[Thảo luận] Vui buồn ngã tư - Cảnh sát Giao thông kể chuyện

potter.nguyen

Xe buýt
Bác vào đây xem tạm 1 quả xoay xe đã nhé:
http://otofun.net/showthread.php?t=177624
vâng thưa cụ. Trong top không phải ý kiến riêng em nhé,bác đọc đi trong top ấy bao nhieu người ủng hộ xxx. Dân sai lè lè ra rồi. Ý thức cộng đồng. Cú cả làng kéo ra thì cả làng phải là đúng à. Chống người thi hành công vụ bịhh như thế chết cũng chả kêu ai. Ở Vn mình quyền lực của lực lượng cảnh sát chưa lớn, chứ theo em biết thì nếu th này ở nhiều nước khác 2 ông kia còn chả chạy dc vì ăn đạn luôn rồi cơ ạ

anchibui

Xe điện
Xin thưa cụ là, xx bênh vực nhau, có thể biến đen thành trắng, biến đúng thành sai, vấn để không phải là tiền mà là ngông cuồng, tao là xx tao có quyền dù mày sai hay đúng, tao vẫn là đúng. Đây mới là mấu chốt của vấn đề cụ ạ. Bao giờ kiện ra tòa mà dọa lại được xx thì mới mong lập lại được trật tự.
Thưa cụ! Mỗi người có suy nghĩ, tư duy khác nhau. (Có thể suy nghĩ cụ là thiểu số)
Với em xxx cần cho em và cho xã hội ta, tuy nhiên còn nhiều mặt xxx chưa được. Nhưng cụ thử nghĩ không có xxx thì "Luật Rừng" tràn lan xã hội, cụ làm ăn được không, cụ có chạy 2b, 4b, kể cả đi bộ ra đường được không?... Cụ bị cướp, bị đánh... con cái không đc đến trường..., Ai bảo vệ cụ khi các tình huống đó xảy ra? Xã hội ta sẽ về thời kỳ "Công xã nguyên thủy". Nhà của cụ, xe, tài sản, kể cả Gấu cũng là của Công xã tuốt...!!!
Khiều khi đi đến chỗ tắc đường, nhìn thấy xxx GT em cũng thấy sẽ thoát đoạn tắc nhanh hơn. Thỉnh thoảng đi làm đêm về muộn thấy xxx CĐ, tuần trên đường cảm thấy rất yên tâm... Vậy xxx sinh ra ở xã hội ta để bảo vệ người lương thiện, em nghĩ có thể cụ có vấn đề nên xxx quay cụ, xử cụ cho ra vấn đề.
Cái cuối cùng em kết luận: Dù xxx có nhiều mặt chưa được, nhưng cái được nhiều hơn nhiều cái không được, nên xã hội ta cần xxx lắm.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
bác đã bao giờ ra kho bạc nộp tiền chưa ạ?
Em ra rồi bác ạ. Vấn đề ở đây là nhiều bác lái xe đã vi phạm luật GT đưa tiền cho xxx rồi còn lên trên forum nói này nói kia. Nếu đi đường tuân thủ đúng luật thì chả vấn đề gì cả. Cá nhân em kô phải là kô có lúc đưa tiền cho xxx , thực ra lúc đó mình sai, việc mình cần phải gấp thì giải quyết kiểu đó em thấy cũng là ok vì luật pháp VN mình nó chưa như các nước phát triển, kô thể nộp phạt qua tài khoản hoặc hình thức nào đó thuận tiện cho người tham gia giao thông. Vấn đề cần nói ở đây là đã sai thì phải chịu chứ đừng có cái kiểu em vi phạm vượt đèn đỏ, em đưa xxx tiền rồi ông ổng lên forum kêu này kêu nọ.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Thưa cụ! Mỗi người có suy nghĩ, tư duy khác nhau. (Có thể suy nghĩ cụ là thiểu số)
Với em xxx cần cho em và cho xã hội ta, tuy nhiên còn nhiều mặt xxx chưa được. Nhưng cụ thử nghĩ không có xxx thì "Luật Rừng" tràn lan xã hội, cụ làm ăn được không, cụ có chạy 2b, 4b, kể cả đi bộ ra đường được không?... Cụ bị cướp, bị đánh... con cái không đc đến trường..., Ai bảo vệ cụ khi các tình huống đó xảy ra? Xã hội ta sẽ về thời kỳ "Công xã nguyên thủy". Nhà của cụ, xe, tài sản, kể cả Gấu cũng là của Công xã tuốt...!!!
Khiều khi đi đến chỗ tắc đường, nhìn thấy xxx GT em cũng thấy sẽ thoát đoạn tắc nhanh hơn. Thỉnh thoảng đi làm đêm về muộn thấy xxx CĐ, tuần trên đường cảm thấy rất yên tâm... Vậy xxx sinh ra ở xã hội ta để bảo vệ người lương thiện, em nghĩ có thể cụ có vấn đề nên xxx quay cụ, xử cụ cho ra vấn đề.
Cái cuối cùng em kết luận: Dù xxx có nhiều mặt chưa được, nhưng cái được nhiều hơn nhiều cái không được, nên xã hội ta cần xxx lắm.
Em đồng tình với ý kiến của cụ, em thường xuyên chạy tuyến đường Láng- Hòa Lạc, trước khi hầm chu chưa thông, những lúc tắc đường mới thấy nỗi vất vả của xxx và sự quan trọng.Trời nắng khủng khiếp, đường thì bụi, mình ngồi trong 4B tắc đường còn thấy khó chịu huống chi xxx đứng phân làn , hướng dẫn giao thông trên đoạn đường tắc hàng tiếng đồng hồ quả là cực nhọc và vất vả. Có quá nhiều lái xe vô ý thức khi tham gia giao thông cho nên đường tắc càng thêm tắc, nếu kô có những người như xxx lúc này thì chả biết bao giờ đường mới thông cả.

