[Thảo luận] Xe số tự động dành cho lái mới

TechVNS

Xe tải
Như em có khi lại lành. Em lấy bằng xong treo bằng luôn 1 năm. Đến khi mua xe thì chạy số AT, coi như tập từ đầu thành ra không bị nhầm phanh với ga. Giờ thi thoảng nhảy lên MT chạy thì cũng không có gì bỡ ngỡ nữa.

Theo em thì bây giờ đầu tiên bắt học bằng xe AT, rồi đi một thời gian mới cho nâng bằng chạy MT thì đảm bảo là không có các vụ xe điên đâu.

lazyboyz

Xe tải
Ở cơ quan em cũng có một ông sau 1 tuần mua xe AT than với anh em: đi xe AT đau người thế, cuối cùng mới phát hiện ra ông ấy 1 chân ga, 1 chân phanh ...:102:

khanhnguyen09

Xe container
Cực kỳ nguy hiểm khi đi AT bằng 2 chân như thế.

Các cụ đã thử chưa ? cái cảm giác phanh bằng chân phải khác hẳn phanh bằng chân trái. Với chân phải, chân thuận, quen dùng mình có thể nhớm phanh, rà phanh, tỳ phanh với lực mạnh yếu, tốc độ nhanh chậm hoàn toàn chủ động với tình huống trên đường sao cho an toàn và tiết kiệm nhiên liệu. Điều cơ bản là khi phanh, thì chân phải buộc phải cách ly khỏi pê đan ga, đây là chủ ý thiết kế của NSX đảm bảo an toàn và hợp lý vì đã ga thì thôi phanh, đã phanh thì thôi ga.

Còn nếu dùng 2 chân, chân trái phanh, chân phải ga thì các điểm thuận lợi an toàn trên kia coi như bỏ hết. Em đã thử phanh bằng chân trái rồi, thường mình khó kiểm soát lực đạp nên thường đạp mạnh, xe dừng đột ngột, nên vỡ đít, móp đít do xe sau tông vào là không tránh khỏi.

Có cụ nào thử chưa, cho cảm nhận cái nhể.
Cụ cứ nói thế chứ! Thế gặp người chân trái thuận hơn chân phải thì sao?:21:

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cứ nói thế chứ! Thế gặp người chân trái thuận hơn chân phải thì sao?:21:
Người tay chiêu không ít, nhưng xưa cầm đũa và bút ngày từ bé hay đi học bị bắt cầm tay phải người ta đều dùng tay phải tốt thôi. Chắc với ô tô người ta không chế tạo xe riêng cho người thuận tay chiêu như kiểu ghế ngồi ở trường học tại Mỹ!

SantaFe_MLX

Xe buýt
Trời ạ bó tay. Lái AT mà để 2 chân như thế thì phải thấy gò bó mà tự chuyển lại chứ. Để chân thế thì vẹo xương sống mất :mad:

Như em có khi lại lành. Em lấy bằng xong treo bằng luôn 1 năm. Đến khi mua xe thì chạy số AT, coi như tập từ đầu thành ra không bị nhầm phanh với ga. Giờ thi thoảng nhảy lên MT chạy thì cũng không có gì bỡ ngỡ nữa.

Theo em thì bây giờ đầu tiên bắt học bằng xe AT, rồi đi một thời gian mới cho nâng bằng chạy MT thì đảm bảo là không có các vụ xe điên đâu.
Cụ điêu thế :P Đang lái AT chuyển sang lái MT đố cụ lái đc. Phải ngược lại đang lái MT chuyển sang AT mới thấy dễ hơn chứ. Lái AT suốt chả bít cái rãnh số nó như nào, chân trái thì nghỉ ngơi suốt thì đi thế nào đc MT hả cụ :77:

Toinguoilaixe

Xe tải
Em thì cứ gác chân trái lên cho nó lành

MrBUT

Xe hơi
em đang đi MT nhưng thi thoảng lấy xe ông già đi
thì vẫn 1 chân ga 1 chân phanh
Cảm giác của em an toàn hơn
Phải ga trái phanh
ko nhầm đc đâu :D

SantaFe_MLX

Xe buýt
em đang đi MT nhưng thi thoảng lấy xe ông già đi
thì vẫn 1 chân ga 1 chân phanh
Cảm giác của em an toàn hơn
Phải ga trái phanh
ko nhầm đc đâu :D
Em thành thật khuyên bác sửa luôn và ngay ạ :mad: Đi thế không đúng cách và buồn cười lắm ạ :P

Mekong

Xe đạp
Nhiều cụ bị lắm rồi, bài cũng bao nhiêu cụ pót để chia sẻ kinh nghiệm cho anh em rồi. Mà sao....:102::102::102:

