Xe bốc mùi trứng thối là do gắn camera lùi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
Trong thiết kế ôtô thì khí động học (aerodynamic) khá quan trọng vì nó liên quan đến sức cản của không khí. Sức cản lớn sẽ làm tiêu hao nhiên liệu nhiều. Vì vậy khi thiết kế xe người ta thường mô phỏng với khói để tối ưu hóa. Nay nhiều phần mềm cũng đảm nhiệm được việc này. Đây là ảnh tham khảo.
Đây có thể nhìn thấy rất rõ là khí thải sẽ bị cuốn vào sau xe. Lượng cuốn nhiều ít, còn ảnh hưởng bởi tốc độ xe, tốc độ gió v.v. Như vậy nếu phần sau của xe không kín thì khí thải sẽ lọt vào.

Còn tại sao có mùi trứng thối em đang có nhiều giả thuyết sẽ post ở bài sau. Bây giờ phải làm việc đã.
(c)
thứ 1: cái luẩn quẩn sau xe theo dẫn chứng của bác thì các nhà sx miêu tả đó là gió, không khí hay là khí thải.
thứ 2: nếu là khí thải bị cuốn vào như vậy thì xe cũng vẫn lởm vì khí thải ko đạt tiêu chuẩn. nếu cứ cố tình chứng minh khí thải lọt vào xe qua cái khe nhỏ như sợi chỉ đó thì khán giả cũng đành :77::77::77::77::77:. Tóm lại là xe Camry lởm

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng CEO APAC, Japan nếu nó đọc được mail kụ gửi thì nó đuổi việc thằng CEO của toy ở vn là cái chắc! :redface: :21:
không đuổi được đâu chú em ạ, vì đó là mối quan hệ giữa hai quốc gia mà. lại chưa kể đến có khi đứng sau toy vn toàn là xxx, nói chung cái vụ mail meo cho japaang hay toy japaang cũng chẳng ích gì cụ muoibaconcho ạ. chỉ có kiện và đưa lên báo cho hình ảnh của nó bị lung lay thì lúc đó nó mới chịu làm ăn tử tế được và may ra nó đền cho cụ. Cụ biết đó, trước tới nay ở ta trên dung túng cho dưới nên khiếu nại chả có ích lợi quái gì, tiền mất tật mang mà vẫn bực mình, chỉ có cách là dùng thông tin đại chúng đánh thẳng vào uy tín vốn được coi là nhất của nó. Mà cũng chưa chắc nó đã sao vì nó có xxx.:77::77::77:

Chỉnh sửa cuối:

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
tính em hay nói thật, mà sự thật thì mất lòng mong các cụ thông cảm
cụ lái xe vui vẻ này là người của bổn hãng rồi, nhìn cái bít liền, thông tin, hình ảnh, cách lý giải, thời gian tham gia...ở đâu ra vậy, chắc thấy tình hình căng nên bổn hãng phải sáng chế ra 1 nhân vật post ba cái chuyện kia nhằm lệch hướng dư luận. bó tay cao thủ.
Cụ muoibaconcho ko cần phải lập thớt khác, cụ mà làm vậy là đúng ý đồ của nhiều người đấy, cái nóng hổi này sẽ bị vào quên lãng ngay, cụ cứ tiếp tục để cho ae mới có cái nhìn tổng quan về 1 vấn đề và cách hành xử vô trách nhiệm của 1 hãng xe. em nghĩ sẽ rất nhiều người ủng hộ cụ và cũng nhiều người ra vẻ ủng hộ. chúc cụ sớm thắng kiện.(b)(b)(b)(b)

