[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

VuNgoanMuc

Xe điện
Tưởng mấy cụ đi nước ngoài nói đùa về khoản TIP hóa ra là thật à... chắc lại có cả hệ thống như mấy thằng đứng đường rồi
Không thế thì lấy đâu nguồn mà sống, ngồi cả ngày một chỗ soi màn hình mệt bm
Như chỗ Tây Ninh em hay qua, trung bình ngày khoảng 6000 lượt, cứ cho nhẹ nhàng chỉ có 1/2 thì ngày cũng mấy chục củ đến cả lít chứ ít gì

Elise

Xe hơi
Thường thì đeo ba lô không cồng kềnh thì họ không hỏi đâu ạ, em vẫn đeo balo kiểu đi làm văn phòng chưa bao giờ bị cân ạ, nhưng cậu đồng nghiệp lại mang cái balo leo núi thì bị gọi vào cân :))
Vâng ạ, chắc tại em đi đâu carry on của em cũng chỉ là cái balo nhỏ gọn nên chưa bị gọi cổ lần nào.
Em thì xuất nhập cũng kha khá lần nhưng chưa bao giờ gặp cảnh chướng tai gai mắt này, kể cả những lần tha lôi 1 đống quà cáp này nọ về cũng chỉ bị mấy cậu hải quan chau mày cau có chút rồi cho đi.
Chắc số em đỏ, hoặc cái mặt em trông có cảm tình :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Em cho là bôi nhọ thôi, gđ em xuất nhập cảnh tỉ lượt chưa bao giờ bị hạch sách
Cụ cho em biết nhà cụ bao nhiêu người để XNC tới tỷ lượt :)).
Nhà em đi du lịch Nhật về, thấy mấy vali to đùng, hq TSN giữ lại định kiếm chác. Em bảo luôn toàn quần áo đồ dùng cá nhân, thích thì kiểm tra. Sau 5p chán quá thế là cho đi luôn, vì thực sự em chả vi phạm cái gì!

cuhaifus

Xe container
Không thế thì lấy đâu nguồn mà sống, ngồi cả ngày một chỗ soi màn hình mệt bm
Như chỗ Tây Ninh em hay qua, trung bình ngày khoảng 6000 lượt, cứ cho nhẹ nhàng chỉ có 1/2 thì ngày cũng mấy chục củ đến cả lít chứ ít gì
Kiếm được đồng tiền nhọc nhằn thật cụ nhỉ :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Chắc bé gái đó hái cả rổ lá lốt hoặc quá đen nên mới dính. Trc em hay đc vc 1 anh bạn rủ đến nhà (mua condo ở Sing) ăn uống, toàn vặt lá lốt ven đường làm chả mà chưa dính phạt lần nào.
Em cũng nghĩ thế. Bên đó lá lốt trồng như cỏ, đầy gầm cầu vượt và 2 bên lối đi. Định kỳ còn phải xén nữa. Nếu chỉ hái vài chục là quấn chả thì chả sao cả. Chắc là sự thật khác đấy :))

kaku223223

Xe tăng

phuongmit

Xe cút kít

Elise

Xe hơi
thế là oan thị mầu rồi :)) k đùa dc với ninja rùa đâu mà ;))
Tạm đình chỉ để xác minh, giải quyết nghi vấn cụ ạ.
Mong chuyện sẽ là "tưởng thế mà không phải thế", không thì giấu mặt đi đâu cho hết thẹn :)

kienvinh

Xe lăn
Mấy anh của xuất nhập cảnh VN không biết có phải làm việc vất vả quá không mà mặt lúc vào cũng như mứt ngâm, khách qua chào hỏi đoàng hoàng cũng không được câu chào lại hoặc nhoẻn miệng cho cái cơ mặt nó giãn ra.
Kém chuyên nghiệp, bác ạ. Ở ta cái gì nó cũng thế, chán x tả.

Liên quan, hồi trước dịch tôi đưa gia đình đi Sing chơi. Đưa cả 4 quyển hộ chiếu cho ông công an biên phòng nước bạn. Ông ấy cười tươi, hỏi han những thông tin cần thiết nhưng theo cách rất dễ chịu: đến Singpore chơi à hay có việc gì (business)? Đi chơi à, hay đấy, định ở mấy ngày? Ở khách sạn nào? À khu vực đấy được của nó đấy. Con ông đây à, thật là những đứa trẻ may mắn (hàm ý chúng được đi chơi tung tăng thế này). Ok xong rồi nhé, have a pleasant stay in Singapore!