Eric N'Guyen

Xe tải
Nếu không có gì đặc biệt ở ngoài mà chỉ liên quan đến lái xe thì nhà cháu dự tình huống thế này:

Cụ lái xe là dân lái MT đã lâu năm không phải tay mơ, nhưng đi cái MT lâu quá thành ra có cái phản xạ là đạp côn cho nó trôi lúc đông người, cái bàn phanh của xe AT nó lại to rộng hơn bình thường nên rớ đúng cái chân phanh mà đạp. (Nhà cháu đã chứng kiến lái xe công ty đi nhận xe AT mới lần đầu phanh dúi dụi ở giữa đường Phạm Hùng vì thói quen đạp côn thành ra đạp vào cái chân phanh.). Sau đó nhà cháu dự là cụ lái xe cuống lên thả chân "côn" xe lại lao về phía trước. Nếu đường đông mà va vào xe trước thì khả năng không biết chân nào là ga chân nào là phanh là côn nữa là cao lắm ạ :77:

Hai xu làm thầy bói của nhà cháu ạ
Eric

manh_cuong

Xe máy
cháu là tài non nhưng cũng có vài lần lái số tự động kinh nghiệm của cháu là
tư thế ngồi chân trái đặt ra ngoài chân phải đặt lên phanh, khi xuất phát thì giữ nguyên gót làm trụ chuyển mũi chân sang ga thôi, ngớt ga thì chuyển chân sang phanh, còn cụ bảo dùng cả 2 chân thì cháu thấy bất hợp lý quá cái tư thế ngồi nó khó lắm người cứ vẹo đi, mà nguyên tắc là phải ngồi thoải mái phù hợp trước khi xuất phát

EM có đọc một số tài liệu thấy bên nước ngoài chúng nó cũng dùng cả 2 chân bác ạ, nhưng em thiết nghĩ dùng 2 chân cũng đc thôi, nhưng quan trọng là mình có làm chủ đc tình huống khi đi theo kiểu đó kô, côn ra ga vào nhịp nhàng kô hay lại côn vào ga cũng vào thì đít xe có đen khói thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

manh_cuong

Xe máy
Cái này khi e đi học thầy bảo kéo và hạ phanh tay kết hợp côn - ga với MT hoặc phanh tay + ga với AT chứ chả thấy ai bảo 2 chân 2 bàn đạp cả
cái này ở xe số sàn người ta gọi là vê côn đó bác
nếu cứ phanh tay + côn+ ga+ nhìn vòng tua như thế chỉ là kinh nghiệm thầy dạy lúc thi thôi, chứ nếu mà dùng cách này đi ở cầu chương dương lúc tắc đường em đố bác đi đc đó, lúc này phải sử dụng cả 2 chân mà kô cần phanh tay

minhnguyen08

Xe máy
Kính các cụ
em hay chạy xe 4b MT thi thoảng mới đi AT, Hôm nay có cậu cùng công ty kể về chiếc xe mondeo gây tai nạn hàng loạt trên đường Xuân Thủy làm 20 người bị thương. Cậu ấy bảo đi ngay sau xe modeo thấy nó phi nhanh mà vẫn phanh ken két nghe rợn người,
Cậu ấy có hỏi em là sao xe phanh vậy mà vẫn phi nhanh thế ?
E dự là bác tài này đi xe số tự động lần đầu nên chơi 2 chân 2 pedan ga và phanh,
khi va quệt hoảng quá nên nhầm ko biết phanh chân nào ga chân nào nên nhấn cả 2 mà chân phải mạnh hơn nên xe vẫn phi như mã.
Em cũng xin kể thêm chuyện lần trước có cho ông em mới lấy bằng lái xe số AT để đi về quê, 2 anh em đi được 1 đoạn ông em quay sang bảo em

" Đi thế này em thấy khó khăn quá anh ạ " em ko hiểu :^):^). Đi đường thấy xe nào vượt xe mình cũng quay sang nhìn em cũng ko hỉu :102:

Đến phủ lý vào đổ xăng xong thấy lên xe ông em ngồi 2 chân đặt vào 2 bàn đạp thì em mới hiểu, hóa ra cậu ấy có lúc vừa đi vừa đạp cả 2 chân, hỏi ra thì đúng như vậy.:77::77:

Các bác có KN về số AT xin chỉ giáo chút để anh em đi MT như em có thêm KN nhé :69::69::69:

có nơi vẫn đi số AT bằng 2 chân nè các cụ

http://www.vatgia.com/hoidap/3892/137481/thao-luan-ve-viec-di-so-tu-dong-bang-hai-chan.html
Cụ ợ, em cũng chạy xe AT, nhưng nó thành thói quen thôi, cụ cứ tập trung vào lái an toàn. Nếu chưa quen thì cho chân trái lên ghế cho đỡ mỏi

