[Funland] Vụ "trẻ con có biết gì đâu" và hành xử của những bậc phụ huynh "mất dạy"

tieuvuong

Xe buýt
Thời đại này thì cứ phải nghe hai tai các cụ ạ! Lắm em cũng giỏi đóng vai người bị hại lắm. Có kết luận chính thức rồi chửi cũng chưa muộn :)

xe Tầu

Xe buýt
Vụ này xử lý khéo thì hết khoảng 5-6tr thôi.
Mac 2017 giá thị trường khoảnh 7tr. Con hỏng bán xác đc 1-2tr. Vậy là xong.
Con dại cái mang, bố mẹ chính là người chịu trách nhiệm.
Nhà em đi ăn hay cà phê cực kỳ ít mang con theo, một phần vì đông con, một phần vì nhiều rủi ro (bàn ghế góc nhọn, nước nóng, …).

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cộng đồng chân tay miệng giờ rất đông và phấn khích, vừa nhiều thời gian nhiều tiền lại tràn đầy tinh thần trách nhiệm. Con không may làm hư hại tài sản người khác là rút luôn 10 triệu bắt đền nhẹ như lông hồng, gia đình kia thật đáng trách.

Là em nói cái cộng đồng kia thôi, còn người bình thường rút 1 triệu ra bồi thường cũng phải suy nghĩ phết đấy.
Của đau con xót nên việc tiền cả 2 bên đều đáng thông cảm như nhau (vì đều không may tuy mức độ trách nhiệm có khác nhau :)) ). Giả sử sau khi bóc phốt 2 bên thoả thuận bồi thường 10 triệu, xoá bài xem như là hết chuyện nhưng vẫn để lùm xùm thì có thể có các trường hợp sau:
1- 2 vợ chồng nhà kia tiếc của nên làm đơn kiện (đây là theo ý kiến từ cộng đồng mạng) thì 2 vợ chồng nhà kia bẩn bựa.
2- Cô gái thấy chưa thoả đáng vì kq hỏng hẳn nên làm áp lực đòi thêm (đưa vào để vét cạn các trường hợp) thì bất hợp lý và nhà kia có làm đơn hay làm gì hơn nữa cũng hợp lý.
3- CĐM ra tay nghĩa hiệp đòi công bằng cho cô gái dẫn đến 2 vợ chồng nhà kia nghĩ cô gái lật kèo (theo thông tin của lều báo) thì không ai bẩn bựa cả vì CĐM xưa nay bẩn sẵn :))

tienaka

Xe điện
em tóm tắt cho thế này.
1. em sinh viên ra quán bị đứa bé con hai vc kia đổ nước vào máy tính > máy hỏng
2. viết lên mạng nhờ cộng đồng mạng > hai vợ chồng kia gọi tới trao đổi
3. cộng đồng mạng có đề nghị cho người đi theo thì hai em từ chối bảo đi một mình
4. sau khi gặp mặt hai vc kia và hai em sinh viên thống nhất > đền tiền sửa máy đâu 10tr và hai em sv phải viết bài xin lỗi và nhận mình sai
5. sau khi nhận tiền sửa máy hết 18tr > ok câu chuyện kết thúc
6. một ngày đẹp trời hai em sinh viên nhận được thông báo của công an là hai vc kia kiện đưa tin giả bôi nhọ danh dự
7. đồng thời hai vc kia cũng có công văn lên trường chỗ em sv học để phản ánh > dẫn tới nguy cơ trường đình chỉ tốt nghiệp > tuy nhiên em ấy đã tốt nghiệp xong > xem như mục 7 này không tính nữa
kẾT LUẬN:
1. hai em sv đúng kiểu ăn cháo đá bát cộng đồng mạng, nhờ gây sức ép xong phủi đít > giờ bị kiện lại lên kêu khóc
2. vc kia quá khốn nạn vì đã đền bù và giải quyết xong rồi còn tính lật kèo báo công an xử lý và đâm đơn ra trường.

hiện sự việc đang tới đây, còn tại sao hai vc kia lại đơn kiện khi đã bồi thường thì chưa biết. đợi tập 2 em thống kê tóm tắt tiếp cho các cụ hóng.

