượt trội của nó e cũng chả quan tâm chả vui, e thì theo dõi khả năng ngôn ngữ của nó và chỉ mình mới hiểu vấn đề của nó :))

Smile1102

Xe container
Bởi vì do cụ không hiểu căn bản nên cày tiếng Anh kiểu đó lên trình sao được.
Mấy môn kia cụ cày được cụ biết là do đâu không?? Là do được thẩm thấu tích lũy từ những năm học phổ thông đó. Tronh khi tiếng Anh phổ thông VN thì học xong quên.
Thêm nữa ngôn ngữ nó phải là sinh ngữ, để nó là sinh ngữ thì phải có điều kiện xài thường xuyên. Các kĩ năng phải dùng thường xuyên. Đừng nói tiếng Anh, ngay tiếng Việt thời xưa nhiều cụ di cư năm 20 tuổi rồi( tức là thuộc làu làu tiếng mẹ đẻ) nhưng qua trời Tây tầm 10 năm không có điều kiện xài tiếng Việt thì khi về nói còn khó khăn.
Bởi vậy nên mấy ông kĩ thuật mới có cái oái ăm là đọc hiểu, viết thì ok nhưng nghe nói thì như hạch. Về việc thuyết trình thì để ngay cả cho mấy ông thuyết trình tiếng Việt mấy ông ấy còn ngập ngùng chứ đừng nói tiếng Anh, trong khi đội sales thì thuyết trình như chim hót.
Em cũng thuyết trình như chim hót nè, TV của em cũng tốt. Thế mà TA thì...
Đọc hiểu thì cũng tạm thôi, viết thì còn vật vã hơn nghe nói do rào cản văn hóa.

Smile1102

Xe container
Thằng con út nhà em, xem mọi ng khen khả năng tính toán vượt trội của nó e cũng chả quan tâm chả vui, e thì theo dõi khả năng ngôn ngữ của nó và chỉ mình mới hiểu vấn đề :))
Con nhà em cho đi học TA túc tắc từ mẫu giáo (học ở lớp) tránh lịch sử lặp lại, à mà bên nội thì TA ngon hơn.
Xưa em nói chuyện với bạn Pháp tới lúc ck em qua thì bạn em hỏi "chúng mày học tiếng Pháp cùng nhau à" rồi lăn ra cười 😂, vì trình em kém nói câu nào cũng sai còn ck em TA và Pháp đều tốt.

ducati1

Xe buýt
Em cũng thuyết trình như chim hót nè, TV của em cũng tốt. Thế mà TA thì...
Đọc hiểu thì cũng tạm thôi, viết thì còn vật vã hơn nghe nói do rào cản văn hóa.
Thuyết trình tiếng Anh ấy cụ! Đội sales giỏi mà, trong khi đội kỹ thuật thì ngọng.
Thực ra mà nói thì kỹ năng thuyết trình nó nên là 1 skill riêng.
Có đầy ông dịch giả tiếng Anh ở VN, dịch sách biết bao nhiêu nhưng vẫn thuyết trình tiếng Anh như hạch, nói vấp, nói chậm tùm lum.

Sứa.

Xe điện

Vg. nó bảo chỗ con làm việc mình con là người châu á. Tất cả đều sử dụng tiếng Anh kể cả hai thằng Đức nói chuyện với nhau cũng bằng tiếng Anh. Ảnh cháu mới gửi về nó mới đi dự hội thảo ở thành phố lezich em khoe các cụ tí tháng 8 này nó mời em sang chơi.
Hoàn cảnh như thế thì học tiếng lên nhanh lắm :D

beSuSu

Xe điện
Con nhà em cho đi học TA túc tắc từ mẫu giáo (học ở lớp) tránh lịch sử lặp lại, à mà bên nội thì TA ngon hơn.
Xưa em nói chuyện với bạn Pháp tới lúc ck em qua thì bạn em hỏi "chúng mày học tiếng Pháp cùng nhau à" rồi lăn ra cười 😂, vì trình em kém nói câu nào cũng sai còn ck em TA và Pháp đều tốt.
thì em cũng xác định đổ tiền cho nó vì tiếng Anh rồi.
Thời nay nó cũng đỡ nhiều rồi, thời trước cái phương pháp dạy E đấy mới khốn khổ, chỉ ai năng khiếu và nghiêm túc mới bứt lên được.

