[Thảo luận] Xe điên - Lái mới không nên đi AT

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu thấy có tin đồn là tại một số quốc gia chậm tiến (trong số các quốc gia có đám dưn chậm tiến dùng quá nhiều 4B) có quy định là lái mới phải lái AT ít nhất 2 năm mới được lái MT, chả biết đúng sai dư lào :^)

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
nghe báo nói là mới học lái, như thế e dự là chưa có bằng ạ, chưa có bằng thì mới khởi tố chứ

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Toàn đổ oan cho AT, chẳng qua là có xe mới nên người mới điên thôi, sao đổ tại xe. Đi xe cũ thì có sao đâu nhỉ? Cũng giống như trường hợp mượn xe ấy, thường xe đi mượn là rất hay tai nạn.

Tribute

Xe container
Em biết rất nhiều người chỉ thuê xê cảm ứng chạy trong trường vài buổi quen xe, quen địa hình thế là thi cử cả 100 điểm ngon ơ, lấy bằng nhẹ nhàng. Nhưng họ không dám chạy xe ra đường, chủ trương còn phải thuê xe và thầy chạy nhiều nữa cho thành thạo, mọi người kêu vậy là nhát chết, nhưng đó mới là biết lượng sức mình. Chứ mấy vị đó mà "rau húng" lên, cậy có bằng rồi cứ phóng ra đường là gây hậu quả ngay. Đường phố với đường sa hình trong trường thi khác nhau nhiều lắm. Để lái xe thành thạo thì ngoài kỹ năng nó còn là sự kết hợp của yếu tố kinh nghiệm và tâm lý nữa.
Đúng vậy. Khi học ở trường, các cụ chỉ được học những kỹ thuật cơ bản, học được cách vận hành một cỗ máy thôi. Còn lái xe ra đường thì biết bao tình huống, biết bao nhiêu cái thuộc về cảm giác của người lái nữa. Khi rơi vào 1 tình huống bất ngờ (chỉ trong nháy mắt), các phản xạ tự nhiên lúc đó có cơ hội bật dậy, phản xạ tự nhiên đó đúng với tình huống thì không tai nạn hoặc tn nhẹ, phản xạ tự nhiên đó không phù hợp với tình huống thì gây tai nạn. Chứ nhiều bác cứ khoe Tay lái lụa với lại bảo sao lúc đó không thế này, không thế kia, tôi thấy khó mà nghĩ được gì khi chỉ có 1/10 giây để lựa chọn thực hiện 1 thao tác được cho là chuẩn. và chỉ 1/10 giây thôi, tai nạn đã sảy ra rồi. Nên sự rèn luyện thành kỹ năng, hay phản xạ cần phải có thời gian, chứ mới lái thì không thể có ngay được, nên sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ hơn sẽ dễ gây nguy hiểm hơn. Và tiêu đề của bác chủ thớt là rất chuẩn.

Wakeup

Xe điện
Làm gì có xe điên hả cụ chủ thớt.
Điên nói về ở tình trạng bệnh lí về tâm thần, mất năng lực tự chủ và năng lực kiềm chế hành vi, thường có những hoạt động quá khích của những động vật cấp cao. Ví dụ như nói người điên, trâu điên, điên khùng.....
Xe là vật vô tri vô giác thì làm sao mà điên được, làm gì có bộ não, dây thần kinh đâu.

Còn về việc đâm xe chết người là do người mới biết lái, không phân biệt được chân phanh/ga nên gây tai nạn thôi chứ xe chả có lỗi gì cả. MT hay AT mà không biết lái, lái ẩu thì vẫn cứ gây tai nạn như thường.

Nhắc nhở cụ đừng giật tít giống mấy chú nhà báo trình ngắn, thích chơi chữ nhưng dùng từ ngữ không chính xác để kẻo người khác lại cười cho.

