[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

kienvinh

Xe lăn
Bà chị em lần nào về lúc đi là cũng bị xin tiền uống cafe.
Nên lúc nào đi còn bao tiền Việt để ở nhà hết nhưng luôn phải thủ lại 5 loét trong người.
Tôi có người nhà ở bển, khoảng 15-20 năm trước khi đi về cũng thường phải thủ sẵn 10-20 đô (Eur) để giúi cho cán bộ, thật.

Mà tôi không hiểu. Có giúi thì giúi cho mấy thằng hải quan vì nó có thể bắt khám va ly mà mấy ông bà này thì lại hay mang nhiều đồ về làm quà. Chứ sao phải giúi cho mấy thằng CA cửa khẩu?

bau67

Xe container
Tôi có người nhà ở bển, khoảng 15-20 năm trước khi đi về cũng thường phải thủ sẵn 10-20 đô (Eur) để giúi cho cán bộ, thật.

Mà tôi không hiểu. Có giúi thì giúi cho mấy thằng hải quan vì nó có thể bắt khám va ly mà mấy ông bà này thì lại hay mang nhiều đồ về làm quà. Chứ sao phải giúi cho mấy thằng CA cửa khẩu?
Nhà Cháu thấy ở khu kiểm tra, đóng dấu thì camera soi từng ngó ngách và rất nhiều con mắt của những người chờ đến lượt nên rất khó có chuyện này. Chắc trong quá trình xuất cảnh có vấn đề gì đó phải chuyển sang chỗ khác giải quyết thì mới có thể Cụ ạ !
Nhà Cháu do PP bị in sai 1 dấu của họ tên nên cũng phải chuyển ra phòng khác để giải quyết.

Gaumabe

Xe tải

kienvinh

Xe lăn
Nhà Cháu thấy ở khu kiểm tra, đóng dấu thì camera soi từng ngó ngách và rất nhiều con mắt của những người chờ đến lượt nên rất khó có chuyện này. Chắc trong quá trình xuất cảnh có vấn đề gì đó phải chuyển sang chỗ khác giải quyết thì mới có thể Cụ ạ !
Nhà Cháu do PP bị in sai 1 dấu của họ tên nên cũng phải chuyển ra phòng khác để giải quyết.
Vầng, rất lạ bác ạ. Có đút lót thì đút lót hải quan vì hải quan có cửa, có cách để hành hành khách:

Chứ cán bộ CA khu kiểm tra hộ chiếu thì không có "vị" gì.

Elise

Xe hơi
Lạ nhỉ, em và người nhà cũng xuất nhập cả trăm lần rồi mà chưa bao giờ gặp trường hợp vòi vĩnh như vậy.

Mà em nghĩ có vòi thì vòi người Việt, Việt kiều chứ ngu gì làm vậy với khách Quốc tế? Mấy bạn CA cửa khẩu chắc cũng không đến nỗi đói quá hoá liều như này chứ?

Andromeda_vn

Xe máy
Các cụ hiểu nhầm rồi, thực ra cán bộ nói là " đi tiếp", thằng ku Sing không hiểu cứ đơ người ra, nên cán bộ ta phải viết ra giấy cho nó hiểu, nhưng do công việc bận rộn quá nên khi viết chữ "Tiếp" cán bộ viết thiếu mất chứ " Ế" thôi. Chứ cán bộ ta làm sao mà có thể vòi vĩnh vài đồng tiền bẩn của bọn tư bản giãy chết đc cơ chứ.
Giải thích của bác hoàn toàn thuyết phục.. em, hehe

Ca phê thôi

Xe tăng
Các cụ hiểu nhầm rồi, thực ra cán bộ nói là " đi tiếp", thằng ku Sing không hiểu cứ đơ người ra, nên cán bộ ta phải viết ra giấy cho nó hiểu, nhưng do công việc bận rộn quá nên khi viết chữ "Tiếp" cán bộ viết thiếu mất chứ " Ế" thôi. Chứ cán bộ ta làm sao mà có thể vòi vĩnh vài đồng tiền bẩn của bọn tư bản giãy chết đc cơ chứ.
Em thì lại nghĩ cán bộ nhà mình ghi chứ "TRIP" hàm ý là chúc quý khách thượng lộ bình an nhưng cũng vì công việc bận rộn nên cũng bị thiếu chứ R. Cán bộ nhà ta rất trong sáng, mến khách ...

anhtintin

Xe tải
Chắc chắn mấy a 3que đã cài cắm người vào. :P

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Vụ này làm em nhớ đến sân bay bên Cam. Đm mấy thằng Cam cứ thấy VN là đòi tiền, lần nào em qua nó nhìn hộ chiếu mình cái là cười tươi hô lớn ngay. " Việt Nam ahhh, Tip for me". Trong khi cả đoàn khách các quốc tịch khác nó không xin.