ddbin

Xe tải
không đuổi được đâu chú em ạ, vì đó là mối quan hệ giữa hai quốc gia mà. lại chưa kể đến có khi đứng sau toy vn toàn là xxx, nói chung cái vụ mail meo cho japaang hay toy japaang cũng chẳng ích gì cụ muoibaconcho ạ. chỉ có kiện và đưa lên báo cho hình ảnh của nó bị lung lay thì lúc đó nó mới chịu làm ăn tử tế được và may ra nó đền cho cụ. Cụ biết đó, trước tới nay ở ta trên dung túng cho dưới nên khiếu nại chả có ích lợi quái gì, tiền mất tật mang mà vẫn bực mình, chỉ có cách là dùng thông tin đại chúng đánh thẳng vào uy tín vốn được coi là nhất của nó. Mà cũng chưa chắc nó đã sao vì nó có xxx.:77::77::77:
tính em hay nói thật, sự thật mất lòng, mong các cụ thông cảm
:77: kụ, thế kụ quên rằng báo chí cũng là của xxx ah? đăng nhiều quá vớ vỉn tổng biên tập bị ăn xyz đó! Mà e nhớ kụ có hứa là cho gấu nhà kụ súc pọt vụ này, tình hình là đến đâu rồi ạ? liệu gấu nhà kụ có làm một bài pót lên quí báo ko ợ?:6:

ddbin

Xe tải
:77: kụ, mối quan hệ của hai quốc gia thì ai cũng biết ợ, còn cái thằng CEO thì chỉ là thằng làm thuê thôi, nếu ko được việc thì thuê thằng khác (làm mất uy tín của hãng, doanh số bán hàng thụt giảm.....etc) có gì đâu? :6:
PS: khi có việc thì phải gõ tứ phương! Biết đâu lại có tác dụng ngoài sự mong đợi??

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
:77: kụ, thế kụ quên rằng báo chí cũng là của xxx ah? đăng nhiều quá vớ vỉn tổng biên tập bị ăn xyz đó! Mà e nhớ kụ có hứa là cho gấu nhà kụ súc pọt vụ này, tình hình là đến đâu rồi ạ? liệu gấu nhà kụ có làm một bài pót lên quí báo ko ợ?:6:
luôn luôn sẵn sàng, chỉ chờ cụ 13dogs alo và vé máy bay của cụ ddbin nữa thôi, he he. cụ nên nhớ xxx của báo và xxx của xe khác nhau, vẫn đập nhau như thường, hì hì. mà vớ vẩn nếu có bài đó chắc em đòi viết mất.

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
:77: kụ, mối quan hệ của hai quốc gia thì ai cũng biết ợ, còn cái thằng CEO thì chỉ là thằng làm thuê thôi, nếu ko được việc thì thuê thằng khác (làm mất uy tín của hãng, doanh số bán hàng thụt giảm.....etc) có gì đâu? :6:
PS: khi có việc thì phải gõ tứ phương! Biết đâu lại có tác dụng ngoài sự mong đợi??
có sụt giảm khối đấy cụ ah. ra đường đâu đâu cũng toyota, có mà CEO phải thưởng thêm cho sale vn vì xe thối mà vẫn bán chạy như tôm. lúc đó hãng lại phải vắt óc suy nghĩ xem viết lại cuốn "toyota way" và thay bằng "toyota way in VN"
Ps: lắm thầy thối mà, ngay trên 4r này đã thế rồi còn vái tứ phương nữa thì có mà thối cả làng

ddbin

Xe tải
luôn luôn sẵn sàng, chỉ chờ cụ 13dogs alo và vé máy bay của cụ ddbin nữa thôi, he he. cụ nên nhớ xxx của báo và xxx của xe khác nhau, vẫn đập nhau như thường, hì hì. mà vớ vẩn nếu có bài đó chắc em đòi viết mất.
Cái đó ko chắc đâu kụ ợ!!
Nói nhiều ko bằng làm, chừng nào thì gấu kụ pót bài trên quí báo ợ? :41:

power

Xe tải
ủng hộ Bác chủ xe kiện đến cùng. Không thể có kiểu làm ăn vớ vẩn rồi lại bày trò bịt mắt người tiêu dùng.
Nói chung cách lý giải của Bác laixevuive có vẻ dài nhưng không có tính thuyết phục nếu cứ bám vào quan điểm khí thải chui qua khe của camera lùi, nếu nói nó chui theo đường khác thì dễ thuyết phục hơn, nhưng lại để một ông TOY vớ vẩn nào đó phán một câu ngu, các ông TYO khác thì vô trách nhiệm phụ họa theo vì nghĩ mấy thằng dân VN nó ngu mà, nói thế nào chả được. Bây giờ sửa nguyên nhân thì không kịp rồi--> Chết vì ngu. TOY mà càng để lâu thì uy tín càng giảm xút.

ddbin

Xe tải
có sụt giảm khối đấy cụ ah. ra đường đâu đâu cũng toyota, có mà CEO phải thưởng thêm cho sale vn vì xe thối mà vẫn bán chạy như tôm. lúc đó hãng lại phải vắt óc suy nghĩ xem viết lại cuốn "toyota way" và thay bằng "toyota way in VN"
Ps: lắm thầy thối mà, ngay trên 4r này đã thế rồi còn vái tứ phương nữa thì có mà thối cả làng
:77::77: Vậy ko "vái tứ phương" thì theo kụ giờ phải làm gì? Kụ có kế sách gì hay ngoài việc: gửi bài cho các tờ báo nổi tiếng, nhờ tư vấn của các luật gia, nhờ ace trên OF..........=====> đây ko là "vái tứ phương!!" thì là cái gì hả kụ? :77:

luxus

Xe tăng
các bác cứ nghĩ kiện là bọn nó thua đấy à? Cỡ như tụi Toyota là nó có phòng ban pháp chế riêng chứ có phải lơ ngơ đâu. Mục đích cuả các bác có xe bị mùi trứng thối là phải được đổi xe mới tương đương thì phải suy xét và cân nhắc các phương pháp nào cho nó hiệu quả và ít rủi ro cho mình nhất mà triển khai.

@batgioi: gấu nhà bác mà support được vụ này thì cần gì phải bay vào Nam để làm gì. bác nói là tụi Toyota là có xxx bao che, nếu đúng như nhận định của bác thì khả năng lĩnh một lần 3 tháng lương cuả gấu nhà bác là rất cao đấy.

Chúng ta cứ thấy bức xúc là nghĩ ngay đến chuyện kiện tụng này nọ vì đấy chỉ là giải pháp ổn định tâm lý trong suy nghĩ mà thôi. Thực hiện việc đấy lại là vấn đề khác hoàn toàn đó. Em ủng hộ bác muoibaconcho trong việc lên án cách làm ăn vô trách nhiệm và quá coi thường người tiêu dùng VN của bọn To nói riêng và nhiều bọn nước ngoài bất lương khác. nếu bác được hãng nó bồi thường theo đúng nguyện vọng của bác mà không phải kiện cáo gì cả là tốt nhất.

Bác yên tâm về tinh thần làm việc của tụi Nhật, bọn nó có tính hiệp sỹ chả kém gì người Anh đâu. CEO của Toyota VN mà nhìn thấy CEO vùng APAC thì cắm đầu xuống đất mà chào ý chứ, thách kẹo nó dám coi thường bác nếu sếp nó nhận thư khiếu nại của bác.

Chỉnh sửa cuối:

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
các bác cứ nghĩ kiện là bọn nó thua đấy à? Cỡ như tụi Toyota là nó có phòng ban pháp chế riêng chứ có phải lơ ngơ đâu. Mục đích cuả các bác có xe bị mùi trứng thối là phải được đổi xe mới tương đương thì phải suy xét và cân nhắc các phương pháp nào cho nó hiệu quả và ít rủi ro cho mình nhất mà triển khai.

