Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

coolpix8700

Xe ngựa
Các doanh nghiệp làm mỏ chủ yếu dùng Toy, sau đó là Ford. Rất ít đơn vị dùng xe Hàn. :-??
Hôm qua em đến Cty Trường Lộc thay lại cái củ của cái máy phát. Cty này nằm cuối đại lộ thăng Long, ngoài lắp ráp máy phát điện còn chuyên cho thuê. Khách hàng của họ là các công trường ở những nơi chưa có điện lưới. Chắc 1 công trình sẽ kéo dài hàng năm, máy phải chạy ròng rã suốt thời gian công trình tồn tại. Khu để máy rộng mênh mông của họ để hàng trăm máy phát đủ các loại thương hiệu, nhưng tuyệt nhiên không có cái đầu phát hàn nào. Chắc để chạy và tồn tại được thì động cơ phải rất bền. Loạt máy mà năm kia tụi em vừa mua 1 cái Komatsu 450KVA trong cả sê ri ông giám đốc trực tiếp đi tuyển hàng (SIDA) tại Nhật!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Em thường xuyên đi công tác vùng đồi núi toàn chủ yếu là dùng Land và FT thôi. Cũng có mươi lần đi Everet, hãn hữu mười mấy năm qua mới đi Santafe 1-2 lần!
Các doanh nghiệp làm mỏ chủ yếu dùng Toy, sau đó là Ford. Rất ít đơn vị dùng xe Hàn. :-??
Nhu cầu cv vs sinh hoạt khác nhau. Hơn 1 năm em kô lên Lào Cai chứ trên đấy khá nhiều ever và transit. Cách nay 2 tháng qua Cẩm Phả thì bán tải rất nhiều, xếp theo số lần nhìn thấy thì ranger, hilux, trai tân và có cả Navara.
Cái nhìn thấy chỉ phản ánh phần nào điều kíệu, nhu cầu và cách thức sử dụng xe.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em thấy rằng các cụ & rất rất nhiều cụ nữa ( có cả em :(( ) lên mạng thì chém TOY không thường tiếc nhưng xuống $ là vả bốp phát vào mồm mình ...he..he..
Kụ tự vả thì vả chứ iem chê là chê, khen là khen xuống $ iem cũng k chọn TOY,

RAVA

Xe ba gác
Đúng cái chiều nào cũng đỗ trước cửa nhà em đấy!
-Ô hóa ra con bạn em nó thuê nhà bác à, nó làm LT của em hồi cấp đấy, học giỏi, uống rượu và lái xe khiếp luôn. Hôm rồi nó chở em 1 đoạn trên con couper đấy, cứ rồ ga được tý thì lại phanh dúi dụi làm em ngồi ghế sau máy lần va đầu vào trần. Con xe này là xe sport nên giảm xóc cứng, tiếng ống pô nghe cứ ồ ồ, mang tiếng là xe thể thao nhưng trông chả có cảm xúc gì, chán![-X

Hôm qua em đến Cty Trường Lộc thay lại cái củ của cái máy phát. Cty này nằm cuối đại lộ thăng Long, ngoài lắp ráp máy phát điện còn chuyên cho thuê. Khách hàng của họ là các công trường ở những nơi chưa có điện lưới. Chắc 1 công trình sẽ kéo dài hàng năm, máy phải chạy ròng rã suốt thời gian công trình tồn tại. Khu để máy rộng mênh mông của họ để hàng trăm máy phát đủ các loại thương hiệu, nhưng tuyệt nhiên không có cái đầu phát hàn nào. Chắc để chạy và tồn tại được thì động cơ phải rất bền. Loạt máy mà năm kia tụi em vừa mua 1 cái Komatsu 450KVA trong cả sê ri ông giám đốc trực tiếp đi tuyển hàng (SIDA) tại Nhật!
-Cái cty TL này khá to, có lẽ là trùm về máy phát điện ở phía Bắc, em cũng mấy lần ký HĐ thuê máy ở đó, họ làm rất tử tế, lấy chữ tín làm đầu.=D>

