[Thảo luận] Xe số tự động dành cho lái mới

lái đêm

Xe buýt
AT hay MT thì chức năng của chân phải và chân trái đều như nhau cả thôi, chân nào dùng làm gì thì cứ thế mà dùng, chân không có thì không phải dùng.

Không luyện lái hàng ngày, chân không quen thì gây tai nạn thôi.

:77::77::77::77::77::77::77:

Eric N'Guyen

Xe tải
Nhà cháu hỏi thật (không phải cạnh khóe): cụ có lái được xe 4 bánh không vậy? Cụ có biết bàn đạp ly hợp vị trí ở đâu, bàn đạp phanh và ga ở đâu không ợ?
Nếu mà đã gọi là lái quen xe MT đến mức như bản năng thì cái chân trái của người ta lại càng không bao giờ chạy ra khỏi khu vực được bố trí cái bàn đạp ly hợp (côn) ở bên trái vô lăng cụ ạ, nên việc chân trái tự nhiên lại dò dẫm tìm bàn đạp ly hợp đến mức dò dẫm cả bên phải vô lăng để rồi đạp nhầm sang chân phanh thì lại phải đặt dấu hỏi với thâm niên và kinh nghiệm lái của người đấy.
Còn việc lái xe cty cụ phanh dúi dụi thì đâu cần phải cái chân trái mới dúi dụi được. 1 ông đang chạy xe cà tàng, vớ được cái xe mới mà chưa làm quen đã đạp như cái xe cũ thì việc nó phanh dúi dụi cũng dễ hiểu.
Không tranh cãi với cụ nữa. Người thật việc thật, cụ không tin thì chịu thôi.

Eric

HIEUDEN

Xe máy
Hôm tết thằng bạn em nó đi 2 chân em thấy nghi nghi, lúc về y như rằng nó cho em 1 phát nguyên nửa vệt cửa lái. Hix
AT mà đi 2 chân là em xin cắn răng cắn cỏ lạy các cụ. EM hãi

thich_oto

Xe hơi
Em chưa đi xe AT bao giờ và cũng chưa tìm hiểu tài liệu hướng dẫn sử dụng xe AT nhưng cái vụ đi AT mà 1 chân ga 1 chân phanh là em thấy khó đi hơn là 1 chân để xuống sàn còn 1 chân kia thao tác thôi. Giả sử có cà cuống quen đạp côn thì cũng chẳng sao vì chân trái đạp trúng cái chỗ kê chân rồi chân phải vân đạp phanh.

thich_oto

Xe hơi
Không tranh cãi với cụ nữa. Người thật việc thật, cụ không tin thì chịu thôi.
Em thông cảm với cụ. Một số xe MT không hiểu cũ hay do cấu tạo nhưng em thấy 3 cái bàn đạp gần nhau mà cũng cách đều nhau.

HYB

Xe tải
em lái 3 đời xe, 2 đời đầu đi MT đời thứ 3 đang đi bây giờ là AT, khi đang đi MT thì chưa lần nào em lái AT cả, toàn ngồi cạnh kể cả đi với mấy em trong công ty có xe số AT, vì em cũng sợ. Hôm lấy xe mới số AT phải rủ cậu lái xe ở công ty đi cùng để đưa xe về nhà, buổi tối em phải đưa xe ra Linh Đàm tập vài buổi, thực sự thì việc chuyển từ MT sang AT cũng không phải là khó vì nhà chế tạo người ta cũng đã tính toán để người sử dụng không quá bỡ ngỡ tuy nhiên khi lái AT thì em phải sử dụng phanh nhiều hơn MT để kiểm soát tốc độ xe nhất là khi tắc đường. Theo em với số AT thì việc sử dụng cả 2 chân, 1 cho phanh và 1 cho ga là vô cùng nguy hiểm vì chắc chắn khi đạp lút ga và phanh đồng thời xe vẫn chuyển động về phía trước chứ không chết máy như xe số MT nhất là với xe có chức năng ABS. Gấu nhà em cũng vừa thi lấy bằng, em cũng nói lái AT khác với MT vì hay bị nhầm ga và phanh thì gấu cũng cho một câu" Anh quen xe thì anh lái 1 chân em chưa quen thì em chơi cả phanh và ga là an toàn " nên bị em cấm sử dụng luôn rồi, nên bác nào còn quan điểm lái như gấu nhà em thì phải tập lại ngay không thì gặp họa.

