[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

nhanchauchau

Xe tăng
ĐH VN học khác Mỹ cụ ạ :D Đây đang bàn thi ĐH ở VN chứ các cháu du học thì muốn SAT hay gì do trường đó nó quy định.
ĐGTD và ĐGNL là dùng cho các trường VN. Ko phải mục đích thành chuẩn quốc tế nên chỉ cần thế thôi.
Cụ cứ nói đi đâu, em đang phản hồi cụ bảo thi đh thành thi tiếng Anh. Chứ em đâu có nói gì về dgnl hay dgtd.

Marda49

Xe buýt
Em thấy bọn dốt Toán Lý Hóa hẳn cũng ko đk BK để vào, đầu vào là 1 chuyện còn đầu ra là chuyện khác.
Khá là đủ để học BK rồi chứ ko tới mức kinh khủng như các cụ nghĩ. Em là cựu SV BK đây ko cụ lại bảo chém ẩu.
Tất nhiên học BK tương đối nặng so với khối các trường kinh tế XH nên đòi hỏi các con phải tập trung ở mức độ nhất định.
Về KHKT thì TA còn quan trọng hợn so với khối KT, XH ấy, vì tất cả tài liệu chuyên sâu sau này muốn học lên hay tự học đều có bản TA và ko sẵn bant TV, thậm chí đọc TV còn ko hiểu gì, đặc biệt với các nganhg CNTT. Nên bảo TA ko quan trọng là ko đúng. Giờ ví dụ muốn thi chứng chỉ qte (kỹ thuật) nào cũng toàn TA hết.
Đa dạng cách tuyển sinh cũng là tốt, vì một môi trường đa dạng đầu vào sẽ tốt hơn cho nguồn nhân lực sau này
Tôi nói tiếng Anh không quan trọng hơn chứ không nói không cần. Dân Nhật, Hàn, Đài tiếng Anh kém cả dân Việt mà khoa học kỹ thuật ầm ầm.
Tôi đảm bảo dân học giỏi Toán, Lý, Hóa thì cho nó chuyên tâm 2 năm học tiếng Anh nó sẽ thông thạo ngay. Còn đứa giỏi tiếng Anh nhưng dốt Toán thì cho 20 năm theo Ngô Bảo Châu khả năng cao vẫn dốt.

poiuy

Xe ba gác
Đó là cụ tin 100% là thế. Ai cũng trong sạch cho đến khi bị khui thôi.
Tóm lại tôi dell chê gì SAT, nhưng mà SAT bằng tiếng Anh áp cho tuyển sinh đại học VN tôi thấy không phù hợp. Chắc cũng dell có nước nào ( tiếng Anh không phải ngôn ngữ chính, quan trọng) mà áp dụng SAT cho việc tuyển sinh đại học thuộc nhà nước quản lí như VN.
Cụ không tin là cá nhân cụ, chẳng có giá trị gì. Các tổ chức giáo dục tại hàng trăm nước tin là được. Bán uy tín được giá hơn nhiều bán gian lận. Đó là mấu chốt của vấn đề.
Trường Đại học cũng không nhất thiết phải chọn toàn bộ là người học giỏi mà là chọn những con người có tư chất, có năng lực. Với nhiều hình thức tuyển sinh họ có thể lấy được lớp sinh viên đa dạng về tư chất, như vậy mới là không bỏ sót người có năng lực

Sứa.

Xe điện
Cụ không tin là cá nhân cụ, chẳng có giá trị gì. Các tổ chức giáo dục tại hàng trăm nước tin là được. Bán uy tín được giá hơn nhiều bán gian lận. Đó là mấu chốt của vấn đề.
Trường Đại học cũng không nhất thiết phải chọn toàn bộ là người học giỏi mà là chọn những con người có tư chất, có năng lực. Với nhiều hình thức tuyển sinh họ có thể lấy được lớp sinh viên đa dạng về tư chất, như vậy mới là không bỏ sót người có năng lực
Em ko tin là tuyển sinh như hiện nay chọn đc sv chất lượng hơn hình thức trường tự ra đề tuyển hoặc cả nước chung 1 đề như ngày xưa ;))

Sứa.

Xe điện
Nếu nó gian lận thì các cơ quan BV pháp luật sẽ điều tra phanh phui ngay không đến lượt cụ phải đặt vấn đề. Đến kỳ thi THPT gian lận lằng nhằng đến cả quan chức mà người ta còn làm điểm vài vụ được thì xá gì mấy ông tư nhân. Thi cứ gian lận thì cài người vào điều tra dễ ợt.
Hình như Ielts vừa bị soi đấy, thấy bảo Bộ GD ko công nhận kqua thi năm.ngoái đợt tuyển sinh ĐH.

