[Funland] Xét tuyển sớm vào đh Bách Khoa năm nay khéo khủng hơn cả mấy trường đh bên Mỹ là có thật cccm ạ?

nowhereland

Xe điện
Tôi đánh giá về xu hướng thôi, cả xã hội VN nói chung và giáo dục đại học đang lậm tiếng Anh quá, dựa vào nó quá. Thế nên tôi thấy có xu hướng tăng tỷ lệ tuyển sinh bằng SAT(bằng tiếng Anh). Xu thế như vậy không bị thay đổi thì sớm mạt vận vì chỉ tuyển được 1 đám giỏi tiếng Anh.
Và cái xu hướng này sẽ làm cho xã hội lao theo cái đà đầu tư quá nhiều cho việc học tiếng Anh. Theo tôi thì bỏ qua việc xét tuyển bằng học bạ ( rất dễ tiêu cực) thì việc xét tuyển dựa vào tiếng Anh là không nên.
Nếu giỏi nhờ giỏi tiếng Ang thì đám Bangladesh, Pakistan, Philippines... Không mạt đến vậy, đám Nhật, Hàn, Đài chắc không khá nổi.
Tôi cũng cho rằng về mức độ khó và học thuật thì để đạt điểm ĐGNL và ĐGTD khó hơn SAT rất nhiều, vì SAT chủ yếu phải giỏi tiếng Anh nhưng để đầu tư cho con giỏi tiếng Anh dễ hơn đầu tư cho con giỏi tổng hợp để thi 2 cái kia. Điều đó dẫn tới ngừoi ta lại đổ xô đi học tiếng Anh, khi nguồn lực tập trung cho học tiếng Anh thì những vấn đề khác bị xem nhẹ lại. Thế là không tốt cho 1 nền giáo dục.
Chỗ bôi đậm cụ nên nghiên cứu và làm cái thống kê, đầu tư tiếng Anh mà dễ giỏi thế thì xã hội còn mấy người cho con thi 2 cái kia nữa?
Cái khó hơn SAT rất nhiều của cụ mà ra khỏi biên giới VN chẳng thằng nào công nhận, còn cái SAT mà cụ chê nó lại là đầu vào của các. trường top trên TG đấy, cả TG công nhận.
Còn xu hướng là theo suy diễn của cụ thôi, các trường họ vẫn chia chỉ tiêu rất công bằng cho các hình thức xét tuyển.
Cũng may cụ không cầm đầu bộ dục, cụ mà cầm đầu bộ ấy mới là mạt vận.

nhanchauchau

Xe tăng
Tự nhiên thi ĐH bây giờ thành thi Tiếng Anh ...chán !!!!!!!
K hề cụ ạ! Thi sat là thi toán và kiến thức tổng hợp bằng tiếng Anh, chứ k phải ta đơn thuần như bằng a b c nhà mình ngày xưa.
Nếu đơn thuần là thi Ta, thì học sinh Mỹ tuyển vào đh Mỹ ưu thế hơn hẳn, vì đó là tiếng mẹ đẻ.
Các trường Đh Mỹ họ dùng Sat, vì sv thì đạt yc điểm Sat, nghĩa là đủ trình độ tư duy, kiến thức để vào trường, chứ.k phải đơn giản đủ trình độ tiếng anh nghe nói đọc viết.

nowhereland

Xe điện
Chắc gì trung thực?? Thi ở Vn thì cũng có ngừơi VN tham gia khâu tổ chức. Thực ra muốn gian lận vẫn có khả năng.
Vấn đề nữa, cho dù là đảm bảo tính trung thực đi( cái cần) thì tại sao ta không đi giải quyết vấn đề sợ không trung thực này. Hơn nữa thi SAT bằng tiếng Anh thì nó bỏ sót tài năng.
Cụ càng nói càng tối, cụ có biết Ielts với SAT của tổ chức nào không? Nó yếu kém trong quản lý và dễ dàng đánh đổi uy tín như vậy thì liệu chứng chỉ của nó có còn uy tín trên TG nữa không?

