[Thảo luận] Vui buồn ngã tư - Cảnh sát Giao thông kể chuyện

SGmorning

Xe máy
Bấm nút sent đi rồi thì hiểu ngay là sẽ có feedback kiểu thế này nhưng ko ngờ là cụ VeryGood làm lẹ dữ vậy?... Đúng là không nên chị em ở đây thiệt, lần sau xin rút kinh nghiệm đồng chí nhé. Cám ơn cụ.
Sao mợ lại chị em với bác cá vàng, thế mợ nghĩ bác ấy là trung úy thật à 8->

VeryGood

Xe điện
[FONT=&quot]

Vâng, tôi nói thật là tôi không biết bác ấy định nhét vào túi quần của tôi bao nhiêu nhưng thực sự là "quá ít" để một dạng như "bóng mượt và thành đạt" có thể "mua tôi". Tôi biết cái dạng như "bóng mượt và thành đạt" đó nếu đút được tiền vào túi tôi, nếu được tôi bỏ qua cho đi thì sẽ "ông ổng" như NGƯỜI thật ở một diễn đàn hay một quán bia nào đó ba hoa về "chiến công" của mình. Sẽ có 2 version: 1/ Khinh bỉ bọn " … vàng" kiểu như: ném cho chúng nó đôi trăm là xong etc ... 2/ Anh call cho sếp nó trên Phòng, nó xẹp như con gián ... Tôi thực không lạ gì "văn" của các "bóng mượt và thành đạt".
Tôi vào đây chẳng phải đôi co gì với các bác, cũng chẳng mong tìm kiếm 1 vài huynh đệ offline để beer hay phê pháo, chẳng thanh minh thanh nga gì và cũng chẳng phải là thần thánh để giải oan, giải ngố gì. Trên diễn đàn này, tôi biết tôi không phải là “cá” duy nhất; có điều có lên tiêng hay không thôi. [/FONT]
[FONT=&quot]Cuộc sống đa dạng, nên có cái nhìn đa chiều và tiền thì luôn có ma lực của nó nhưng không phải là tất cả. Các bác học nhiều, đi nhiều chắc hiểu lẽ ấy.[/FONT]
[FONT=&quot]Sẽ có chuyện hay về các ofers (hay liên quan đến các xe gắn logo otofun).

[/FONT]
Em kê dép chờ đoạn in đậm, lúc đó mới hay.

Chỉnh sửa cuối:

TuNam

Xe tải
Thôi cũng thông cảm phần nào cho công việc của Cá Vàng. Vất vả, thu nhập cũng thường, nhiều sức ép,...Thông cảm thì vẫn thông cảm, nhất là khi nhìn thấy CSGT mướt mồ hôi điều khiển giao thông, lúc đó có thể nói là rất biết ơn nữa. Tuy nhiên phải nói thật là tôi vẫn ghét cái kiểu làm việc rình mò, nấp núp, lấy phạt làm chính.

Thôi không nói chuyện tình cảm, yêu ghét nữa mà trở về với chuyên môn.

Thưa đ/c Cá Vàng, một CSGT được đào tạo chính quy, với sứ mệnh phải hiểu rất rõ luật để hướng dẫn giao thông, với bổn phận của một nhân viên công quyền được hưởng lương từ ngân sách quốc gia để phục vụ những công dân nộp thuế cho ngân sách đó, xin đ/c làm ơn giải thích thêm về điều 13, luật giao thông đường bộ về việc sử dụng làn đường theo tốc độ. Cụ thể là các biển phân làn trên đường Phạm Hùng (Phạm Hùng -> Cầu Vượt Mai Dịch, biển chữ nhật màu xanh chữ trắng, viết bằng tiếng Việt) có phải là biển bắt buộc không ? Nếu đúng thì có mâu thuẫn với điều 13/luật GTDB 2001 không, nếu không thì làm thế nào để phản ánh cho CGST đội 6 đào tạo lại cán bộ chiến sỹ của mình.