Nhimtiu

Xe container
Thuyết trình tiếng Anh ấy cụ! Đội sales giỏi mà, trong khi đội kỹ thuật thì ngọng.
Có đầy ông dịch giả tiếng Anh ở VN, dịch sách biết bao nhiêu nhưng vẫn thuyết trình tiếng Anh như hạch, nói vấp, nói chậm tùm lum.
Em nghĩ cái đó các cụ hay bẩu trăm hay k bằng tay quen nên nếu cv phải thuyết trình thường xuyên bằng TA thì rồi nó sẽ quen và khá dần lên theo tg cụ ạ.

Smile1102

Xe container
À em thuyết trình TV tốt, nghĩ là skill đó ko tệ, cơ mà vì TA kém nên thuyết trình TA mệt lắm :(. Em nghĩ TA kém làm bọn nghe mình nói nó như ăn cơm có sạn ý, chán lắm.
Mình giờ đang xuất siêu, nghĩa là cần tìm KH và đối tác nc ngoài nên TA càng tốt thì càng có lợi thế đàm phán.
Tất nhiên TA chỉ là công cụ nhưng nếu các cháu bỏ ra công sức một cách đều đặn để học TA như là học Toán hoặc một nửa học Toán với các cháu khối tự nhiên thì sẽ tốt hơn.
Em mê Toán nên cũng mê bọn giỏi Toán và muốn con giỏi Toán. Nhưng chiến lược của em là TA em vẫn duy trì cho nó ở mức tốt, kiểu mục tiêu tầm 7.5 khi học lớp 10. Cứ túc tắc từ bé rồi sẽ tới đích ạ.

ducati1

Xe buýt
thì em cũng xác định đổ tiền cho nó vì tiếng Anh rồi.
Thời nay nó cũng đỡ nhiều rồi, thời trước cái phương pháp dạy E đấy mới khốn khổ, chỉ ai năng khiếu và nghiêm túc mới bứt lên được.
Phương pháp ấy vẫn ổn nhưng do tính thực chiến, tương tác kém nên không đọng lại đựoc thôi.
Các bạn tôi cũng học phổ thông như tôi nhưng mà nhà buôn bán phố Tây thì mấy năm phổ thông nó đã nói chuyện với Tây bình thường rồi. Trong khi mình cứ học hết hè là quên béng. Mà thời xưa nghỉ hè là đúng nghỉ hè để chơi luôn, chả học thêm học nếm gì sất.

beSuSu

Xe điện
Phương pháp ấy vẫn ổn nhưng do tính thực chiến, tương tác kém nên không đọng lại đựoc thôi.
Các bạn tôi cũng học phổ thông như tôi nhưng mà nhà buôn bán phố Tây thì mấy năm phổ thông nó đã nói chuyện với Tây bình thường rồi. Trong khi mình cứ học hết hè là quên béng. Mà thời xưa nghỉ hè là đúng nghỉ hè để chơi luôn, chả học thêm học nếm gì sất.
Em thì diện đã kém, ko khiếu, lại thiếu nghiêm túc, coi thường, dùng E là công cụ để xin tiền đi chơi điện tử (nói dối xin đi học) từ hồi cấp 2 đến tận hồi học Bk vẫn thế.
Âu cũng là nghiệp quật =))

Smile1102

Xe container
Hoàn cảnh như thế thì học tiếng lên nhanh lắm :D
Ko đâu cụ ơi, chỉ lên đc tí thôi. Ko học nghiêm túc mà chỉ nói chuyện linh tinh thì chả ăn thua đâu.
Xưa bọn đi học Master với PHD ở nc ngoài TA chả tốt lắm đâu.

