Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Cuối cùng cũng k biết bác theo gió chiều nào!!!!!!!!???????Xài chiếc xe ngay cả thị trường ngoài nước cũng ít ngừoi xài, giá trị tiền tệ cũng kh thấy nằm đâu, rồi còn lên dây cót phải theo đk VN... bù lu bà la... thế mà cứ suốt ngày mài bàn phím dìm hàng To. Bác y chang mấy chú đi thi giọng hát V bị rớt từ vòng xếp hàng gửi xe mà cứ lớn tiếng chê bai mấy thằng vào vòng chung kết . Bớt tào lao đi bác , để thời gian làm chuyện khác đi bác vì nó hữu ích hơn chuyện ngồi chém. Có ai nghe bác khg hay theo dk VN, kte càng khó người ta càng mua To.
Biết chắc rồi thế nào rồi bác cũng lại tung các lý luận a,b,c gì đó để bào chữa nhưng rồi nó cũng sẽ cứ đá nhau lòng vòng , chẳng có giá trị gì, e chẳng buồn tranh luận nữa cho nó mất time
Đúng là tranh luận với kụ mất time quá, vấn đề ở chỗ đọc hiểu của kụ, kụ xem báo cáo trích dẫn ở thị trường Mỹ nó có các dòng xe Pickup hạng vừa như ở mình k mà chọn theo nó. Mà kụ cứ GATO nên cứ nghĩ ai cũng như kụ, iem chả dìm hàng TOY hay xe nào cả, đơn giản là cm ideas trên OF về quan điểm lựa chọn cá nhân, thích & thích điểm nào thì iem bẩu, còn không iem cũng nói rõ. Iem chẳng là Sales Oto nên chẳng việc gì phải đi dìm, mà nếu thực sự có phải là Sales thì iem cũng k bao h chọn cách tối kỵ là luôn chê bai đối thủ, dìm hàng đối thủ như các kụ đâu.

Chỉnh sửa cuối:

dngduc

Xe điện
Thế theo cụ có phải các nhà sx Hàn Quốc thu lãi ít hơn các nhà sx Nhật Bản không ạ! Tìên bỏ ra ít hơn mà họ bán cho nhiều thứ hơn :-"
Người tiêu dùng nói chung làm gì có trong tay bảng tổng hợp chi phí giá thành của nhà sản xuất mà bóng bàn về lợi nhuận ? Em nhớ mang máng là trước đây đã có vụ lùm xùm về chuyển giá của Toyota VN theo đó thì giá khai báo nhập khẩu cái động cơ xe về VN bằng tiền mua cả cái xe đó bên Nhật (thời gian và model cụ thể các cụ google giúp).
Em tạm nhất trí với cụ là giá thành sản xuất (chi phí trực tiếp nhé) của xe Toy cao hơn xe Hàn (cùng phân hạng), tuy nhiên nếu đánh giá lợi nhuận ông nào nhiều hơn thì chưa chắc đâu ! Vấn đề là lợi nhuận thực tế của các nhà sản xuất, lắp ráp, phân phối xe hơi tại VN nó hay ẩn giấu trong giá nhập khẩu từ hãng mẹ lắm :(

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc 3 năm trước khi Toy liêu điêu vì sự cố chân phanh ở Mỹ, động đất sóng thần ở Nhật, lũ lụt ở Thái các hãng xe hàn có rất nhiều cơ hội để rút ngắn khoảng cách mà không làm được thì bây giờ chỉ còn cầu động đất sóng thần,.... lại xảy ra, nhưng phải mạnh và khốc liệt hơn hay Toy tự nhiên đùng đùng từ bỏ việc kinh doanh ô tô,...!
Chẳng ai phủ nhận các hãng xe hàng đang tiến bộ, nhưng chắc cũng phải nhận thấy là Toy có khoanh tay ngồi nhìn đâu, mà ngược lại còn chạy nhanh hơn!

