[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

bau67

Xe container
Nói thật cái dân Sing nó coi thường VN lắm, sơ hở là nó gây nên trào lưu bàn tán xấu ngay giữa những người dân nước nó về vấn đề con người VN.
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.
Cuối những năm 80, 90 của thế kỷ trước, khi Đất nước mình còn rất nghèo nàn, lạc hậu thì tại Sing cũng không có chuyện coi thường hay bêu xấu người nước mình đâu. Khi đó, ở Sing có phố nhà thổ Bugis. Nhà Cháu từng đăng trên OF vài ảnh có mặt nhà Cháu ở Sing thời gian này.
Ngày nay, 1 số thiếu nữ trẻ bị nhân viên nhập cảnh Sing kiểm tra rất gắt vì lý do gì thì mọi người cũng biết rồi.

Duc Sang

Xe container
Dạo trước đi Campuchia cũng hay bị gợi ý “Tip tip” khi xuất nhập cảnh. Phải cho mấy đô lẻ mới được trả lại hộ chiếu. Không biết dạo này bên đó còn nạn này không?

toyennha

Xe lăn
Em ấn tượng mãi với cậu nhân viên cân hành lý ở sân bay Changi năm 2011 (Sing). Khi đó em sang công tác ở NUS, có việc gấp phải về cơ quan khi chưa hết hạn công tác. Vội vã ra sân bay, khi cân hành lý bị vượt quá cân cho phép (do có mấy cô bạn cùng đoàn mua đồ nhờ gửi về trước). Cậu nhân viên chỉ cho em biết số kg vượt trên bảng đồng hồ cân và nói với em là quá 7kg rồi. Sau đó cậu đó mỉm cười và bảo em là không sao.
Em cảm ơn rồi xách valy đi.
Cụ đi Vietjet chắc thêm tiền. Thêm hãng gì của công ty du lịch em nghe bảo cân hành lý.xách tay tại tàu bay :((
Nói về vụ hành lý cồng khểnh em nhớ mãi air mekong. Đợt em từ Hà Nội Vào Hồ Chí Minh mang thêm 2 tấm hình cưới khổ A0 . nhân viên Air mekong cười xử lý giùm em chẳng tốn đồng nào. Lại thêm câu chúc anh hạnh phúc

Minh99

[Tịch thu bằng lái]
Họ quản lý tốt nhỉ. Tết năm nay chắc dân lại đc lì xì
Cần gì tết, khi cân đối ngân sách mà có dư là chinh phủ S'pore lại chia (cho) tiền người dân theo nguyên tắc rõ ràng, minh bạch và công bằng.

Minh99

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bạn khách hiểu lầm sao ấy chứ, đường đường nhân viên công vụ ai lại vòi như bellman khách sạn vậy, hic hic

Lầm cái gì???
Em gái mới đi Mỹ về cách đấy hai hôm 03/01, ở TSN, cũng bị vòi tiền kia kìa!
Nhưng nó rắn nên đ.ếch them đưa một xu và ................. đành cho qua!

Chỉnh sửa cuối:

Minh99

[Tịch thu bằng lái]
Chưa đủ bằng chứng, hóng tiếp đã :)
Nếu có đòi thật chắc chả thằng hâm nào ghi ra vé lộ thế, cùng lắm có sẵn tờ giấy chỉ cho xem thôi chứ :-?

Nó khôn được như bạn thì đã không có cái chuyện bung bét ngày hôm nay!

Grandtouring

Xe điện
Cụ đi Vietjet chắc thêm tiền. Thêm hãng gì của công ty du lịch em nghe bảo cân hành lý.xách tay tại tàu bay :((
Nói về vụ hành lý cồng khểnh em nhớ mãi air mekong. Đợt em từ Hà Nội Vào Hồ Chí Minh mang thêm 2 tấm hình cưới khổ A0 . nhân viên Air mekong cười xử lý giùm em chẳng tốn đồng nào. Lại thêm câu chúc anh hạnh phúc
Em đi VNA ạ.
Còn đợt em đi công tác Đài Loan năm 2013, khi ra sân bay Đào Viên (Đài Bắc) để bay về HN, mấy bà chị đoàn em bị quá cân hành lý do mua nhiều đồ (ối zời ơi. Các bà lăn vào chợ đêm ở Đài Bắc 2 đêm thì biết rồi đấy). Cô bé làm thủ tục hành lý khi check in cương quyết không cho qua, bắt phải nộp tiền. Mấy bà tranh luận mãi với nó, cuối cùng vẫn phải đóng thêm khá nhiều tiền, thành ra hàng mua tưởng rẻ lại thành đắt quá.

