[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

anhtintin

Xe tải
Phần bình luận phía dưới của bài này còn có 1 thằng tây nói XXX Giao thông của tỉnh nào đó, phạt xe chở quá số người quy định (3 người) = 10tr, gạ chịch thì phạt 50% nữa cơ. Ngày xưa mình có nghe các anh thuế vụ chịch chủ hàng cho qua xe hàng, lần đầu tiên nghe XXX GT chịch giảm phạt.
Ghê vậy cụ? Vậy nếu người vi phạm là đực thì đấu kiếm hả cụ?

Phần bình luận phía dưới của bài này còn có 1 thằng tây nói XXX Giao thông của tỉnh nào đó, phạt xe chở quá số người quy định (3 người) = 10tr, gạ chịch thì phạt 50% nữa cơ. Ngày xưa mình có nghe các anh thuế vụ chịch chủ hàng cho qua xe hàng, lần đầu tiên nghe XXX GT chịch giảm phạt.
Cái này thì em tin là bốc phét, 10 củ thì có thể chứ óc choá thì mới gạ chịch :D

fanmu1234

Xe container

kienvinh

Xe lăn
Em không trả lời được câu hỏi ở KS nào, thế là bị kéo vào phòng riêng đây^^.
Họ cứ như hỏi thăm thế thôi nhưng mà ai trả lời thiếu trung thực có thể lòi ra đấy ah.

Cũng cần nhớ rằng dù đã có Visa hoặc trong trường hợp Singapore là được miễn Visa nhưng những viên chức này hoàn toàn có thể từ chối cho chúng ta nhập cảnh nếu họ cảm thấy nghi ngờ điều gì.

Cho nên, ngồi vị trí này cũng quan trọng phết, đòi hỏi trí tuệ và phẩm chất kiên trinh vững vàng chứ không đùa.

Cán bộ của ta thì chỉ biết vòi típ típ típ :(

zaiwaz123

Xe điện

fairydream81

Xe hơi
cháu đi đâu là in ra cho chắc, tên nhớ thế quái nào được, chưa nói ngôn ngữ chưa thạo!
Kì đó em bận việc quá, nên chả chú tâm gì cả để cho bạn lo tất từ vé đến KS. Em đi với bạn, 2 thằng đi chỉ cách nhau có vài bước chân. Nó thông quan trước, đứng chờ em, đến lượt em thì bị hỏi mày ở KS nào? có nhớ KS nào đâu ^^ bảo là tao đi với thằng mày vừa cho thông quan ấy. Tưởng nó cho qua luôn, ai ngờ nó gọi thêm người cho em vào phòng riêng. Khốn nạn là thằng ku bạn chưa roaming điện thoại nên không gọi được.
Bọn Sing bắt em phải mở điện thoại cho nó, bọn nó cầm qua chỗ khác kiểm tra (chắc xem tin nhắn) tầm 15p rồi trả lại. Sau đó cũng cho em thông quan và dặn lần sau phải ghi nhớ các thông tin nơi lưu trú ở Sing.

fanmu1234

Xe container

longphamhoai

Xe tăng
Em cũng thấy vô lý hoặc đứa bạn nó chém gió vs thằng tây, xong rồi còn nói là phát khóc và trả 10 tr. FB em quên không chụp đoạn này

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

longphamhoai

Xe tăng
chắc là gái tây, nhưng em thấy có nhiều điểm bất hợp lý, vì gái tây không chở quá 3 người, nếu chở quá 3 người thì chỉ có lái xe Việt.
Chắc thằng tây này cũng chém gió

trungduong2211

Xe điện
Em ấn tượng mãi với cậu nhân viên cân hành lý ở sân bay Changi năm 2011 (Sing). Khi đó em sang công tác ở NUS, có việc gấp phải về cơ quan khi chưa hết hạn công tác. Vội vã ra sân bay, khi cân hành lý bị vượt quá cân cho phép (do có mấy cô bạn cùng đoàn mua đồ nhờ gửi về trước). Cậu nhân viên chỉ cho em biết số kg vượt trên bảng đồng hồ cân và nói với em là quá 7kg rồi. Sau đó cậu đó mỉm cười và bảo em là không sao.
Em cảm ơn rồi xách valy đi.
Cái này có gì hay mà khoe nhỉ, vẫn là tính xấu người Việt thôi

longphamhoai

Xe tăng

fanmu1234

Xe container
Chắc là Sinh Tân lại tìm cách vu khống cán bộ liêm chính của nước ta rồi.

