Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

otohagiang

Xe container
Đáng học chứ cụ. Từ 1 hãng xe doanh số tận đẩu đâu, chỉ nhờ thay đổi 1 số thứ, trong đó kiểu dáng góp phần lớn, mà giờ đã nhảy lên 1 bước rất dài khiến các ông lớn không khỏi giật mình! Có hãng còn phát biểu: sợ H-K, không sợ Toy! Như thế, không theo mới lạ!
cái kiểu dáng đấy á bác, bác không thấy đang bị chê mãi là rườm rà, nhanh lỗi mốt đó thôi
thế mới vui chứ bác nhỉ
nhờ nó mà có hãng tiến xa, trong khi lại có 1 cơ số người hàng ngày lên tiếng cho rằng cái thiết kế đó chán bỏ mẹ
em thấy lạ là sao HD nó không mời những bác đấy về thiết kế cho nó nhỉ
em sợ là chỉ trong vòng 1 năm thiết kế theo thị trường VN, HD lại vươn lên số 1 VN và hạng bét TG thì khổ =))

d-cash

Xe buýt
cái kiểu dáng đấy á bác, bác không thấy đang bị chê mãi là rườm rà, nhanh lỗi mốt đó thôi
thế mới vui chứ bác nhỉ
nhờ nó mà có hãng tiến xa, trong khi lại có 1 cơ số người hàng ngày lên tiếng cho rằng cái thiết kế đó chán bỏ mẹ
em sợ là chỉ trong vòng 1 năm thiết kế theo thị trường VN, HD lại vươn lên số 1 VN và hạng bét TG thì khổ =))
Em thấy mấy cụ nhà em hay chê bai xe Hàn Quốc chỉ được cái mã, nhưng nhanh lỗi mốt, em chán lắm, các cụ còn bảo sao mày đang đi xe Nhật lại chuyển qua xe Hàn làm chi, em khổ lắm, chẳng biết trả lời thế nào.

RAVA

Xe ba gác
thế mới vui chứ bác nhỉ
-Bác yên tâm đi, em vừa đọc thấy thằng Hyundai nó bổ nhiệm chú Peter Schreyer của Kia làm Chủ tịch và Giám đốc thiết kế của cả H lẫn K rồi, Kia giống Audi thì sắp tới Hyundai sẽ giống BMW hay Mec thì cũng chả có gì lạ đâu? Xấu đến cỡ như Chevrolet Vivant hay Sanyong Stavic còn có người mua thì H-K cứ yên tâm, các cụ đã nới rồi "cái gì mà chả có thể bán được, cái chính là giá bao nhiêu thôi"! :))

lapin

Xe container
Đúng là tranh luận rồi lan man cả sang thế giới với chiến tranh nóng-lạnh, Liên Xô-Mỹ... Nhưng phần liên miên đó cũng là cái bản chất dẫn đến "tại sao nó thế". Ngay cả việc trích dẫn "mặt đường" để ra cái "cảm giác lái" và em lại dẫn ra cả "an toàn" nữa...!
Đi ô tô, người ta không chỉ giở cái xe ra đọc specs của nó rồi cứ tin là nó có cái này, rồi cái kia và nó phải an toàn!
Mặt đường không giống mặt đường, lốp xe không giống lốp xe... Ngay trong cùng 1 hãng, 1 cái tiện ích cho 2 cái xe cũng không giống nhau, tùy tiền mà nhà sx cho cái gì vào nó.
Người đi xe cần phải biết được thực tế với cái xe đang đi thì tiện ích ấy làm được cái gì và đến đâu!
Đọc bài của cụ mỗi lần hầu như đều thêm kiến thức, kinh nghiệm hoặc được hệ thống lại. :41::41::41:

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn bác quá khen, chẳng có gì đâu, chỉ một chút để ý. Tưởng đó là cái lớn, nhưng lại áp dụng rất tốt cho cái nhỏ, rất nhỏ cho đến quan hệ ngay trong gia đình!