PHC

Xe buýt
Nếu không có gì đặc biệt ở ngoài mà chỉ liên quan đến lái xe thì nhà cháu dự tình huống thế này:

Cụ lái xe là dân lái MT đã lâu năm không phải tay mơ, nhưng đi cái MT lâu quá thành ra có cái phản xạ là đạp côn cho nó trôi lúc đông người, cái bàn phanh của xe AT nó lại to rộng hơn bình thường nên rớ đúng cái chân phanh mà đạp. (Nhà cháu đã chứng kiến lái xe công ty đi nhận xe AT mới lần đầu phanh dúi dụi ở giữa đường Phạm Hùng vì thói quen đạp côn thành ra đạp vào cái chân phanh.). Sau đó nhà cháu dự là cụ lái xe cuống lên thả chân "côn" xe lại lao về phía trước. Nếu đường đông mà va vào xe trước thì khả năng không biết chân nào là ga chân nào là phanh là côn nữa là cao lắm ạ :77:

Hai xu làm thầy bói của nhà cháu ạ
Eric
Chân phanh xe AT có to lắm thì cũng không thể chìa qua cái trục vô lăng sang phía chân trái để có thể rờ đúng cái chân phanh mà đạp được đâu cụ ạ. Còn ngoài việc cố tình sử dụng cả 2 chân để "chơi cho vui" thì ai lái xe AT mà dùng cả 2 chân, nhà cháu thề là cơ thể có 1 số chỗ ứ bình thường cụ ạ. Cụ cứ thử kiếm cái xe AT rồi ngồi xoắn quẩy kiểu đấy xem được bao lâu. :21:

PHC

Xe buýt
cái này ở xe số sàn người ta gọi là vê côn đó bác
nếu cứ phanh tay + côn+ ga+ nhìn vòng tua như thế chỉ là kinh nghiệm thầy dạy lúc thi thôi, chứ nếu mà dùng cách này đi ở cầu chương dương lúc tắc đường em đố bác đi đc đó, lúc này phải sử dụng cả 2 chân mà kô cần phanh tay
- Đỡ côn lên dốc cụ ạ, vê vít gì nghe như tổ lái. :P
- Cụ kiếm xe AT rồi gọi nhà cháu, nhà cháu sẽ "biểu diễn" 1 chân sử dụng cả phanh và ga ở cầu CD lúc tắc đường cho cụ xem. Cho nhà cháu tinh vi tí, nhưng sự thật là nên đi như thế cụ ạ. :6:

K59

Xe tải
Thằng bạn em sau một thời gian chật vật mới lấy được bằng B2 được gia đình mua cho con Mec C230. Mấy lần ngồi xe nó thấy lúc lái chân nó có vẻ gò bó, không thoải mái, nhìn xuống thấy ông ấy lái bằng hai chân. Em hỏi nó sao không để chân trái nghỉ, chỉ dùng chân phải cho an toàn thì ông em trả lời thản nhiên lái hai chân mới an toàn hơn, lúc nào cần phanh là đạp được ngay, không cần chuyển từ ga sang phanh. Từ lần ấy em không dám ngồi xe thằng này nữa dù biết xe nó xịn, túi khí an toàn.

ECO-arch

Xe tăng
Sao một số bác lại chạy AT hai chân nhỉ, lần đầu tiên chạy AT em đặt 2 chân lên thấy khó khó, hỏi ông anh bị ông ấy chửi té tát, bảo tao chửi thế cho mày nhớ, kẻo thành thói quen xấu. Thế là không bao giờ làm vậy nữa kể cả đề pa giữa dốc cũng chơi phanh tay. Còn chuyển sang chạy MT thì vẫn bình thường chả có gì lóng ngóng cả. Nhưng đúng là bác nào tập lái bằng AT trước đến khi quen rồi nhảy sang MT thì lục khục lắm.

ducvu

Xe tải
Ơ nhà cháu cũng có lúc đi bằng 2 chân đấy ạ, cháu đi Kia Fò Tè ạ. Hơi vất vả lúc bình thường nhưng hôm lên Sơn La trèo dốc thấy đơn giản rảnh tay. Cháu thấy tư thế ngồi thế đúng hơi trật tý nhưng có lẽ cháu nho nhỏ(55 kí, 1m65 và đầu 3 đít vô cùng). Nhưng theo cháu là đúng cụ nào mới lái hay không đủ bình tĩnh thì nên chỉ dùng một chân phải, chân trái xin mời cụ dấu đi hay trói vào ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Xe MT rồi đây VN mình đường cao tốc khắp nơi chắc cũng lại lên phong trào chân trái đạp phanh!