[Thảo luận] Xe điên - Lái mới không nên đi AT

f40fd

Xe điện
Giảng viên đại học mà đầu đất thế này thì dân thường còn nguy hiểm gấp mấy lần ??

Tribute

Xe container
Đạp côn rồi mới phanh là 1 sai lầm cực kỳ nguy hiểm đấy. Chỉ khi đi tốc độ chậm người lái mới dùng côn để xe giảm tốc độ phù hợp với điểm cần dừng và xe đỗ lại êm ái. Còn đang đi nhanh thì bao giờ cũng phải phanh trước nhé. Khi đó Cụ đã giảm tốc ngay lâp tức mà 1 phần mấy mấy giây khi đó là rất quan trọng. Khi đạp côn trước thì xe không còn chịu tải ở hộp số nên theo quán tính còn lao đi nhanh hơn ạ.
Còn không tự nhiên những cái đầu ở các hãng xe lại nghĩ ra AT đâu các Cụ ạ.
Cái đỏ này em thấy thế lào ấy cụ ạ. Muốn giảm tốc độ thì 1 là nhả ga hai là đạp phanh, chứ sao lại dùng côn ợ.

Kia6582

Xe buýt
Em nghĩ lái xe nào cũng vậy thôi, quan trọng khi lái ra đường mình phải làm chủ được chính mình, hiểu loại xe mà mình đi (em đi AT ạ) thì mới làm chủ được xe.
Em lấy bằng đc 2 ngày thì xe đăng ký xong, ngày rước vợ 2 về em nhờ thầy em (cũng là đồng nghiệp) đưa về CQ, chiều hôm đó em lên xe về nhà luôn và cũng từ hôm đó em hoàn toàn sở hữu em nó đến bây giờ (em đi đc 6.000km rồi), em chỉ va vào tường, vỉa hè thôi (bên phụ có 4-5 vết) chứ chưa va vào ai cả...
Lý do: Đi đường tự tin (em tự học, chưa bao giờ đi trong phố, đường trường), ko đi nhanh, hơi tí là rà phanh... đặc biệt luôn tập trung và phải đọc trước các tình huống trên đường, nhường nhịn...

namlieu102vnn

Xe điện
Chạy số tay nhuần nhuyễn cả chục năm rồi chuyển sang số từ động ban đầu còn bỡ ngõ nữa là mới học xong. Nói thực chứ bác nào đang học lái xe, nên đổi cái xe 2B phanh chân, chuyển sang dùng xe tay ga 1 thời gian cho cái chân phải nó "quên" cái phản xạ hễ thấy chướng ngại vật là đạp đi. Không rồi sang 4b nhầm chân ga như chơi, với số sàn thì người mới lái hay đạp cả phanh lẫn côn, nên đạp nhầm phanh thành ga không sao, với số tự động nhầm chân ga là tèo luôn.
mấy bài về AT MT cụ phân tích hay quá :)
khổ thân cậu SV , chia buồn với gia đình .

Yeuphunu

Xe điện
Mấy thằng chó dại này lông nhông ra đường hại dân. Em vote 1 phiếu là BẮN!!!

Street_Version

Xe tải
Em phải công nhận là lúc mới lái rất là ... mệt. em mới trải qua giai đoạn đó, những ngày đầu tiên rất phăm phăm tự tin, mấy ngày sau bắt đầu quáng. em kể các cụ đừng chửi em ngu nhé nhưng mà đúng là tự mình rút kinh nghiệm là hay nhất. các thầy nói như nước đổ mà đầu em như đầu vịt là khi nhả ga phải chuyển về chân phanh ngay, bất kể có cần thiết hay không. rồi một ngày em nhả ga mà vẫn để nguyên chân đó, kết quả là đạp nhần chân ga. may mà còn trẻ nên nhanh kịp chuyển sang chân phanh không là có chuyện trên OF rồi, và vài kinh nghiệm nữa rất vớ vẩn mà em không dám kể ra. hehe. Nhưng em mới ngẫm ra là sở dĩ có sự quáng khi mới lái là vì ngày xưa học ở trường xe yếu quá, cũng chạy ra đường nhưng chân phanh, chân ga nó khác hẳn. Ngoài ra thì sự chủ quan, cái tính em nó ẩu nữa, nhưng giờ thì đỡ rồi. hehe.

PS: sau khi lái ô tô vài hôm nhảy sang xe máy thấy rất chi là sợ

findestroy

Xe hơi
Hồi em mới biết lái thì em toàn lái xe MT, có vài lần em cũng đã nhầm chân ga và chân phanh, nhưng rất may là theo thói quen em đã đạp chân côn rồi nên xe chỉ rú ầm lên thôi.
Khi mà đã lái quen thành thạo rồi thì rất khó việc nhầm giữ chân phanh và chân ga vì dù là đi xe số gì thì khi cần phanh thì chân phải cũng chuyển sang phanh thôi. Cụ chủ thớt nói ở đây là mới biết lái.
Có cụ nói xử lý khi gặp tình huống, hic hic mới lái thì làm gì có nhiều kinh nghiệm mà xử lý, mà lái nhiều rồi thì chỉ có chuyển sang phanh ngay, ko biết có kịp ko, mà lại là ngươig già nữa, phản ứng thường là chậm hơn

Chỉnh sửa cuối:

khongan

Xe buýt
Cụ chỉ cần đẩy nhẹ cần số từ D=>N là như côn ở MT thôi. Còn bảo nhầm mà không biết xử lý hoàn toàn là do chưa đủ kinh nghiệm thôi.
Thay vì đạp côn (bằng chân) lại phải đẩy cần số (bằng tay), xe đi mượn sao mà quen được, nói gì đến kinh nghiệm hả bác ?

quanganh999

Xe buýt
Cụ chỉ cần đẩy nhẹ cần số từ D=>N là như côn ở MT thôi. Còn bảo nhầm mà không biết xử lý hoàn toàn là do chưa đủ kinh nghiệm thôi.