PHC

Xe buýt
Nói thằng 1 câu k đưa tiền thì mọi chuyện có tốt đẹp k:).
Đừng vi phạm nữa thì chả cần phải nói đến nửa câu, nhỉ?!
Bác vào đây xem tạm 1 quả xoay xe đã nhé:
http://otofun.net/showthread.php?t=177624
Nguyên nhân gốc rễ vẫn là bởi các ông giời con vi phạm, khi đã bị truy đuổi thì có thả 1 hay 2 xuống vẫn cứ là vi phạm và vẫn cứ bị truy đuổi, thế thôi. Tương tự như chuyện chả có lý do gì mấy thằng đi cướp của, giết người xong đến khi bị truy đuổi thì thả tang vật xuống và bỗng nhiên vô can được. Loại đấy không đáng để thương xót.[-X
bác đã bao giờ ra kho bạc nộp tiền chưa ạ?
Ra kho bạc nộp tiền vào tài khoản để tiêu thì nhiều người từng rồi bác ạ, nhưng ra kho bạc nộp phạt vi phạm thì chỉ có các bác vi phạm phải làm thôi. Bác không vi phạm, sao người ta có thể gây khó dễ để moi tiền của bác hay bắt bác ra kho bạc nộp phạt được nhỉ?:-?

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt
k/luận:ko vi phạm ko bắt,vi phạm đầy đường mà ko bắt hết kia kìa,rỗi hơi cá vàng bắt các cụ đi đúng(trừ tý ti thiểu số thì em bó tay ạ)

Chỉnh sửa cuối:

lucent

Xe buýt
Nói chung là cái gì cũng có hai mặt của nó. XXX thì cũng có người nọ kẻ kia nhưng phải công nhận rằng nếu xã hội này không có xxx thì rất lôi thôi. E nói ví dụ như nếu cho các cụ ra phơi mặt ở đường Láng Hòa Lạc mà trả các cụ lương 10-15tr thì chắc cũng chẳng cụ nào làm vì quá bụi và bẩn. Bản thân em cũng chả yêu quý gì cá vàng vì nhà em có đội xe tải mà tháng nào cũng phải đóng tiền luật cho các bác ý nhưng đấy nó là 1 phần của xã hội này rồi.

