[Funland] Xe chạy xăng với xe chạy dầu, xe nào đi đỡ tốn hơn?

Ông Ủn

[Tịch thu bằng lái]
Sếp chuẩn này. Phần nữa ông nào bảo máy dầu tiết kiệm hơn đâu rồi ấy nhỉ, cái phần chênh giá lúc mua đó để đổ xăng chạy đến mấy mùa quýt đấy. Thêm nữa chi phí sửa chữa của máy xăng rẻ thối ra.
Nhưng mà đúng là phải cân đo theo nhu cầu sử dụng mà mua, đã mua ato còn tư duy tốn với ko tốn thì dẹp bố nó đi, đi xe đạp cho tiến bộ.
Chuẩn cụ, thích là nhích thôi chứ dầu với xăng cái méo gì mất thời gian.
Thời gian so đo để mà ủ mưu kiếm xèng.
Nhất là ông thớt có khi chưa biết cầm vô lăng xe ô tô bao giờ.
E chở gia đình và hội chị e thì hay đi xe xăng, còn chở mấy ae dã chiến thì chạy xe máy dầu.
Hôm nào mệt mệt thì đi grab.

escape2012

Xe buýt
Nói chung xe gia đình đi ít thì cứ xăng mà đi, khỏi phải nghĩ.
Còn kết hợp chở hàng (bán tải) hay chạy dịch vụ thì phải cân nhắc yếu tố tiết kiệm, đương nhiên dầu ưu thế hơn.
Mà so là so nguyên liệu và động cơ thôi, chứ nhiều cụ lại so dầu bản nọ, xăng bản kia rồi bầu trời công nghệ này nọ thì hơi khập khiễng.
Bên lề: xe hạng sang em chẳng thấy con nào chạy dầu cả.
Con quái thú (Beast 2.0) chở tổng thống mỹ chạy dầu diesel nhé.

ATTILA

Xe điện
Cách tính toán riêng cho nhiên liệu của bác chủ là rất đáng tin cậy bởi nó là thực tế cho cái case của bác. Dù cho số liệu ý không phải vạn năng cho mọi cases nhưng rõ ràng ta có thể tin tưởng dùng nó để tham khảo.
- Sau 10 năm ta có đc 84tr lợi ra do nhiên liệu mang lại (dùng dầu) nhưng phải bù 100tr do giá xe dầu cao hơn. Vậy đương nhiên là từ năm thứ 11 ta bắt đầu thu đc lợi ích thực tế từ việc dùng dầu, thay vì dùng xăng. Một quãng thời gian 10 năm nghe đã chán chưa.
- Máy dầu đc sx với chi phí cao hơn máy xăng vì nó đòi hỏi công nghệ cao hơn. Vậy đương nhiên chi phí bảo dưỡng sửa chũa sẽ cao hơn.
- Ấy là chưa xét đến yếu tố cảm xúc khác biệt của người dùng giữa 2 sf này (mùi hôi, gia tốc nhỏ cho bước ga đầu, nhiều muội....). Cảm xúc của người dùng nhiều khi lại có ảnh hưởng lớn dẫn đến quyết định cho sự lựa chọn.

Với 3 đánh giá trên thì rõ ràng với 1 cùng loại sf thì máy xăng vẫn nên chọn hơn nhất là sau vụ điêu toa về chỉ số Co2 ra muôi trường điêu toa của gã khổng lồ VW. Về lý thuyết thì xe kinh doanh vẫn được khuyên dùng với máy xăng dù cho em cũng chưa thấy tự tin lắm bởi với xe động cơ dầu kinh doanh thì xe cho lợi ích có đc từ việc nguyên liệu giá rẻ sớm hơn 10 năm nhưng lại có số km đạt được nhiều hơn thì thời gian cần trung tu - đại tu cũng nhanh đến hơn......Có khi còn lỗ lòi ra ý chứ khi chưa kịp thu hồi vốn đã chi sửa chữa lớn. Hy vọng em tính sai trong mục kinh doanh bởi đa số xe chạy dv đều lựa chọn động cơ dầu là thực tế.

Kết luận
- Xăng cho tư nhân, gia đình
- Dầu cho KD dịch vụ.

Ai có lựa chọn khác cũng chẳng sai nhưng hiệu quả sẽ ở mức thấp vì không phải ai cũng lựa chọn cho mình mà chỉ dựa trên mỗi tiêu chí hiệu quả
Bác đang nói đến trải nghiệm sử dụng dài với xe nào vậy? Tôi thích tranh luận với bác với gạch chân trong hình.

edc

Xe lăn
Bác đang nói đến trải nghiệm sử dụng dài với xe nào vậy? Tôi thích tranh luận với bác với gạch chân trong hình.

Anh em xe SanFe xăng - dầu tính thế này.