Marda49

Xe buýt
Thì tôi cũng đang chém gió và dựa vào các cơ sở để cho thấy SAT tiếng Anh cho VN là không phù hợp thôi. Còn việc 1 tổ chức nào đó cụ tin 100% là kệ cụ còn tôi vẫn nghi nghờ là quyền tôi thôi. Thiếu gì tổ chức bán uy tín cả trăm năm vẫn mất uy tín khi bị lộ đâu.
Tôi cũng nói là xét xu hướng, tất nhiên họ làm sai họ làm lại là bình thường. Biết đâu sau vài năm thấy sai làm lại đi học cách thi của Nhật thì sao??
Căn bản là tính học thuật thôi. Mất tin tưởng do tính trung thực thì phải giải quyết khâu trung thực chứ không phải là đi học ai, copy ai đúng hem??

nhanchauchau

Xe tăng
Em ko tin là tuyển sinh như hiện nay chọn đc sv chất lượng hơn hình thức trường tự ra đề tuyển hoặc cả nước chung 1 đề như ngày xưa ;))
Em k hiểu, h đề thi dễ hơn xưa rất nhiều, mà sao các cháu vẫn phải miệt mài đi học thêm, còn nhiều hơn ngày xưa.

Sứa.

Xe điện
Tôi nói tiếng Anh không quan trọng hơn chứ không nói không cần. Dân Nhật, Hàn, Đài tiếng Anh kém cả dân Việt mà khoa học kỹ thuật ầm ầm.
Tôi đảm bảo dân học giỏi Toán, Lý, Hóa thì cho nó chuyên tâm 2 năm học tiếng Anh nó sẽ thông thạo ngay. Còn đứa giỏi tiếng Anh nhưng dốt Toán thì cho 20 năm theo Ngô Bảo Châu khả năng cao vẫn dốt.
Em đồng ý với cụ :D Dân mình lệ thuộc tiếng Anh nhiều quá đâm ra rất lãng phí. Kiểu như chỉ có 5-10% lao động trong nước cần sử dụng TA thôi nhưng cq, dn nào tuyển cũng đòi Toeic, Ielts... chỉ béo bọn đào tạo và bọn ra chính sách. Tốn ko biết bao tiền và thời gian của NLĐ.

Marda49

Xe buýt
Em k hiểu, h đề thi dễ hơn xưa rất nhiều, mà sao các cháu vẫn phải miệt mài đi học thêm, còn nhiều hơn ngày xưa.
Ngày xưa không có điểu kiện nên không ai đu học thêm. Nay muốn vượt ngừoi ta thì phải đi học thêm, thằng không được học thấy ngừoi ta học thêm vượt mình nên cũng cố mà học, không thì thua sút.

vnthan

Xe buýt
Cụ càng nói càng tối, cụ có biết Ielts với SAT của tổ chức nào không? Nó yếu kém trong quản lý và dễ dàng đánh đổi uy tín như vậy thì liệu chứng chỉ của nó có còn uy tín trên TG nữa không?
Chuyện này thì em góp 1 ý kiến trên những gì đã đc nghe kể lại. Có 1 số năm sv Ấn Độ đến Mỹ có nền tiếng Anh tệ đến mức họ phải thanh tra và làm trong sạch lại hệ thống thi đó. Em lười google lại, nhưng đợt đó nhiều báo VN cũng đưa tin, cụ thử tìm lại xem.

Sứa.

Xe điện
Xưa thi 3 môn trên 20đ là đi học NN rồi :D giờ 29,5 còn trượt ĐH :)) rồi ko biết nền GD này đi đến đâu nữa /:)

White Dragon

Xe tăng
Chẹp, ra đi làm có ai hỏi bằng khá hay giỏi đâu.
Vâng, nhà em có định hướng riêng nên cần phải tốt nghiệp khá.
Tầm 30 năm trước thì tốt nghiệp khá của BK cũng tương đối khó, mỗi lớp chỉ vài người thôi.
Không biết bây giờ tỷ lệ tốt nghiệp bằng khá của BK so với FTU, NEU thế nào. Vì F1 nhà em có thể vào được mấy ngành top giữa của các trường này.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cũng đúng, cần người đọc hiểu tài liệu kỹ thuật và viết được các code, standard... chứ mấy cái văn kinh tế, văn học cần gì.