Tiểu kê

Xe tăng
Kính thưa cụ cá vàng và các cụ trên OF. câu chuyện của cụ cá vàng kể không phải là ko có thật mà chỉ là " quá hiếm" trong xã hội hiện nay mà thôi. cháu đồng ý với quan điểm của các cụ là CSGT hay CD cũng có người này người kia. cũng có những người làm việc có tình có lý và cũng có những người không được như thế.
Cháu giờ đang là sv năm cuối. cháu có 1 cậu bạn thân giờ đang làm CSCD và anh trai nó làm CSGT đều công tác tại Hà Nội nên những chuyện vui buồn trong ngành cháu rất hay được nghe và cũng có lúc đồng cảm.
Cháu xin kể 2 câu chuyện mà cháu mới gặp gần đây để bác cá vàng và các cụ cùng suy ngẫm.
Câu chuyện 1: cháu có việc phải về Hoài Đức-HN, trên QL 32 cháu bị các đồng chí XXX bắt vì xe máy ko có gương( sau khi đã có đầy đủ giấy tờ như yêu cầu). cháu vâng dạ chấp hành theo và ra xe nộp phạt vì mình sai nên ko còn gì mà oán trách. lúc ra xe nộp cháu thấy 1 chú CSGT có tuổi đang to tiếng với 2 bạn sv còn rất trẻ. bác ấy văng đủ thứ và luôn buông lời dọa nạt 2 bạn kia. cháu nghe thì biết là 2 bạn kia năm nay 19 tuổi và đang là sv. 2 bạn rất sợ và liên tục xin nhưng đáp lại chỉ nhận được những câu dọa nạt như cho xe lên xe thùng và đánh ngay công văn về trường. ngoài ra còn có các câu mà xin lỗi các bác là như dân ngoài chợ với cửu vạn. cháu thiết nghĩ dẫu các bạn kia có phạm luật nhưng csgt ko có quyền lăng mạ hay đe dọa các bạn ấy như thế. đồi với bác csgt lúc đó thì các bạn sv kia chỉ đáng tuổi con mình. các bác ấy có nghĩ nếu con các bác ra đường cũng bị người đối xử như vậy thì các bác sẽ nghĩ sao?
Kết thúc của câu chuyện là 2 bạn kia móc hết túi này túi kia, sau đó dúi vào tay bác csgt xxx. và ngay lập tức xe đó được qua. cháu phải ngồi đợi làm biên bản nên mọi chuyện cháu đều rõ. Lỗi của cháu chỉ thu được 90k nên phải làm biên bản còn các bạn kia lỗi nặng quá nên " không cần làm biên bản"
câu chuyện 2: Hôm đó cháu nhận được đt của cậu bạn thân đến đón cậu ấy tại quán karaoke do bạn say quá. Cháu với 1 thằng nữa lên đón. 2 bọn cháu có mũ bảo hiểm còn cậu ngồi giữa do say nên ko có mũ. Đi được 1 đoạn bị 4 cscd ép xe vào lề đường kiểm tra giấy tờ. các cscd ấy sau khi kt giấy tờ đầy đủ thì bắt bạn cháu sang 1 xe khác do cscd cầm lái. còn cháu thì được 1 cscd đèo sau ra chỗ ngõ tối. riêng thằng bạn say của cháu được ngồi luôn bên vỉa hè. ra đến nơi các anh bảo bọn cháu sai luật cho xin 2l( nguyen văn là "chú cho anh xin 2 lít). cháu nói cháu ko có tiền vì quả thật trong ví lúc đó còn 50k( sv mà). các anh ý bảo" thế thì cho chúng mày về đồn nhé". thực sự cháu thấy khó chịu vô cùng. sau khi trình bày lý do mãi ko được cháu điện cho thằng bạn làm cscd đến giúp vì ko muốn về đồn. các anh ấy cấm dùng đt luôn.nói thẳng với cháu là" gọi ai cũng thế thôi ông ạ". cháu bảo cháu có thằng bạn như thế làm cscd. 1 cậu trong nhóm đó nói có quen thằng bạn cháu vì chơi cùng trng trường trung cấp CA. nó gọi cháu ra 1 chỗ nói " ông thông cảm biết là ông là chỗ anh em nhưng bọn tôi lương lậu chán lắm. đêm hôm như này thì thôi cho mấy anh em xin bao thuốc." cháu cũng nói là cháu chỉ có từng đó. cuối cùng nó nhận và tha cho cháu về.
Vẫn biết là sai luật thì chịu phạt nhưng xin các xxx nhiều khi hãy có 1 chút tình cảm để cho nhân dân đỡ hiểu lầm quá mức. mấy anh cscd hôm bắt cháu còn vừa nói chuyện vừa nhai kẹo cao su, mặt thì vênh lên như...