Chi phí bảo dưỡng xe xăng và dầu gần tương đương nhau thôi

Giohanoi

Xe buýt
Khác à cụ? Em chạy xe dầu gần chục năm nay mà mỗi lần bơm vẫn phải nhìn đi nhìn lại
Tuyệt vời nhỉ, em giống cụ, mỗi lần bơm dầu là phải nhắc đi nhắc lại với nhân viên Petrolimex. Giờ mới biết cái vòi bơm nó khác nhau. Sợ nhất là cây xăng ở đầu đường Láng họ bơm chung xăng và dầu. Em đi tỉnh nhiều thấy họ để cột dầu riêng. Chỉ HN mình đất chật người đông nên mới làm cột bơm chung cả xăng với dầu

Tony_Le

Xe container
Quá chuẩn, VN cứ phải bản cao nhất mới chịu, Sorento...cũng thế. Nhiều cụ mua xong về kêu: mịa xe này mùi hôi vãi biết thế đếc mua :D quá hài.
Bọn Mỹ gia đình thì nó chuộng xe xăng vì giá dầu đắt hơn giá xăng, xe dầu lại đắt. Bọn Âu thì xe dầu em nhớ tầm 2015 thì chiếm khoảng 60-65%, như Ý Pháp Đức, bọn này nó tiết kiệm chi li lắm :D
Cụ có con số nào chứng minh "Bản cao nhất mới chịu không"?

Tony_Le

Xe container
Con đấy không chấp, nó chạy Diesel vì lý do an toàn cháy nổ hơn xăng thôi.
Câu này buồn cười vãi, an toàn cháy nổ hơn? Bắn trúng bình xăng thì cháy tất, bắn vào chỗ khác của xe thì như nhau.

Cứ đứng sau xe San dầu mới mua đi đã rồi nói người khác chưa muộn, chưa đứng sau khi nó nổ thì đừng mở m~ ra nói thế này! :D Đọc kỹ comment đoạn bôi đậm của cụ dưới đi nhé!
Gớm ông nghĩ con xe san dầu nhà ông hiếm quá nên tôi chưa có diễm phúc ngửi thử đấy phỏng?!!
Nói vuông đứng sau san dầu mà mở mo~m kêu ko mùi thì là loại mũi điếc, hoặc liệt dây thần kinh khứu giác, nhé :))

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Với em thì xe nào cũng rất tiết kiệm...thậm chí tiết kiệm tới mức quá ngạc nhiên.

Em đi xe máy dầu để tiết kiệm xăng,và em đi xe máy xăng để tiết kiệm dầu.

nowhereland

Xe điện
Câu này buồn cười vãi, an toàn cháy nổ hơn? Bắn trúng bình xăng thì cháy tất, bắn vào chỗ khác của xe thì như nhau.
Chẳng buồn cười tẹo nào, cụ đọc về phiên bản máy dầu của nó có đề cập đến chi tiết này đấy.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đứng sau xe San dầu mới mua đi đã rồi nói người khác chưa muộn, chưa đứng sau khi nó nổ thì đừng mở m~ ra nói thế này! :D Đọc kỹ comment đoạn bôi đậm của cụ dưới đi nhé!
Gớm ông nghĩ con xe san dầu nhà ông hiếm quá nên tôi chưa có diễm phúc ngửi thử đấy phỏng?!!
Nói vuông đứng sau san dầu mà mở mo~m kêu ko mùi thì là loại mũi điếc, hoặc liệt dây thần kinh khứu giác, nhé :))
Thật là vãi đạn....túm lại 2 ông mang xe mình chạy ra cho đối phương hửi đít bô là xong...
Mất hết cả vui....nóng nực còn lôi nhau ra vật...hix...

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ, thích là nhích thôi chứ dầu với xăng cái méo gì mất thời gian.
Thời gian so đo để mà ủ mưu kiếm xèng.
Nhất là ông thớt có khi chưa biết cầm vô lăng xe ô tô bao giờ.
E chở gia đình và hội chị e thì hay đi xe xăng, còn chở mấy ae dã chiến thì chạy xe máy dầu.
Hôm nào mệt mệt thì đi grab.
Chưa chuẩn lắm...! Máy xăng là phải . ( chấm lớn,động cơ V) ,hút khí tự nhiên. Máy dầu phải tubro kép nó mới phê! Và phê hơn nữa là phải hộp số nhiều cấp,tích hợp lẫy gẩy số....

ATTILA

Xe điện
Anh em xe SanFe xăng - dầu tính thế này.

Chi phí bảo dưỡng xe xăng và dầu gần tương đương nhau thôi
Bác cho hỏi là từ khi lấy xe mới tới lúc nào để vào dưỡng và bảo dưỡng thay thế những gì ? Có tác dụng gì và có nên hay phải bảo dưỡng thay thế ko?
Bác chạy Santa Fe xăng hay dầu? Còn cái gạch đầu dòng thứ 2 em quote của bác chưa thấy trả lời.

gocart

Xe cút kít
Ở VN do thuế đánh trên dung tích động cơ nên xe xăng bất lợi.
Nếu bỏ cái thuế đó thì các bác đi xe dầu sẽ nghĩ khác.