[Funland] Xe chạy xăng với xe chạy dầu, xe nào đi đỡ tốn hơn?

Venlo

Xe hơi
Nhà em cả xe xăng và xe dầu
Xe xăng chạy quãng ngắn ( đi làm, đi chợ…)
Xe dầu chạy đường dài ( đi chơi, nghỉ mát nhiều khi chở cả gia đình và hành lý chạy cao tốc 140km/h liên tục 400-500 km)
Xe xăng mà chạy vào vị trí xe dầu thì dễ nằm đường lắm.
Mà xe dầu dùng vào vị trí xe xăng hay bị khói đen ( vì đi chậm lực máy không đủ mạnh dễ bám muội vào bộ trung hoà khí thải)
Nói chung xe nào việc đó, mua theo nhu cầu sử dụng của mình
Chạy 2 xe kiểu này lúc đổ xăng không chú ý nhầm phát là mệt luôn.

khói_lửa

Xe buýt
Cuộc chiến máy Xăng và máy Dầu các cụ đấu vật chưa kết thúc à

Kim298

Đi bộ
Xe dầu momen xoắn lớn, khỏe, phù hợp chở nặng, trèo đèo lội suối.
Đi trong phố thì xe xăng hay hơn cụ nhỉ, xe dầu lại bảo dưỡng nhiều hơn, nói chung cái này bù cái kia cụ ạ

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Mấy xe to dùng máy xăng thì không đạt được công năng nên bắt buộc phải dùng máy dầu.
Bus với truck nó cần sức kéo lớn , cái này máy xăng dùng dung tích ko đáp ứng được cụ . Sức kéo lớn ngay vòng tua rất thấp ấy .
Ý em muốn nói về cái ý "máy dầu bảo dưỡng tốn hơn". Vụ sức kéo em biết. Tốn cái gì đâu, 10 năm em đi eve chả hỏng cái con khỉ gì. Gần 30 vạn

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Xưa, sở em có anh lái xe 8 vía.
Vào 1 ngày đẹp giời, anh ra cây quát nhân viên bơm xăng cho con xe 15 chỗ chạy dầu là Kim cương của sở em.
Sau vụ í thời anh í cũng ra đi lun cùng bộ hơi, cùng cái nắp máy xú bắp con 15 chỗ kia :P :P :P

Langthang_Mercedes

Xe container
Ý em muốn nói về cái ý "máy dầu bảo dưỡng tốn hơn". Vụ sức kéo em biết. Tốn cái gì đâu, 10 năm em đi eve chả hỏng cái con khỉ gì. Gần 30 vạn
Em nghĩ sửa chữa tốn hơn chứ bảo dưỡng thì gần như nhau chứ nhỉ. Em gửi cụ giá bảo dưỡng định kỳ của Santafe xăng và dầu. Hay xe Ford đắt hơn???

quangsot

Xe lăn
Xưa, sở em có anh lái xe 8 vía.
Vào 1 ngày đẹp giời, anh ra cây quát nhân viên bơm xăng cho con xe 15 chỗ chạy dầu là Kim cương của sở em.
Sau vụ í thời anh í cũng ra đi lun cùng bộ hơi, cùng cái nắp máy xú bắp con 15 chỗ kia :P :P :P
Giờ nhiều người dán chữ diesel vào chỗ nắp bình dầu rồi :D

nowhereland

Xe điện
Nói chung xe gia đình đi ít thì cứ xăng mà đi, khỏi phải nghĩ.
Còn kết hợp chở hàng (bán tải) hay chạy dịch vụ thì phải cân nhắc yếu tố tiết kiệm, đương nhiên dầu ưu thế hơn.
Mà so là so nguyên liệu và động cơ thôi, chứ nhiều cụ lại so dầu bản nọ, xăng bản kia rồi bầu trời công nghệ này nọ thì hơi khập khiễng.
Bên lề: xe hạng sang em chẳng thấy con nào chạy dầu cả.

hungkienpham

Xe điện
Cụ lo quá, cụ để ý cái vòi bơm xăng với bơm dầu nó khác nhau k nhỉ? Đổ nhầm nhiên liệu thì chỉ có cây xăng đểu ngày xưa thôi cụ ạ.

Venlo

Xe hơi
Giờ nhiều người dán chữ diesel vào chỗ nắp bình dầu rồi :D
Xe dầu thường nó dán sẵn rồi cụ, nhưng vẫn có lúc sơ xuất đãng trí. Dính phát thì nhẹ nhất nếu phát hiện ngay trong lúc bơm cũng phải cẩu xe về xưởng hút xăng súc rửa các kiểu. Xui hơn nổ máy chạy thì như cụ trên đã tả.

Venlo

Xe hơi
Cụ lo quá, cụ để ý cái vòi bơm xăng với bơm dầu nó khác nhau k nhỉ? Đổ nhầm nhiên liệu thì chỉ có cây xăng đểu ngày xưa thôi cụ ạ.
Khác à cụ? Em chạy xe dầu gần chục năm nay mà mỗi lần bơm vẫn phải nhìn đi nhìn lại

muca

Xe tăng
Em thì 2 xe cùng hãng, cùng kiểu dáng, con nào khỏe hơn, bốc hơn là múc chứ chả quan trọng xăng hay dầu với tiết kiệm cho lắm vì đi ít.