@batgioi: gấu nhà bác mà support (1) được vụ này thì cần gì phải bay vào Nam để làm gì (2). bác nói là tụi Toyota là có xxx bao che (3), nếu đúng như nhận định của bác thì khả năng lĩnh một lần 3 tháng lương cuả gấu nhà bác (4)là rất cao đấy.
thì từ đầu em vẫn khuyên cụ muoiba... là làm sao để dược đổi xe và bồi thường mà, có nói sai đâu, còn kiện tụng chỉ là phương pháp. Câu này em nói đầu thớt rồi nhưng em xin nhắc lại: Em chỉ hỏi các cụ là nếu đặt địa vị mình như cụ muoiba..., các cụ có ngày ngày ngửi thối và bình tĩnh suy xét và cân nhắc các phương pháp được hay không?
1 - chỉ viết và đưa tin thôi, súcpotj là cụ đbin viết nhé.
2- để đi chơi
3- chỉ là phỏng đoán. Em nói có thể toy có xxx đứng sau, còn cụ nói Toyota là có xxx bao che, có từ bao che vào nghĩa của nó khác đấy, đừng hại em nhé cụ ợ....
4- giờ là 3 tháng 1 lần.

Chỉnh sửa cuối:

luxus

Xe tăng
@batgioi: vậy tôi hiểu sai ý bác (1), xin lỗi nhé.

ddbin

Xe tải
thì từ đầu em vẫn khuyên cụ muoiba... là làm sao để dược đổi xe và bồi thường mà, có nói sai đâu, còn kiện tụng chỉ là phương pháp. Câu này em nói đầu thớt rồi nhưng em xin nhắc lại: Em chỉ hỏi các cụ là nếu đặt địa vị mình như cụ muoiba..., các cụ có ngày ngày ngửi thối và bình tĩnh suy xét và cân nhắc các phương pháp được hay không?
1 - chỉ viết và đưa tin thôi, súcpotj là cụ đbin viết nhé. .....
...
====> :77: "chỉ viết và đưa tin" về việc này để ỦNG HỘ kụ 13 dogs thì người ta được hiểu là Súc pọt đó ợ! em cũng :77: kụ ợ! :))

Gcar

Xe container
bác chủ thớt có muốn kiện đâu, vì thằng Toy nó cứ ì ra không đổi xe. Trong khi Ngân hàng Gia định lúc đầu Toy cũng từ chối suốt vài tháng nhưng mà thuê luật sư định kiện thì nó lại bảo là sẽ cho đổi xe!!:77:

Còn bác nào bảo ra thằng Nhật rất là tử tế, cứ mỗi ngày đến năn nỉ nó trong 1 năm là nó xem xét. Thôi tỉnh lại đi!!!:21:

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
====> :77: "chỉ viết và đưa tin" về việc này để ỦNG HỘ kụ 13 dogs thì người ta được hiểu là Súc pọt đó ợ! em cũng :77: kụ ợ! :))
chú em ạ, anh có dốt tiếng anh nhưng cũng có mtd để hiểu support là gì. nhưng mà để ủng hộ được như ý cụ luxus muốn nói thì anh phải là xxx cơ, thật buồn là anh lại ko phải như vậy.
còn viết bài và đưa tin thì chỉ là truyền thông đơn thuần thôi. cái này cũng là giúp cho NTD biết thêm thông tin về 1 sự việc chứ ko phải ủng hộ theo ý trên của luxus.

ddbin viết: Vậy ko "vái tứ phương" thì theo kụ giờ phải làm gì? Kụ có kế sách gì hay ngoài việc: gửi bài cho các tờ báo nổi tiếng (1), nhờ tư vấn của các luật gia (2), nhờ ace trên OF..........(3)=====> đây ko là "vái tứ phương!!" thì là cái gì hả kụ?
3 cái này là tham khảo của những người có ý kiến khách quan, còn CEO toy là đối thủ trực tiếp, mà đối đầu trực tiếp thì cụ 13...đã hành xử phải lẽ là đối thoại nhưng nó ko nghe thì phải kiện chứ ko có mail mủng gì nữa cả. kinh nghiệm từ cổ chí kim cho thấy hành động trước là khôn ngoan, chứ đợi hãng nó chuẩn bị dữ liệu rồi thì cũng khoai đấy. vì lý lẽ và pháp lý từ trước tới nay NN nó vẫn ngon hơn mình.