Smile1102

Xe container
Em thì diện đã kém, ko khiếu, lại thiếu nghiêm túc, coi thường, dùng E là công cụ để xin tiền đi chơi điện tử (nói dối xin đi học) từ hồi cấp 2 đến tận hồi học Bk vẫn thế.
Âu cũng là nghiệp quật =))
Haha cụ thì nghiệp quật, em chỉ khác cụ là ko có tiền thôi. Cô TA bảo em là lên lớp ko nói chuyện thì ngủ gật, ko ngủ gật thì nói chuyện nên âu cũng là cái liễn thôi :D

botom

Xe tăng
1 năm đi camping 1 lần thì ngồi im chứ tuần nào cũng đi thì sẽ hết im.
Chủ yếu vẫn là tần suất va chạm.
Công việc đâu, 3 thằng Việt, Tàu, Nhật trong đó có tôi từng cùng ăn cùng ở, cùng làm đấy.
Xài ngôn ngữ chung là tiếng Anh nhưng ban đầu chả ông nào hiểu ông nào nói gì sất. Sau thời gian nghe hiểu hết mặc dù vẫn mỗi ông phát âm 1 kiểu. Rồi nó giống như dân VN 3 miền Bắc, Trung, Nam ấy! Xưa đi học đại học mấy bạn Nghệ An nói như chim em cũng chả nghe hiểu gì? Phải tầm vài tháng mới hiểu nó nói.
Cụ ơi, 3 ông khác quốc tịch, sinh hoạt với nhau 1 năm thì dùng tay chân thôi cũng hiểu nhau cụ ạ :). Em nghĩ quan điểm mợ su su và smile nêu ra là tiếng Anh ở mức chuẩn chỉnh, Tây nó phải tôn trọng mình, thì phải có nền tảng học hành lâu dài từ bé thì tốt hơn. Đặc thù công việc của em làm với khách Tây hàng ngày, em thấy người Việt mình kém tiếng Anh rất thiệt thòi, làm với Tây nó không coi trọng. Trong khi thắng Ấn Độ chỉ chém, và nhiều khi lấy chính thành quả của mấy thằng Việt ra chém, thì Tây nó lại khen ầm ầm. Anh em VN thì cứ kêu Ấn nó nói như thạch sùng, nghe chẳng hiểu, sao Tây nó lại khen mà VN thì nó lại chê. Nhưng thực sự là tiếng Anh Ấn đang trở thành phương ngữ tiếng Anh. Cách hành văn, từ vựng, nhấn trọng âm, phát âm cuối nó rất tốt, Tây nghe là hiểu. Trong khi tiếng Anh của anh em VN ta thì hay bị vấn đề trọng âm sai, nuốt âm, nói ngọng, từ vựng nghèo nàn, nên Tây nó nghe không hiểu. Cty em đầu tư cho nhân viên học tiếng Anh rất nhiều, mà cải thiện rất chậm, rất ít. Có thể có người học ngoại ngữ rất nhanh, nhưng số đông là học chậm cụ ạ.

Còn tư duy vĩ mô làm chủ không làm thuê cũng khó nói ạ. Mình phải làm thuê tốt đã thì mới biết làm chủ. Chưa nói dân ta hay mắc bệnh ảo tưởng, mà cụ cứ tiêm vào phải làm chủ, đừng làm thuê thì chết. Ai cũng làm chủ cả, thì lấy đâu ra người làm cho chủ ạ :). Các nước mà cụ ví dụ như Tầu, Nhật, Hàn cũng đều đã và đang trải qua quá trình làm thuê cả. Nhật thì đổi mới từ rất sớm, từ thời Minh Trị (1868), đã canh tân mở cửa với phương Tây và rất phát triển. Hàn thì gia công cho Mỹ, Tàu thì công xưởng cho cả thế giới. Họ cũng phải làm thuê để học hỏi rồi mới làm chủ được.VN ta mới mở cửa từ Đổi Mới (1986), và thực sự làm ăn với nước ngoài từ sau hết cấm vận (1993). Nên em nghĩ VN mình vẫn đang cần học thêm cụ ạ. Nên ngoài một số cụ giỏi làm chủ, thì vẫn nhiều cụ, nếu không muốn nói rất nhiều, vẫn cứ là nên làm thuê đã cụ ạ. Mà làm thuê thì thạo tiếng nước ngoài là lợi thế tốt mà cụ