TranCB

Xe tăng
Nếu chỉ trải nghiệm lái thử với mượn xe lái 1 lúc cụ không phân biệt được đâu. Cụ sở hữu nó đi 1 thời gian mới thấy. Cái em nói ở đây là xe gia đình và đều là dân văn phòng đi. Đều San 2019. Cùng phiên bản nó đắt hơn 60tr thôi, làm gì có cả trăm triệu. Cái vụ hôi, nhiều người cũng hay kêu là ngồi trong xe có cảm giác gì đâu. Thực tế có nhiều trường hợp người đi cũng phải ngửi thấy mùi dầu của xe mình như việc nổ máy mà chưa kịp lên, hoặc do bận sắp xếp đồ ở sau cốp xe, hoặc vì say xe mà xin mở cửa cho đỡ say thì lại hít phải chính khói xe của xe mình. Chỉ ông tài xế ko cảm nhận được việc này đâu. Trước lúc chọn bản máy xăng, e cũng phải ngồi cảm nhận lái thử cả ở ghế lái lẫn ghế sau rồi mới quyết định chọn bản xăng. Nói chung xe xăng và xe dầu thì vào box San thì cãi nhau quanh năm và không bao giờ hết.
Giờ đi xe có mấy ai xuống kính mở cửa xe để đi. Máy dầu ồn hơn máy xăng, cái này chuẩn. Tuy nhiên độ ồn không nhiều như một số Cụ vẫn tưởng, điều này cứ thử Santafe là biết. Máy dầu cũng có ưu điểm là khỏe hơn máy xăng tính cùng dung tích xi lanh 2.7 trở xuống, còn mấy con 4 chấm trở lên thì không tính.

UFA

Xe điện
Nói chung xe gia đình đi ít thì cứ xăng mà đi, khỏi phải nghĩ.
Còn kết hợp chở hàng (bán tải) hay chạy dịch vụ thì phải cân nhắc yếu tố tiết kiệm, đương nhiên dầu ưu thế hơn.
Mà so là so nguyên liệu và động cơ thôi, chứ nhiều cụ lại so dầu bản nọ, xăng bản kia rồi bầu trời công nghệ này nọ thì hơi khập khiễng.
Bên lề: xe hạng sang em chẳng thấy con nào chạy dầu cả.
Ko nhập về VN thôi cụ , bên Châu Âu, Mec, Bim, Range rover bản chạy dầu đầy

ATTILA

Xe điện
Một cụ phân tích chi tiết như sau:
"Xe máy xăng chạy tầm 3 triệu/tháng, được khoảng 1.500-1.600 km. Xe máy dầu sẽ hết khoảng 2,3-2,5 triệu/tháng. Vậy cứ cho là máy dầu giúp tiết kiệm hơn máy xăng mỗi tháng 700 nghìn đồng, một năm là 8,4 triệu, 10 năm là 84 triệu. Trong khi đó xe máy xăng rẻ hơn máy dầu cỡ 100-150 triệu đồng."

Thế nhưng 10 năm thì không thể không ghé bệnh viện 1 vài lần, mà xe dầu thì bảo dưỡng sửa chữa chắc chắn tốn hơn xe xăng do kết cấu phức tạp.

Thấy bác nói thế là ko chuẩn rồi, cùng 1 con Sorento nhưng ae đi máy xăng bảo chạy đường trường hết 9L trong khi máy dầu hết chưa tới 7L. Giá xăng dầu ở mọi thời điểm điều chênh nhau đến gần 4k/l. Tôi tự tính với ae thì xe xăng mà 3t thì dầu dưới 2t. Nếu chạy xuyên Việt đều như tôi khoảng 5000km thì xấp xỉ 6L/100km nghĩa là rẻ hơn con số tôi nêu bên trên.
Thứ nữa máy dầu có hệ thống điện đơn giản nên nguy cơ hư hỏng bảo dưỡng chi phí thay thế cực thấp, nếu hay đi xa dài, chở nặng, lên dốc đèo, chạy 1 mạch xa thì xăng kém hơn 1 bậc bác nhé.
Đấy là cảm nhận máy dầu của Hyundai/kia và cá nhân sử dụng. Có thể bác chủ đã sử dụng máy dầu nhưng ko đúng dòng xe hoặc đời xe sâu quá.

pham minh

Xe container
Em nói không với máy dầu, cứ xăng mà táng, chả tốn hơn bao nhiêu, mà thực ra rẻ hơn vì lúc mua đã tiết kiệm cả trăm củ rồi, đổ xăng cả đời :D
Dầu bây giờ cũng có rẻ hơn nhiều so với xăng như ngày xưa đâu

Easy girl

Xe tăng
lúc 10 năm bán lại nó cũng chênh 100-150 triệu. Tiền đấy có chạy đi đâu mà so
Một cụ phân tích chi tiết như sau:
"Xe máy xăng chạy tầm 3 triệu/tháng, được khoảng 1.500-1.600 km. Xe máy dầu sẽ hết khoảng 2,3-2,5 triệu/tháng. Vậy cứ cho là máy dầu giúp tiết kiệm hơn máy xăng mỗi tháng 700 nghìn đồng, một năm là 8,4 triệu, 10 năm là 84 triệu. Trong khi đó xe máy xăng rẻ hơn máy dầu cỡ 100-150 triệu đồng."

Thế nhưng 10 năm thì không thể không ghé bệnh viện 1 vài lần, mà xe dầu thì bảo dưỡng sửa chữa chắc chắn tốn hơn xe xăng do kết cấu phức tạp.