Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

CR-Vic

Xe container
cụ nói thế em phản đối kịch liệt!

santa fe đi đầm chắc như X5, không gian rộng rãi như GL, tiện nghi như Range Rover và cảm giác lái nhẹ nhàng như Q7:D

Santa Fe xứng đáng với ngôi vị ông hoàng của xe SUV - có cụ nào phản đối không?

Hồi tháng 3 - 2012 tôi có chuyến đi dọc Lào. Anh bạn lái con Santafe. Tôi có lái thử thì thấy hiện tượng: Mỗi khi lên ga cao là xe ngoáy đầu sang bên phải rất nguy hiểm. Tôi đã kiểm tra kỹ lốp xe rồi, không có vấn đề gì cả. Xe này anh bạn tôi mua mới ( chạy mới gần 3 vạn km), xe của gia đình, chưa từng bị va quệt gì cả. Nếu chạy tốc độ dưới 100 km/g thì chưa nói gì nhiều, nhưng hễ chạy tốc độ cao hơn là xe có hiện tượng như bay trên mặt đường, độ bám đường không tốt. Đoạn đường từ TRung Lào xuống Savanakhet tôi chạy 140 km/g, xe Ford Everest chạy rất tốt bám theo tôi, còn cái anh Santafe tỏ ra yếu đuối, tuy đủ lực, thừa sức mạnh nhưng độ bám đường kém nên lái xe không dam ...

Sau chuyến đi, theo lời khuyên của tôi, anh bạn có đưa xe vào Gara chính hãng để kiểm tra. Họ cũng không phát hiện ra điều gì về kỹ thuật, người ta nói là "Xe Hàn nó thế".

7 năm trước tôi có dùng chiếc Jolie, tôi đã nhiều lần lái lên tốc độ 160 km/g ở những đoạn đường tốt - chả sao cả, rất bám đường. Đi đường đèo núi quanh co rất tốt mà xe cũng có gì nhiều thiết bị điện tử hỗ trợ đâu? Điểm yếu của nó chỉ là có một cầu sau, vì vậy nếu gặp đường bùn trơn thi gay go...:))

Để kết luận, so sánh về xe Hàn và xe Toy thì có lẽ chưa đủ, nhưng thực tế tôi đã lái thử hai con Santafe thì thấy hiện tượng nêu trên, vì vậy tôi nêu lên để các bạn cùng xem xét.

phuongtv_76

Xe container

santa fe đi đầm chắc như X5, không gian rộng rãi như GL, tiện nghi như Range Rover và cảm giác lái nhẹ nhàng như Q7:D

E nhất trí, dòng này là siêu xe hàn nên đúng là ông hoàng hàn:))

CR-Vic

Xe container
vậy thì Sorento là nữ hoàng, Tucson với Sportage là hoàng tử, công chúa rồi :D

đấy, toàn dòng dõi quý tộc, hoàng gia cả! cụ nào đồng ý thì giơ tay cho anh em nhìn cái nào :)

E nhất trí, dòng này là siêu xe hàn nên đúng là ông hoàng hàn:))

cucho

Xe tăng
Em chẳng cuồng ai, em cuồng tiền. Vì thế em bị tiền nó chi phối mọi thứ nên đầu óc em ngu si lẫn lộn quá . Lúc nào cũng chỉ biết công thức này

Khi giá như nhau
- Nhiều chức năng, tiện ích
- Ít chức năng và tiện ích hơn

Vậy suy ra chất lượng tổng thể mà chọn. Cũng chẳng biết thế là em ngu ở cấp độ mấy, nhưng em vẫn dùng chuẩn này để quy chiếu lựa chọn những laọi hàng tiêu dùng trong phạm vi thiết bị cơ-điện.