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Em viết phức tạp một chút về cái khí thải:

Trên các xe đời mới đều có bộ xúc tác (catalytic converter). Bộ này lắp trên đường ống khí thải ra để giảm các khí độc như CO, NOx, HC (với xe xăng luật chỉ qui định về mức khí thải cho ba khí trên).
Luật chỉ quy định về mức khí thải cho ba khí trên vì chả có xe nào lại xuất hiện H2S (khí có mùi trứng thối) trong khí thải như xe nhà em và của NH Gia Định.
Như thế là đủ biết 2 xe này bị lỗi kỹ thuật

Vì vậy tiêu chuẩn về S trong nhiên liệu rất khắc khe. Ở Châu Âu nhiên liệu hiện chỉ còn 10 ppm S (ppm part per million, phần triệu) trong nhiên liệu. Ở Việt Nam theo tiêu chuẩn là 500 ppm. Gấp 50 lần châu Âu (vì vậy bên đó nó không bị mùi trứng thối nữa).
Như vậy là dù biết xăng ở VN khác với xăng ở Châu Âu nhưng chiếc Camry 3,5Q không hề có cải tiến nào để phù hợp với xăng tại VN, dẫn đến tình trạng khí thải có mùi hôi lọt vào khoang hành khách? Hay nói cách khác là Camry 3,5 Q nhà em không tương thích với xăng tại VN. Vậy thì còn chờ gì nữa mà không đổi xe cho nhà em?

Trước 2007 mình còn lên đến 10 000 ppm (không biết mình còn nhập cái xăng bẩn này không vì nó rẻ hơn). Xăng 92 hay 95 không liên quan gì đến lượng S trong xăng mà chỉ là chỉ số Octan thôi.
Vậy sao trước 2007 lại chả có xe nào bị thối mà giờ đã giảm lượng lưu huỳnh trong xăng thì lại có xe dính bệnh trên?
Đại lý Toyota Tsusho sau nhiều lần trì hoãn cuối cùng vẫn không trưng ra được cái biên bản xét nghiệm xăng như đã hứa với VTV9. Như vậy có nghĩa là xăng trong xe nhà em hoàn toàn đạt tiêu chuẩn chất lượng. Xăng đạt chất lượng mà vẫn hôi thì là do xe bị khuyết tật. Nếu xe bị khuyết tật thì Toyota còn chờ gì nữa mà không đổi xe?

Cái bảng này em chỉ tìm thấy cho diesel nhưng xăng thì hiện VN cũng là 500 ppm. Trước đây 2007 cũng trên 10 000 ppm.
Xe nhà em chạy xăng, cụ đưa dẫn chứng diesel làm gì? Cụ căn cứ vào đâu mà nói xăng tại VN là 500 ppm. Cụ nói gì cũng được nhưng làm ơn dẫn chứng nhé, nói suông như cụ chả có ích gì.

Vì lưu huỳnh nhiều nên nó đọng lên bộ xúc tác và phản ứng với H2, H2O trong ống xả tạo nên H2S (có mùi trứng thối):
H2 + S -> H2S
COS + H2O -> CO2 + H2S
phản ứng này xảy ra mạnh khi hỗn hợp khí nạp giàu xăng (lambda > 1)

Vì vậy thay bộ xúc tác cũng không có tác dụng vì một thời gian sau nó sẽ bị lại khi S đọng lên bộ xúc tác và bị lại nếu nhiên liệu bẩn nhiều lưu huỳnh.
Nếu thay mà cũng không có tác dụng gì thì tức là không sửa được. Vậy còn chờ gì nữa mà không đổi xe? Nhân tiện, nhà em chả hiểu chất hóa học COS là cái chất gì?