Xin chân thành cảm ơn và rất mong đồng chí trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

liqingxing

Xe tải
....

Thưa đ/c Cá Vàng, một CSGT được đào tạo chính quy, với sứ mệnh phải hiểu rất rõ luật để hướng dẫn giao thông, với bổn phận của một nhân viên công quyền được hưởng lương từ ngân sách quốc gia để phục vụ những công dân nộp thuế cho ngân sách đó, xin đ/c làm ơn giải thích thêm về điều 13, luật giao thông đường bộ về việc sử dụng làn đường theo tốc độ. Cụ thể là các biển phân làn trên đường Phạm Hùng (Phạm Hùng -> Cầu Vượt Mai Dịch, biển chữ nhật màu xanh chữ trắng, viết bằng tiếng Việt) có phải là biển bắt buộc không ? Nếu đúng thì có mâu thuẫn với điều 13/luật GTDB 2001 không, nếu không thì làm thế nào để phản ánh cho CGST đội 6 đào tạo lại cán bộ chiến sỹ của mình.

Cái nì thì em có nghe Tây nó đồn " một đồng chí lãnh đạo Sở chỉ đaọ rằng: tuyên truyền mãi không được thì phải tiêm thẳng vào não cho đồng bào dễ hiểu"
Em cũng dính sẹo một lần rẽ phải Nguyễn Luơng Bằng về Khâm Thiên.

haiphus

Xe buýt
Thôi cũng thông cảm phần nào cho công việc của Cá Vàng. Vất vả, thu nhập cũng thường, nhiều sức ép,...Thông cảm thì vẫn thông cảm, nhất là khi nhìn thấy CSGT mướt mồ hôi điều khiển giao thông, lúc đó có thể nói là rất biết ơn nữa. Tuy nhiên phải nói thật là tôi vẫn ghét cái kiểu làm việc rình mò, nấp núp, lấy phạt làm chính.

Thôi không nói chuyện tình cảm, yêu ghét nữa mà trở về với chuyên môn.

Theo em,
Việc phân làn đường, thậm chí cả con đường cho một loại phương tiện của GTCC là đúng.
Đối với đường Phạm Hùng, CSGT xử phạt dựa trên biển Hướng dẫn chứ không phải biển Hiệu lệnh là sai

DAMEFA

Xe buýt
Theo em nghĩ thì cũng có người này người kia, nhưng quả thực phải đứng đường vào những hôm trời nắng như tuần vừa rồi để điều khiển giao thông ở Hà nội thì chúng ta cũng nên chia sẻ vất vả với xxx. Nhưng em hỏi thật Bác Cá Vàng nếu gặp OF mà anh em vô ý mắc lỗi thì Bác có ưu ái hơn không(không tính trường hợp cố ý)? Bác cũng là OF mà...

Xsara

Xe tăng
Các cụ cứ hỏi những vấn đề quá thực tế thì cụ CV không trả lời được đâu,hoặc câu trả lời sẽ là :để tôi hỏi trên...hoặc đại loại là có thấy bất hợp lý nhưng chưa có hướng dẫn cụ thể..hoặc lên hỏi UBNDTP còn xxx cứ thấy sai là phạt..

anchibui

Xe điện
Theo phỏng đoán của em, cụ Cá Vàng này là "xịn", một người có tư tưởng, có trách nhiệm với xã hội như cụ là rất đáng quý, xin cụ spam một cách cởi mở để anh em hiểu hơn về công việc của xxx.
Em muốn nói thêm điều này: Nếu tất cả mọi người chấp hành nghiêm chỉnh LGT. Và khi chẳng may vi phạm, chấp nhận lập biên bản, không rút điện thoại gọi cho người thân thì Chẳng còn tiêu cực nữa và giao thông cũng được cải thiện (Anh em trên OF gương mẫu thực hiện trước)

NguoiGia

Xe tăng
Cụ CV văn hơi bị hay, nghe sướng.

