[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

New car 2023

Xe container
Xnc thì em k rõ chính xác nhưng hải quan trong tsn có vẻ bị điều tiếng nhiều vì hay vòi tiền Việt Kiều yêu nước cụ ạ.
Thực ra, tôi hiểu là các ảnh không hề vòi tiền Việt kiều.
Các ảnh giúp đỡ các đồng chí Việt kiều iêu nước thôi:
Ví dụ:
Đem về 3 chai diệu, sẽ bị tính thuế 50% = 1.5 chai = 150$, ví dụ vậy, thế thì ta share 50/50 = 75 Biden.

Các đồng chí Việt kiều đáng kính và yêu nước có 2 lựa chọn:
+ Ôm 3 chai rượu và nhè ra 75$ và khá nhanh.
+ Hoặc nhè ra 150$ và khá lâu.

Nó giông giống việc bác đi đường và bị vẫy lại.

dheIa

Xe điện
Thực ra, tôi hiểu là các ảnh không hề vòi tiền Việt kiều.
Các ảnh giúp đỡ các đồng chí Việt kiều iêu nước thôi:
Ví dụ:
Đem về 3 chai diệu, sẽ bị tính thuế 50% = 1.5 chai = 150$, ví dụ vậy, thế thì ta share 50/50 = 75 Biden.

Các đồng chí Việt kiều đáng kính và yêu nước có 2 lựa chọn:
+ Ôm 3 chai rượu và nhè ra 75$ và khá nhanh.
+ Hoặc nhè ra 150$ và khá lâu.

Nó giông giống việc bác đi đường và bị vẫy lại.
Đúng rùi cụ!
Nếu có bị vặt thì là vặt ở những quả như thế thôi. Chứ cán bộ xnc (gọi là gì các cụ nhờ. E cũng hay gọi nhầm là cán bộ HQ) ko có cơ hội đc vặt 50/50 như thế ^^

atoxet

Xe tăng
Cái này mới à cụ? TSN quốc tế tôi chưa đi còn Nội Bài mới hồi hè thì có thấy làn nào dành riêng cho người Việt đâu nhỉ? Ngoại trừ làn dành cho đoàn bay hoặc ngoại giao thì tất cả các làn còn lại đều là All passport mà.
Hồi lâu rồi (chắc phải cách đây 7-8 năm, theo trí nhớ của em) thì có làn riêng cho Vietnam passport, nhưng sau đó bỏ mất.

Chị em nom trẻ trẻ mà tóc xanh tóc đỏ lại nhìn lơ ngơ không nói đc tiếng Anh mấy sẽ hay bị gọi vào check vì các em hay sang đó đi tour xong hết hạn visa thì về rồi lại sang kiếm ăn bằng vốn tự có nên CA cửa khẩu ho hay check thôi mợ. Em gặp cái này nhiều ở sb Changi.
Tầm 2015 bọn Sing nó từ chối nhập cảnh dân VN rất nhiều (đuổi nhầm còn hơn bỏ sót), đến mức Bộ ngoại giao mình phải gửi công hàm đề nghị bọn nó xem lại, sau đó mới đỡ.
Em cũng bị nó từ chối nhập cảnh 1 lần, vào chỗ “tạm giam” khá nhiều phụ nữ VN, có đứa sinh viên học xong quay lại chơi cũng ko đc vào, có đứa đi chơi từ Thái Lan qua cũng bị từ chối, khổ nhất là có 1 bà chị đưa chồng đi khám bệnh, chồng vào đc mà bà đó ko vào đc, 2 vc ko nói đc tiếng Anh, mà bọn nó đợt đó ác đến mức ko cho nhờ người phiên dịch, hỏi ko trả lời đc là đuổi.