Tôi nghĩ, toàn những câu hỏi nghiệp vụ mà họ cần hỏi cả đấy, nhưng được hỏi theo cách dễ chịu. Và họ được huấn luyện để làm như thế. Tôi không biết người nước ngoài vào VN được hỏi như thế nào hay lại cứ như tra khảo tội phạm với những bộ mặt như xxx ngâm.

longphamhoai

Xe tăng
Cái này tuỳ hãng thôi. Phần lớn các hãng cho quá cân vài kg (em để ý thì quá cân tầm 10-15% (tức là cỡ 2-3kg với mức phổ biến 20-23kg) thường đc cho qua). Nếu làm thủ tục tự động (làm với máy), thì chặt hơn, cứ quá 1kg là nó báo.
Một số hãng giá rẻ (ví dụ VietjetAir) làm chặt, quá hơn 1kg là họ bắt bỏ đồ ra hoặc mua thêm hành lí rồi (trừ khi cụ đẹp trai + khéo mồm, giống em)
chuyện quá cân thì sân bay SanFrancisco (SANFO) bay về VN nó tính theo Pound ~ 500 gr còn nhục nữa, quá 1 pound cũng không được, tiên sư thằng Mẽo mọi, em còn tiện đường vứt đống áo may ô, quần đùi cũ đi ngay trước mặt nó để cho nó đủ kf. Nó ép em vì sát giờ lên máy bay, nhưng em kệ, không thì tí mất 200$ đấy

meodenminh

Xe điện
Vâng. Luật của nó nghiêm lắm. Lương công chức cao nên họ không cần tham nhũng. Phạt rất nặng nên họ không dám tham nhũng. Ông bạn em là người Sing ở NUS kể, nếu công chức tham nhũng, thì họ bêu tên ra công chúng, rồi phạt tiền cực kỳ nặng, chưa kể bị truy tố nữa.
Con gái của chị đồng nghiệp em học đại học bên Sing, dù chỉ bứt mấy cái lá lốt bên đường về nấu ăn, bị camera ghi lại, thế là ăn quả phạt gần 2000 đô Sing.
So làm gì, lương họ cao ngất ngưởng

meodenminh

Xe điện
chuyện quá cân thì sân bay SanFrancisco (SANFO) bay về VN nó tính theo Pound ~ 500 gr còn nhục nữa, quá 1 pound cũng không được, tiên sư thằng Mẽo mọi, em còn tiện đường vứt đống áo may ô, quần đùi cũ đi ngay trước mặt nó để cho nó đủ kf. Nó ép em vì sát giờ lên máy bay, nhưng em kệ, không thì tí mất 200$ đấy
VN họ theo Mỹ chả bị các cụ quê chửa sấp mặt nhể

fairydream81

Xe hơi
Kém chuyên nghiệp, bác ạ. Ở ta cái gì nó cũng thế, chán x tả.

Liên quan, hồi trước dịch tôi đưa gia đình đi Sing chơi. Đưa cả 4 quyển hộ chiếu cho ông công an biên phòng nước bạn. Ông ấy cười tươi, hỏi han những thông tin cần thiết nhưng theo cách rất dễ chịu: đến Singpore chơi à hay có việc gì (business)? Đi chơi à, hay đấy, định ở mấy ngày? Ở khách sạn nào? À khu vực đấy được của nó đấy. Con ông đây à, thật là những đứa trẻ may mắn (hàm ý chúng được đi chơi tung tăng thế này). Ok xong rồi nhé, have a pleasant stay in Singapore!

Tôi nghĩ, toàn những câu hỏi nghiệp vụ mà họ cần hỏi cả đấy, nhưng được hỏi theo cách dễ chịu. Và họ được huấn luyện để làm như thế. Tôi không biết người nước ngoài vào VN được hỏi như thế nào hay lại cứ như tra khảo tội phạm với những bộ mặt như xxx ngâm.
Em không trả lời được câu hỏi ở KS nào, thế là bị kéo vào phòng riêng đây^^.

longphamhoai

Xe tăng
Phần bình luận phía dưới của bài này còn có 1 thằng tây nói XXX Giao thông của tỉnh nào đó, phạt xe chở quá số người quy định (3 người) = 10tr, gạ chịch thì phạt 50% nữa cơ. Ngày xưa mình có nghe các anh thuế vụ chịch chủ hàng cho qua xe hàng, lần đầu tiên nghe XXX GT chịch giảm phạt.