Vì nhiên liệu không kiểm soát được về chất lượng nên bác cứ bắt TOY phải bịt kín sau xe cho bác.
Cụ nên cẩn thận với những phát ngôn kiểu như trên. Không ai biết trong này có bác nào làm ở Petrolimex hay không. Nếu có, cụ dễ bị dính quả Petrolimex kiện cụ bôi nhọ ngành xăng dầu VN đấy. Còn nữa, chỉ cần trong xe không hôi là được, còn người đi đường có bị thối thì mặc kệ họ, cụ khuyên em nên như vậy hả?

Bác nào đi sang châu Âu nhiều thỉnh thoảng còn thấy mùi khai của xe trước. Bác có biết tại sao không?
Cụ đừng có đánh trống lảng, nhằm định hướng sai cho dư luận. Cái xe ở VN bị thối thì nói chuyện xe bị khai ở Châu Âu làm gì? Ở Châu Âu họ có dung túng cho những hãng bán sản phẩm kém chất lượng mà còn đổ lỗi cho khách hàng không?

Chỉnh sửa cuối:

batgioi80

[Tịch thu bằng lái]
Luật chỉ quy định về mức khí thải cho ba khí trên vì chả có xe nào lại xuất hiện H2S (khí có mùi trứng thối) trong khí thải như xe nhà em và của NH Gia Định.
Như thế là đủ biết 2 xe này bị lỗi kỹ thuật
Như vậy là dù biết xăng ở VN khác với xăng ở Châu Âu nhưng chiếc Camry 3,5Q không hề có cải tiến nào để phù hợp với xăng tại VN, dẫn đến tình trạng khí thải có mùi hôi lọt vào khoang hành khách? Hay nói cách khác là Camry 3,5 Q nhà em không tương thích với xăng tại VN. Vậy thì còn chờ gì nữa mà không đổi xe cho nhà em?
Vậy sao trước 2007 lại chả có xe nào bị thối mà giờ đã giảm lượng lưu huỳnh trong xăng thì lại có xe dính bệnh trên?
Đại lý Toyota Tsusho sau nhiều lần trì hoãn cuối cùng vẫn không trưng ra được cái biên bản xét nghiệm xăng như đã hứa với VTV9. Như vậy có nghĩa là xăng trong xe nhà em hoàn toàn đạt tiêu chuẩn chất lượng. Xăng đạt chất lượng mà vẫn hôi thì là do xe bị khuyết tật. Nếu xe bị khuyết tật thì Toyota còn chờ gì nữa mà không đổi xe?
Xe nhà em chạy xăng, cụ đưa dẫn chứng diesel làm gì? Cụ căn cứ vào đâu mà nói xăng tại VN là 500 ppm. Cụ nói gì cũng được nhưng làm ơn dẫn chứng nhé, nói suông như cụ chả có ích gì.
Nếu thay mà cũng không có tác dụng gì thì tức là không sửa được. Vậy còn chờ gì nữa mà không đổi xe? Nhân tiện, nhà em chả hiểu chất hóa học COS là cái chất gì?
Cụ nên cẩn thận với những phát ngôn kiểu như trên. Không ai biết trong này có bác nào làm ở Petrolimex hay không. Nếu có, cụ dễ bị dính quả Petrolimex kiện cụ bôi nhọ ngành xăng dầu VN đấy. Còn nữa, chỉ cần trong xe không hôi là được, còn người đi đường có bị thối thì mặc kệ họ, cụ khuyên em nên như vậy hả?
Cụ đừng có đánh trống lảng, nhằm định hướng sai cho dư luận. Cái xe ở VN bị thối thì nói chuyện xe bị khai ở Châu Âu làm gì? Ở Châu Âu họ có dung túng cho những hãng bán sản phẩm kém chất lượng mà còn đổ lỗi cho khách hàng không?
chuẩn quá, chuẩn quá, lý lẽ như 1 luật sư (b).