Ừ, thế quái nào có cụ suốt ngày bị nộp tiền thế nhẩy? Vãi Cảnh!
"Cụ SGmorning đừng nhầm ngày 30/4 là ngày giải phóng Thủ đô nhé. Tội nghiệp lắm!" Cụ Nguoigia này tự nhiên biểu tui vậy là sao? Ngày 30/4 làm sao mà lộn được? Cụ có lộn ngày 10/10 là ngày... phụ nữ vùng lên không?
Không ợ. Phụ nữ vùng lên ngày nào thì biết ngày đấy thôi, chả đoán được. :D
Em là em cứ đợi hỏi vãi cảnh là gì. Tích này hơi bị được. \:D/

xedep_

Xe tải
Dám cởi mở đối đáp với dư luận, dám nhìn nhận cái tiêu cực và không tiêu cực là điều chúng ta phải thừa nhận không có tiền lệ trước đây với CSGT, cá nhân e sẽ vote cho cụ CV nếu hỏi ý kiến đề bạt thăng cấp mặc dù có nhiều khi mình bức xúc thật, em tin rồi sẽ có ngày các Cụ sống bên Mỹ,nhật, châu âu sẽ thấy 1 hình ảnh quốc tế hóa của CSGT đúng không các cụ, đó là điều may mắn cho chúng ta đấy các cụ ah *-:)

Song Hong

Xe buýt
nghề nào mà chả đáng trân trọng, nghề nào chả phải đút lót mà các bác cứ lên giọng? còn những ông mang bằng cấp ra để đánh giá con người thì cái loại đó mới thiếu thực tế, vốn sống quá ít!. Em rất ủng hộ cụ CV, em nói thật là gặp xxx hầu như e được tha hết vì hình như e dẻo mỏ chăng? em hay có câu" Sếp à, e sao vậy,...., thôi em biết trời nắng các sếp cũng vất vả, thôi e có tí mời sếp uống cốc bia", thế là hầu như xxx cho đi,e để ý là xxx Hà Nội thuộc dạng vui tính nữa là đằng khác, mình nói mấy câu vui vẻ dễ nghe, nhận lỗi đàng hoàng, họ thường hay hỏi làm gì thế là em mở máy "em làm thiên lôi anh ơi, chạy ngang chạy ngửa kiếm bát cơm bát cháo cho vợ cho con", xxx biết thừa mình dẻo mỏ nhưng cho đi hết ấy mà. Chứ mấy ông xxx các tỉnh thì khó, tính lại nông dân nên e rất tuân thủ luật GT, chậm tí nhưng đỡ mất tiền, mất thời gian

oto.giacmoxa

Xe điện
nghề nào mà chả đáng trân trọng, nghề nào chả phải đút lót mà các bác cứ lên giọng? còn những ông mang bằng cấp ra để đánh giá con người thì cái loại đó mới thiếu thực tế, vốn sống quá ít!. Em rất ủng hộ cụ CV, em nói thật là gặp xxx hầu như e được tha hết vì hình như e dẻo mỏ chăng? em hay có câu" Sếp à, e sao vậy,...., thôi em biết trời nắng các sếp cũng vất vả, thôi e có tí mời sếp uống cốc bia", thế là hầu như xxx cho đi,e để ý là xxx Hà Nội thuộc dạng vui tính nữa là đằng khác, mình nói mấy câu vui vẻ dễ nghe, nhận lỗi đàng hoàng, họ thường hay hỏi làm gì thế là em mở máy "em làm thiên lôi anh ơi, chạy ngang chạy ngửa kiếm bát cơm bát cháo cho vợ cho con", xxx biết thừa mình dẻo mỏ nhưng cho đi hết ấy mà. Chứ mấy ông xxx các tỉnh thì khó, tính lại nông dân nên e rất tuân thủ luật GT, chậm tí nhưng đỡ mất tiền, mất thời gian
....và an toàn hơn cho cụ và cho những người đi đường khác nữa chứ. Tôi rất mong đi đường Hà Nội không gặp phải cụ và những người như cụ.