DT Mobile

Xe hơi
Đoạn này e thấy tư duy cụ không đàng hoàng. Đồ của cụ đang dùng bình thường bị người khác phá hỏng thì chuyện nó đem đến nơi có uy tín nhất để sửa là chuyện bình thường. Giống ra đường va chạm xe mà phải đền thì cụ vào hãng sửa hay cụ mang xe của cụ ra gara ất ơ nào đấy dọc đường để thay đồ linh tinh rồi lợn lành thành lợn què hở cụ?
Đó là bác đứng trên cương vị của cô bé Sv. Thế bác đã đứng trên cương vị của vợ chồng nhà kia chưa
Ý em muốn nói là trường hợp này ko đến mức sửa đến 18tr. Có nhiều cách xử lý nó phải hợp tình hợp lý cho cả 2 bên chứ trong cuộc sống cứ cứng nhắc 1+1= 2 như vậy thì mọi chuyện sẽ càng rắc rối. Vì cứng nhắc nên cái laptop đó giờ hỏng luôn ko sửa dc nữa, thiệt hại cho cả 2 bên. Em chia sẻ chút kn mà em biết được chứ có gì mà tư duy ko đoàng hoàng ở đây hả cụ. Trường hợp này là con bác hay các cụ các mợ có sẵn sàng rút ra 18tr luôn không hay cũng phải xác minh, nói chuyện cho rõ ràng căng thẳng lắm thì phải gặp nhau đàm phán rồi mới chi tiền ra chứ. Bên kia đòi hỏi thế nào cụ chi ra thế đó à. Chính vì cách xử lý vấn đề của 2 bên chưa đúng dẫn đến mâu thuẫn đẩy vấn đề đi quá xa trên mxh

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
em tóm tắt cho thế này.
1. em sinh viên ra quán bị đứa bé con hai vc kia đổ nước vào máy tính > máy hỏng
3. cộng đồng mạng có đề nghị cho người đi theo thì hai em từ chối bảo đi một mình
4. sau khi gặp mặt hai vc kia và hai em sinh viên thống nhất > đền tiền sửa máy đâu 10tr và hai em sv phải viết bài xin lỗi và nhận mình sai
6. một ngày đẹp trời hai em sinh viên nhận được thông báo của công an là hai vc kia kiện đưa tin giả bôi nhọ danh dự
7. đồng thời hai vc kia cũng có công văn lên trường chỗ em sv học để phản ánh > dẫn tới nguy cơ trường đình chỉ tốt nghiệp > tuy nhiên em ấy đã tốt nghiệp xong > xem như mục 7 này không tính nữa
kẾT LUẬN:
1. hai em sv đúng kiểu ăn cháo đá bát cộng đồng mạng, nhờ gây sức ép xong phủi đít > giờ bị kiện lại lên kêu khóc
2. vc kia quá khốn nạn vì đã đền bù và giải quyết xong rồi còn tính lật kèo báo công an xử lý và đâm đơn ra trường.

hiện sự việc đang tới đây, còn tại sao hai vc kia lại đơn kiện khi đã bồi thường thì chưa biết. đợi tập 2 em thống kê tóm tắt tiếp cho các cụ hóng.
Dài quá nên em tóm tắt. Nói chung theo kết luận cả 2 bên đều đáng chưởi (thoả mãn :)) ) còn đoạn cuối "chưa biết" thì cho có thôi vì biết hay chưa cũng đã ăn chưởi :))

dhela

Xì hơi lốp
Quan tâm đến cách hành sử đúng sai, ai quan tâm đến hiền hay không.

Vì cái tội quay xe này với cđm nên giờ bạn này có vẻ thiệt hại nặng hơn:
- Cđm chửi cho vì tội lợi dụng họ, đến lúc xong việc thì dạy đạo đức.
- Bị nhà kia nó bẫy, đâm đơn kiện tứ tung...