KienNT71

Xe tải
Đi AT các cụ cứ để chân thế này là ngon, không có chỗ nào cho chân trái tham gia vào đâu ợ

Sao mà đi được như thế này với xe AT vì chân phanh và ga thiết kế sát nhau và sát vào phí bên tay phải. Đi xe AT bằng 2 chân thì có mà vẹo hết cột sống. Trừ khi 2 chân là 1 bằng chân phải đạp ga và 1 bằng chân giữa đạp phanh, eo ôi chân giữa mà đạp được phanh thì chắc chẳng bao giờ lấy được vợ :))
Thế kụ k đọc tóp này thấy bao nhiêu kụ vẫn đi AT 2 chân đấy à? Quả này e cũng học hỏi được nhiều điều, có khi từ h cũng phải tập đi AT bằng 2 chân :))

hành_khất_đêm

Xe điện
Thế kụ k đọc tóp này thấy bao nhiêu kụ vẫn đi AT 2 chân đấy à? Quả này e cũng học hỏi được nhiều điều, có khi từ h cũng phải tập đi AT bằng 2 chân :))
Thế em mới thấy các cụ ấy giỏi đi được trên đường khá dài em :^)

vihali

Xe container
MỞ LỚP DẠY LÁI XE AT CHO NGƯỜI MỚI HỌC

Chúng em sắp tới sẽ mở lớp dạy lái xe AT. Vì tay phải và chân trái rảnh rỗi nên em tính sẽ viết giáo trình để có thể sử dụng 2 bộ phận thừa thãi này.

Trước mắt, em sẽ dạy các cụ, trong khi lái xe AT, tay phải sẽ cầm bấm móng chân để cắt móng cho chân trái. Sau 1 tháng nhuần nhuyễn bài này rồi thì sang bài mới là dùng chân trái ngoáy mũi. Mấy ông lái xe cứ dùng tay ngoáy trông kinh bỏ bà, chưa kể mất an toàn nữa.

Học phí thì bia thôi.

anchibui

Xe điện
Cụ nào đi AT bằng 2 chân chắc chắn là Pro rồi!!! Hãng xe hơi thiết kế đi 1 chân phải, cả 2 padan lệch hẳn về bên phải của vô lăng mà các cụ vẫn chạy được là em xin bái phục, bái phục!!! :77::77::77: Em mà chạy được thế chỉ mấy ngày là chân em bị khèo ngay!!!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

inovavgj

Xe container
Ơ nhà cháu cũng có lúc đi bằng 2 chân đấy ạ, cháu đi Kia Fò Tè ạ. Hơi vất vả lúc bình thường nhưng hôm lên Sơn La trèo dốc thấy đơn giản rảnh tay. Cháu thấy tư thế ngồi thế đúng hơi trật tý nhưng có lẽ cháu nho nhỏ(55 kí, 1m65 và đầu 3 đít vô cùng). Nhưng theo cháu là đúng cụ nào mới lái hay không đủ bình tĩnh thì nên chỉ dùng một chân phải, chân trái xin mời cụ dấu đi hay trói vào ạ.
Ơ thế khi lái xe số AT thì

mới lái hay không đủ bình tĩnh thì bằng 1 chân phải cho cả ga và phanh

còn lái lâu có kinh nghiệm rồi thì chơi 2 chân 2 pedal à cụ ????
em chệu :77::77:

dungptbd

Xe tải
Cụ dùng chân trái đá vào thành cửa lái cho vui tai, nếu có lỡ đá mạnh quá thì cụ về N, tắt chìa khóa, đảm bảo chỉ có thằng đâm sau cụ.

