[Thảo luận] Xe số tự động dành cho lái mới

Liuba

Xe buýt
Em nghĩ nếu cố tình tập như tay đua này thì chắc chắn sẽ có ngày điêu luyện. Chỉ mỗi tội xót xe thôi:mad:

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Ơ nhà cháu cũng có lúc đi bằng 2 chân đấy ạ, cháu đi Kia Fò Tè ạ. Hơi vất vả lúc bình thường nhưng hôm lên Sơn La trèo dốc thấy đơn giản rảnh tay. Cháu thấy tư thế ngồi thế đúng hơi trật tý nhưng có lẽ cháu nho nhỏ(55 kí, 1m65 và đầu 3 đít vô cùng). Nhưng theo cháu là đúng cụ nào mới lái hay không đủ bình tĩnh thì nên chỉ dùng một chân phải, chân trái xin mời cụ dấu đi hay trói vào ạ.
Cụ đã bị đau lưng chưa ạ ?

Thật, từ ngày có thớt này cháu mới biết thêm 1 điều rất đáng tuyệt vời (mà trước đó có giết cháu cháu cũng k tin) là có rất rất nhiều ng lái xe AT bằng cả 2 chân :21:
Đúng vậy, giờ ra đường lại thêm nỗi sợ mấy ông đi AT bằng 2 chân. khiếp quá!

KhangMinh

Xe máy
Vừa đạp ga vừa phanh thì cứ gọi là Driff đó máy cụ :D

nh0k_s0c0l4

Xe hơi
BT thôi mà bỏ hẳn chân lên là ok ngay,làm sao có người lại đi đc 2 chân 2 bàn đạp đc tài thật:77:

dukich

Xe đạp
Oé, khiếp quá, AT mà đi 2 chân thì có mà :77:... thảo nào bây h lắm xe điên thế. Cứ đà này chắc sắp có thớt bàn đi xe MT bằng ... 1 chân thôi :(

tqtuan

Xe tăng
Đi AT 2 chân là đi kiểu Kangura Úc. Bên đấy toàn đi như thế, mình mà thắc mắc người ta cười cho thối mũi. Em ở VN nên vẫn có thói quen cất 1 que đi.:21:

Luu Lehong

Xe container
Đi AT 2 chân là đi kiểu Kangura Úc. Bên đấy toàn đi như thế, mình mà thắc mắc người ta cười cho thối mũi. Em ở VN nên vẫn có thói quen cất 1 que đi.:21:
Đúng là dân Úc toàn đi 2 chân với xe AT đấy các cụ ạ! Em nghĩ nếu luyện quen thì có lẽ cũng hay!:6:

inovavgj

Xe container
Đúng là dân Úc toàn đi 2 chân với xe AT đấy các cụ ạ! Em nghĩ nếu luyện quen thì có lẽ cũng hay!:6:
Thảo luận về việc đi số tự động bằng hai chân?

Tôi sử dụng Suzuki Vitara được 2 năm và vừa đổi sang Honda CR-V số tự động khoảng 8 tháng. Trong lần đi công tác Australia, rất ngạc nhiên khi thấy 3 trong số 5 bạn trẻ đồng nghiệp thao tác ga -phanh bằng cả 2 chân, điều ở Việt Nam rất hiếm gặp (Ngô Bá Lợi).

Đặc biệt, còn ngạc nhiên hơn ngay cả số sàn họ cũng thao tác chân trái phanh côn, chân phải cũng ga phanh. Tôi quan sát thấy hai gót chân bám sàn làm điểm tựa, còn bàn chân như 2 cần gạt nước lúc đè, lúc nhả nhịp nhàng, điệu nghệ như đang chơi nhạc...

Tôi thắc mắc kiểu đi không giống ai này thì họ chỉ cười (kiểu cười chọc quê làm tôi mắc cỡ). Thú thật lúc ấy mình hơi tự ti, vả lại vốn tiếng Anh, nhất là liên quan đến kỹ thuật kém, nên không dám hỏi thêm.

Hôm nay, lên diễn đàn mới dám hỏi người nhà mình: cách đi ôtô như các bạn bên Australia có đúng kỹ thuật không hay chỉ là những trò làm xiếc không dành cho số đông?

Cám ơn các bạn.

thế là rõ rồi các cụ nhé, 2 chưn hay 1 chưn là do thói wen nhé. :69::69::69::6::6::6:
cụ nào đi 2 cũng đc mà 1 cũng xong miễn là an toàn các cụ nhỉ :41::41::41:

tqttn2007

Xe điện
Họ đã sản xuất cả 1 chỗ để riêng cho chân trái rồi các Cụ ạ. Nhà sản xuất họ đã tính cả rồi. Chỉ có mấy tay muốn buôn hoa quả mới đi bằng 2 chân với xe AT thôi các Cụ a. Tôi đi AT thì cứ 1 chân mà đi cho vợ con còn được nhờ!

anchibui

Xe điện
Nói thêm về AT!

Thảo luận về việc đi số tự động bằng hai chân?

Tôi sử dụng Suzuki Vitara được 2 năm và vừa đổi sang Honda CR-V số tự động khoảng 8 tháng. Trong lần đi công tác Australia, rất ngạc nhiên khi thấy 3 trong số 5 bạn trẻ đồng nghiệp thao tác ga -phanh bằng cả 2 chân, điều ở Việt Nam rất hiếm gặp (Ngô Bá Lợi).

