[Funland] Xác minh thông tin hành khách người Singapore tố công an cửa khẩu Nội Bài đòi tiền 'tips'

AVANZA

Xe tăng
Mấy anh của xuất nhập cảnh VN không biết có phải làm việc vất vả quá không mà mặt lúc vào cũng như mứt ngâm, khách qua chào hỏi đoàng hoàng cũng không được câu chào lại hoặc nhoẻn miệng cho cái cơ mặt nó giãn ra.
Gần Tết là mùa cá kiếm nhất là XKLĐ về quê ăn Tết. E đi công tác Indo mấy ngày, lúc về đúng 28 Tết. XNC nó cứ ì ra khg trả HC, lúc đó e khg biết tục lệ này nên cũng trơ ra :).đc cái khg dám đòi ra mặt nên cuối cùng cũng quẳng trả HC.

khanhtb

Xe điện
ko cần đọc chi tiết cũng biết thế lực thù địch vu vạ rồi :D

Dân Tổ

Xe container
Em ấn tượng mãi với cậu nhân viên cân hành lý ở sân bay Changi năm 2011 (Sing). Khi đó em sang công tác ở NUS, có việc gấp phải về cơ quan khi chưa hết hạn công tác. Vội vã ra sân bay, khi cân hành lý bị vượt quá cân cho phép (do có mấy cô bạn cùng đoàn mua đồ nhờ gửi về trước). Cậu nhân viên chỉ cho em biết số kg vượt trên bảng đồng hồ cân và nói với em là quá 7kg rồi. Sau đó cậu đó mỉm cười và bảo em là không sao.
Em cảm ơn rồi xách valy đi.
Cụ có trải nghiệm giống em quá, em thì công tác thường xuyên ở S’pore trước đây, đợt về trước Giáng sinh thì thường nhiều người nhờ mua và gửi đồ nên cũng có lần quá kg, quá hẳn gần 10kg (do em chủ quan không cân ở chỗ ở trước khi ra Changi).

Tuy nhiên rất may mắn là cũng gặp bạn cân hành lý của hãng bay dễ tính và thân thiện, bạn bảo chắc toàn bánh kẹo cho trẻ con à? Em nói đúng thật vì tớ mang về chia cho các gia đình người thân sau chuyến công tác dài ngày này và tớ mua thêm kg nếu bị quá nhiều quá, bạn ấy xua tay bảo không sao và chúc mừng giáng sinh an lành :)

buidoimiennui

Xe điện
Năm 2011 sếp em về nước cũng bị người ở sân bay Tân Sơn Nhất vòi tiền. Ông ấy quyết không cho 1 xu nào, phản hồi lên hẳn quản lý luôn. Không ngờ tệ nạn này tồn tại đến bây giờ.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Maz6666

Xe buýt
em cho là bôi nhọ thôi, gđ em xuất nhập cảnh tỉ lượt chưa bao giờ bị hạch sách

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

bimbim71

Xe điện
Các cụ hiểu nhầm rồi, thực ra cán bộ nói là " đi tiếp", thằng ku Sing không hiểu cứ đơ người ra, nên cán bộ ta phải viết ra giấy cho nó hiểu, nhưng do công việc bận rộn quá nên khi viết chữ "Tiếp" cán bộ viết thiếu mất chứ " Ế" thôi. Chứ cán bộ ta làm sao mà có thể vòi vĩnh vài đồng tiền bẩn của bọn tư bản giãy chết đc cơ chứ.
Đúng định hướng của ảng toa !

Azeglio

Xe điện
Cán bộ thấy hành khách có vẻ thành đạt nên muốn xin lời khuyên/gợi ý (tips) để phấn đấu chứ không phải vòi tiền boa (tip) đâu. Do viết thiếu chữ “s” thôi các cụ ạ :D.
Anh giám sát cửa khẩu mà khảng khái trả lại và nói rằng "Ngài đã hiểu sai ý tôi, tôi muốn học hỏi từ ngài" thì lại thành tiểu thuyết diễm tình.

sakai_yo

Xe lăn
Gần Tết là mùa cá kiếm nhất là XKLĐ về quê ăn Tết. E đi công tác Indo mấy ngày, lúc về đúng 28 Tết. XNC nó cứ ì ra khg trả HC, lúc đó e khg biết tục lệ này nên cũng trơ ra :).đc cái khg dám đòi ra mặt nên cuối cùng cũng quẳng trả HC.
Các cụ rắn chứ em nhát là chắc cũng xì ra cho xong.

Lmdnana

Xe đạp
Có thể là do chờ lâu quá nên khách hỏi, xnc trả lời là Tracking In Progress 😜 Cơ mà loading travel history từ hệ thống cũng lâu thật đấy.

New car 2023

Xe container
Cụ có trải nghiệm giống em quá, em thì công tác thường xuyên ở S’pore trước đây, đợt về trước Giáng sinh thì thường nhiều người nhờ mua và gửi đồ nên cũng có lần quá kg, quá hẳn gần 10kg (do em chủ quan không cân ở chỗ ở trước khi ra Changi).