Libor

Xe điện
Cụ Cá đã lặn hẳn rồi mà các cụ còn loanh quanh tụ tập ở đây làm giè? Lại toàn bới mứt của các ông ấy ra ..càng đọc càng chán mấy ông xxx :((
Thảm nào mà thằng cháu rể của em cũng là xxx gt tại hn. Hôm nào có giỗ cả nhà quây quần....là lại thấy ông tướng lủi xuống mâm trẻ con, bố bảo chả dám mon men đến ngồi cùng mâm các bác các chú có bằng laí xe vì một lần trong lúc cao hứng say sưa các bác vác chuyện y như chuyện của các cụ ở trên đây ra để dốc bầu tâm sự, làm thằng cháu mặt tím bầm chả nói đc câu nào! :((

X-one

Xe tăng
Đọc những bài tự sướng của bác Váng Cà iem thấy như một nhà truyền giáo mà không ai có thể tin nổi:-|

Chỉnh sửa cuối:

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Quả Goldenfish bị mèo vồ tha đi từ 8 đời lận.
Các cụ chẳng biến đi, còn tụ bạ ở đây mà ngóng chuyện ngụ ngôn của Cá ah.

Còn chuyện hay ho về xxx thì em có cả đống, liên quan đến tất cả các ngành nghề sâu kia. 1 số cái lại còn dính trực tiếp tới em nữa kia.
Cụ nào thích thì đi café em kể cho mờ nghe.
Hay cực nha

Cuong762001

Xe buýt
Đọc nhiều bài của các kụ ở thớt này em hơi chột dạ , nhỡ sau này các Cá Vàng khác truyền tai nhau rằng :
À , xe này có gắn logo OF ở mông à , cứ thẳng tưng Luật mà làm nhá , giờ nó xin xỏ tha xong về lại phọt lên mạng để buôn à , cứ thẳng tay nhá há ..há

aijin

Xe tăng
Nhà dột trên nóc mà các cụ toàn lo chữa cái... cửa sổ thì làm sao hết dột được:D Ở VN mình bây giờ có chỗ nào là không có tiêu cực đâu các cụ....

Xsara

Xe tăng
Cụ Cá vào đây để làm cuộc khảo sát tâm lý người đi đường với xxx.Đến khi cụ ấy mà làm thì vừa "Khỏe và khéo"chứ không cứng nhắc như ban đầu cụ ấy kể nữa.

SGmorning

Xe máy
Em xin góp câu chuyện đụng Cá vàng của nhà em ạ, số em nó hên nên chạy xe cả ngày không sao, đến đoạn trời tối thì sư phụ em nói thôi đưa lái đây chạy cho nhanh, em vẫn thòm thèm chạy nhưng ko dám năn nỉ vì sợ lỡ có chuyện gì thì lại hối hận "người ta đã can mà cứ đòi chạy" nên em trả lái ngay. Ai dè vừa chạy được 5 phút qua bùng binh Điện Biên Phủ thì bị thổi còi, nhìn sang thấy một dãy các bác tài đang xếp hàng "chung độ". Hóa ra chạy sai lane, cứ mỗi xe 2 trăm là qua ngay, còn biên bản thì Cá vàng đòi 4 trăm các bác ạ, thôi thế thì theo em đã sai thì nộp phạt, mà nộp cho Cá vàng vừa nhanh vừa rẻ, kinh tế hơn mà mình vẫn rút bài học đi cẩn thận. Em nói vậy nếu ko phải thì các cụ cứ ném đá, em mua nón bảo hiểm thứ thiệt đây rồi.