VuHai123

Xe hơi
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.
Cuối những năm 80, 90 của thế kỷ trước, khi Đất nước mình còn rất nghèo nàn, lạc hậu thì tại Sing cũng không có chuyện coi thường hay bêu xấu người nước mình đâu. Khi đó, ở Sing có phố nhà thổ Bugis. Nhà Cháu từng đăng trên OF vài ảnh có mặt nhà Cháu ở Sing thời gian này.
Ngày nay, 1 số thiếu nữ trẻ bị nhân viên nhập cảnh Sing kiểm tra rất gắt vì lý do gì thì mọi người cũng biết rồi.
Nói thẳng là con gái VN sang Sing mà myanma để làm 4` rất nhiều nên bị ghét

lanhpham

Xe điện
Nát từ nhân viên check in đến An Ninh, mặt chúng nó lúc nào cũng cau cau

hoaoaihuong

Xe buýt
Em chỉ có nhận xét các bác việt kiều nhất là ở Mỹ về rất e ngại các anh an ninh xuất nhập cảnh. Một phần là do trước kia đi vượt biên phải trốn chui trốn nhủi (nên thấy công an là sợ :) ); một phần là bên kia đồn thổi quá nhiều các tin tiêu cực. Vd thử tưởng tượng một anh nào đấy bị ách lại, không cho nhập cảnh vì lý do gì đấy. Anh ấy quay lại giải thích thế nào với những người suốt ngày cày bục mặt không quan tâm đến thế sự do không rành tiếng để đọc báo nghe radio, cũng không biết tình hình trong nước, mà người thân ở Việt Nam chỉ toàn ở làng quê … dư lào? Lý do đơn giản, dễ hiểu và dễ được chấp nhận là gì thì tự các cụ đoán được.
Rồi đồn thổi truyền tai rỉ rả nhau ở 1 cộng đồng như vậy thì sao? Nếu ai nói ngược lại là bị chụp mũ thế lọ thế chai …. Nên nói chung là khó, những ai về thường xuyên, thành sói rồi thì họ xem nhẹ nhàng hơn nhiều, chẳng đáng để quan tâm, vì thường là có công có chuyện mới đi như vậy.
Nên em nghĩ những điều tiếng xấu cũng khó tránh và dập tắt được ở ngữ cảnh đó.

Chỉnh sửa cuối:

dudu08

Xe tải
Em chỉ biết thủ tục nhập cảnh VN khá lâu. Máy bay hạ cánh thì phải 1 tiếng sau khách mới ló mặt được ra bên ngoài, lãng phí thời gian cho khách, cho khâu dịch vụ khác nữa. Lxe mà lên sân đón khách nhập cảnh xác định phải chờ 1-2 tiếng.
Ra nước ngoài cũng khóc ở khu nhập cảnh xuất cảnh là chuyện thường nhé!!!

Hieu.hug

Xe tải
Cái này có từ lâu, rất lâu rồi, vì tưởng tây về nc ko tiêu tiền Việt nữa, nên các bố ấy hay xin lại chỗ tiền thừa đó. Lâu dần thành thói quen

Dacia90

Xe điện
Có HC gắn chip rồi thì xu hướng Công dân mình cho đi qua cửa nhập cảnh tự động, gắn thiết bị thông minh. Lúc đó ANCK chỉ cần check công dân nước ngoài, giảm tải đi rất nhiều. Món này nước ngoài làm lâu rồi. Chứ mỗi chuyến bay Quốc tế vài trăm khách, có lúc xuống 2 chuyến gần nhau, đợi xếp hàng nhập cảnh, lấy hành lý quá oải.