Nói chung bài học rút ra là ko bao giờ đc giở mặt với bà con cõi mạng. Đã nhờ vả và đc giúp đỡ thì phải biết ơn :-w

Còn cái vợ chồng nhà kia thì cũng đáng bị mổ xẻ tiếp. Ko phải vì tội lật lọng chày cối này, mà vì cái tội thả dê trong quá khứ =P~

Nói chung là rất nhiều bài học :">

psy

Xe buýt
Các bạn này trẻ người non dạ mà. Nhiều cụ nói trẻ 1 tuổi ko biết gì nên ai cũng phải có ý thức tự bảo vệ khi trẻ lại gần. Em dạy y khoa nên phát biểu thế này, nếu các bạn trẻ chưa có con nhỏ, hay nhà không có cháu, là con của anh chị, thì không có phản xạ như vậy đâu. Dạy bác sĩ tương lai về đặc điểm của trẻ con mãi, mà khi các bạn ý tiếp xúc với trẻ vẫn không ra phản xạ phù hợp được ạ. Ra trường sau 6 năm, hệ thống Anh- Mĩ là 8 năm, còn nội trú bệnh viện bắt buộc 2 năm mới có thể hành nghề độc lập, nếu là bác sĩ Nhi mới có phản xạ phù hợp được.

mrlai

Xe buýt
Đó là bác đứng trên cương vị của cô bé Sv. Thế bác đã đứng trên cương vị của vợ chồng nhà kia chưa
Ý em muốn nói là trường hợp này ko đến mức sửa đến 18tr. Có nhiều cách xử lý nó phải hợp tình hợp lý cho cả 2 bên chứ trong cuộc sống cứ cứng nhắc 1+1= 2 như vậy thì mọi chuyện sẽ càng rắc rối. Trường hợp này là con bác hay các cụ các mợ có sẵn sàng rút ra 18tr luôn không hay cũng phải xác minh, nói chuyện cho rõ ràng căng thẳng lắm thì phải gặp nhau đàm phán rồi mới chi tiền ra chứ. Bên kia đòi hỏi thế nào bác chi ra thế đó à
Nếu là con em thì việc đầu tiên em xin lỗi bạn sinh viên, việc thứ 2 là em với bạn sinh viên ra hãng để check và báo giá sửa. Hãng báo giá bao nhiêu em cộng thêm 2tr cho bạn kia để bồi thường phiền phức, mất thời gian của bạn ý.
Còn trong vụ này nếu cụ đọc từ đầu thì lý do để dân mạng ầm ĩ lên là con vợ nhà kia ban đầu nhắn tin đổ trách nhiệm cho bé sinh viên không biết tự trông đồ, cho rằng trẻ con nó không biết gì và chỉ đồng ý trả 150k tiền sấy laptop.

Dodge Ram

Xe điện
Có quán cafe trong Đà Nẵng cấm trẻ em dưới 12 tuổi em thấy rất văn minh đấy. Chắc họ cũng phải trả giá nhiều rồi nên mới có quyết định đó.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là cả 2 bên vụ này đều kn như nhau. Tư tưởng lợi dụng ng khác đạt muc đích của minnhf :))

Xeomchocon

Xe tăng
Nhiều đọan chưa rỗ lắm, nhưng đọan trả 150k tiền sấy máy thì nghe hài quá....\
Con dại cái mang, thôi thì cháu lỡ đổ thì chị đền....