Tuy nhiên rất may mắn là cũng gặp bạn cân hành lý của hãng bay dễ tính và thân thiện, bạn bảo chắc toàn bánh kẹo cho trẻ con à? Em nói đúng thật vì tớ mang về chia cho các gia đình người thân sau chuyến công tác dài ngày này và tớ mua thêm kg nếu bị quá nhiều quá, bạn ấy xua tay bảo không sao và chúc mừng giáng sinh an lành :)
Nó cũng tuỳ đợt đấy bác ạ.
Nếu mái bai chật ních khách rồi, thì những vụ như của bác khá khó.
Tôi có lần đi 1 hãng giá rẻ từ Bangkok về Hà Nội.
Tôi có 2 vali = 19+21kgs. Tiêu chuẩn là 20+20.
Tôi hỏi luôn counter: Tau có phải đổi không.
Nó nghĩ 1 lúc rồi bẩu, đổi đê, tụi tau cũng đỡ phải giải thích.
Và tôi tuân thủ.

Nhân đây, tôi có hỏi 1 cậu Việt Nam làm ở sân bay, hắn bảo, tuy là vali chứa được đến 25kgs, nhưng chỉ nên để dưới 20kgs thôi, hơn nữa thì đội bốc vác rất vất vả, ảnh hưởng tiêu cực cả vali của mình nữa.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bà chị em lần nào về lúc đi là cũng bị xin tiền uống cafe.
Nên lúc nào đi còn bao tiền Việt để ở nhà hết nhưng luôn phải thủ lại 5 loét trong người.
em nghĩ họ dám xin người Việt chứ có yếu tố nước ngoài thì ko dám

New car 2023

Xe container
Thế, bác có viết mấy chữ nhét vô cửa không?
Ví dụ: Tau khg biết tục lệ này.

Tôi nhiều lần đi chơi dịp tết, chưa bao giờ gặp vụ tương tự ở XNC cả.
Bên HQ thì có nghe nói, dù cũng chưa gặp.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Rất tiếc là vụ việc có thật. Nhục mặt thật các cụ ạ!
Em đọc link thấy đang xác minh mà.
Cứ chờ thông tin tiếp theo ạ.

xetaudoidau

Xe tăng
XNC thì em ko rõ chứ mấy bà chèo đò mà biết khách tây là đòi tip ngay :))

Hà Tam

Xe điện
Nó cũng tuỳ đợt đấy bác ạ.
Nếu mái bai chật ních khách rồi, thì những vụ như của bác khá khó.
Tôi có lần đi 1 hãng giá rẻ từ Bangkok về Hà Nội.
Tôi có 2 vali = 19+21kgs. Tiêu chuẩn là 20+20.
Tôi hỏi luôn counter: Tau có phải đổi không.
Nó nghĩ 1 lúc rồi bẩu, đổi đê, tụi tau cũng đỡ phải giải thích.
Và tôi tuân thủ.

Nhân đây, tôi có hỏi 1 cậu Việt Nam làm ở sân bay, hắn bảo, tuy là vali chứa được đến 25kgs, nhưng chỉ đên để dưới 20kgs thôi, hơn nữa thì đội bốc vác rất vất vả, ảnh hưởng tiêu cực cả vali của mình nữa.
Theo quy ước chung của các hãng hàng không quốc tế, trọng lượng của 1 vali (hay Bag) là không quá 50 pounds (khoảng gần 23kg).

• Vodka
Reactions: SVC

dheIa

Xe điện
Ở sân bay nào vậy ạ. E nghe nói TSN mới hay hành bà con ở Bển về thôi chứ người lđxk về thì chưa thấy kêu?

em cho là bôi nhọ thôi, gđ em xuất nhập cảnh tỉ lượt chưa bao giờ bị hạch sách
E cũng thế và hơi bất ngờ vì đi lại cũng kha khá mà chưa bị phát nào.
Hồi xưa thì có trò này thật. E đã từng bị.
Nhưng sau này ko thấy nữa. Chỉ hơi ko thú vị là các anh chị ngồi trong ô kính mặt cứ như đâm lê thôi :|

VuHai123

Xe hơi
Nói thật cái dân Sing nó coi thường VN lắm, sơ hở là nó gây nên trào lưu bàn tán xấu ngay giữa những người dân nước nó về vấn đề con người VN.

laonongtridien

Xe buýt
Trải nghiệm tương tự hơn chục niên trước em đi Ấn Đụ, cũng quốc tế Mumbai...
Lúc nhập cảnh hoạnh họe đủ kiểu, em đi công tác, có thư mời đủ cả, hỏi chán cu cậu cũng gợi ý, cứ giục hỏi "you want to fast?" bằng cái giọng cháo lỏng Ấn , em cứ giả ngây ngô "what, what is what"
Mịa, mày bảo phát tao lại nghe ra oát cơ, lèo bèo rồi phải vẫy em đi
Bố khỉ lũ vùng trũng văn minh, ko ngờ đến giờ NB vẫn còn cảnh này