Marda49

Xe buýt
Chỗ bôi đậm cụ nên nghiên cứu và làm cái thống kê, đầu tư tiếng Anh mà dễ giỏi thế thì xã hội còn mấy người cho con thi 2 cái kia nữa?
Cái khó hơn SAT rất nhiều của cụ mà ra khỏi biên giới VN chẳng thằng nào công nhận, còn cái SAT mà cụ chê nó lại là đầu vào của các. trường top trên TG đấy, cả TG công nhận.
Còn xu hướng là theo suy diễn của cụ thôi, các trường họ vẫn chia chỉ tiêu rất công bằng cho các hình thức xét tuyển.
Cũng may cụ không cầm đầu bộ dục, cụ mà cầm đầu bộ ấy mới là mạt vận.
Cụ có thể cho là tôi chủ quan, tuy nhiên từ thực tiễn bản thân và nhìn nhận xã hội thì để học thông thạo tiếng Anh dù dốt mấy cũng dễ đào tạo hơn việc dốt Toán, Lý, Hóa, Sinh..
Tôi không có từ nào chê SAT cả, SAT kiểu Mỹ rất hợp với Mỹ nhưng bê nguyên xi về VN thì theo tôi trước sau cũng mạt vận.
SAT Mỹ rất hợp với Mỹ nên tôi mới nói các trường đại học dùng SAT làm đại lý tuyển sinh cho du học Mỹ thì là chuẩn như Lê Duẩn.

Marda49

Xe buýt
Cụ càng nói càng tối, cụ có biết Ielts với SAT của tổ chức nào không? Nó yếu kém trong quản lý và dễ dàng đánh đổi uy tín như vậy thì liệu chứng chỉ của nó có còn uy tín trên TG nữa không?
SAT của Mỹ cũng như Facebook của Mỹ thôi. Về VN có cái gì đảm bảo không bị biến tướng. Cụ tin 100% thì kệ cụ, còn tôi không tin cái con mẹ gì 100% hết. 1 chút nghi ngờ có gì sai??

Marda49

Xe buýt
K hề cụ ạ! Thi sat là thi toán và kiến thức tổng hợp bằng tiếng Anh, chứ k phải ta đơn thuần như bằng a b c nhà mình ngày xưa.
Nếu đơn thuần là thi Ta, thì học sinh Mỹ tuyển vào đh Mỹ ưu thế hơn hẳn, vì đó là tiếng mẹ đẻ.
Các trường Đh Mỹ họ dùng Sat, vì sv thì đạt yc điểm Sat, nghĩa là đủ trình độ tư duy, kiến thức để vào trường, chứ.k phải đơn giản đủ trình độ tiếng anh nghe nói đọc viết.
Tôi nghĩ ở đây ai cũng hiểu rõ cái này cụ ạ!
Không ai chê SAT cả nhưng mà nên học tính học thuật của nó chứ không bê nguyên xi tiếng Anh của SAT áp cho VN.
Nếu sợ không trung thực có thể thuê bọn này làm 1 kì đánh giá kiểu SAT nhưng bằng tiếng Việt. Ngừoi VN vào đại học VN phải bằng tiếng Việt.

Sứa.

Xe điện
Nếu SAT mà có phiên bản tiếng Việt thì em.ủng hộ :))

Hoàng_Phú Thọ

Xe container

Nhimtiu

Xe container
Cứ xem qui cách họ tổ chức thi toàn cầu và điểm đc sd làm điểm đầu vào các trường đh trên TG kể cả các trường bên châu âu thì mới hình dung đc. Đơn giản như bây giờ cái ĐGTD & ĐGNL của Vietnam liệu có đc thế giới sd để làm xét tuyển đh?

Marda49

Xe buýt
Cứ xem qui cách họ tổ chức thi toàn cầu và điểm đc sd làm điểm đầu vào các trường đh trên TG kể cả các trường bên châu âu thì mới hình dung đc. Đơn giản như bây giờ cái ĐGTD & ĐGNL của Vietnam liệu có đc thế giới sd để làm xét tuyển đh?
Cụ phải hiểu là các trường đó nó lấy đầu vào bằng SAT tiếng Anh để phục vụ cho các du học sinh đi du học được giảng bằng giáo trình và giáo viên dạy bằng tiếng Anh. Như vậy dùng SAT rất hợp.
Còn giảng dạy bằng ngôn ngữ khác thì họ không dùng SAT.

Sứa.

Xe điện
ĐH VN học khác Mỹ cụ ạ :D Đây đang bàn thi ĐH ở VN chứ các cháu du học thì muốn SAT hay gì do trường đó nó quy định.
ĐGTD và ĐGNL là dùng cho các trường VN. Ko phải mục đích thành chuẩn quốc tế nên chỉ cần thế thôi.