Chỉnh sửa cuối:

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Theo em thì vấn đề không phải ở chỗ lái mới hay lái cũ, AT hay MT. Mà vấn đề là chưa làm quen, làm chủ được chiếc xe mới mua, mới mượn. Các cụ mới mua xe, mới mượn xe, trước khi lăn bánh thực sự nếu có t/g hay ra chỗ rộng rãi làm quen với xe trước khi ra đường thực sự. Chứ cái xe mà còn chưa làm chủ được thì ra đường tai nạn là tất yếu.
-----------
Có một ý đúng của cụ chủ thớt là thường người lái xe được dạy là p' đạp côn rồi mới phanh nên cũng hạn chế được tình huống nhầm chân ga thành chân phanh, điều này thì đương nhiên không ai phản đối. Nhưng em vẫn muốn nhấn mạnh ở khía cạnh làm chủ chiếc xe từ tính năng cho đến cách vận hành, hãy làm chủ nó trước khi ra đường cùng nó.

muadem

Xe cút kít
Tai nạn bất ngờ là một chuyện còn tai nạn như trong thớt này người ta thường gọi là "xe điên", thực chất cái xe không điên, người cũng chưa chắc đã điên mà là giờ bay của người lái ở tình huống này quá ít, không kiểm soát nổi tình huống rất đơn giản như vậy, các cụ đừng đổ lỗi cho xe MT hay AT. Còn khi ra đường trường thì ngoài việc thành thục các kỹ năng điều khiển một cỗ máy di chuyển còn cần sự tập trung và ý thức tham gia giao thông;;)

Vuvit

Xe tăng
Lái mới thì ko nên ra được là đúng (nếu ra thì phải có người ngồi bên giám sát), còn xe thì biết thế nào xe điên hay ko điên hả bác???

CAP_bl

Xe điện
Lỗi của lái xe thôi, ý thức kém, coi thường tính mạng, thích khoe,... nên hậu quả nặng nề thế này.

coolpix8700

Xe ngựa
Đã nói về thống kê thì chỉ các con số mới có giá trị thôi cụ ạ!
Cái được gọi là dính chân ga do lỗi kỹ thuật thực sự, tính trên toàn thế giới có mấy vụ ạ?!
Còn đạp nhầm chân ga thì dù xe gì cũng đi đến hậu quả là đâm và tai nạn, cụ ạ!
Bác thử thống kê tất cả các trường hợp trong vòng khoảng 3 năm gần đây về số vụ tai nạn mà đã được báo chí họ gọi là "xe điên" và cho kết luận, và thử nhận xét xem nguyên nhân tại sao (có những trường hợp lái xe không phải là "non" lắm như các bác vẫn đang phán đâu!).

cóc cụ

Xe tải
Quả là vận đen của 4 sinh viên.

Website
www.facebook.com
Em phải công nhận là đa số các bác lái xe MT là chê AT. :))
Em biết khối cụ lái MT như thần, sau một thời gian chuyển sang AT, em hỏi là bây giờ quay lại lái MT cho giống dân Pro thì các cụ ý ^:)^ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^ như tế sao ke ke ke

Chuẩn luôn.

Giờ đi đường HN mà bắt nhà chùa chạy con MT là độ ngại tự nhiên lên cao vút.:D

Anh_UK

Xe tăng
Lỗi của lái xe thôi, ý thức kém, coi thường tính mạng, thích khoe,... nên hậu quả nặng nề thế này.
Em cùng ý kiến với cụ này, không cứ MT hay AT.... một điều nữa thi lấy bằng ở mình có nhiều điều như các cụ đã nói ở trên có nhưng Thầy dậy lái xe toàn cho học viên đi làm sao để quen và thuần thục bài thì trong trường còn chạy ngoài đường thì không dậy,
Bọn e thi chạy xe MT nếu đỗ thì chạy được cả AT, nhưng nếu thi AT thì chỉ được chạy xe AT thôi vì thì ở trên đường chứ không phải thi ở trong trường giống mình, btw cách thi trong trường là giống của Hàn Quốc hả các cụ