Lại nói bác Autopro đề cập đến Đại lộ thăng Long. Ít nơi họ làm 1 cái cầu chéo với 2 thanh thép nhẵn bóng trên mặt đường cao tốc như ở VN mình. Em viết ở trên kia về "có lúc bánh xe không chạm xuống mặt đường", một trong các tình huống đó là khi cái xe chạy qua đoạn vừa lên cầu và vừa hết cầu. Nếu xe chạy thẳng không sao, nhưng nếu để đúng chỗ ấy mà lái xe bẻ vô lăng thì ESP không cứu được đâu!
Tình huống này các bác còn gặp như bác Vietran viết về vũng nước ở Cầu Rẽ, nhưng các vũng nước lại to hơn rất nhiều. Đó là đoạn từ phố Mới đến cầu Phả Lại. Khi xe lao vào mấy cái vũng nước này trên mặt đường với tốc độ khá cao thì bánh xe sẽ thia lia trên mặt nước chứ không hề tiếp xúc với mặt đường. Những chỗ ấy nên cố gắng giữ thẳng vô lăng, không được phanh thì xe sẽ chạy thẳng khi qua vũng nước, bánh xe sẽ dần lấy lại được tiếp xúc, chứ đừng ai tin ở ESP (trong quyển hướng dẫn xe em cũng có cảnh báo). Còn tốt nhất là giảm tốc độ khi thấy chúng (nhưng ở quãng đường này thì sẽ phải đi bò khi mưa to, vì rất nhiều)!
Nhưng ngay bình thường khi trời mưa chạy tốc độ nhanh thì lốp xe với mặt đường đã bị ngăn cản bởi 1 lớp nước rồi (họ gọi là aqua plane). Lúc đó thì tùy loại lốp và mặt đường mà aquaplane hình thành sớm hay muộn. Lốp có gai dài và nhiều gai sẽ làm nước thoát nhanh, hạn chế hiện tượng này, nhưng loại lốp này giá không chỉ đắt mà còn chóng mòn!

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Cố lên các cụ, làm cho xong 100 trang rồi nghỉ ngơi chứ!

au999

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy mấy cụ nhà em hay chê bai xe Hàn Quốc chỉ được cái mã, nhưng nhanh lỗi mốt, em chán lắm, các cụ còn bảo sao mày đang đi xe Nhật lại chuyển qua xe Hàn làm chi, em khổ lắm, chẳng biết trả lời thế nào.
Sao bác ko nói : Xe hàn mà cứ như Soren to hay sportage nó nhái trông đẹp như audi, xe Nhật có mà xách dép !

junyong

Xe buýt
Thì em vẫn mít dai, về lâu dài chắc vẫn rứa! Mit di cảm giác chả khác gì xe Mỹ, em xe Đức tý (tự sướng :) ), chứ không phập phồng phều phào như Toy! Xe Hàn thì em không hợp gu, tuy vậy nói gì cũng phải nói cho nó công bằng tý chứ!
....Đúng rồi ạ! Mít giống xe Mỹ ở điểm nặng xác và tốn xăng(tốn so với xe Nhật).
Em đi Jolie cũng được khoảng 8 năm rồi ạ, ở cơ quan thì cũng hay đi công tác bằng Pajero V6 và em cũng rất thích Mít nhưng mà vì nó là chiếc xe mang đậm chất xe Nhật ạ!...

junyong

Xe buýt
Các bác có những cái "tự sướng", khi xe côn, phanh, tay lái nặng nghĩ giống xe Đức!
Xe Đức mới, tay lái trợ lực điện bây giờ ở tốc độ chậm còn nhẹ hơn xe Nhật.
Mà cái "cảm giác trở lại vô lăng của mặt đường là người ta thấy ở mặt đường được làm ráp (sau khi là phẳng họ còn rải thêm 1 lớp đá răm nhỏ đều tạo độ rám, độ bám cho mặt đường). Chứ mặt đường lổm nhổm, đất bùn, đá, ổ gà, ổ voi... thì chẳng có "phản xạ" nào trở lại vô lăng cả. Đi trong phố, nhất là qua các ngã 3, ngã tư sau mỗi chỗ giải phân cách cứng bê tông được mở ra và giờ cao điểm, xe cần lách qua nhưng cái 2B lúc nào cũng muốn xô ra, chèn vào trước mũi xe thì vô lăng nhẹ mới tỏ ra ưu điểm của nó, chưa cần xét có thấy cái bánh nó "cảm" mặt đường như thế nào, vì sao có đủ thời gian ngồi mà "cảm", lúc đó chỉ chậm nửa giây là lại đứng chờ vài phút rồi...!
Cư không phải xe Toyota là có cảm giác lái cụ ạ, không tin thì các cụ cư thử sang box khác mà xem.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nói gì thì nói xe hàn cũng k thể so được với xe Nhật, lựa chọn có thể nghiêng về Hàn khi giá chỉ bằng 2/3 mà options thì full.

matiz19

Xe tăng
-Có lẽ đối với những người mới mua xe lần đầu hay mới sd xe thì hình thức hay option là quan trọng, nhưng đối với người đã dùng xe lâu năm thì nghĩ khác, hình thức thì có thể thay đổi ngày 1 ngày 2 nhưng công nghệ máy móc, khung gầm thì mất thời gian hơn rất nhiều và để thương hiệu thuyết phục được thì còn lâu đấy.:-w
Có lâu bằng Mitsubishi, suzuki hay isuzu không cụ? :D

Isu_zu

Tháo bánh
Nói gì thì nói xe hàn cũng k thể so được với xe Nhật, lựa chọn có thể nghiêng về Hàn khi giá chỉ bằng 2/3 mà options thì full.
Ai cũng thừa nhận sự thật như cụ, thì chả cần tranh cãi làm gì nữa :)). Hai phân khúc khách hàng khác nhau cho 2 dòng xe này.