VuNgoanMuc

Xe điện
Lạ nhỉ, em và người nhà cũng xuất nhập cả trăm lần rồi mà chưa bao giờ gặp trường hợp vòi vĩnh như vậy.

Mà em nghĩ có vòi thì vòi người Việt, Việt kiều chứ ngu gì làm vậy với khách Quốc tế? Mấy bạn CA cửa khẩu chắc cũng không đến nỗi đói quá hoá liều như này chứ?
Cụ hiểu thế là hơi ngược.. đòi hỏi gì được người cầm hc VN ở trong nước đi chơi đi công tác , em đi chả bao giờ bị..

Tùng Hoàng 06

Xe hơi
Em thì lại nghĩ cán bộ nhà mình ghi chứ "TRIP" hàm ý là chúc quý khách thượng lộ bình an nhưng cũng vì công việc bận rộn nên cũng bị thiếu chứ R. Cán bộ nhà ta rất trong sáng, mến khách ...
Thiếu chữ "T" thì căng cụ ạ. haha

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nghĩa của từ ĐÒI (hoặc đòi hỏi)
1. nói, báo cho người khác biết là phải trả cái thuộc quyền của mình (ví dụ đòi nợ đòi lại quyển sách đòi tiền công
2. tỏ cho người khác biết cần phải đáp ứng, thoả mãn điều mong muốn nào đó của mình
(bé đòi mẹ bế đòi tăng lương, giảm giờ làm)
3. (Khẩu ngữ) muốn được như người khác (hàm ý mỉa mai)

Ở đây, anh NV lia chỉ vào từ TIP, chả nói là ông khách phải thực hiện hoặc bắt buộc phải thực hiện gì cả.
Thì nó chỉ có nghĩa là chỉ cho khách biết rằng ông ta có TIP hay không mà thôi. Đó là một các gợi ý trực tiếp
Nó có khác gì hân viên phục vụ cứ đứng lỳ ở bàn khách chờ tip đâu.

Hành động này của anh NV đang thi hành công vụ nó không đẹp thôi. Chứ nó sai cái gì à ?
Anh ta có cố tình gây khó dễ cho khách không ? Có hành động/lời nói nào rằng nếu khách không tip thì sẽ bị hành không ?

Khu vực vày có cả rừng camera. Kiểu gì chả ra.
Chả hiểu mấy ông công an XNC đói quá hóa liều hay sao ý, ông anh cháu cũng xuất cảnh đúng hôm đó cũng bị nó vòi tiền luôn (hộ chiếu VN), mà éo sợ gì!
hồi làm khách sạn còn hay có câu chúc lúc khách lên xe ra sân bay là have a good trip, nhiều ông lái lái have a good tip k Tây nghe xong cứ ok ok thanks rồi đi mất :))
TIP nó là 1 khoản thưởng nhỏ của khách hàng cho nhân viên phục vụ vì sự chu đáo và làm hài lòng khách.
Có lẽ (nếu có) ông NV CA đó đã thực sự làm xấu thêm những gì đã không được đẹp cho lắm rồi.
Thường thì phải có vấn đề gì để xnc có cớ giữ lại thì mới bị vòi. Ví dụ: trùng tên với tội phạm đang bị truy nã quốc tế, có dấu hiệu visa run, thứ tự tên trên vé và passport có vấn đề, …
Liệu bạn khách Sing kia có vu khống không cc nhỉ? :D
Em đọc link thấy đang xác minh mà.
Cứ chờ thông tin tiếp theo ạ.
Ở sân bay nào vậy ạ. E nghe nói TSN mới hay hành bà con ở Bển về thôi chứ người lđxk về thì chưa thấy kêu?

E cũng thế và hơi bất ngờ vì đi lại cũng kha khá mà chưa bị phát nào.
Hồi xưa thì có trò này thật. E đã từng bị.
Nhưng sau này ko thấy nữa. Chỉ hơi ko thú vị là các anh chị ngồi trong ô kính mặt cứ như đâm lê thôi :|

Vụ này làm em nhớ đến sân bay bên Cam. Đm mấy thằng Cam cứ thấy VN là đòi tiền, lần nào em qua nó nhìn hộ chiếu mình cái là cười tươi hô lớn ngay. " Việt Nam ahhh, Tip for me". Trong khi cả đoàn khách các quốc tịch khác nó không xin.