Chỉnh sửa cuối:

ducati1

Xe buýt
À em thuyết trình TV tốt, nghĩ là skill đó ko tệ, cơ mà vì TA kém nên thuyết trình TA mệt lắm :(. Em nghĩ TA kém làm bọn nghe mình nói nó như ăn cơm có sạn ý, chán lắm.
Mình giờ đang xuất siêu, nghĩa là cần tìm KH và đối tác nc ngoài nên TA càng tốt thì càng có lợi thế đàm phán.
Tất nhiên TA chỉ là công cụ nhưng nếu các cháu bỏ ra công sức một cách đều đặn để học TA như là học Toán hoặc một nửa học Toán với các cháu khối tự nhiên thì sẽ tốt hơn.
Em mê Toán nên cũng mê bọn giỏi Toán và muốn con giỏi Toán. Nhưng chiến lược của em là TA em vẫn duy trì cho nó ở mức tốt, kiểu mục tiêu tầm 7.5 khi học lớp 10. Cứ túc tắc từ bé rồi sẽ tới đích ạ.
Về mặt kinh tế mà nói thì nhìn chung thì VN vẫn chơi với Á nhiều hơn với Tây đó.
Gom lại bọn Tàu, Nhật, Hàn, Đài, Hồng Kông thì bọn này nó chiếm khoảng 70% kim ngạch xuất nhập khẩu của VN.
Vậy nên muốn lợi thế đàm phán không phải mỗi tiếng Anh, bởi vậy học ngoại ngữ gì cũng tùy nhu cầu thiết thực.
Dẫu biết rằng thêm 1 ngôn ngữ thì tốt nhưng với xu hướng đầu tư rất lớn vào tiếng Anh cho các cháu từ rất nhỏ là lãng phí tài chính rất lớn. Cho 1 cháu học ở 1 trung tâm kha khá tháng cũng 5 tr, ngon hơn nữa thì 10, 15 tr hoặc vô cùng.
Nhiều gia đình cho con học tiếng Anh trước cả học tiếng mẹ đẻ. Thật điên loạn.

Sứa.

Xe điện
Mà ko hiểu sao em.ghét TA thế ko biết :)) chắc do ngôn ngữ ko có cấu trúc nhất quán.
Về hưu có khi đi ôn lại tiếng Nga :))