tarmpung

Xe hơi
Xe
Toyota nói riêng và xe Nhật nói chung rất mạnh về xe nhỏ, nếu ko nói là sở trường. Xe bé tí chắc ko xe Hàn nào hơn đc iQ, xe nhỡ chắc mấy e Hàn gọi Swift của Su bằng sư phụ...tóm lại vấn đề chính vẫn là ...TIỀN! :)). Tầm to hơn nữa thì xe Nhật hơn hẳn, khỏi bàn cãi. Còn nếu tài chính có hạn, thì xe Hàn vẫn là một lựa chọn. Chứ như SF mới, nâng giá lên 1.45t, chả thấy cái nào ngoài đường :))
chắc cụ lái xe tải thuê ở rừng rú không thấy SF là đúng rồi, còn nữa Su Swift gì đó mà cụ gọi nó là sư phụ nó mới dẹp tiệm ở Mỹ rồi nhé, ah quên, cái thương hiệu xe tải mà cụ đang lái thuê nó cũng đã dẹp tiệm ở Mỹ từ lâu

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
-Ô hóa ra con bạn em nó thuê nhà bác à, nó làm LT của em hồi cấp đấy, học giỏi, uống rượu và lái xe khiếp luôn. Hôm rồi nó chở em 1 đoạn trên con couper đấy, cứ rồ ga được tý thì lại phanh dúi dụi làm em ngồi ghế sau máy lần va đầu vào trần. Con xe này là xe sport nên giảm xóc cứng, tiếng ống pô nghe cứ ồ ồ, mang tiếng là xe thể thao nhưng trông chả có cảm xúc gì, chán![-X
Bạn bác bán đồ hàn nên là fans hàn chính hiệu, nhưng không lên đây chem gió bao giờ. Bà ấy còn cái suv Ssangyong ngoài cái Genesis này nữa!

-Cái cty TL này khá to, có lẽ là trùm về máy phát điện ở phía Bắc, em cũng mấy lần ký HĐ thuê máy ở đó, họ làm rất tử tế, lấy chữ tín làm đầu.=D>
Trường Lộc là công ty khá lớn, em chỉ biết cách đây chưa lâu khi mua cái đầu phát Komatsu của họ. Ông GĐ khá Hiền-cũng tên thế luôn nên em viết hoa (nhưng hình như chửi lính cũng hơi mạnh-trong điện thoại). Họ có đội máy phát đúng là khủng long bạo chúa. Tủ điện thì thấy có cá của HD (tủ to chắc đặt sẵn thì yên tâm hơn, chứ ra chợ NCT đặt cũng được), nhưng đầu phát thì em chỉ thấy chủ yếu của các hãng Nhật Bổn, củ điện có cả của Ấn. Củ Phát cách đây mấy năm họ làm cho 1 DA của Bộ Tài chính thì có cả của Pháp, khi em hỏi thì ông GĐ lại khuyên không nên mua (máy+củ mới nguyên xi, chưa đổ dầu bao giờ, trong khi cái bộ Komatsu em mua là hàng SIDA)!
Hôm kia lúc em ở đấy có 1 đoàn khách hàng đang mặc cả để mua 60 cái máy phát cho 1 DA ở khu vực miền Trung (cả thủ tục để TL tham gia "thầu")!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
chắc cụ lái xe tải thuê ở rừng rú không thấy SF là đúng rồi,...
Em cũng hay lên núi, bác dự như vậy chắc là it lên trên đó. Ngay cả khi xe máy tầu rất rẻ (5-6 triệu 1 cái, chứ bây giờ đắt hơn rồi) và người trên vùng cao cũng nghèo hơn dưới xuôi rất nhiều nhưng khi nói chuyện với họ, họ bảo xe tầu thì không chạy trên này (đến lúc hỏi ra mới biết là lên đến giữa dốc thì máy chúng bổ làm đôi nên rẻ nữa họ chỉ thèm chứ không dám dùng)!