X-trails

Xe cút kít
Chắc 3 năm trước khi Toy liêu điêu vì sự cố chân phanh ở Mỹ, động đất sóng thần ở Nhật, lũ lụt ở Thái các hãng xe hàn có rất nhiều cơ hội để rút ngắn khoảng cách mà không làm được thì bây giờ chỉ còn cầu động đất sóng thần,.... lại xảy ra, nhưng phải mạnh và khốc liệt hơn hay Toy tự nhiên đùng đùng từ bỏ việc kinh doanh ô tô,...!
Chẳng ai phủ nhận các hãng xe hàng đang tiến bộ, nhưng chắc cũng phải nhận thấy là Toy có khoanh tay ngồi nhìn đâu, mà ngược lại còn chạy nhanh hơn!
Chả phải riêng TOY nói riêng mà các hãng Nhật nói chung được kiến tạo bởi những bàn tay khối óc của người Nhật. Đức tính người Nhật là tính kiên trì, tính kiên cường và ý thức tự chủ. Đức tính này cũng bắt nguồn từ lịch sử đấu tranh lâu dài và gian khổ của cộng đồng người Nhật với thiên nhiên khắc nghiệt, với núi lửa, động đất, v.v... Nếu không có đức tính kiên cường và ý thức tự chủ, nước Nhật sẽ không thể có sự phục hồi và lớn mạnh sau một cuộc chiến tranh hết sức nặng nề mà Nhật Bản là kẻ bại trận.

Isu_zu

Tháo bánh
Hai cái RX và cái Scion lắp máy boxer của subaru em thấy có quá ít cơ sở để quy về cái gọi là toyota đang bóng bàn trong topic này. Cái băn khoăn của em về list của bác X Trails là trong list của cụ ấy không có những model bền lành, giữ giá huyền thoại của Toy như Camry, Corolla...
Uy tín của cái RX đương nhiên là thuộc về Toyota, con thi giỏi, mẹ tự hào :). Còn cái Scion thì 50/50, nhưng cũng là Nhật cả :)). Cái duy nhất em chê Toyota, là cảm giác lái, chưa bao giờ được các tạp chí bình chọn đánh giá cao (mặc dù ở đk giao thông của VN, tiêu chí này ko quan trọng lắm!). Trong các hãng Nhật, Mazda được khen là lái thích nhất, nhưng khi e mua xe 2010, chưa có Maz6 2013. Nếu bây giờ mua, e sẽ lấy Maz6 2.5.

Isu_zu

Tháo bánh
Chả phải riêng TOY nói riêng mà các hãng Nhật nói chung được kiến tạo bởi những bàn tay khối óc của người Nhật. Đức tính người Nhật là tính kiên trì, tính kiên cường và ý thức tự chủ. Đức tính này cũng bắt nguồn từ lịch sử đấu tranh lâu dài và gian khổ của cộng đồng người Nhật với thiên nhiên khắc nghiệt, với núi lửa, động đất, v.v... Nếu không có đức tính kiên cường và ý thức tự chủ, nước Nhật sẽ không thể có sự phục hồi và lớn mạnh sau một cuộc chiến tranh hết sức nặng nề mà Nhật Bản là kẻ bại trận.
Những cái này báo chí nói quá nhiều, nhưng chưa dân tộc nào làm nổi. Cá nhân e cho là do gen, chứ chẳng phải như bác giải thích đâu!

SmallRiver

Xe điện
... Nếu không có đức tính kiên cường và ý thức tự chủ, nước Nhật sẽ không thể có sự phục hồi và lớn mạnh sau một cuộc chiến tranh hết sức nặng nề mà Nhật Bản là kẻ bại trận.[/FONT]
Chỉ là thua trên thế thắng thôi. Trong mấy năm ông này cũng vơ vét khắp nơi kha khá rồi. Bom nguyên tử nó đâu có làm bay vàng chôn dưới đất!