Mà các bác trên oép này vui thiệt, réo nick em với đủ thứ câu tiếu lâm, nhiều khi em đọc ko hiểu gì luôn các cụ ạ.

Ông Cò

Xe buýt
Tối nay khoảng 19h em đi làm về, qua ngã tư Láng Hạ - Thái Hà.
Trời mưa to như trút nước, 2 anh " Cá Vàng" mặc chiếc áo mưa giấy mỏng tang, quần và giày đã ướt sũng vẫn lầm lũi đứng giữa ngã tư mồm thổi còi, tay vẫn cầm gậy khua khua....
Ngồi trên xe nhìn.....thật cảm động!

Black Chocolate

Xe máy
Bồ của tôi cùng ngành với bác CV, sếp vừa vừa, hiiiiiii... Mấy lúc gặp nhau abcxyz..., đt của bác ấy kêu liên tục, số lạ gọi nhiều, ko bao giờ bác ý nghe, hỏi thì ông ấy bảo: '' Gọi xin xe ấy mà, nghe rồi k cho thì ko hay mà cho nhiều thì loạn mà anh em nó cũng bực mình'' Ko nghe, sau có hỏi bảo '' e đang làm việc, máy đt để trong tủ:P Nhờ vả tiếp thì trả lời '' Anh ko bảo sớm, anh em lỡ lập biên bản rồi anh ah'' Thế thôi, tôi thấy cũng hay mà cũng khổ cho cái nghề csgt, như làm dâu trăm họ, cũng chẳng sung sướng gì.
Ông ấy bảo tôi, phụ nữ chạy xe, nếu vi phạm cũng đừng lên thế này thế kia, xuống xin lỗi nhẹ nhàng, vui vẻ, ko ai nỡ phạt đâu, một ngày làm việc, may ra mới bắt đc 1,2 cô lái xe, các anh cũng ko nỡ làm căng đâu. Tôi làm đúng như vậy, bị tốc độ nhiều lần nhưng chưa bao giờ bị mất tiền cả. Dù vậy, vẫn xác định, nếu vi phạm, nhận lỗi mà ko đc bỏ qua, tôi sẽ nộp phạt chứ nhất định ko xin kiểu nằn nì rồi dúi tiền, thấy tự dưng hạ thấp mình, hạ thấp cả những người như bạn mình. Dám vi phạm thì dám chịu phạt, trong trường hợp muốn đc linh động để nhanh việc cho mình thì sẽ làm nhưng làm xong vui vẻ, k kêu ca. Tôi là phụ nữ, nghĩ đc như thế, hy vọng các bác đàn ông cũng nghĩ đc như thế. Mọi cách gq đều do mình chọn, ko ai bắt đc các bác đưa tiền nếu các bác ko làm sai nên đừng nên tiếp tay cho cái sai của những ng csgt k tốt rồi lại về chửi bới ng ta, cái gì cũng có nguyên nhân và lí do hết ạ.
Tôi có quan hệ gần gũi với ng trong ngành nhưng cũng chưa bao giờ nhảy xuống rút đt ra để gọi xin cả. Gọi thì cũng lo cho ngay nhưng mình đã chứng kién những cái khó xử của ng ta, mình lại vẫn đẩy ng ta vào thế. Hơn nữa, cũng chẳng muốn bạn mình là cấp trên, ngồi trong vp mát mà dóng dt xuống nói khéo với cấp dưới, nó mất phong độ, mất tư cách ra. Đứng chường mặt ra đg cả ngày hít khói bụi, nắng nóng, bắt đc cái xe nào vi phạm cũng có đt chỉ đạo thả, các bác bảo có điên ko??? K nói đc gì đi nữa cũng lẩm bẩm chửi thằng sếp trong bụng:))
Tôi vote cho cá vàng, ko có CV, có mà loạn hết!