tuanprado

Xe tăng
Tôi có hai anh bạn dùng xe Santafe, mua mới tinh thế mà mới chỉ dùng được 2 nằm đã xuống cấp trầm trọng, lúc vận hành xe kêu lục khục. Một chiếc khác thì mỗi khi lên ga là xe ngoáy đầu sang bên, chả ra sao cả.

raklei

Xe điện
-Muốn biết xe Hàn tốt ntn cứ vào các TTBH và SC của Hyundai và Kia hỏi mấy chú thợ là biết ngay, em đi vào mấy chỗ đấy chưa bao giờ thấy ông nào bảo bất cứ đồ phụ tùng nào của Hàn lại tốt hơn Nhật cả, thậm chí đến từng chi tiết luôn!^#(^
hôm nay e nhận cái bu gi để chuẩn bị thay xe nhà, mở ra nhìn thấy toàn made in japan;
mình cuồng nhựt bổn rồi chả nói làm gì;
éo hiểu sao cái cục con con đơn giản thế này mà mấy chú fan hàng, cả fan phò nữa toàn rủ nhau mua ko ngk thì cũng denso của nhật nốt; ko biết đã đc gọi là bầy đàn chưa =))

Luu Lehong

Xe container
hôm nay e nhận cái bu gi để chuẩn bị thay xe nhà, mở ra nhìn thấy toàn made in japan;
mình cuồng nhựt bổn rồi chả nói làm gì;
éo hiểu sao cái cục con con đơn giản thế này mà mấy chú fan hàng, cả fan phò nữa toàn rủ nhau mua ko ngk thì cũng denso của nhật nốt; ko biết đã đc gọi là bầy đàn chưa =))...
Cụ nói làm em giật mình!
Đến cái bugi là nhỏ nhất còn chả làm nổi ra hồn thì những cái linh kiện quan trọng khác hay các thiết bị an toàn điện tử nó thế nào? chủ xe đi ngang đánh đu với tinh tinh :))

Isu_zu

Tháo bánh
Nis, Mit, Su, Zu làm sao bằng Toy được!
Ngoại trừ Nis, 3 thằng còn lại nó đâu có cạnh tranh trực tiếp với Toy đâu mà cụ so sánh (mảng xe du lịch cùng pk Toy rất nhỏ)...

SmallRiver

Xe điện
Mit thua Toy về giảm sốc à bác:))
Riêng Mit thì hơn hẳn Toy ở hệ thống treo đối với dòng phổ thông cùng cấp lắp ráp trong nước như PS-FT, Zing-In. Trình độ cơ khí ngang nhau, nhưng giá lại dễ chịu hơn, phụ tùng chính hãng dễ chịu hơn! Thua ở chỗ phụ tùng ngoài ít hơn. Và quan trọng là dân mình ít người thích thương hiệu này!

tuanprado

Xe tăng
Hồi tháng 3 - 2012 tôi có chuyến đi dọc Lào. Anh bạn lái con Santafe. Tôi có lái thử thì thấy hiện tượng: Mỗi khi lên ga cao là xe ngoáy đầu sang bên phải rất nguy hiểm. Tôi đã kiểm tra kỹ lốp xe rồi, không có vấn đề gì cả. Xe này anh bạn tôi mua mới ( chạy mới gần 3 vạn km), xe của gia đình, chưa từng bị va quệt gì cả. Nếu chạy tốc độ dưới 100 km/g thì chưa nói gì nhiều, nhưng hễ chạy tốc độ cao hơn là xe có hiện tượng như bay trên mặt đường, độ bám đường không tốt. Đoạn đường từ TRung Lào xuống Savanakhet tôi chạy 140 km/g, xe Ford Everest chạy rất tốt bám theo tôi, còn cái anh Santafe tỏ ra yếu đuối, tuy đủ lực, thừa sức mạnh nhưng độ bám đường kém nên lái xe không dam ...

Sau chuyến đi, theo lời khuyên của tôi, anh bạn có đưa xe vào Gara chính hãng để kiểm tra. Họ cũng không phát hiện ra điều gì về kỹ thuật, người ta nói là "Xe Hàn nó thế".

7 năm trước tôi có dùng chiếc Jolie, tôi đã nhiều lần lái lên tốc độ 160 km/g ở những đoạn đường tốt - chả sao cả, rất bám đường. Đi đường đèo núi quanh co rất tốt mà xe cũng có gì nhiều thiết bị điện tử hỗ trợ đâu? Điểm yếu của nó chỉ là có một cầu sau, vì vậy nếu gặp đường bùn trơn thi gay go...:))

Để kết luận, so sánh về xe Hàn và xe Toy thì có lẽ chưa đủ, nhưng thực tế tôi đã lái thử hai con Santafe thì thấy hiện tượng nêu trên, vì vậy tôi nêu lên để các bạn cùng xem xét.