raklei

Xe điện
Thế theo cụ có phải các nhà sx Hàn Quốc thu lãi ít hơn các nhà sx Nhật Bản không ạ! Tìên bỏ ra ít hơn mà họ bán cho nhiều thứ hơn :-"
Phần lớn linh kiện phụ tùng otô do bọn khác sx, hãng xe chỉ mua lại rồi về ráp thành xe, trong HQ lại ko tự chủ đc công nghệ sx linh kiện nên chả bao giờ mua đc rẻ cả. Mà để sx ra cái xe rẻ thì nó bắt buộc phải đi mua rẻ và đã mua rẻ ko thể có đc sp chất lượng.
Mấy bác bên hàng xẻng hay tự hào vì xe toàn dùng hàng đức :D; thực tế đức đek đâu ví dụ trường hợp này, chỉ là bosch nó bán lại cho bản quyền thôi (KEFICO license Bosch), các bác bảo cái cục nhựa con con này mà ko làm đc hoàn toàn thì các thứ khác làm thế nào.
Điều đó dẫn đến xe Hàng xẻng là tổng hợp của các món linh kiện rẻ tiền, và đi kèm là xe cũng hay hỏng lặt vặt; cứ sang box H-K thì thấy ngay toàn lỗi hiểm ko giống ai :D

- Đây rồi, VAN PCVS cái này chỉ mở tốc độ cao, tốc độ thấp nó cứ mở phun đầy nhiên liệu vào chỗ hiểm của V2 em không chịu được nên bugi nó mới đen xì thế và dây thần kinh chỗ hiểm "Cảm biến O2" mới báo lỗi. Van ló dư lày, Bosch xịn nhé:

Hoa Vinh

Xe tải
Phần lớn linh kiện phụ tùng otô do bọn khác sx, hãng xe chỉ mua lại rồi về ráp thành xe, trong HQ lại ko tự chủ đc công nghệ sx linh kiện nên chả bao giờ mua đc rẻ cả. Mà để sx ra cái xe rẻ thì nó bắt buộc phải đi mua rẻ và đã mua rẻ ko thể có đc sp chất lượng.
Mấy bác bên hàng xẻng hay tự hào vì xe toàn dùng hàng đức :D; thực tế đức đek đâu ví dụ trường hợp này, chỉ là bosch nó bán lại cho bản quyền thôi (KEFICO license Bosch), các bác bảo cái cục nhựa con con này mà ko làm đc hoàn toàn thì các thứ khác làm thế nào.
Điều đó dẫn đến xe Hàng xẻng là tổng hợp của các món linh kiện rẻ tiền, và đi kèm là xe cũng hay hỏng lặt vặt; cứ sang box H-K thì thấy ngay toàn lỗi hiểm ko giống ai :D
Điều dễ thấy là xe hàn chất liệu dại không khôn, chóng xuống cấp, hay hỏng vặt, kéo lại là thêm vài cái option lặt vặt nhưng nhiều bác vẫn cho nó là ngon bổ rẻ và đúng gía trị thực hơn các hãng xe khác. Em hỏi để các cao nhân mổ xẻ rõ thêm vấn đề này thôi!
Chứ vô lý là tiền bỏ ra thì ít, mua được nhiều đồ hơn mà lại nghĩ đựơc đồ tốt :D

phuongtv_76

Xe container
Điều dễ thấy là xe hàn chất liệu dại không khôn, chóng xuống cấp, hay hỏng vặt, kéo lại là thêm vài cái option lặt vặt nhưng nhiều bác vẫn cho nó là ngon bổ rẻ và đúng gía trị thực hơn các hãng xe khác. Em hỏi để các cao nhân mổ xẻ rõ thêm vấn đề này thôi!
Chứ vô lý là tiền bỏ ra thì ít, mua được nhiều đồ hơn mà lại nghĩ đựơc đồ tốt :D
E cũng chỉ nói sự thật như cụ bên box hàng xóm mà bị mốc tóp dọa bem nick vĩnh viễn, e cũng bị xóa rất nhiều comment bên đó, nghe có mùi lợi ích nhóm các cụ ah

raklei

Xe điện
có cụ Cá đen bẩu lập hội để các trụ trì chăn gà kể cũng đúng, cái Kefico đc bên đấy gọi là hàng Bosch xịn đây này :D

Cảm biến oxy tháo ra ló dư lày, xịn nhé Bosch đàng hoàng. Thông báo các cụ đi Accent, là xe cỏ nhưng cảm biến, bướm ga, van toàn của Bosch xịn nhé:

coolpix8700

Xe ngựa
...gọi là hàng Bosch xịn đây này :D
Mà Bosh xịn thì lại chủ yếu là Made in Đài.
Xe Đức cũng lắp nhiều đồ của Toy, cụ thể hơn là Denso. Khi Toy lỗi túi khí thì Bỉm cũng recall theo.
Trên thành những cái xe sida nhập khẩu từ hàn, logo Denso in to tướng.
Khoe dùng nhiều đồ của các hãng châu Âu bây giờ còn có cả Luxgen!