architecto

Xe buýt
Theo em thì không nên đổ cho đào tạo, đặc biệt là mấy bác thích chạy chọt mua bằng, đóng tiền chống trượt. Em học ở C500, học một cách nghiêm túc và thầy dạy cũng rất nghiêm túc, chỉ bảo tận tình, giúp đỡ cho các bạn tay non. Cụ Anh-UK nói thầy dạy để quen và thuần thục bài thi cũng đúng một phần (vì khó thật, hôm em thi có mấy bác tài già chậm đổi bằng phải vào thi lại lên đề pa trượt ráo), tuy vậy, bài thi cũng tương đối hoàn thiện về kỹ thuật và kỹ năng lái xe. Còn rèn luyện tâm lý và kỹ năng đi đường thì ngày nào mà chả phải lái đến bãi hả cụ?, chưa kể mấy chuyến đường dài. Em học C500, buổi 1 tập nguội, buổi 2 bắt lái luôn từ trường ra Láng Hòa Lạc (đi đường Biển Sắt) mà...ướt cả ghế.

Còn đã có bằng rồi thì do mình chứ ạ (có nhiều cụ cũng học xong, có bằng xong để đấy thì lâu lâu cũng về mo thôi), em cứ tích cực chạy xe bạn với xe cơ quan. Đến lúc mua xe thì chả có vấn đề gì.

Bong24

Xe hơi
Em phải công nhận là đa số các bác lái xe MT là chê AT. :))
Em biết khối cụ lái MT như thần, sau một thời gian chuyển sang AT, em hỏi là bây giờ quay lại lái MT cho giống dân Pro thì các cụ ý ^:)^ ^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^^:)^ như tế sao ke ke ke
Em thấy bác nói quá đúng, ngày trưocs em đi xe MT cũng chê xe AT nhưng giờ đi AT rồi bảo quay lại đi MT thật là....ngại lắm nhất là đg phố bây giờ.

Okane

Xe container
Mấy thằng học sinh nhìn thấy thầy lái xe thì phải..... tránh đường chứ, đấy là thầy cơ mà..... ^:)^

Sonbh

Xe tăng
Nói chung là không may thôi các cụ ah, có ai muốn xảy ra tai nạn đâu. Cũng ko nên đổ tại cho cái xe AT, cái này 100% do kỹ năng của người điều khiển, thầy giáo này ko kiểm soát được nên mới xảy ra hậu quả như vậy. Buồn nhất vẫn là gia đình chú sinh viên kia thôi

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
nói chung loanh quanh lại cũng chỉ là do con người mà thôi, mới có bằng mà đã tý tởn. em thề là hồi em mới có bằng bố bảo em cũng chả dám ngồi lái nếu không có bác tài nào ngồi cành tay cầm phanh tay với tư thế sẵn sàng. :)). mà hồi đó mấy bác tài bảo với em là :" cái loại mới có bằng như chú em bọn anh gọi là mới vỡ bọng ...ứt". mới có bằng thì chỉ thao tác được thôi chứ còn nếu xảy ra tình huống bất ngờ là dễ tai nạn như chơi. tốt nhất là đừng có đi xe tự động làm gì cả.
Thưa cụ, em 62 tuổi, học lái cách đât 2 năm, và lái ngay chiếc AT VIOS ngay từ ngày đâu. Em thấy OK, chẳng thấy điên chút nào. Đến nay em chạy được 45.000 km an toàn
Lúc mới ngồi lên xe AT, em phải mang xe ra đường vắng, đi thử gần một tuần, rồi mới dám đi phố đông.
Xe AT với tuổi em cực kỳ OK, an toàn, tiện lợi
Em đi cả INOVA nữa, cũng thấy OK
Vậy thì điên ở chỗ nào? Tại sao mới biết lái không nên đi AT
Những cụ mới mua xe và mới học lái xong, thường thích thể hiện và không chịu rèn luyện. Đối với họ thì AT hay MT hay… đi bộ vẫn cứ gây tai nạn như thường

Tran Thanh Tung

Xe điện
bác này SN 1956 - cũng nhiều tuổi rồi. Theo e già rồi mắt mờ chân chậm không nên lái xe.