thtvuf

Xe điện
Là một mặt của xã hội thu nhỏ nên cũng bình thường, các cụ nhìn rộng ra : giáo dục, y tế,xây dựng, hàng không, hàng hải và các loại khác.. đâu có khác gì
Chẳng qua là các bác xxx có quyền trên đôi vai cái mũ thì thái độ đôi khi nó phải khác một chút thôi.
Nhiều bác đi khám bệnh ,xin học cho con,lo việc cho bản thân và người thân, đấu thầu, nhờ việc lọ việc kia kể cả như có cụ nói chỉ để nộp phạt cho ra người lương thiện ....đều có phát sinh cả.
Mong là mong mỗi người có ý thức cao hơn chio chính mình và cộng đồng và mong cho cái ổ cứng hết lỗi vận hành cho trơn tru, đỡ khổ bà con ....

thtvuf

Xe điện
Bồ của tôi cùng ngành với bác CV, sếp vừa vừa, hiiiiiii... Mấy lúc gặp nhau abcxyz..., đt của bác ấy kêu liên tục, số lạ gọi nhiều, ko bao giờ bác ý nghe, hỏi thì ông ấy bảo: '' Gọi xin xe ấy mà, nghe rồi k cho thì ko hay mà cho nhiều thì loạn mà anh em nó cũng bực mình'' Ko nghe, sau có hỏi bảo '' e đang làm việc, máy đt để trong tủ:P Nhờ vả tiếp thì trả lời '' Anh ko bảo sớm, anh em lỡ lập biên bản rồi anh ah'' Thế thôi, tôi thấy cũng hay mà cũng khổ cho cái nghề csgt, như làm dâu trăm họ, cũng chẳng sung sướng gì.
Ông ấy bảo tôi, phụ nữ chạy xe, nếu vi phạm cũng đừng lên thế này thế kia, xuống xin lỗi nhẹ nhàng, vui vẻ, ko ai nỡ phạt đâu, một ngày làm việc, may ra mới bắt đc 1,2 cô lái xe, các anh cũng ko nỡ làm căng đâu. Tôi làm đúng như vậy, bị tốc độ nhiều lần nhưng chưa bao giờ bị mất tiền cả. Dù vậy, vẫn xác định, nếu vi phạm, nhận lỗi mà ko đc bỏ qua, tôi sẽ nộp phạt chứ nhất định ko xin kiểu nằn nì rồi dúi tiền, thấy tự dưng hạ thấp mình, hạ thấp cả những người như bạn mình. Dám vi phạm thì dám chịu phạt, trong trường hợp muốn đc linh động để nhanh việc cho mình thì sẽ làm nhưng làm xong vui vẻ, k kêu ca. Tôi là phụ nữ, nghĩ đc như thế, hy vọng các bác đàn ông cũng nghĩ đc như thế. Mọi cách gq đều do mình chọn, ko ai bắt đc các bác đưa tiền nếu các bác ko làm sai nên đừng nên tiếp tay cho cái sai của những ng csgt k tốt rồi lại về chửi bới ng ta, cái gì cũng có nguyên nhân và lí do hết ạ.
Tôi có quan hệ gần gũi với ng trong ngành nhưng cũng chưa bao giờ nhảy xuống rút đt ra để gọi xin cả. Gọi thì cũng lo cho ngay nhưng mình đã chứng kién những cái khó xử của ng ta, mình lại vẫn đẩy ng ta vào thế. Hơn nữa, cũng chẳng muốn bạn mình là cấp trên, ngồi trong vp mát mà dóng dt xuống nói khéo với cấp dưới, nó mất phong độ, mất tư cách ra. Đứng chường mặt ra đg cả ngày hít khói bụi, nắng nóng, bắt đc cái xe nào vi phạm cũng có đt chỉ đạo thả, các bác bảo có điên ko??? K nói đc gì đi nữa cũng lẩm bẩm chửi thằng sếp trong bụng:))
Tôi vote cho cá vàng, ko có CV, có mà loạn hết!
Em đồ là cụ này chưa cần gọi cho người thân xxx đã cho qua rùi =))