tungcalo

Xe điện
Kính các cụ
em hay chạy xe 4b MT thi thoảng mới đi AT, Hôm nay có cậu cùng công ty kể về chiếc xe mondeo gây tai nạn hàng loạt trên đường Xuân Thủy làm 20 người bị thương. Cậu ấy bảo đi ngay sau xe modeo thấy nó phi nhanh mà vẫn phanh ken két nghe rợn người,
Cậu ấy có hỏi em là sao xe phanh vậy mà vẫn phi nhanh thế ?
E dự là bác tài này đi xe số tự động lần đầu nên chơi 2 chân 2 pedan ga và phanh,
khi va quệt hoảng quá nên nhầm ko biết phanh chân nào ga chân nào nên nhấn cả 2 mà chân phải mạnh hơn nên xe vẫn phi như mã.
Em cũng xin kể thêm chuyện lần trước có cho ông em mới lấy bằng lái xe số AT để đi về quê, 2 anh em đi được 1 đoạn ông em quay sang bảo em

" Đi thế này em thấy khó khăn quá anh ạ " em ko hiểu :^):^). Đi đường thấy xe nào vượt xe mình cũng quay sang nhìn em cũng ko hỉu :102:

Đến phủ lý vào đổ xăng xong thấy lên xe ông em ngồi 2 chân đặt vào 2 bàn đạp thì em mới hiểu, hóa ra cậu ấy có lúc vừa đi vừa đạp cả 2 chân, hỏi ra thì đúng như vậy.:77::77:

Các bác có KN về số AT xin chỉ giáo chút để anh em đi MT như em có thêm KN nhé :69::69::69:

có nơi vẫn đi số AT bằng 2 chân nè các cụ

http://www.vatgia.com/hoidap/3892/137481/thao-luan-ve-viec-di-so-tu-dong-bang-hai-chan.html
Nói chung đi xe AT thì quên cái chân trái đi, bắt nó làm việc là rất nguy hiểm.
Cái vụ Xuân Thủy, em thấy vnexpress nói là bác lái xe bị dính côn. Cụ nào rành chỉ hộ em cái xem nhà báo nói thế là đúng hay sai ạ? :77:

ntdung

Xe tải
Rất may là khi học lái, thày dạy lái của em đã chú ý dạy em rất kỹ cách chạy xe số tự động, chạy đêm, xử lý sự cố xe cũng như tình huống trên đường... nên cũng tự tin khi tham gia giao thông.

XE_XICLO

Xe tải
HẢI SẢN BIỂN ĐÔNG - NGÕ 84 - TRẦN THÁI TÔNG
Website
www.facebook.com
Lần đầu tiên chạy xe AT, đi đựoc 3m theo thói quen đi xe MT, em co chân trái lên đạp côn, đạp trúng chân phanh xe giật đánh hự 1 cái.
Từ lần đó trở đi là ghếc ngay cái chân trái lên cho lành :P

babinbon

Xe buýt
mới lần đầu nhà cháu chạy AT toàn cho chân trái lên ghế ko à...Sau rồi wuen hết,chứ chân trái-phanh,chân phải-ga thì lại như bác già lái con Mon thì bỏ ***

xe chưa mua

Xe máy
Đi AT em thấy một số trường hợp cần phải đi 2 chân (chẳng hạn các cụ lùi lên vỉa hè để đỗ xe, vừa phải nuôi ga, vừa phải đỡ phanh không thì thủng tường hoặc xuống sông...) chứ đi đường trường mà 2 chân 2 bàn đạp thì khó đi lắm. Em nghĩ rằng quan trọng mình hoàn toàn làm chủ cái xe, và quan trọng nhất là luôn nhớ đâu là chân ga, chân phanh, chân côn chứ không nhất thiết phải chân nào quản lý phanh, chân nào quản lý ga. Em thấy có cụ nào hỏi về đi MT mà dùng chân trái để phanh thì mời cụ xem [ame]http://www.youtube.com/watch?v=s0ieRNmgxiA[/ame]. (không biết bao giờ đôi chân mình mới được như thế hị hị

Chỉnh sửa cuối:

lmnam2003

Xe buýt
Em cũng có ông em chạy AT bằng 2 chân, nó bảo đi như thế sẽ chủ động phanh - ga hơn :77::77::77: Dại mồm, nhỡ nhầm chân 1 cái thì :'(:':'(
:21::21: Đã quá, em có ông chú hôm mới mua AT, đi lại căng thẳng quá, lại còn phê bình nhà SX thiết kế hai bàn ga và phanh gần nhau quá => chân trái đặt phanh, chân phải đặt ga => tao thích đi số MT hơn, em tư vấn một hồi bây dừ ngon rồi.