laixevuive

Xe hơi
Em khuyên trước khi kiện bác nên tư vấn ở những chuyên gia ôtô động cơ như ở trường Đại học Bách khoa. Vì có kiện tòa củng phải có giám định viên chứ làm sao quyết không có khoa học được. Bác in mấy cái bài trên OF ra đưa họ. Nếu họ nói mùi hôi là do khí thải lọt vào thì bác đừng nói họ là người của TOY nhé. Em mà làm cho TOY thì em đã sửa cho xe bác xong lâu rồi, chứ không để mang tiếng như thế này.

Em post lại cái ảnh này để bác thấy là khí quay lại xe do xoáy (đít xe Q5 đấy). Điều này rẫt dễ thấy khi đi xe trời mưa, bùn vẫn bám được lên kính sau của xe nhất là xe buýt và xe du lịch lớn. Bác đừng nói là do lốp nó văng lên nhé, vì lốp ở xa lắm. Bác không tin thì mở cốp xe hờ hờ khoảng 1 cm mà chạy, khói xe sẽ tha hồ vào xe. Nhớ là phải dùng dây buộc cốp lại không nó bật lên thì khốn. Còn khi đã lọt vào xe thì do khí luân hồi nên nó lên mũi người lái nhanh thôi.

Em nói lại là khí thải có thể lọt ở sau xe vào. Không chỉ riêng lỗ khoan camera mà còn có thể ở đường rôn cao su quanh cửa sau xe, hoặc chỗ nào khác rò rỉ, vì vậy TOY phải tìm chỗ hở đó và bịt lại cho bác. Như vậy là xe có lỗi kỹ thuật rồi. Không khít.

Em nói rồi chắc nhiều xe khí hôi nhưng chỉ xe nào không khít thì nó lọt vào nên ngửi thấy.

COS Carbon Oxidsulfid đó bác.

Bác muốn xem về hàm lượng lưu huỳnh S trong xăng thì có thể tham khảo ở đây:

http://tintuc.xalo.vn/00303709195/euro_2_va_chat_luong_xang_dau_nhung_no_luc_lam_nho_dat_nuoc_hoang_hai_van.html

Em không có cái ảnh nào thể hiện rõ nhưng tiêu chuẩn cho S cho xăng và diesel ở mình giống nhau.

Còn cái vụ mùi khai thì mai em sẽ post để các bác đoán cho vui.

Chỉnh sửa cuối:
Mong kụ 13 bình tĩnh một chút nhé. Bản thân e đã gặp phải vụ này nên e thông cảm với bức xúc của gia đình kụ, và E muốn chia sẻ chút kinh nghiệm để kụ thử khắc phục.

Ở bài trước E có nói cách đây vài năm (trước 2007) con xe Land của e đã bị mùi thối trong vài tháng, giống như xe của Gia định bank đang bị.
Sau đó không hiểu sao tự nhiên nó hết mùi hoàn toàn (có thể sau khi e thay bu gi bạch kim thì nhiên liệu được đốt hết nên nó hết mùi chăng?). Đã lâu rùi xe e không còn mùi trứng thối nữa.

E không khuyên kụ thôi tranh đấu. Nhưng e gợi ý cụ, song song với việc đó, cụ hãy thử một cách đơn giản xem có được không. Việc dễ dàng nhất là kụ thử thay bi gi mới, loại bugi platin ý (Hình như hết khoảng 600K).

Vì các kụ nhà ta vữn nói "chờ được vạ thì má đã sưng", nên phương châm của e là nếu có thể giải quyết vấn đề một cách đơn giản thì ta ưu tiên nó trước. Đơn giản cho đời thanh thản.