[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

binhsu7273

Xe cút kít
Ko hẳn cụ ợ. Trong lĩnh vực gt thì cái xm nó là ptien gt thiếu an toàn và ko văn minh lắm đâu. Các nc châu Âu và Mỹ hay cả Nhật nó đâu sd nhiều như VN.
Các nước đó mùa Đông có Tuyết ạ, muốn dùng XM cũng chả xong, nên ứ cần cấm Dân cũng tự chuyển đổi. :)

Hollyone

Xe tăng
Cụ đưa ra câu hỏi quá buồn cười nên thôi

Định bỏ qua thớt này nhưng thấy cụ rất chân tình câu cũng đồng bào mình cả nên em nói. Cụ đang chứng minh xem máy đỡ tắc hơn ô tô nếu tính 1-1 tất nhiên là đúng nhưng vấn đề ở đây ko phải cấm xmay để đi ô tô, oto cũng cần hạn chế ( ko nên cấm) ví dụ buộc ông nào sử dụng phương tiện cá nhân thì mỗi tháng nhè ra 20 củ.
Nếu ko cấm xe máy, thì kể cả có 10 ô tô, ptcc chằng chịt em vẫn phải có 1 chiếc xmay bởi tính tiện lợi của nó là ko đối thủ. Về cá nhân với 1 chiếc xe máy để góc nhà là có lợi, nhưng toàn xã hội có đến mức nnay thì hỏng từ ý thức, tầm nhìn, coi thường pháp luật .. bởi đặc thù của phương tiện này. Cụ đừng nói là do ý thức người sử dụng, khi bùng nổ thì tự nó sẽ ko kiểm soát nổi, cũng đừng so sánh với Đài Loan, sang đó ngẫm sẽ thấy.
Xe máy hết sứ mệnh theo em phải chục năm trc rồi nhưng lãnh đạo quá dân tuý mới nên nông nỗi này, đi mới thấy mấy ông + s.. này dân chủ nhất thế giới luôn. Cần lắm anh Ba D.. ẩn ở cú ngoặt trang mới này.
Em đồng ý với cụ 2 điểm:
- văn hóa xe máy là văn hóa tiện (theo nghĩa tiêu cực): ra chợ cách 500m cũng xe máy, đang đi gặp hàng rong dừng phựt cái cũng xe máy, tạt ngang cắt mặt cũng xe máy; vì lưu thông trên đường là xe máy có thể, và ô tô không thể

- không chỉ ở VN, mà thế giới bây giờ lờ đờ chạy theo dân túy quá nhiều; động một tí là đụng tay cho ý kiến; mà không hiểu nó nguy hiểm đến thế nào khi quản lý không theo đường lối, chính sách rõ ràng; cái ông thủ hay làm thơ khi xưa là 1 điển hình; suốt ngày gửi thư khen và chỉ đạo, trong khi quyết sách thì chả dám làm gì

Nhưng em cũng chưa đồng tình với việc dẹp ngay xe máy ở các đô thị tại VN, vì với đa số người dân, xe máy là phương tiện đi lại, kiếm sống thiết yếu; và vì chúng ta còn nghèo, nên phải tận dụng

Chí có điều, thay vì trông đợi vào sự tự giác, ý thức của người đi xe máy (và cả ô tô nữa), thì chính quyền phải tổ chức lại giao thông đô th, để nhằm hướng dẫn, tạo khuôn khổ cho người ta không thể, không muốn vi phạm (hoặc ít nhất là hạn chế vi phạm)

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
1. Cấm đỗ các loại xe cơ giới trên vỉa hè;
2. Tăng số lượng nhiều tuyến phố cấm đỗ xe, có thể cho dừng;
3. Xử phạt nghiêm các vi phạm, đặc biệt lắp camera phạt nguội.

bocuteo

Xe tải
Ko hẳn cụ ợ. Trong lĩnh vực gt thì cái xm nó là ptien gt thiếu an toàn và ko văn minh lắm đâu. Các nc châu Âu và Mỹ hay cả Nhật nó đâu sd nhiều như VN
Họ không nhiều xe máy không phải vì họ cấm xe máy.
Mình không nhiều ô tô cũng chả phải vì mình không cấm xe máy.
Châu âu hay Mỹ, các dịch vụ giao hàng, đưa thư ... họ vẫn phải dùng xe máy trong nội đô, ô tô không thể thay thế.