Huthasa

Xe container
Em chỉ biết thủ tục nhập cảnh VN khá lâu. Máy bay hạ cánh thì phải 1 tiếng sau khách mới ló mặt được ra bên ngoài, lãng phí thời gian cho khách, cho khâu dịch vụ khác nữa. Lxe mà lên sân đón khách nhập cảnh xác định phải chờ 1-2 tiếng.
Em thấy bình thường. Lâu do đông.

atoxet

Xe tăng
Có HC gắn chip rồi thì xu hướng Công dân mình cho đi qua cửa nhập cảnh tự động, gắn thiết bị thông minh. Lúc đó ANCK chỉ cần check công dân nước ngoài, giảm tải đi rất nhiều. Món này nước ngoài làm lâu rồi. Chứ mỗi chuyến bay Quốc tế vài trăm khách, có lúc xuống 2 chuyến gần nhau, đợi xếp hàng nhập cảnh, lấy hành lý quá oải.
Nhiều nước HC chả gắn chip cũng nhập cảnh tự động đc. Sân bay mới may ra các bác mới đầu tư làm cái đó. Em để ý thấy mình làm chậm một phần vì tác phong, 1 phần do hệ thống (nhiều lúc quét hộ chiếu xong, chờ mãi thông tin mới hiện lên)

congngo

Xe điện
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân.
Cuối những năm 80, 90 của thế kỷ trước, khi Đất nước mình còn rất nghèo nàn, lạc hậu thì tại Sing cũng không có chuyện coi thường hay bêu xấu người nước mình đâu. Khi đó, ở Sing có phố nhà thổ Bugis. Nhà Cháu từng đăng trên OF vài ảnh có mặt nhà Cháu ở Sing thời gian này.
Ngày nay, 1 số thiếu nữ trẻ bị nhân viên nhập cảnh Sing kiểm tra rất gắt vì lý do gì thì mọi người cũng biết rồi.
Sang Sing mà ở khu Geylang, bật zalo tìm quanh đây vào buổi tối, sẽ thất cả đống gái Việt vào chào.

xedep.com

Xe tải
E ở Sing về đến Nội bài thấy nó xa lạ hụt hẫng lắm, mấy thằng an ninh với HQ, Xnc Nội bài nhìn mặt lol đã hãm rồi, e dính 1 chai nước mắm nó nó gọi vào lằm bằng được 2 lít. Nhục.

Chỉnh sửa cuối:

money_talk

Xe tăng
Bọn Hải quan bên đấy thấy gái xinh là mặt mũi vênh váo, gạt phắt lại hỏi đủ thứ phiền phức.
Nó ách lại hỏi, hoạnh, gây khó dễ nếu hộ chiếu có dấu xuất nhập cảnh liên tục trong đó - nên đoán đến qua đó làm hàng. Ko liên quan đến xinh, trẻ.

Dacia90

Xe điện
Nghèo, mà xa xưa cái đảo Sing cũng nghèo. So sánh thời trước 75 thì Sing cũng xách dép cho Hòn ngọc Viễn Đông. Nói chung tùy thời điểm và thời cuộc, lâu dài thì hòn đảo Sing không lại được lục địa, kiểu như Đài giờ như cá nằm trên thớt. Quan trọng nhất dân mình phải có lòng tự tôn dân tộc, chứ sang nước nó làm gái là không ổn, bọn gái Tàu có sang mình cho các cụ chén không?

bomong

Xe điện
Khách nước ngoài đã nhập cảnh 1 lần, VN có lưu dữ thông tin thì vẫn qua line check tự động.

Cửa khẩu lào thái có line tự động từ 2015 gì đó.

Thành Thị 1

Xe điện
bậy vãi!!! Biết thì hãy thưa thốt! Để ra được ngoài, cụ phải nhập cảnh, sau đó lấy hành lý, sau đó qua hải quan (soi chiếu) rồi mới ra ngoài. Qua hẳn 3 khâu, chắc cụ còn ko phân biệt được với an ninh cửa khẩu và hải quan!!!!

Grandtouring

Xe điện
Ngoài việc luật pháp nghiêm minh, các mức phạt vi phạm về môi trường cực nặng, thì vẫn thấy con người Sing thoải mái lắm. ☺
Đây là ảnh em chụp sinh viên nữ NUS trên giảng đường và "trà đá" cantin.

Cảnh này có ở trường đại học VN không ạ? ☺