Nhimtiu

Xe container
Hình như Ielts vừa bị soi đấy, thấy bảo Bộ GD ko công nhận kqua thi năm.ngoái đợt tuyển sinh ĐH.
Vụ ielts lùm xùm trc rồi mà mợ nhưng em nghĩ nó k đến mức như các lều báo phóng đại lên đâu mợ.

Marda49

Xe buýt
Em đồng ý với cụ :D Dân mình lệ thuộc tiếng Anh nhiều quá đâm ra rất lãng phí. Kiểu như chỉ có 5-10% lao động trong nước cần sử dụng TA thôi nhưng cq, dn nào tuyển cũng đòi Toeic, Ielts... chỉ béo bọn đào tạo và bọn ra chính sách. Tốn ko biết bao tiền và thời gian của NLĐ.
Có 2 cái tôi thấy mất nguồn lực rất lớn của nhà nước và nhân dân VN cho giáo dục.
Đó là khi xưa lão Nhân đưa ra chủ trương xã hội hóa giáo dục Đại học tràn lan, đại học mọc như nấm sau mưa, ngừơi ngừoi ai cũng học được đại học, thi đỗ đại học dễ hơn cho vào lớp 1 đúng tuyến. 1 sinh viên( tạm gọi không đủ chất lượng đầu vào mất ít nhất 4 năm tiêu xài biết bao tài chính của gia đình, nếu sinh viên đó đi làm công nhân lành nghề thì tạo ra mớ của cải rồi). Cái thứ 2 chính là xã hội bây giờ đua nhau cày tiếng Anh, con mới đi học mẫu giáo đã cho học thêm tiếng Anh, về nhà 1 số gia đình còn cố phải nói với con bằng tiếng Anh.

Sứa.

Xe điện
Có 2 cái tôi thấy mất nguồn lực rất lớn của nhà nước và nhân dân VN cho giáo dục.
Đó là khi xưa lão Nhân đưa ra chủ trương xã hội hóa giáo dục Đại học tràn lan, đại học mọc như nấm sau mưa, ngừơi ngừoi ai cũng học được đại học, thi đỗ đại học dễ hơn cho vào lớp 1 đúng tuyến. 1 sinh viên( tạm gọi không đủ chất lượng đầu vào mất ít nhất 4 năm tiêu xài biết bao tài chính của gia đình, nếu sinh viên đó đi làm công nhân lành nghề thì tạo ra mớ của cải rồi). Cái thứ 2 chính là xã hội bây giờ đua nhau cày tiếng Anh, con mới đi học mẫu giáo đã cho học thêm tiếng Anh, về nhà 1 số gia đình còn cố phải nói với con bằng tiếng Anh.
Học ĐH xong ko tuyển đc vào đâu đi bán hàng online và chạy grab ... đau xót.

nowhereland

Xe điện
Chuyện này thì em góp 1 ý kiến trên những gì đã đc nghe kể lại. Có 1 số năm sv Ấn Độ đến Mỹ có nền tiếng Anh tệ đến mức họ phải thanh tra và làm trong sạch lại hệ thống thi đó. Em lười google lại, nhưng đợt đó nhiều báo VN cũng đưa tin, cụ thử tìm lại xem.
Bán chứng chỉ giả cụ ạ, không phải tiêu cực trong thi cử. Cái này nó phát hiện và loại bỏ ngay.
Nhiều cụ ngây thơ đến mức như trẻ con mà toàn bàn chuyện học thuật, chán đến mức chẳng muốn trả lời

Sứa.

Xe điện
Cụ nói cũng đúng, cần người đọc hiểu tài liệu kỹ thuật và viết được các code, standard... chứ mấy cái văn kinh tế, văn học cần gì.
Đúng rồi cụ, học Kỹ thuật chỉ cần đọc tài liệu và đủ dùng email là đc rồi, đâu cần phải hót dẻo như đội sales :D

Marda49

Xe buýt
Đúng rồi cụ, học Kỹ thuật chỉ cần đọc tài liệu và đủ dùng email là đc rồi, đâu cần phải hót dẻo như đội sales :D
Mấy thằng Nga Ngố, Tàu Khựa rất nhiều đứa mù tiếng Anh mà viết Code ầm ầm, còn hack thì bọn này vô đối luôn.
Mấy ông thần tượng tiếng Anh kêu không giỏi tiếng Anh không học được kỹ thuật là lộn xào.