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Tháo bánh
Mà Bosh xịn thì lại chủ yếu là Made in Đài.
Xe Đức cũng lắp nhiều đồ của Toy, cụ thể hơn là Denso. Khi Toy lỗi túi khí thì Bỉm cũng recall theo.
Trên thành những cái xe sida nhập khẩu từ hàn, logo Denso in to tướng.
Khoe dùng nhiều đồ của các hãng châu Âu bây giờ còn có cả Luxgen!
Cụ không nhớ hồi Nhật động đất, Denso tạm dừng sx, bao nhiêu hãng ô tô mếu theo :))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ không nhớ hồi Nhật động đất, Denso tạm dừng sx, bao nhiêu hãng ô tô mếu theo :))
Chắc các bác ấy chưa hiểu công nghệ của Bosch là các hãng mua bản quyền để sx theo, còn hàng Bosch thì người Đức họ hiểu là Made in Đài Loan (bây giờ còn cả China và Ấn Độ không tin cứ giở cái khoan tay Boss ra thấy ngay)!

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
có cụ Cá đen bẩu lập hội để các trụ trì chăn gà kể cũng đúng, cái Kefico đc bên đấy gọi là hàng Bosch xịn đây này :D
Chắc các bác ấy chưa hiểu công nghệ của Bosch là các hãng mua bản quyền để sx theo, còn hàng Bosch thì người Đức họ hiểu là Made in Đài Loan (bây giờ còn cả China và Ấn Độ không tin cứ giở cái khoan tay Boss ra thấy ngay)!
Các kụ hỏi rồi tự trả lời này, hehe

raklei

Xe điện
đấy là xe hàng xẻng thôi, xe nhà e mở ra vẫn bosch made in germany với made in france cụ ạ :D

coolpix8700

Xe ngựa
đấy là xe hàng xẻng thôi, xe nhà e mở ra vẫn bosch made in germany với made in france cụ ạ :D
Xe bác nếu được sx ở Pháp thì chắc sẽ dùng hàng Bosch sx ở Pháp hay Đức. Dù nhân công ở những nước này có cao, nhưng nếu sử dụng nhiều thì so với vận chuyển vẫn rẻ hơn. CN ô tô ở châu Âu cũng rất phát triển, nhân công do Bosch sử dụng ở Đức và các nước quanh Đức cũng khá lớn. Tuy vậy nếu xe sx ở tầu thì chắc chắn hàng Bosch trong xe sẽ được làm ở tầu, cũng như Ấn độ là ngay trong Ấn, hay Brazil là ở Brazil. Còn xe sx ở hàn thì chắc Bosch sẽ "điều" đến từ Đài Loan hay China!
Giống như Denso, ngoài Denso Nhật thì Denso Mỹ hay Anh cũng rất mạnh. Xe Toy chủ yếu đồ Denso nhưng vẫn được xếp hạng xe rất Mỹ với hơn 80% linh kiện được sx tại Bắc Mỹ là nhờ Denso Mỹ!

Chỉnh sửa cuối:

Gia Cát Lạng

Xe buýt
Thế gian Hàng BOSCH trên OF mình là hàng ở đâu thế các cụ? E đang muốn mua vài thứ.

raklei

Xe điện
Còn xe sx ở hàn thì chắc Bosch sẽ "điều" đến từ Đài Loan hay China!
bosch mà sx ở ĐL hay TQ thì vẫn tốt chán, còn mấy cái phụ kiện kia chỉ là Kefico sx, theo bản quyền của Bosch; thế nên mới nói tại sao nó trục trặc lắm thế.
còn xe tí ghẻ cụ mở nắp ca pô ra thế nào cũng nhan nhản hàng bosch :D