Facebok có 1 hình ghi chữ TIP, nhưng với trình độ khoa học hình sự siêu việt của nước ta, chắc chắn sẽ khẳng định không xác minh được chữ TIP do ai viết =))=))=))

rachfan

Xe container
Gặp đúng ông Sing, ở đất nước mà hầu như không có/không thèm/không dám tham nhũng.
Vâng. Luật của nó nghiêm lắm. Lương công chức cao nên họ không cần tham nhũng. Phạt rất nặng nên họ không dám tham nhũng. Ông bạn em là người Sing ở NUS kể, nếu công chức tham nhũng, thì họ bêu tên ra công chúng, rồi phạt tiền cực kỳ nặng, chưa kể bị truy tố nữa.
Con gái của chị đồng nghiệp em học đại học bên Sing, dù chỉ bứt mấy cái lá lốt bên đường về nấu ăn, bị camera ghi lại, thế là ăn quả phạt gần 2000 đô Sing.
Những ngày đầu, Lý Quang Diện đã thuê toàn bộ người Thụy sĩ làm hải quan sân bay Singapore. Lý do ông Diệu nêu ra là "người Hoa có cơ hội là tham nhũng vòi vĩnh, thuê người Thụy sĩ cho trong sạch".

Mãi đến năm 1983, Lý Quang Diệu bảo "người Hoa đã học được không tham nhũng" thì Sing mới giải tán Thụy sĩ, đưa người Sing vào làm hải quan Changi.

Như vậy Sing đã mất gần 20 năm để cơ bản bỏ được nạn tham nhũng, ở VN thì có vẻ lâu hơn nhiều.

longphamhoai

Xe tăng
Em gửi các cụ có thằng comment về XXX GT ở HCM gạ chịch, còn kêu chở 2 đứa gái về trụ sở, em chụp màn hình vì không biết copy link trên fb như thế nào

Alongcamepolly06

Xe container
Kì đó em bận việc quá, nên chả chú tâm gì cả để cho bạn lo tất từ vé đến KS. Em đi với bạn, 2 thằng đi chỉ cách nhau có vài bước chân. Nó thông quan trước, đứng chờ em, đến lượt em thì bị hỏi mày ở KS nào? có nhớ KS nào đâu ^^ bảo là tao đi với thằng mày vừa cho thông quan ấy. Tưởng nó cho qua luôn, ai ngờ nó gọi thêm người cho em vào phòng riêng. Khốn nạn là thằng ku bạn chưa roaming điện thoại nên không gọi được.
Bọn Sing bắt em phải mở điện thoại cho nó, bọn nó cầm qua chỗ khác kiểm tra (chắc xem tin nhắn) tầm 15p rồi trả lại. Sau đó cũng cho em thông quan và dặn lần sau phải ghi nhớ các thông tin nơi lưu trú ở Sing.
cháu đi theo cặp là luôn gọi lên làm 1 lần và nói là bạn tao/ tao nói ngoại ngữ kém, nó/ tao đi cùng nhau :))

longphamhoai

Xe tăng
Xin phép mod em copy link fb của bạn Sing này về đây để mọi người đọc thêm comment của những người khác. Nếu vi phạm luật thì mod xóa giúp em, đừng xì lốp em nhé.

hoaoaihuong

Xe buýt
Em đã bị ở nước bạn không tiện nêu tên! Được cái bạn rất lịch sự và văn minh, tươi cười chỉ chỗ em điền thiếu trên form, “thôi để tao ghi cho nhanh vì cả gia đình mày tới 4 người”. Bạn làm nhấp nháy là xong, đóng dấu bộp bộp trên 4 passports trao lại kèm nụ cười dễ thương “tip! tip! …”. Em sực nhớ lời bạn em ở Việt Nam dặn trước khi đi, dúi bạn tờ 20 Biden, bạn còn cười tươi hơn nữa, như Liên xô được mùa “have a good trip!”. Done! nhẹ nhàng và không lấn cấn gì cả, có khi tại mình quen nó thế rồi :)) .

Chỉnh sửa cuối:

hai.tranhr

Xe container
Bọn này đa phần mặt lúc nào cũng hầm hè khó chịu như bị bón, méo khi nào tươi cười. Lý do: cocc mới được vào làm nên chúng nó tự nghĩ bản thân là thượng đẳng.