Smile1102

Xe container
Cụ có thể cho là tôi chủ quan, tuy nhiên từ thực tiễn bản thân và nhìn nhận xã hội thì để học thông thạo tiếng Anh dù dốt mấy cũng dễ đào tạo hơn việc dốt Toán, Lý, Hóa, Sinh..
Tôi không có từ nào chê SAT cả, SAT kiểu Mỹ rất hợp với Mỹ nhưng bê nguyên xi về VN thì theo tôi trước sau cũng mạt vận.
SAT Mỹ rất hợp với Mỹ nên tôi mới nói các trường đại học dùng SAT làm đại lý tuyển sinh cho du học Mỹ thì là chuẩn như Lê Duẩn.
Gớm đến Hòa Bình Lào Cai thủ khoa còn ko mạt vận nữa là SAT.
Cụ đã từng Test thử đề SAT chưa và đc bao nhiêu?
E thì chưa gặp bạn nào dốt mà SAT cao cả, ít cũng khá giỏi trở lên với SAT tầm 1400++. Tất nhiên các bạn ý ko cần rất giỏi Toán mà cần giỏi TA hơn, tuy nhiên vẫn có thể học đc BK nếu chú ý học hành. BK cũng ko khó tới mức kinh khủng như vậy.

Marda49

Xe buýt
E thì chưa gặp bạn nào dốt mà SAT cao cả, ít cũng khá giỏi trở lên với SAT tầm 1400++. Tất nhiên các bạn ý ko cần rất giỏi Toán mà cần giỏi TA hơn, tuy nhiên vẫn có thể học đc BK nếu chú ý học hành. BK cũng ko khó tới mức kinh khủng như vậy.
Bạn không nên lấy cái tiêu cực Lào Cai, Hòa Bình ra nói chuyện vì mình cũng không ủng hộ cái đấy.
Khái niệm dốt ở đây là dốt cái gì???
Không dốt nhưng ở mức trung bình khá mà vào học mấy môn liên quan Toán, Lý, Tin... thì cũng lùng bùng lỗ tai đấy.
Cần giỏi tiếng Anh hởn để làm gì?? Khi Nhật, Hàn, Đài nó không cần học sinh sinh viên giỏi tiếng Anh vẫn trình độ hàng đầu châu Á trong khi Philippines, Bangladesh, Pakistan tiếng Anh dân nói như gió thì mạt rệp??
Tôi cho rằng với sinh viên học ngành kĩ thuật liên quan đến các môn tự nhiên nhiều như Bách Khoa thì Toán, Lý, Hóa... giỏi quan trọng hơn tiếng Anh giỏi.
1 đứa tiếng Anh kém có thể đào tạo cho nó thành thạo chứ 1 đứa dốt Toán thì cho ở với Ngô Bảo Châu 20 năm vẫn dốt.

poiuy

Xe ba gác
Chắc gì trung thực?? Thi ở Vn thì cũng có ngừơi VN tham gia khâu tổ chức. Thực ra muốn gian lận vẫn có khả năng.
Vấn đề nữa, cho dù là đảm bảo tính trung thực đi( cái cần) thì tại sao ta không đi giải quyết vấn đề sợ không trung thực này. Hơn nữa thi SAT bằng tiếng Anh thì nó bỏ sót tài năng.
Trường vẫn lấy điểm của các kiểu xét tuyển khác vì vậy không thể nói bỏ sót ai cả. Còn việc làm cho cuộc thi THPT đạt độ trung thực cao như thi SAT thì bộ GD đang cố gắng làm nhưng hiệu quả lúc này vẫn chưa cao.