PS: Thực tế thì trên thế giới có nhiều thành phố cấm ô tô hơn là xe máy.

Chỉnh sửa cuối:

Phuongviet281

Xe máy
Từng bc 1. Bàn tay qlnn sẽ tác động tùy thuôc sự ptktxh và dân trí thôi.
10-20-30 năm hay hơn nhưng phải làm và nên làm. Còn như hiện tại qlnn trong câu chuyện nhà ngõ và xm với văn.minh đô thị có thể xem là con số 0.
Bản thân Em cũng biết được là nếu tình trạng GT mà xm chiếm đa số như hiện giờ thì bộ mặt đô thị sẽ rất khó thay đổi. Nhưng với thực trạng gốc của 2 TP lớn nhất nước ntn thì sẽ là bài toán khó giải. Nên chăng cần có giải pháp cấm ở những khu vực đã đáp ứng được về mặt hạ tầng sẵn có, còn khó quá như HN, TPHCM thì dời đô về khu vực khác quy hoạch lại từ đầu chắc là sẽ dễ hơn.

longkhau

Xe tải
Ghi nhận ý kiến của các đồng chí, tôi sẽ nghiên cứu cấm xe máy, nếu cấm xe máy mà giao thông bị bung, toang thì ... tập thể chịu trách nhiệm. ;))

Cap nhi tan

Xe buýt
đồng chí polpot sa lốt sa. ngày chiếm đc chính quyền bèn tống cmn dân về nông thôn. thế là hết so bì cãi nhau.
Cụ đi xe bus giờ cao điểm bao giờ chưa ??? Em hỏi thật .
Tỉ lệ đầy xe chiếm 20% số chuyến, ơn giời em cũng theo gót anh em đi kiểm đếm người tham gia gtcc vài năm nên cũng biết tí, theo ý em thì cấm bán xm mới, tịch thu (mua lại) xm cũ, lần lượt trên 20 năm, rồi trên 15 năm ....đồng thời mua mở thêm các tuyến xe buýt... đều tay 5 năm là xong....

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Về cơ bản khi mở thớt e nói về gt an toàn văn minh góp phần tạo lên 1 bộ mặt đô thị hiện đại.
Hạn chế dần xm trên phố bằng cách đánh vào sự tiện lợi, cơ động của nó (!trong sự tiện lợi đó cả tiện vi phạm gt mà ko bị phạt). E ko nói cấm xm, e vẫn thích xm và chẳng bán đi cái nào cả, chỉ là ko sd txuyen thôi và sẽ cân nhắc vì khi đó ko còn tiện đi ngc chiều, rẽ ngang tắt và dừng bừa bãi nữa, tất nhiên đi xa và tốc độ cao sẽ ko xm rồi.

Vấn đề tắc đường thì ko hẳn do xm, mà do qui hoạch là chính. Từ qui hoạch gt đến mật độ dân cư và vấn đề cân bằng giữa ptgtcn và ptgtcc.

danleduc

Xe điện
Xe máy thì tiện ... Nhưng trời nắng gắt và mưa rét thì cũng bất tiện, nhất là đi cùng người già, trẻ em. :D
Vô tư mà nói, những nơi mà không có xe máy / số lượng xe máy ít...nhìn TP nó thông thoáng và văn minh hơn hẳn...có xe máy trông quang cảnh TP nó nhếch nhác, đặc biệt mỗi khi trời mưa, áo mưa bay phấp phới...:D

anhtintin

Xe tải
Xe máy thì phải chịu nắng, mưa gió, bụi, an toàn kém hơn. Sử dụng nó được thì phải chịu đựng thôi

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tỉ lệ đầy xe chiếm 20% số chuyến, ơn giời em cũng theo gót anh em đi kiểm đếm người tham gia gtcc vài năm nên cũng biết tí, theo ý em thì cấm bán xm mới, tịch thu (mua lại) xm cũ, lần lượt trên 20 năm, rồi trên 15 năm ....đồng thời mua mở thêm các tuyến xe buýt... đều tay 5 năm là xong....
theo ý em thì cấm bán 4b mới, tịch thu (mua lại) 4b cũ, lần lượt trên 15 năm, rồi trên 10 năm ....đồng thời mua mở thêm các tuyến xe buýt... đều tay 5 năm là xong....

Ý của tôi là vậy, mặc dù chưa rõ xong cái gì.