Chỉnh sửa cuối:

Green life 8

Xe máy

acjs

Xe tăng
Em ấn tượng mãi với cậu nhân viên cân hành lý ở sân bay Changi năm 2011 (Sing). Khi đó em sang công tác ở NUS, có việc gấp phải về cơ quan khi chưa hết hạn công tác. Vội vã ra sân bay, khi cân hành lý bị vượt quá cân cho phép (do có mấy cô bạn cùng đoàn mua đồ nhờ gửi về trước). Cậu nhân viên chỉ cho em biết số kg vượt trên bảng đồng hồ cân và nói với em là quá 7kg rồi. Sau đó cậu đó mỉm cười và bảo em là không sao.
Em cảm ơn rồi xách valy đi.
Em cũng có một trải nghiệm ở sân bay Changi.
Nhiều năm trước, khi làm thủ tục, F1 nhà em (lúc đó tầm 7 tuổi) quét vân tay thì không được, nhân viên họ hướng dẫn chuyển qua luồng khác quét các kiểu đều không được, mất tầm 5' thì em được hướng dẫn ra một bàn riêng (hay cabin gì đó, em không nhớ rõ) và có nhân viên khác xử lý. Họ bảo em là muốn nói chuyện riêng với F1 nhà em. Đại khái họ hỏi tên tuổi, bố mẹ... để xác minh, rất may F1 nhà em có học TA sớm nên trả lời được. Sau đó họ rất vui vẻ, còn lấy một con thú bông tặng F1 nhà em và dẫn quay lại quầy để hoàn thành thủ tục. Cảm nhận là họ trách nhiệm và thân thiện.

ambdiep

Xe buýt

Khách mới dễ chứ cụ, thường họ tặc lưỡi 'tip' cho xong rồi đi :)

ambdiep

Xe buýt
Em cũng có một trải nghiệm ở sân bay Changi.
Nhiều năm trước, khi làm thủ tục, F1 nhà em (lúc đó tầm 7 tuổi) quét vân tay thì không được, nhân viên họ hướng dẫn chuyển qua luồng khác quét các kiểu đều không được, mất tầm 5' thì em được hướng dẫn ra một bàn riêng (hay cabin gì đó, em không nhớ rõ) và có nhân viên khác xử lý. Họ bảo em là muốn nói chuyện riêng với F1 nhà em. Đại khái họ hỏi tên tuổi, bố mẹ... để xác minh, rất may F1 nhà em có học TA sớm nên trả lời được. Sau đó họ rất vui vẻ, còn lấy một con thú bông tặng F1 nhà em và dẫn quay lại quầy để hoàn thành thủ tục. Cảm nhận là họ trách nhiệm và thân thiện.
Trải nghiệm của cháu - có lần đi Sing bị đau chân(có bó tí bột ở cổ chân), cháu không khai báo gì về tình trạng. Tới sân bay, tự nhiên có đứa đưa xe qua và bảo mình ngồi vào.
Còn trên máy bay của Sing airline, khi lên nó tự chuyển cho mình ngồi chỗ dễ để chân nhất.

vanhai493

Xe điện
Ngạo nghễ quá
Vì vài đồng mà dc lên báo và dc hơn 8k share

kienvinh

Xe lăn
Cụ hiểu thế là hơi ngược.. đòi hỏi gì được người cầm hc VN ở trong nước đi chơi đi công tác , em đi chả bao giờ bị..
Đúng bác ah :D Có lần đi chơi về bị nhân viên hải quan bắt mở va ly tôi còn mừng thầm vì thế là mình "hành" nó được một lúc.

(Thời điểm đó đúng vào thời điểm ra mắt một mẫu iPhone mới. Nơi tôi vừa đi về khi đó là nơi mà người VN hay sang xếp hàng mua iPhone về).

Vậy tạm hiểu là hải quan thì hành Việt kiều, còn biên phòng thì thường đòi tip từ khách quốc tế.

bspvietnam

Xe tăng
những thằng đã dám nhận tiền, đã dám yêu cầu người khác đưa tiền cho nó ngay chốn công đường, thì bố nó phải là AI thì nó mới ngang nhiên cưỡng đoạt tài sản người khác trước hàng trăm người đang đứng tại đó.
Chuyện này mà thật thì thằng xxx ngu ko thể hiểu nổi. Hay ngu tới mức nhầm tưởng là ngừoi việt.