Nhờ các cao thủ chỉ giáo thêm

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
hôm nay e nhận cái bu gi để chuẩn bị thay xe nhà, mở ra nhìn thấy toàn made in japan;
mình cuồng nhựt bổn rồi chả nói làm gì;
éo hiểu sao cái cục con con đơn giản thế này mà mấy chú fan hàng, cả fan phò nữa toàn rủ nhau mua ko ngk thì cũng denso của nhật nốt; ko biết đã đc gọi là bầy đàn chưa =))

Cụ là người hiểu biết mà nói như khui ý, thế sao xe nhựt như TOY, MIT, Maz...vẫn phải đặt hàng Bosch linh kiện điều khiển phun xăng điện tử? :P
Lại còn thêm cụ Quả dễ bị kích động a dua theo nữa hehe

CR-Vic

Xe container
các cụ tập trung vào chủ đề đê :D

Cụ là người hiểu biết mà nói như khui ý, thế sao xe nhựt như TOY, MIT, Maz...vẫn phải đặt hàng Bosch linh kiện điều khiển phun xăng điện tử? :P

au999

[Tịch thu bằng lái]
vậy thì Sorento là nữ hoàng, Tucson với Sportage là hoàng tử, công chúa rồi :D

đấy, toàn dòng dõi quý tộc, hoàng gia cả! cụ nào đồng ý thì giơ tay cho anh em nhìn cái nào :)
Em tưởng bác quên con Sorento bác bán cho em thì không xong với em đâu :D

Luu Lehong

Xe container
Kích động gì đâu! Sự thật nói mãi rồi :))

SmallRiver

Xe điện
Chả hiểu sao em thấy Tuc chạy nhiều hơn RAV4, SFe chạy nhiều hơn Highlander?

CR-Vic

Xe container
hiểu nhanh và luôn chứ cụ :))

rẻ chỉ bằng 2/3 thì bán chạy hơn là điều dễ hiểu (bằng giá mà chạy hơn cụ mới phải lăn tăn chứ!)

khó hiểu là Pajero Sport tại sao lại ế ẩm hơn Ford Everest? Không dám so với Fortuner làm gì :))

Chả hiểu sao em thấy Tuc chạy nhiều hơn RAV4, SFe chạy nhiều hơn Highlander?

dngduc

Xe điện
hôm nay e nhận cái bu gi để chuẩn bị thay xe nhà, mở ra nhìn thấy toàn made in japan;
mình cuồng nhựt bổn rồi chả nói làm gì;
éo hiểu sao cái cục con con đơn giản thế này mà mấy chú fan hàng, cả fan phò nữa toàn rủ nhau mua ko ngk thì cũng denso của nhật nốt; ko biết đã đc gọi là bầy đàn chưa =))

Úi giời, bọn em bây giờ chuyển sang chơi Bosch Platinum+4 của cụ mèo rồi :P
http://www.otofun.net/threads/365318-nlc-pt-bosch-bong-den-sieu-sang-duy-nhat-co-bh-gat-mua-sieu-em-bugi-sieu-khung

Mà em hỏi tý, xe cụ 5 máy hay sao mà show hàng có 5 cái bugi ? Hình thức của vỏ hộp em trông nó cứ xấu xấu như hàng của mấy bác Tập Cận Bình thế nào ấy? Hàng xịn nó trông thế này cơ mà !

SmallRiver

Xe điện

rẻ chỉ bằng 2/3 thì bán chạy hơn là điều dễ hiểu (bằng giá mà chạy hơn cụ mới phải lăn tăn chứ!)

khó hiểu là Pajero Sport tại sao lại ế ẩm hơn Ford Everest? Không dám so với Fortuner làm gì :))
Đâu dám so với siu xe Fortuner! Cụ có số liệu không mà bảo kém hơn FE? Nếu bán kém hơn chứng tỏ nó kém hơn! :((
Nhưng chắc chắn 1 điều: ngồi trên con PS dầu đỡ bị đày đọa hơn ngồi trên con FT dầu! Ke ke, nó bán thế nào mặc nó! :))

Chỉnh sửa cuối:

Luu Lehong

Xe container

Kể cũng lạ thật, đúng là em ko hiểu nổi :-o
Được tiếng là xe của Nhật bền, cũng đã có lịch sử lâu đời mà ko thấy người mua mặn mà với Mít PS, doanh số bán kém, ế hơn cả mấy cái xe EV của Ford ?
Cụ Dòng Sông Nhỏ có thể có kinh nghiệm nói vài dòng review về PS cho anh em tìm hiểu được không :-w (cụ với cụ dngduc là hai ngoại đạo của Toy em không có ý gì đâu, muốn tìm hiểu thật )

tuanprado

Xe tăng

Tôi là người đã lái trực tiếp Santafe, không phải là nghe nói rồi khen theo. Tôi cũng đã từng được lái nhiều loại xe khác nhau vì chú em tôi kinh doanh nhập khẩu oto ngoại. Chính vì được lái nhiều loại xe khác nhau mà tôi được trải nghiệm cảm giác lái thực tế.

Thấy như thế nào tôi nói như thế, không phải để cố ý khen hay chê một loại xe gì. Bạn tôi ( có Santafe mà tôi nói ở trên ) cũng tham gia diễn đàn này, tôi đâu muốn làm bạn tôi buồn khi chê Santafe, nhưng thực tế như thế nào thì tôi vẫn nói để anh em cùng xem xét.

HIện tại tôi đang dùng con Prado 2.7, nhưng không phải vì tôi dùng prado mà chê xe khác. Tôi thấy Toy Prado 2.7 rất kém gia tốc, xe bị ì khi đi với tốc độ dưới 50 km/g, đạp ga có độ trễ lớn, không đáp ứng được thú vui lái xe của tôi. Tôi thích trải nghiệm vận tốc lớn, xe phải bốc ở mọi dải tốc độ. Xe Prado 2.7 cũng thiếu nhiều hỗ trợ điện tử, chỉ có ABS - quá coi thường người sử dụng, giá đắt...Hệ thống chiếu sáng cũng chỉ ở mức tối thiểu, chả có Xenon, không đáp ứng được yêu cầu chinh chiến đường trường thường xuyên của tôi. Tôi rất thích đi lúc nhập nhẹm tối, vì lúc này ít xe trên đường, nhưng để có thể đi tốt vào thời gian này thì đèn phải sáng tối đa - đây là lý do mà tôi đang đặt mua hai cụm đèn khác để lắp vào xe.

Tôi cũng chưa từng nghe ai nói : "Santa Fe xứng đáng với ngôi vị ông hoàng của xe SUV "...? Điều này có lẽ nên hỏi thêm anh em trong hội Offroad...:)) .
Tôi có nhầm không nhỉ? hình như tôi chỉ đọc và nghe ở đâu đó thì vài dòng xe của Mỹ và Anh mới được khen tặng là SUV tốt nhất ...

SmallRiver

Xe điện
Kể cũng lạ thật, đúng là em ko hiểu nổi :-o
Được tiếng là xe của Nhật bền, cũng đã có lịch sử lâu đời mà ko thấy người mua mặn mà với Mít PS, doanh số bán kém, ế hơn cả mấy cái xe EV của Ford ?
Cụ Dòng Sông Nhỏ có thể có kinh nghiệm nói vài dòng review về PS cho anh em tìm hiểu được không :-w (cụ với cụ dngduc là hai ngoại đạo của Toy em không có ý gì đâu, muốn tìm hiểu thật )
Rì viu thì bên box Mit nói nhiều rồi, cụ muốn biết cho mở mang thêm thì sang tìm hiểu! Nếu cụ đang đi FT mà ngồi PS thì rất dễ bị say xe đấy nhé, kiểu như thủy thủ say đất liền ấy! :))

tuanprado

Xe tăng
Tôi vẫn thường xuyên lái CRV. Ông bạn thân của tôi cũng là thành viên tích cực của Diễn đàn này. Nếu nói về độ bốc tốc độ thì CRV hơn rất nhiều Prado 2.7, gia tốc hầu như đi theo ngay với chân ga, độ trễ ít, đèn rất sáng, nhưng giảm xóc rất cứng, hơi ồn, nghe nhạc ở volum nhỏ thì không ổn. Đi đường đèo núi rất tốt, bám đường, chỉ tiếc là dòng xe nhỏ, chỉ có một cầu - không đáp ứng được đam mê và nhu cầu sử dụng của tôi.