Đạp côn rồi mới phanh là 1 sai lầm cực kỳ nguy hiểm đấy. Chỉ khi đi tốc độ chậm người lái mới dùng côn để xe giảm tốc độ phù hợp với điểm cần dừng và xe đỗ lại êm ái. Còn đang đi nhanh thì bao giờ cũng phải phanh trước nhé. Khi đó Cụ đã giảm tốc ngay lâp tức mà 1 phần mấy mấy giây khi đó là rất quan trọng. Khi đạp côn trước thì xe không còn chịu tải ở hộp số nên theo quán tính còn lao đi nhanh hơn ạ.
Còn không tự nhiên những cái đầu ở các hãng xe lại nghĩ ra AT đâu các Cụ ạ.
Tôi thấy cụ Bầu67 nói hợp lý đấy, vấn đề là các đ/c mua bằng có hiểu để thực hiện không mà thôi.
Xe AT xịn + lái mới mua bằng + ..... = XE ĐIÊN

findestroy

Xe hơi
Xe số tự động, không đạp một chút phanh thì có chuyển số được không vậy cụ.

alo_club

Xe buýt
Em lại thấy xe điên với chuyện xe AT hay MT chả liên quan gì cả. Từ lúc học xong và có bằng đến giờ, em toàn chạy AT :(

khongan

Xe buýt
Em lại thấy xe điên với chuyện xe AT hay MT chả liên quan gì cả. Từ lúc học xong và có bằng đến giờ, em toàn chạy AT :(
Bác chỉ chạy AT thì lói làm gì.

Ở đây nói đến các bác bình thường vẫn chạy xe MT, thỉnh thoảng được chạy xe AT mới dễ thành "xe điên".

bau67

Xe container
Cái đỏ này em thấy thế lào ấy cụ ạ. Muốn giảm tốc độ thì 1 là nhả ga hai là đạp phanh, chứ sao lại dùng côn ợ.
Khi đi thực tế trên đường, có những chỗ Cụ phải đi tốc độ rất chậm (tắc đường, quay đầu xe chỗ đông..), chỉ phanh và ga với số 1 Cụ sẽ không thể đi được và không an toàn (chết máy, rồ ga...) nên phải ga to và đỡ côn.
Thay vì đạp côn (bằng chân) lại phải đẩy cần số (bằng tay), xe đi mượn sao mà quen được, nói gì đến kinh nghiệm hả bác ?
Vì khi đi bất kỳ xe nào (4b, 2b) ta cũng phải tìm hiểu và làm chủ nó rồi hãy nghĩ tới việc tham gia giao thông.
Cháu cũng đã có tuổi và đã có thời gian lái nhiều rồi nên cẩn thận và an toàn luôn là vấn đề số 1.

bau67

Xe container
Bác chỉ chạy AT thì lói làm gì.

Ở đây nói đến các bác bình thường vẫn chạy xe MT, thỉnh thoảng được chạy xe AT mới dễ thành "xe điên".
Xe ATvà MT đều phải dùng chỉ 1 chân phải để xử lý côn và ga. Đó là phản xạ quen thuộc của tất cả những lái xe có kinh nghiệm. Nếu đã lái xe lâu năm, dù có nhầm thì khi xe bắt đầu thay đổi tốc độ cũng sẽ có phản ứng chuyển sang chân phanh được ngay.

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Xe ATvà MT đều phải dùng chỉ 1 chân phải để xử lý côn và ga. Đó là phản xạ quen thuộc của tất cả những lái xe có kinh nghiệm. Nếu đã lái xe lâu năm, dù có nhầm thì khi xe bắt đầu thay đổi tốc độ cũng sẽ có phản ứng chuyển sang chân phanh được ngay.
Cụ nói chuẩn ạ, không hiểu sao em đi xe MT (Xe tải nhà em) em cũng hay nhầm phanh & ga :( em đoán do thói quen của em là cứ cắt côn là vê ga :( khi đi 2b. Nhưng nhầm 1 cái là phản xạ ngay, không có chuyện để máy rồ lên. Thế còn đi xe AT (xe con nhà em) thì em lại chả bao giờ nhầm :(, vì cứ ngớt ga là đặt sang chân phanh :(

bau67

Xe container
Thực sự ngoài bệnh Điên thì xe AT đi nhàn hơn MT nhiều. Để giảm thiểu bệnh này, các Cụ nên chuyển chân khi có đ/k vì AT không giảm tốc ngay như MT, cũng là 1 kỹ năng Dự phòng chân phanh khi đi gần đến chỗ cần xử lý và đỡ quên chân