Smile1102

Xe container
Em thì đâu biết gì nhiều nhưng hay chuyện trò với 2 con em tin những lời con em nói và những gì nó gặt hái được. Cũng có lần nó nói với em là sinh viên bách khoa mà tiếng Anh tốt thì có giá lắm đi nước ngoài hết. Em hỏi thế sao mày bảo là học tiếng Anh dễ cơ mà nó bảo dễ nhưng mà rất ngại học khi chưa cần.vì chương trình học ở bách khoa học nhiều và nặng nên phải bỏ ra rất nhiều thời gian rồi .nhất là với con trai học cntt. còn nhiều thứ chơi bên ngoài nữa như game thì chẳng có thằng nào mà ko biết chơi cả. Giờ cháu đang làm tiến sĩ ở Đức thu nhập ổn định là quá tốt rồi chứ mong gì làm lãnh đạo quá xa vời hả cụ? cụ học bách khoa nhưng chắc hơn con nhà em nhiều tuổi. không như lớp trẻ con bây giờ càng ngày tiếng Anh phổ cập em thấy chỗ em ở tỉnh thôi mà phụ huynh cho con học tiếng Anh từ bé. Em công nhận với cụ kia là học toán giỏi thì học tiếng Anh cũng không khó khăn gì. Nhưng học tiếng Anh giỏi mà cho học toán thì ốm. Em lại suy ra từ f2 khi vào trường FPT họ kiểm tra chất lượng tiếng Anh phân làm 6 mức ở mức nào thì học tiếp mức đấy. F2 lực học thua xa f1 từ nhỏ cũng không học thêm tiếng Anh bên ngoài chỉ học chương trình phổ thông cấp 3 .cháu thi kiểm tra chất lượng đầu vào mức 1 và mất một năm học tiếng Anh rồi mới đc học chuyên ngành. Vậy mà cháu cũng qua 6 mức tiếng Anh đúng thời gian. Vậy em suy ra học kỹ thuật giỏi tiếng anh 6.0 là kiếm tiền ngon rồi.
Em thật lòng rất mừng cho cụ vì có con ngoan học giỏi.
Em TA khéo chả đc 6 mà kiếm tiền của đội tư bản cũng khá okie.
Nhưng khi đã qua lúc đói kém chỉ mong có việc rồi kiếm tiền đủ sống đủ nuôi con, thì em vẫn thấy mình sẽ còn khá hơn rất nhiều và có nhiều cơ hội hơn nữa nếu TA em tốt.
Và thời ĐH khi học BK em rất dư giả thời gian cụ ạ, chả phải vất vả gì đâu. Chả qua ko coi trọng, ko có mục tiêu và lười ko muốn học thôi. Thế nên caia mà mình đã trải qua thì sẽ giúp con mình tránh vết xe đổ. Em ko rồ TA kiểu đi luyện thi điên cuồng, nhưng cho con học túc tắc từ bé, mua sách bằng TA cho con đọc thêm, xem phim và chơi game, youtube tiếng Anh... song song với TV để cho TA nó ngấm vào ng. Còn Toán, hay các môn khác vẫn học như thế chả ảnh hưởng gì.

ducati1

Xe buýt
Cụ ơi, 3 ông khác quốc tịch, sinh hoạt với nhau 1 năm thì dùng tay chân thôi cũng hiểu nhau cụ ạ :). Em nghĩ quan điểm mợ su su và smile nêu ra là tiếng Anh ở mức chuẩn chỉnh, Tây nó phải tôn trọng mình, thì phải có nền tảng học hành lâu dài từ bé thì tốt hơn. Đặc thù công việc của em làm với khách Tây hàng ngày, em thấy người Việt mình kém tiếng Anh rất thiệt thòi, làm với Tây nó không coi trọng. Trong khi thắng Ấn Độ chỉ chém, và nhiều khi lấy chính thành quả của mấy thằng Việt ra chém, thì Tây nó lại khen ầm ầm. Anh em VN thì cứ kêu Ấn nó nói như thạch sùng, nghe chẳng hiểu, sao Tây nó lại khen mà VN thì nó lại chê. Nhưng thực sự là tiếng Anh Ấn đang trở thành phương ngữ tiếng Anh. Cách hành văn, từ vựng, nhấn trọng âm, phát âm cuối nó rất tốt, Tây nghe là hiểu. Trong khi tiếng Anh của anh em VN ta thì hay bị vấn đề trọng âm sai, nuốt âm, nói ngọng, từ vựng nghèo nàn, nên Tây nó nghe không hiểu. Cty em đầu tư cho nhân viên học tiếng Anh rất nhiều, mà cải thiện rất chậm, rất ít. Có thể có người học ngoại ngữ rất nhanh, nhưng số đông là học chậm cụ ạ.