Phamthai

Xe buýt
Nhân đây, xin phép được hỏi cụ CV là: Tại sao ở ta lại không tổ chức các xe tuần tra lưu động, liên tục như ở một số nước? Vì nhà êm cho rằng, mọi người, khi tham gia giao thông trên đường mà thường gặp các xe tuần lưu động thì sẽ có ý thức hơn (?) (Ở TQ, người ta còn đặt hình CSGT bên lề đường cao tốc để nhắc nhở các lái xe mà.)
Em thấy cái này trong TP.HCM khá phổ biến đấy cụ à. HU-go (cách gọi CSGT) thường xuyên lượn moto trên phố,có lẽ chính vì thế mà ý thức tham gia GT của dân SG cao hơn Hn rất nhiều. Em cũng không hiểu sao ngoài HN ít vậy?Trong khi vào Đội tuần tra dẫn đường trong 1 buổi họp, thấy dãy xe moto trải dài cả đống..

Song Hong

Xe buýt
....và an toàn hơn cho cụ và cho những người đi đường khác nữa chứ. Tôi rất mong đi đường Hà Nội không gặp phải cụ và những người như cụ.
Thực ra e cũng chả thích vượt phải, luồn lách, chèn vạch đâu cụ ơi chỉ có những lúc có chút việc gấp quá thì mới phải vi phạm, chứ những lúc nhẩn nha việc gì phải đi sai quy định!

oto.giacmoxa

Xe điện
Thực ra e cũng chả thích vượt phải, luồn lách, chèn vạch đâu cụ ơi chỉ có những lúc có chút việc gấp quá thì mới phải vi phạm, chứ những lúc nhẩn nha việc gì phải đi sai quy định!
Nhanh một vài giây có khi chậm cả đời đấy cụ ạ.

Truongvk

Xe tải
Mèo non ngoan ngoãn rồi thành mèo già rồi hóa cáo trong môi trường ấy thôi.
Bây giờ là cá vàng, chả mấy mữa thành...vàng như anh em trên OF vẫn hay gọi thôi.
Thời thế nó tạo cho cái quyền ngông nghênh ăn tiền thế, tương tự như nhân viên mậu dịch thời bao cấp, chứ tài cán đạo đức cũng như người, thậm chí vào lâu là mất nhân cách kém nhân cách nhất trong các loại nghề, thế người ta mới có câu cửa miệng " nghề ấy bạc lắm"
Khuyên chú cá càng mau chuyển nghề đi để lại phúc đức cho con cháu, mà chả phải đời con cháu mà lo luôn cho mình đi, cái kiểu này cũng chả tồn tại được lâu nữa đâu, dân tình bức súc đến cao điểm rồi.
Em theo đọc topic này từ đầu, nhưng đọc đến cm của cụ này thì thấy không chấp nhận được! Chả biết cụ làm nghề gì, tài cán đạo đức đến đâu nhưng cái kiểu miệt thị người khác thế này em thấy không được phúc đức cho lắm!

Em ko làm cảnh sát, đôi khi đi đường cũng phạm lỗi, cũng bị CSGT bắt vài lần, cũng có lần dúi tiền để đi cho nhanh, cũng có lần gọi điện nhờ người thân... và cũng có một số bức xúc với lực lượng CSGT. Nhưng xét cho cùng thì nhờ có CSGT mình mới có thể đi lại được trên đường (các cụ cứ tưởng tượng ko có CSGT, dân tình nhà ta sẽ đi đứng lung tung phèng thì còn ai di chuyển được nữa), với lại mình có phạm lỗi thì mới bị tóm, rồi thì chính mình muốn dúi tiền để đi cho nhanh (không biết đã có cụ nào yêu cầu CSGT lập biên bản xử phạt mà họ ko lập lại bắt đưa tiền ngay ko?), xong lại quay ra chửi bới họ thì cũng không được quang minh cho lắm.