Marda49

Xe buýt
Trường vẫn lấy điểm của các kiểu xét tuyển khác vì vậy không thể nói bỏ sót ai cả. Còn việc làm cho cuộc thi THPT đạt độ trung thực cao như thi SAT thì bộ GD đang cố gắng làm nhưng hiệu quả lúc này vẫn chưa cao.
Nhưng tôi thấy xu thế tăng dần cho đám SAT. Nếu thấy SAT ngon thì nên thuê nó làm 1 cái SAT bằng tiếng Việt.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nợ cụ rượu. Cụ nói chuẩn ạ, Nói đến đây lại nhớ mãi vụ thủ khoa Hoà Bình, Lào Cai. Đến giờ vẫn còn cay vì đúng năm F1 thi đại học.

poiuy

Xe ba gác
SAT của Mỹ cũng như Facebook của Mỹ thôi. Về VN có cái gì đảm bảo không bị biến tướng. Cụ tin 100% thì kệ cụ, còn tôi không tin cái con mẹ gì 100% hết. 1 chút nghi ngờ có gì sai??
Nếu nó gian lận thì các cơ quan BV pháp luật sẽ điều tra phanh phui ngay không đến lượt cụ phải đặt vấn đề. Đến kỳ thi THPT gian lận lằng nhằng đến cả quan chức mà người ta còn làm điểm vài vụ được thì xá gì mấy ông tư nhân. Thi cứ gian lận thì cài người vào điều tra dễ ợt.

Nhimtiu

Xe container
Nghe mợ nói em mới search lại để coi xem sao thì thấy quả nâng điểm dã man con ngan thật, bẩu sao các trg nó k căn nhiều vào mấy điểm học bạ ở trg.

Smile1102

Xe container
Bạn không nên lấy cái tiêu cực Lào Cai, Hòa Bình ra nói chuyện vì mình cũng không ủng hộ cái đấy.
Khái niệm dốt ở đây là dốt cái gì???
Không dốt nhưng ở mức trung bình khá mà vào học mấy môn liên quan Toán, Lý, Tin... thì cũng lùng bùng lỗ tai đấy.
Cần giỏi tiếng Anh hởn để làm gì?? Khi Nhật, Hàn, Đài nó không cần học sinh sinh viên giỏi tiếng Anh vẫn trình độ hàng đầu châu Á trong khi Philippines, Bangladesh, Pakistan tiếng Anh dân nói như gió thì mạt rệp??
Tôi cho rằng với sinh viên học ngành kĩ thuật liên quan đến các môn tự nhiên nhiều như Bách Khoa thì Toán, Lý, Hóa... giỏi quan trọng hơn tiếng Anh giỏi.
1 đứa tiếng Anh kém có thể đào tạo cho nó thành thạo chứ 1 đứa dốt Toán thì cho ở với Ngô Bảo Châu 20 năm vẫn dốt.
Em thấy bọn dốt Toán Lý Hóa hẳn cũng ko đk BK để vào, đầu vào là 1 chuyện còn đầu ra là chuyện khác.
Khá là đủ để học BK rồi chứ ko tới mức kinh khủng như các cụ nghĩ. Em là cựu SV BK đây ko cụ lại bảo chém ẩu.
Tất nhiên học BK tương đối nặng so với khối các trường kinh tế XH nên đòi hỏi các con phải tập trung ở mức độ nhất định.
Về KHKT thì TA còn quan trọng hợn so với khối KT, XH ấy, vì tất cả tài liệu chuyên sâu sau này muốn học lên hay tự học đều có bản TA và ko sẵn bant TV, thậm chí đọc TV còn ko hiểu gì, đặc biệt với các nganhg CNTT. Nên bảo TA ko quan trọng là ko đúng. Giờ ví dụ muốn thi chứng chỉ qte (kỹ thuật) nào cũng toàn TA hết.
Đa dạng cách tuyển sinh cũng là tốt, vì một môi trường đa dạng đầu vào sẽ tốt hơn cho nguồn nhân lực sau này

Marda49

Xe buýt
Nếu nó gian lận thì các cơ quan BV pháp luật sẽ điều tra phanh phui ngay không đến lượt cụ phải đặt vấn đề. Đến kỳ thi THPT gian lận lằng nhằng đến cả quan chức mà người ta còn làm điểm vài vụ được thì xá gì mấy ông tư nhân. Thi cứ gian lận thì cài người vào điều tra dễ ợt.
Đó là cụ tin 100% là thế. Ai cũng trong sạch cho đến khi bị khui thôi.
Tóm lại tôi dell chê gì SAT, nhưng mà SAT bằng tiếng Anh áp cho tuyển sinh đại học VN tôi thấy không phù hợp. Chắc cũng dell có nước nào ( tiếng Anh không phải ngôn ngữ chính, quan trọng) mà áp dụng SAT cho việc tuyển sinh đại học thuộc nhà nước quản lí như VN.