Chỉnh sửa cuối:

raklei

Xe điện
ah quên, cái thương hiệu xe tải mà cụ đang lái thuê nó cũng đã dẹp tiệm ở Mỹ từ lâu
xe tải nhỏ, ko biết gọi thế nào là nhỏ, e tạm xếp ngang cái IFA cũ ở nhà ngày xưa, ở mẽo thì rặt hino, mitsu, isuzu;
riêng dòng xe nhỏ ko chỉ xe con mà kể cả xe tải thằng nhật lùn nó cũng áp đảo.
cụ có điều kiện ra nc ngoài một chuyến cho mở mắt chứ cứ ngồi đáy giếng lại bịt tai bịt mắt phán như đúng rồi ấy =))

raklei

Xe điện
đọc ở trên site của isuzu thì thấy nó khoe là số 1 ở mỹ dòng xe tải "low cab forward truck",
thế nhưng ko biết bọn này có bốc phét ko ra đường e toàn thấy hino là nhiều thôi :))

Isuzu Motors Limited is one of the world's largest manufacturers of medium and heavy duty trucks.
Since building its first truck in 1918, Isuzu has sold over 26 million trucks in 64 countries. Isuzu introduced the first air-cooled diesel engine in 1936, the first two-ton low cab forward truck in 1959, the first direct-injection diesel engine in the 1960s, and the first gas engine NPR in 1992. The first American-made Isuzu F-Series Isuzu truck rolled off the Janesville, Wisconsin assembly line in 1996.
These achievements have helped make Isuzu America's #1 selling low cab forward truck every year since 1986. An amazing 86% of all Isuzu commercial vehicles ever sold in America since 1986 are still registered today.

SmallRiver

Xe điện
Toy nó mạnh cả to lẫn nhỏ, tải nó cũng mạnh. Chỉ có dòng máy chuyên dụng, máy công nghiệp và quân sự là nó không tham gia thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Hơn 1 năm em kô lên Lào Cai chứ trên đấy khá nhiều ever và transit...
Câu này của bác chắc em viết không một lần ở đây!
Có thời gian Transit của bác bị cái MB nó thay khá nhiều, nhưng rồi MB lại về xuôi hết. Cứ nhìn bến xe trước ga chắc nhận ra ngay thôi, mặc dù dịch vụ cho Ford ở Lào Cai không được tốt lắm. Cái Transit em ngồi không phanh gì mà dưới bánh cứ xoẹt-xoẹt, lái xe giải thích là vừa làm lại phanh, bị ga ra làm ẩu. Vừa xuống vào khách sạn, lái xe xin phép quay lại muộn để đến xưởng rà lại rồi xe lại trơn chu luôn.
Nhưng như thế mà cứ gán dân mình mù quáng khi mua xe, chỉ thích thương hiệu bác thấy có đúng hay không. Ngay cái 16 chỗ này trên Lào Cai ấy họ cũng đã thử trước khi "yêu" thương hiệu Ford rồi đấy chứ?

Chỉnh sửa cuối:

CR-Vic

Xe container
Chạy đường bằng nhẵn nhụi thì Sprinter có vẻ được chuộng hơn chứ đi đường leo dốc nhiều đồi núi thì thằng Transit nó lại hay hơn :D

coolpix8700

Xe ngựa
...cụ có điều kiện ra nc ngoài một chuyến cho mở mắt chứ cứ ngồi đáy giếng lại bịt tai bịt mắt phán như đúng rồi ấy =))
Em nghĩ chưa chắc là các ông ấy không biết đâu mà đó là cách họ coi tất cả người đọc là "gà", cứ viêt gì ra cũng được, khắc có người tin. Mai hay ngày kia lại có người dẫn cái pốt làm bằng chứng về việc "Isu sập tiệm", rồi mấy hôm sau nữa lại thêm trích... (các ông ấy không có nghĩa là 1 ông nào cụ thể, vì cụ thể lại có khi chỉ là người đang tin và trích dẫn lại).

Em chỉ có số liệu xe tải được sx năm 2011 trên thế giới
1. Isuzu 447,359
2. Volvo Group (Volvo, Mack, Renault, UD Nissan Diesel) 300,494
3. Toyota Group (Hino Motors, Toyota) 214,375
4. Tata Group (Tata Motors, Daewoo Commercial Vehicle) 176,584
5. PACCAR (DAF Trucks, Kenworth, Peterbilt, Leyland Trucks) 121,235
6. Navistar International (Mahindra Navistar) 79,362
7. Fiat Industrial (Iveco, Irisbus, Astra) 67,170
8. Daimler AG (Mercedes-Benz, Freightliner Trucks, Unimog, Western Star, Fuso, BharatBenz) 70,726
9. Ford 66,790
10. Ashok Leyland 65,280
11. Nissan 51,811
12. GAZ 29,779

