[Funland] Vụ "trẻ con có biết gì đâu" và hành xử của những bậc phụ huynh "mất dạy"

toyennha

Xe lăn
Em vừa lướt một vòng voz để hỏi mua soft về, thấy bên đó cũng nhộn nhịp bàn tán vụ này. Em thật, giá cháu gái biết Of, lên đây nhờ vả có khi việc ngon lành tinh tươm nhỉ. Cơ mà cặp vợ chồng kia KN cả cặp nhỉ, giờ đội nào mạnh truyền thông, cứ mỗi tháng nó nhắc tên nhắc chuyện một lần thì vui phải biết. :)
Số thằng chồng có cho lên thiên địa chắc nó bỏ số luôn đó cụ

A_S

[Tịch thu bằng lái]
Em thắc mắc khách quan thôi: một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi thì ngoài bố mẹ cháu, những người xung quanh đều phải để ý giữ đồ của mình bởi rõ là cháu bé ko hề có ý thức an toàn, cái này thì ai cũng rõ. Nếu em ngồi đó, 1 đứa trẻ lẫm chẫm lại gần mà cốc nước của em nóng hổi em cũng phải để ra xa cho an toàn, trước hết là cho bé. Cô gái này vì 1 lý do nào đó ko để ý, nếu cốc nước đó nóng làm bỏng tay cháu bé thì cô ấy cũng có thể nói là tại cháu bé?
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, ở đây bố mẹ cháu cũng có lỗi là ko quan sát theo dõi con nhưng cô gái kia cũng có trách nhiệm với đồ đạc của mình với nguy cơ hiện rõ từ 1 đứa trẻ 1 tuổi. Nếu là người lịch sự thì cũng ko nên gọi hay nhắn tin cho mẹ cháu bé, coi như ko may mắn và cũng là may mắn vì cốc nước đó ko phải là nước nóng và ko đổ vào cháu bé. Em hết, có thể ý kiến em khác các cụ.
Em nghĩ có trách nhiệm với đồ đạc của mình nên mới phải mang ra sửa và gửi hoá đơn sửa chứ nhỉ. Coi như không may mắn là bị mất thời gian đi lại vì ko làm tròn trách nhiệm với đồ đạc. Còn bố mẹ kia thì ko làm tròn trách nhiệm với con nên chịu tiền sửa.
Cụ thấy em phân chia trách nhiệm thiệt hại như vậy được không. Chứ cụ chia ko công bằng, cô gái vừa phải chịu trách nhiệm của bản thân, vừa phải chịu trách nhiệm của người lạ. Như vậy xấu lắm.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em thắc mắc khách quan thôi: một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi thì ngoài bố mẹ cháu, những người xung quanh đều phải để ý giữ đồ của mình bởi rõ là cháu bé ko hề có ý thức an toàn, cái này thì ai cũng rõ. Nếu em ngồi đó, 1 đứa trẻ lẫm chẫm lại gần mà cốc nước của em nóng hổi em cũng phải để ra xa cho an toàn, trước hết là cho bé. Cô gái này vì 1 lý do nào đó ko để ý, nếu cốc nước đó nóng làm bỏng tay cháu bé thì cô ấy cũng có thể nói là tại cháu bé?
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, ở đây bố mẹ cháu cũng có lỗi là ko quan sát theo dõi con nhưng cô gái kia cũng có trách nhiệm với đồ đạc của mình với nguy cơ hiện rõ từ 1 đứa trẻ 1 tuổi. Nếu là người lịch sự thì cũng ko nên gọi hay nhắn tin cho mẹ cháu bé, coi như ko may mắn và cũng là may mắn vì cốc nước đó ko phải là nước nóng và ko đổ vào cháu bé. Em hết, có thể ý kiến em khác các cụ.
Một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi càng không đồng nghĩa với việc bố mẹ mang đến nơi công cộng rồi thả ra để con muốn đi đâu thì đi cụ ạ. Vụ này đứa bé chỉ phá hỏng đồ của người khác thôi nhưng bao nhiêu vụ khác trẻ trèo qua lan can hoặc bị cuốn vào thang cuốn vì người lớn "thả ra" rồi. Không ai có trách nhiệm phải trông chừng con mình hộ mình cả.

first

Xe tăng
Không liên quan nhưnh Laptop bị đổ nước vào, dốc ngược ra, tháo pin, rút điện, để yên khoảng 4 tiếng, mang ra hàng chỉ hết tầm trên dưới 1 triệu thôi.
Có lẽ cô gái này xử lý không chuẩn.
Cũng ko liên quan nhưng mà laptop ngày nay (các dòng máy mỏng) pin nằm ẩn bên trong máy, không có tháo được dễ dàng như xưa đâu. Macbook air như trong bài này cũng thế.

thanhhava

Xe buýt
Em thấy tởm mấy người vô trách nhiệm trong câu từ, dễ dàng đổ lỗi nạn nhân bằng những nghi ngờ không chứng cứ. Thế em đổ lỗi ngược lại, mấy bác ấy phải có "động lực" gì mới đổ lỗi cho nạn nhân như vậy? Liệu có được không?