Đặc biệt, còn ngạc nhiên hơn ngay cả số sàn họ cũng thao tác chân trái phanh côn, chân phải cũng ga phanh. Tôi quan sát thấy hai gót chân bám sàn làm điểm tựa, còn bàn chân như 2 cần gạt nước lúc đè, lúc nhả nhịp nhàng, điệu nghệ như đang chơi nhạc...

Tôi thắc mắc kiểu đi không giống ai này thì họ chỉ cười (kiểu cười chọc quê làm tôi mắc cỡ). Thú thật lúc ấy mình hơi tự ti, vả lại vốn tiếng Anh, nhất là liên quan đến kỹ thuật kém, nên không dám hỏi thêm.

Hôm nay, lên diễn đàn mới dám hỏi người nhà mình: cách đi ôtô như các bạn bên Australia có đúng kỹ thuật không hay chỉ là những trò làm xiếc không dành cho số đông?

Cám ơn các bạn.

thế là rõ rồi các cụ nhé, 2 chưn hay 1 chưn là do thói wen nhé. :69::69::69::6::6::6:
cụ nào đi 2 cũng đc mà 1 cũng xong miễn là an toàn các cụ nhỉ :41::41::41:
Tất cả các kỹ năng do luyện tập, do thói quen lâu ngày mà ra (ít người do thói quen thôi). Những ai thuần thục gọi là kỹ năng (có người tập mãi ko tạo ra được kỹ năng). Có người bẩm sinh đã có các kỹ năng và chỉ cần luyện tập sẽ sở thành thiên tài , Ví dụ: Cầu thủ bóng đá, bóng rổ, bóng bàn, thợ kim hoàn... hoặc đã có vài cậu choai choai ngoài phố đi xe máy 1 bánh, hoặc điều khiển bằng chân được ông chủ rạp xiếc nhìn thấy và cho vào luyện tập và trở thành sao. Còn có mấy ông có tài bẻ khóa, bất kỳ loại khóa nào, hiện đại, kiên cố, mã hóa, đều mở tuốt và khi từ cổng Hỏa Lò bước ra đã có mấy ông chủ hãng sản xuất khóa mang xế hộp đến đón (Để cậu ta vào hãng nghiên cứu tạo ra khóa mà những thằng như cậu ta ko mở được), có người uống nước bằng mũi (chiếu trên VTV3 rồi), có một cô vẽ tranh được bằng mồm (còn cả 2 tay) còn nhiều ví dụ nữa về kỹ năng. Vậy tại sao xe máy thiết kế đi 2 bánh, lái bằng tay mà có nhiều cu cậu vẫn chạy một bánh và điều khiển bằng chân??? Tại sao không uống bằng mồn lại uống bằng mũi... Đó là kỹ năng (có kỹ năng xấu, có kỹ năng tốt).
Vậy xe AT thiết kế đi bằng mội chân phải (Sách hướng dẫn sử dụng của tất cả các dòng xe AT đều chỉ định đi bằng 1 chân phải, tài liệu về AT cũng dạy đặt gót chân phải làm tâm, mũi chân xoay trên cung pedan ga và phanh, xe dòng AT pedan ga và phanh bố trí lệch về bên phải vô lăng ngay dưới chân phải, bên chân trái được bố trí chỗ để chân) mà một số cụ vẫn đi cả 2 chân??? Câu trả lời đó là kỹ năng, đã là kỹ năng thì nhiều người (số đông) không làm được và kiểu đó người ta gọi là KIỂU ÚC.
kHUYẾN CÁO: Cụ nào tập mãi mà không đạt được kỹ năng thì xin cụ đi đúng thết kế nhé! :41:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

guidingstar

Xe tăng
Bà trưởng phòng thiết kế bên em đi con Kia buổi sáng toàn đi hai chân, cứ chân ga chân phanh, em ngồi cạnh nhìn cứ ghê ghê răng, trộm vía bà ấy đi cũng chậm mà lành, chưa thấy va quệt gì:)

Steven

Xe tăng
Đi quen AT 2 chân đến lúc chuyển sang MT là toi đấy các bác ạ. Em đi MT toàn hạn chế rà chân côn nên chuyển MT sang AT thường xuyên cũng chẳng có vấn đề gì.

Laceti2010

Xe tăng
em lái xe số tự động toàn thừa chân trái và tay trái mới chết chứ>>>.(b)

PhanhGap

Xe điện
Thế có cụ nào đi MT dùng chân phải gí cho cả ga và phanh cùng lúc bao giừ chưa?:69:

anchibui

Xe điện
Nói thêm về chức năng của tay phải trong xe AT.

em lái xe số tự động toàn thừa chân trái và tay trái mới chết chứ>>>.(b)
Cụ sắm Mợ đi. AT thiết kế dành riêng tay phải cho ghế phụ mà. Nếu chạy AT mà ko dùng hết chức năng thiết kế thì hơi phí đấy cụ ạ!!! :41:

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Đi AT cứ 1 chân trái cho lành. Tai nạn của lái mới với xe AT hầu hết là do đạp 2 chân. Sau này đi quen rồi thì tập cả chân phải để depa cho bốc nếu xe yếu. Còn lại cơ bản không cần thiết phải chân phải làm gì.