Mà đến năm 2013 này thì có khi cái liên doanh Volvo-Dongfeng (hay ngược lại Dongfeng-Volvo) sẽ thành trùm!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
...
Có thời gian Transit của bác ...
Của em thì em nhảy vào dìm hàng Hiace từ khi reg nick:D Chính ra em lại khoái Hiace 7 chỗ hơn mặc dù giờ ít được chuộng hơn, kô rõ do giá cả hay tiêu thụ nhiên liệu hay cả 2?:21:

raklei

Xe điện
1. Isuzu 447,359
8. Daimler AG (Mercedes-Benz, Freightliner Trucks, Unimog, Western Star, Fuso, BharatBenz) 70,726
9. Ford 66,790
10. Ashok Leyland 65,280
11. Nissan 51,811
12. GAZ 29,779
số liệu cụ có đúng ko, trong này ko có xe hàng xẻng hả cụ;
thấy mấy chú fan hàng xẻng hay vênh mẹt lên bẩu xe tải hàn cuốc đỉnh lắm cơ mà

phuongtv_76

Xe container
E thấy thanh niên bản hãnh diện khoe xe tải HK nhất thế giới, chắc chưa cập nhật rồi

coolpix8700

Xe ngựa
Xe tải hàn thi hầu như độc chiếm ở VN. Cả năm cái xe tải em đang có đều là HD cả. Nhưng ra ngoài đường thì 80-90% tai nạn giao thông đều do xe tải, xe buýt gây ra!
Nhưng ra bên ngoài thì phải khác. Cách đây mấy năm, có fan hàn còn nói xe buýt hàn nhất thế giới, đưa cả cái ảnh đội bóng Đức đi xe HD ở Nam Phi nói là xe của đội tuyển Đức. Em phải post cả hợp đồng tài trợ của Mẹc xi cho đội tuyển mới chịu! Họ chưa ngồi trên xe du lịch có cả cafeteria mới kết luận máy cái A ê rô sờ bây thấy ngoài đường là đồ "nhất thế giới"

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Em nghĩ chưa chắc là các ông ấy không biết đâu mà đó là cách họ coi tất cả người đọc là "gà", cứ viêt gì ra cũng được, khắc có người tin. Mai hay ngày kia lại có người dẫn cái pốt làm bằng chứng về việc "Isu sập tiệm", rồi mấy hôm sau nữa lại thêm trích... (các ông ấy không có nghĩa là 1 ông nào cụ thể, vì cụ thể lại có khi chỉ là người đang tin và trích dẫn lại).

1. Isuzu 447,359
9. Ford 66,790
10. Ashok Leyland 65,280
11. Nissan 51,811
12. GAZ 29,779

Mà đến năm 2013 này thì có khi cái liên doanh Volvo-Dongfeng (hay ngược lại Dongfeng-Volvo) sẽ thành trùm!
Cái này là tải to > 16 tấn rồi cụ ạ. Tổng hợp tất tật năm 2011 nó ở: ĐÂY
Heavy Bus của Hyndai đứng thứ 7 TG về doanh số, không tồi! Trên Toy! Khủng nhất là FIAT.

Chỉnh sửa cuối:

Hằng Lê

Xe tăng
Em hỏi các cụ chút

Tại sao CRV mới ra lại nhiều cụ chú ý tới hơn là em Tiguan nhỉ, em thấy giá bên box VW tốt đấy chứ http://www.otofun.net/threads/541462-volkswagenauto-com-vn-bang-bao-gia-thang-07-2013 Giá sau khi trừ khuyến mại còn gần tỷ 2 tương đương CRV thôi.
Mà có nhiều cụ lại đưa CX5 lên bàn cân với em CRV chứ k thấy ai nhắc tới em Tiqguan này là sao, hay tại Tiguan kém ???

Luu Lehong

Xe container
Chắc mọi người lựa chọn vẫn thiên về xe Nhật, bởi nghĩ nó lành hơn ! Chứ theo em thấy giá Tiguan cũng hợp lý !