anchibui

Xe điện
Em theo đọc topic này từ đầu, nhưng đọc đến cm của cụ này thì thấy không chấp nhận được! Chả biết cụ làm nghề gì, tài cán đạo đức đến đâu nhưng cái kiểu miệt thị người khác thế này em thấy không được phúc đức cho lắm!

Em ko làm cảnh sát, đôi khi đi đường cũng phạm lỗi, cũng bị CSGT bắt vài lần, cũng có lần dúi tiền để đi cho nhanh, cũng có lần gọi điện nhờ người thân... và cũng có một số bức xúc với lực lượng CSGT. Nhưng xét cho cùng thì nhờ có CSGT mình mới có thể đi lại được trên đường (các cụ cứ tưởng tượng ko có CSGT, dân tình nhà ta sẽ đi đứng lung tung phèng thì còn ai di chuyển được nữa), với lại mình có phạm lỗi thì mới bị tóm, rồi thì chính mình muốn dúi tiền để đi cho nhanh (không biết đã có cụ nào yêu cầu CSGT lập biên bản xử phạt mà họ ko lập lại bắt đưa tiền ngay ko?), xong lại quay ra chửi bới họ thì cũng không được quang minh cho lắm.
Trên OF cũng có người này người kia, OF ta như 1 xã hội thu nhỏ, cụ chẳng nên bức xúc làm gì.
Em biết có 1 số cụ (xin lỗi các cụ, em xin nhấn mạnh chỉ 1 số nhỏ thôi), trúng mánh, trúng quả, giật Affe ... có tiền nhanh mua được 4b đăng ký nick vào 4rum và spam tùm lum tá lả, có cụ sai cả chính tả ... Tất nhiên khi đọc cũng cảm thấy không hài lòng, nhưng đây là 4rum cho tất cả mọi người mà.
P/S: Cụ Cá Vàng! Em biết, khi cụ đọc các Spam như em nói ở trên cụ cũng bức xúc, trên OF ta đa số là người có trình độ vì vậy xin cụ cứ spam 1 các cởi mở và bỏ các comment cụ không thích, để anh em có đối thoại bổ ích.