minhmo

Xe cút kít
Làm quen rồi nên thấy nó bình thường nên cứ thế thôi, mà có khi được giao vị trí đó phải thu - nộp như kiểu xxx được ra đứng đường ấy chứ. Hz
Không phải là có khi như đoạn đỏ cụ nhé. Điềuđó là chắc chắn. Bởi vậy khi chuẩn bị hết nhiệm kỳ phải cân nhắc, tính toán sao cho kỳ tới có thể ăn ra. Như ông bạn em tính toán thấy không có cơ ăn ra, liền bỏ lửng, ếch thèm chạy chọt ngồi thêm nữa, đợi hiu.
Cũng may cho nó, đợt đó mà chạy, cố giữ ghế trưởng chắc giờ này chuẩn bị ra tòa cùng Việt Á. ;)

Dân Tổ

Xe container
Nó cũng tuỳ đợt đấy bác ạ.
Nếu mái bai chật ních khách rồi, thì những vụ như của bác khá khó.
Tôi có lần đi 1 hãng giá rẻ từ Bangkok về Hà Nội.
Tôi có 2 vali = 19+21kgs. Tiêu chuẩn là 20+20.
Tôi hỏi luôn counter: Tau có phải đổi không.
Nó nghĩ 1 lúc rồi bẩu, đổi đê, tụi tau cũng đỡ phải giải thích.
Và tôi tuân thủ.

Nhân đây, tôi có hỏi 1 cậu Việt Nam làm ở sân bay, hắn bảo, tuy là vali chứa được đến 25kgs, nhưng chỉ nên để dưới 20kgs thôi, hơn nữa thì đội bốc vác rất vất vả, ảnh hưởng tiêu cực cả vali của mình nữa.
Đúng cụ ạ, cũng tùy vào hãng bay nữa ạ, em bay SQ nên có thể họ cũng linh hoạt hơn, nhưng cũng có đợt bay VNA đầu Sing về cũng thừa 4-5kg cũng linh hoạt cho qua ạ. Nói chung nếu khó quá thì mình vẫn nên mua thêm kg nếu bị thừa ạ. :) Ai cũng vui vẻ.

Minh99

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện này mà thật thì thằng xxx ngu ko thể hiểu nổi. Hay ngu tới mức nhầm tưởng là ngừoi việt.
những thằng đã dám nhận tiền, đã dám yêu cầu người khác đưa tiền cho nó ngay chốn công đường, thì bố nó phải là AI thì nó mới ngang nhiên cưỡng đoạt tài sản người khác trước hàng trăm người đang đứng tại đó.
Lầm cái gì???

Em gái tôi nói tiếng Việt, có quốc tịch VN, cầm hộ chiếu VN nhé!

Hự.

Xe điện
Theo quy ước chung của các hãng hàng không quốc tế, trọng lượng của 1 vali (hay Bag) là không quá 50 pounds (khoảng gần 23kg).
Em đi thấy các hãng hay quy định 1 kiện ko được vượt quá 32kg, dù tiêu chuẩn hành lí là 45kg hay bao nhiêu đi nữa, muốn đóng thành mấy kiện cũng được nhưng ko 1 kiện nào được quá 32kg. À một số hãng và tuyến họ khống chế cả sổ kiện để tránh gửi lặt vặt quá nhiều kiện nhỏ.

Elise

Xe hơi
Hồi tháng 9 em bay Fly Emirate sang Dubai họ cũng cân hành lý xách tay tại cửa ra tàu bay cụ ạ, mà chỉ cân với những ai mang vali thôi, như em đeo balo thì chả thấy hỏi han gì.

Dân Tổ

Xe container
Hồi tháng 9 em bay Fly Emirate sang Dubai họ cũng cân hành lý xách tay tại cửa ra tàu bay cụ ạ, mà chỉ cân với những ai mang vali thôi, như em đeo balo thì chả thấy hỏi han gì.
Thường thì đeo ba lô không cồng kềnh thì họ không hỏi đâu ạ, em vẫn đeo balo kiểu đi làm văn phòng chưa bao giờ bị cân ạ, nhưng cậu đồng nghiệp lại mang cái balo leo núi thì bị gọi vào cân :))

buicongchuc

Xe ba gác
Không phải là có khi như đoạn đỏ cụ nhé. Điềuđó là chắc chắn. Bởi vậy khi chuẩn bị hết nhiệm kỳ phải cân nhắc, tính toán sao cho kỳ tới có thể ăn ra. Như ông bạn em tính toán thấy không có cơ ăn ra, liền bỏ lửng, ếch thèm chạy chọt ngồi thêm nữa, đợi hiu.
Cũng may cho nó, đợt đó mà chạy, cố giữ ghế trưởng chắc giờ này chuẩn bị ra tòa cùng Việt Á. ;)
Thế là cứ vặt lông nhau theo hàng lối :))

ducdaide

Xe tải
Lầm cái gì???
Tưởng mấy cụ đi nước ngoài nói đùa về khoản TIP hóa ra là thật à... chắc lại có cả hệ thống như mấy thằng đứng đường rồi

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Họ quản lý tốt nhỉ. Tết năm nay chắc dân lại đc lì xì
Không hẳn do quản lý tốt, mà ngay thượng tầng của họ cũng rất nghiêm túc với tệ nạn này. Thành ngữ có câu: Thượng bất chính, hạ tắc loạn!

Vulq71

Xe container