Còn tư duy vĩ mô làm chủ không làm thuê cũng khó nói ạ. Mình phải làm thuê tốt đã thì mới biết làm chủ. Chưa nói dân ta hay mắc bệnh ảo tưởng, mà cụ cứ tiêm vào phải làm chủ, đừng làm thuê thì chết. Ai cũng làm chủ cả, thì lấy đâu ra người làm cho chủ ạ :). Các nước mà cụ ví dụ như Tầu, Nhật, Hàn cũng đều đã và đang trải qua quá trình làm thuê cả. Nhật thì đổi mới từ rất sớm, từ thời Minh Trị (1868), đã canh tân mở cửa với phương Tây và rất phát triển. Hàn thì gia công cho Mỹ, Tàu thì công xưởng cho cả thế giới. Họ cũng phải làm thuê để học hỏi rồi mới làm chủ được. Em nghĩ VN mình vẫn đang cần học thêm cụ ạ. Nên ngoài một số cụ giỏi làm chủ, thì vẫn nhiều cụ, nếu không muốn nói rất nhiều, vẫn cứ là nên làm thuê đã cụ ạ. Mà làm thuê thì thạo tiếng nước ngoài là lợi thế tốt mà cụ.
Cụ phải phân biệt ra khái niệm làm thuê và làm gia công.
Bọn Tàu gia công nhưng mà nó đứng làm chủ, bọn Tây thuê trên danh nghĩa đối tác không phải danh nghĩa ông chủ.
Bọn Ấn tư duy làm thuê và xác định nâng cấp level làm thuê, bọn Tàu cũng xuất phát đi làm thuê nhưng sau khi tích lũy đủ thì bứt ra 1 là làm đối tác với chủ 2 thì làm đối thủ với chủ.
Tất nhiên biết thêm 1 thứ tiếng là 1 lợi thế chả ai phản đối, cơ mà phải tính p/p. Số tiền đó đầu tư như thế liệu có hiệu quả, cũng như các cụ cho con du học tự túc vậy. Bỏ ra hàng tỷ đồng sau khi nó học xong không ở lại nước ngoài, nhiều cháu về nước vật vờ liệu có đáng, hay xu hướng học quốc tế bị nó lùa gà hàng tỉ đồng rồi đem con bỏ chợ vậy có đáng??

Smile1102

Xe container
Về mặt kinh tế mà nói thì nhìn chung thì VN vẫn chơi với Á nhiều hơn với Tây đó.
Gom lại bọn Tàu, Nhật, Hàn, Đài, Hồng Kông thì bọn này nó chiếm khoảng 70% kim ngạch xuất nhập khẩu của VN.
Vậy nên muốn lợi thế đàm phán không phải mỗi tiếng Anh, bởi vậy học ngoại ngữ gì cũng tùy nhu cầu thiết thực.
Dẫu biết rằng thêm 1 ngôn ngữ thì tốt nhưng với xu hướng đầu tư rất lớn vào tiếng Anh cho các cháu từ rất nhỏ là lãng phí tài chính rất lớn. Cho 1 cháu học ở 1 trung tâm kha khá tháng cũng 5 tr, ngon hơn nữa thì 10, 15 tr hoặc vô cùng.
Nhiều gia đình cho con học tiếng Anh trước cả học tiếng mẹ đẻ. Thật điên loạn.
TA là ngôn ngữ toàn cầu cụ ạ, dễ nhất và nhanh nhanh nhất.
Cụ làm các cty Global, bất kể của Anh, Mỹ, Nhật, Hàn thì TA là kiên quyết phải biết còn tiếng Nhật Hàn là plus thôi.
Tuy nhiên em thì thấy sẽ rất buồn cười nếu một đứa trẻ ng VN, sinh ra và lớn lên ở VN lại kém TViet.
Học TA bây giờ cũng có nhiều cách tùy theo khả năng gia đình. Công cụ sẵn lắm, chỉ là có mục tiêu và quyết tâm ko thôi.

Có một điều nữa đó là thế giới ngày càng hướng tới sự "đa dạng", giỏi TV cũng có thể sẽ thành lợi thế của các con khi làm.việc ở nc ngoài (với các con học Đh hay tương tự ở nc ngoài).