DT Mobile

Xe hơi
Vụ Hẹn ra cà phê giải quyết thì gia đình kia muốn làm cho yên chuyện bắt con bé xóa hết các bài đăng, nhận 10tr và đăng bài đính chính, kiểu không muốn quay clip, video tránh bị đăng lên mxh. Con bé kia cũng ko đi 1 mình đâu nó có 1 người ngồi gần đó quay trộm lại. Đã nhận tiền xóa bài đính chính rồi thì thôi xem như xong đi đằng này ko biết vô tình hay cố ý lại đăng video quay trộm kia lên kiểu bị ức hiếp. Dân mạng lại tiếp tục réo tên nhà kia. Ảnh hưởng tới hình ảnh nên vợ chồng nhà này cay cú gửi đơn kiện lên CA và Trường.

muamua

Xe buýt
Vụ Hẹn ra cà phê giải quyết thì gia đình kia muốn làm cho yên chuyện bắt con bé xóa hết các bài đăng, nhận 10tr và đăng bài đính chính, kiểu không muốn quay clip, video tránh bị đăng lên mxh. Con bé kia cũng ko đi 1 mình đâu nó có 1 người ngồi gần đó quay trộm lại. Đã nhận tiền xóa bài đính chính rồi thì thôi xem như xong đi đằng này ko biết vô tình hay cố ý lại đăng video quay trộm kia lên kiểu bị ức hiếp. Dân mạng lại tiếp tục réo tên nhà kia. Ảnh hưởng tới hình ảnh nên vợ chồng nhà này cay cú gửi đơn kiện lên CA và Trường.
Oài tình tiết mới. Đúng là trên mạng xã hội phải chờ thông tin từ các bên rồi mới ý kiến ý cò đc. K là việt vị ngay.

thanhhava

Xe buýt
Bác có hình ảnh hay video quay trộm ko bác?

Moriarty

Xe container
Laptop bây giờ và đặc biệt là macbook tháo pin đâu có dễ dàng như máy thời xưa?
Mac Air 2017 đổ cafe nóng vào bàn phím đây cụ. Tắt máy, vứt vào tủ hút ẩm 2 ngày là chạy bình thường đến bây giờ. Thiệt hại duy nhất là đèn bàn phím xung quang mấy nút A S mờ hơn chỗ khác. Đổ nước mà chết main là hơi ảo.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Lều báo đã đưa tin nói chung là phù hợp với thông tin trên nhưng cần loại bỏ đoạn nói đến cô gái vì không chắc 100%. Xem như do CĐM nhiều chuyện đẩy sự việc đi quá xa là đủ :))

Vụ cô gái bị trẻ đổ nước vào laptop ở quán: Thực hư tin cô gái bị kiện | Báo Dân trí (dantri.com.vn)

Cr7.việt nam

Xe tải
Mac Air 2017 đổ cafe nóng vào bàn phím đây cụ. Tắt máy, vứt vào tủ hút ẩm 2 ngày là chạy bình thường đến bây giờ. Thiệt hại duy nhất là đèn bàn phím xung quang mấy nút A S mờ hơn chỗ khác. Đổ nước mà chết main là hơi ảo.
Mỗi trường hợp máy hỏng thì xử lý theo từng cách khác nhau chứ . Bác nói như vậy không khách quan cho lắm.
Cụ thể ở đây máy em gái mua đập hộp, khi sự cố xảy ra có đem qua cửa hàng sửa chữa họ báo như thế nào thì em nó có quay video lại, báo cho chị có em nhỏ gây ra như thế.
e có xem video đó nên tường thuật với bác như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Trẻ vị thành niên nếu gây thiệt hại đến tính mạng, tài sản....của người khác thì cha mẹ phải có trách nhiệm khắc phục hậu quả. Điều này đã đc quy định rõ ràng trong Luật.
Nếu cha mẹ khó khăn, ko có khả năng bồi thường thiệt hại thì cũng cư xử sao cho phải để nạn nhân thông cảm, có thể giảm bớt chi phí bồi thường hoặc chỉ nhắc nhở để phụ huynh dạy dỗ con cái cẩn thận hơn. Đằng này....:(
Với thiệt hại có chi phí sửa chữa đắt như vậy, em gái - nạn nhân - có thể làm đơn ra C.A yêu cầu bồi thường đầy đủ chi phí.
Tks bác giúp em thêm kiến thức.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mạng xã hệ mà đồng loạt vả thì vợ chồng nhà kia sấp mặt ngay, nhất là làm giáo dục thì hiệu ứng nó mạnh hơn do dc cả phụ huynh và học sinh chung tay :))
Với thông tin trên mạng em nghĩ thêm thời gian thêm thông tin...