Tan Hội

Xe hơi
Chuyện hôm qua của nhà cháu:
Trên đường từ nhà đến cơ quan, do có tí việc nên nhà cháu không theo lộ trình thông thường Liễu Giai - Kim Mã - Lê Duẩn... mà đi Liễu Giai - Nguyễn Chí Thanh - Láng...
Đến cuối NCT thì nhà cháu có điện thoại (điện thoại nhà cháu kết nối với xe) khi nghe thì cũng có chuyện bực mình. Lúc đó đèn đỏ, nhà cháu đã đi vào luồng rẽ trái và do đang nói chuyện điện thoại nên không chú ý nhìn biển cấm rẽ trái nên khi đèn xanh thì rẽ luôn. Có 1 xxx trẻ, thượng úy chờ nhà cháu đi vào hẳn Láng mới đi ra đầu 1 xe khác (trước xe nhà cháu) chặn nhà cháu lại. Nhà cháu ép sát hè, dừng xe và hạ kính.
Nhà cháu: Xin lỗi, có việc gì thế đồng chí?
XXX: Đề nghị Anh xuống xe và cho xem giấy tờ.
Nhà cháu xuống xe, đưa giấy tờ cho xxx
XXX: Anh vi phạm rẽ trái nơi có biển cấm rẽ.
Nhà cháu nhìn lại đường vừa đi, thấy dải phân cách ở ngã tư hướng từ NCT ra Láng (trên đường Láng) khá dài, gần đến tâm ngã tư nên biết là đã vi phạm đúng như xx nói.
Nhà cháu: Ờ, Anh đang mải nghĩ nên không chú ý lắm!
XXX: Mời Anh ra gặp chỉ huy.
Nhà cháu ra gặp chỉ huy của chốt,
XXX chỉ huy (chẳng ngó gì nhà cháu cả, chơi luôn): Anh vi phạm quay đầu xe trên phần đường cho người đi bộ.
XXX thượng úy: Không ạ, rẽ trái...
XXX thượng úy nói mấy lần thì xxx chỉ huy mới thay đổi 'tội danh' của nhà cháu cho đúng
Sau đó là một màn chào hỏi... (Nhà cháu không tiện kể nhưng theo cảm nhận của nhà cháu thì XXX muốn nhà cháu móc ví chăng :-? )
Nhưng cuối cùng nhà cháu chốt: Anh bỏ qua được thì bỏ qua, biên bản nộp phạt tại chỗ hay kho bạc cũng được nhưng nhanh một chút vì Em đang có việc.
XXX viết biên bản và bắt nhà cháu ghi vào: Tôi công nhận vi phạm 1 lỗi
Nhà cháu: Luật không yêu cầu phải thế, Em chỉ ghi chữ đúng thôi bởi Anh đã ghi vi phạm của Em bên trên rồi.
XXX thượng úy đá thêm vào: Phải ghi là công nhận 1 lỗi, chứ nhỡ đâu ghi thêm vào thì sao???
Nhà cháu nhất định không ghi thêm, nhận biên bản rồi chào xxx lên xe đi luôn.

Kụ Cá vàng cho nhà cháu hỏi chút:
1. Theo luật là phải thông báo lỗi vi phạm rồi mới yêu cầu xuất trình giấy tờ có đúng không?
2. XXX chỉ huy 'chơi' luôn khi chưa biết 'đầu cua tai nheo' thế nào có phải là 'bệnh nghề nghiệp' hay là 'đòn phủ đầu' theo quy trình thông thường?
3. XXX thượng úy nói 'nhỡ người ta ghi thêm vào thì sao' - Có vẻ như đồng chí này mua bằng, mua cấp bậc hay là 5C bé thì phải hay đó là cách thông thường khi xxx muốn người dân làm theo ý mình? Biên bản mỗi bên cầm 1 bản thì ghi bằng Tôn Ngộ Không ở VTV1 lúc 17h chăng?
4. XXX chỉ huy yêu cầu nhà cháu ghi vào biên bản: Tôi công nhận vi phạm 1 lỗi - Cách này có phải được phổ biến trong toàn xxx giao thông?
5. Hình như kụ cùng đội với các XXX này thì phải :-?

Nói thật, nhà cháu nếu tự sử dụng khả năng bản thân (không phải là dùng $) hoặc trợ giúp của người thân thì 100% lỗi của nhà cháu được bỏ qua, nhưng nhà cháu đã không làm thế.

PS. Lúc đi làm về, nhà cháu có đi lại đường lúc sáng, đúng là có biển mới cấm rẽ trái cả bằng biển cấm và biển chữ. Hình như biển này mới được cắm sau mấy hôm tháo bỏ rào chắn ngã tư. Có điều nhà cháu còn trông thêm được XXX Giao thông gần ngã tư (nguyên quần áo, mũ, sao và gậy chỉ đường luôn) đang đi SH, vừa đi vừa móc túi điện thoại ra nghe. Nhà cháu định chụp ảnh đưa lên nhưng lại thôi

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Em phải thú nhận là trước đến giờ em cũng chẳng có cảm tình với mấy bác xxx, nhưng mấy hôm nóng vừa rồi nhìn các bác ấy đứng giữa đường điều khiển giao thông mà thấy thương thật. Giận thì giận mà thương thì thương các bác nhỉ.