Belat Missan

Xe điện
Phải va chạm, đâm đụng nhiều mới có kinh nghiệm dc;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Các bạn này trẻ người non dạ mà. Nhiều cụ nói trẻ 1 tuổi ko biết gì nên ai cũng phải có ý thức tự bảo vệ khi trẻ lại gần. Em dạy y khoa nên phát biểu thế này, nếu các bạn trẻ chưa có con nhỏ, hay nhà không có cháu, là con của anh chị, thì không có phản xạ như vậy đâu. Dạy bác sĩ tương lai về đặc điểm của trẻ con mãi, mà khi các bạn ý tiếp xúc với trẻ vẫn không ra phản xạ phù hợp được ạ. Ra trường sau 6 năm, hệ thống Anh- Mĩ là 8 năm, còn nội trú bệnh viện bắt buộc 2 năm mới có thể hành nghề độc lập, nếu là bác sĩ Nhi mới có phản xạ phù hợp được.
Về lý cô gái không có trách nhiệm gì về việc cháu bé làm hỏng cả (trừ khi cùng đùa giởn với cháu bé và sự cố xảy ra) còn về tình thì lại tuỳ vào mỗi người. Người đã có con thì thường khi thấy con người khác có khả năng gặp nguy hiểm, sự cố sẽ lo hộ và tìm cách ngăn chặn (do phản xạ, do yêu trẻ con hoặc liên tưởng đến con mình) còn người chưa có con thường ít quan tâm hơn (không hẳn do vô tâm mà đơn giản là không có phản xạ) cho nên người phán thế lọ thế chai là bình thường, khó trách :))

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Hơi liên quan là em rất ghét cái câu "Gia đình là tất cả, những cái khác có hay không, không quan trọng". Ko hiểu sao mấy năm trước nó trending thế. Nó cổ xuý lối sống ích kỷ, con ông cháu cha, tham ô tham nhũng, kệ mẹ đất nước, xã hội và cộng đồng.
Cụ ko biết từ đâu chứng tỏ cụ ít xem phim ;))

em tóm tắt cho thế này.
kẾT LUẬN:

Nếu thế thì cũng giống vô vàn thớt bóc phốt trên OF cụ à. Đạt mục đích là "chỉ là hiểu nhầm giữa 2 bên....em nhờ min mod đóng thớt".

Xe gia đình

Xe điện
Thế hoá ra kẻ cắp bà già gặp nhau à
Cái tính khôn lỏi vẫn còn nhiều lắm

tranmanhha

Xe điện
Em thắc mắc khách quan thôi: một đứa trẻ 1 tuổi lẫm chẫm đi thì ngoài bố mẹ cháu, những người xung quanh đều phải để ý giữ đồ của mình bởi rõ là cháu bé ko hề có ý thức an toàn, cái này thì ai cũng rõ. Nếu em ngồi đó, 1 đứa trẻ lẫm chẫm lại gần mà cốc nước của em nóng hổi em cũng phải để ra xa cho an toàn, trước hết là cho bé. Cô gái này vì 1 lý do nào đó ko để ý, nếu cốc nước đó nóng làm bỏng tay cháu bé thì cô ấy cũng có thể nói là tại cháu bé?
Tiên trách kỷ, hậu trách nhân, ở đây bố mẹ cháu cũng có lỗi là ko quan sát theo dõi con nhưng cô gái kia cũng có trách nhiệm với đồ đạc của mình với nguy cơ hiện rõ từ 1 đứa trẻ 1 tuổi. Nếu là người lịch sự thì cũng ko nên gọi hay nhắn tin cho mẹ cháu bé, coi như ko may mắn và cũng là may mắn vì cốc nước đó ko phải là nước nóng và ko đổ vào cháu bé. Em hết, có thể ý kiến em khác các cụ.
Các cụ dạy: Con dại cái mang.
Khi trẻ chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm trước pháp luật thì đương nhiên bố mẹ phải chịu trách nhiệm trước mọi hậu quả mà nó gây ra.
Còn cô bé kia tại thời điểm đó, chưa có bất cứ 1 hành vi nào gây nguy hiểm cho xã hội cả. Nó có ngồi uống cả phích nước sôi thì cũng kệ nó.

TorienT

Xe container
Nếu 2 vc kia bị oan những cụ chửi họ trên này có xin lỗi họ không ạ.

nowhereland

Xe điện
Thêm tí tình tiết mở rộng về cái gọi là trách nhiệm sau khi xảy ra sự cố, cđm chém bằng mồm thì dễ lắm. Đây, sân bay Quốc tế còn đùn đẩy trách nhiệm nhé, câu nói "khách phải tự bảo quản tài sản" trong trường hợp này còn khó nghe hơn câu "trẻ con nó có biết gì đâu" đấy.