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng nghĩ còn nhiều tình tiết khốn nạn mà mỗi bên đều cắt,cúp để có lợi cho mình.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Theo lều báo ban đầu báo giá sửa 8,9 triệu và đã thoả thuận (theo thông tin lung tung là 10 triệu :)) ) sau đó hỏng luôn. Khá hợp lý để gt :))

hungkttt

Xe tăng
Hai vợ chồng nhà kia chưa thấy lên tiếng chắc đang thu thập chứng cứ để phản đòn nên em chưa dám nhận xét
Bọn trẻ bây giờ cũng ngáo mạng xã hội lắm đụng 1 tý là giơ điện thoại lên quay video clip rồi đăng lên mxh dẫn dắt câu chuyện theo hướng có lợi cho mình, Dân mạng thì chỉ nghe 1 phía auto chửi cho sướng đã mấy hôm sau lại quay xe 180 độ là bình thường. Gần đây nhất cũng có vụ con bé đi mua iphone cũ cũng xảy ra thắc mắc với cửa hàng điện thoại. Đăng lên mxh dc dân mạng bênh vực chửi cửa hàng dt. Hôm sau cửa hàng đăng video lên thanh minh thì dân mạng lại quay xe chửi con bé kia 😂
Thế nên kinh nghiệm hóng mấy cái drama trên mxh thì nên nghe từ cả 2 phía rồi hãy đưa ra ý kiến
Vụ này diễn ra hơn 1 tuần rồi cụ, nhà kia lúc đầu nhận lỗi ok rồi đi về và đồng ý bằng mồm sửa hết bao nhiêu thì nhắn cho họ. Đến lúc cô bé baoa lại thì số tiền lớn quá nên giở thói lưu manh với câu nói: trẻ con có biết gì đâu. Sau đó cô bé mới cho lên MXH để lấy lại công bằng. Sau đó nhà kia đền 10tr, nhưng lại gửi đớn lên CQCN và gửi đơn về trường cô bé. Và lại dậy sóng lần này (lần 2).

DT Mobile

Xe hơi
Mỗi trường hợp máy hỏng thì xử lý theo từng cách khác nhau chứ . Bác nói như vậy không khách quan cho lắm.
Cụ thể ở đây máy em gái mua đập hộp, khi sự cố xảy ra có đem qua cửa hàng sửa chữa họ báo như thế nào thì em nó có quay video lại, báo cho chị có em nhỏ gây ra như thế.
e có xem video đó nên tường thuật với bác như vậy.
Thực ra đồ điện tử rớt nước thì đem ra quán trong vòng 30 phút đến 1 tiếng sấy cẩn thận là hầu như không bị lỗi gì. Để lâu quá mới sinh ra lỗi thôi
Trước em có gặp khách mới mua con iphone 6s hồi đó cỡ 20 triệu bị vào nước, ko dám đem ra quán ngoài sấy mà đem ra Tgdd. Nv trong đó nó làm đúng quy trình gửi ra trung tâm bảo hành rồi trả về thời gian gần 1 tháng. Lúc đó thì bên trong nó ô xi hóa nát hết rồi vậy là mất không 20tr. Trong khi chỉ cần đem ra quán sấy luôn lúc đó cùng lắm hết mấy trăm k là vẫn dùng bt
Trường hợp laptop của bé này đem ra thợ ngoài nó tháo ra xử lý sấy kỹ luôn em nghĩ là ko sao miễn đúng thợ chuẩn là ok
Em nó sợ thiệt nên đem đến trung tâm bảo hành cho chắc cú, Nv trong đó thì làm theo đúng quy trình thôi bảo thay luôn main 18tr 😁
Ngay bản thân em đã từng bị: Cái tivi sam sung em mua ở nguyễn kim để ở quê cho ông bà xem bị lỗi (đã hết bảo hành) em có thằng bạn cấp 3 làm bảo hành trong Nguyễn Kim nhờ nó đem đi sửa nó báo thay mai hết 1.5tr chổ bạn bè ko lấy công 😂. Em bắn luôn cho 1.8tr bảo ông cầm thêm 300k uống nước. Dùng dc 1 tháng thì y nguyên bệnh cũ em biết ngay là chưa thay main như lời thằng bạn kia nói
Em tự về quê đem lên ông sửa tivi trên tp sửa hết 500k ok đến giờ
Kinh nghiệm cho các bác đi sửa đồ điện tử là các bác cứ nhìn ông nào mở cửa hàng sửa chữa ko buôn bán về mặt hàng đó, hoặc họ chỉ bán lác đác vài thứ ko nhiều thì là ông đó sửa được

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Có vẻ câu chuyện không đơn giản, nên cứ phải nghe 2 tai.
Giờ đội cđm húng chó lắm nên có vụ gì cần phải thật bình tĩnh vào khéo, không là mệt đấy.

nowhereland

Xe điện
Đồ điện tử nó hỏng không cái nào giống cái nào, cũng không có quy chuẩn nào cho việc này cả. Có cái đổ cả cốc nước vào cũng không sao, có cái dính mấy giọt nước cũng hỏng.