[Funland] Vụ "trẻ con có biết gì đâu" và hành xử của những bậc phụ huynh "mất dạy"

Saviah

Xe buýt
Người OF
Nhà cháu còn biết F1 (của bạn cháu) muốn nâng đời laptop để ra quán cà phê học cho nó có cảm hứng!!! Đến chịu các cháu học sinh bây giờ.
Tạo hình ảnh sang chảnh cụ ạ, bệnh này nguy hiểm kinh khủng luôn.

skype0211

Xe tăng
Trách và quy trách nhiệm cho nhau theo kiểu lý luận 1 chiều thế này nghe không ổn. Ví dụ em lại lý luận thế này thì cụ tính sao:

mang tài sản cá nhân đi đâu cũng phải có ý thức tự bảo quản, không phải cứ mang bày ra nơi công cộng rồi ai vô tình làm thiệt hại là bắt đền. Nếu đứa bé chạy xô vào người làm rơi còn hiểu được, đằng này để trên bàn thấy trẻ nhỏ đến chơi là phải để ý rồi, tài sản của mình còn không biết tự bảo vệ lại trách đứa trẻ con. Không ai có trách nhiệm với tài sản của mình hơn là mình cả.
Sao vẫn còn những người có suy nghĩ này trong đầu nhỉ? Đổ lỗi ngược lên nạn nhân.😨

mitdac1819

Xe điện
Mac Air 2017 đổ cafe nóng vào bàn phím đây cụ. Tắt máy, vứt vào tủ hút ẩm 2 ngày là chạy bình thường đến bây giờ. Thiệt hại duy nhất là đèn bàn phím xung quang mấy nút A S mờ hơn chỗ khác. Đổ nước mà chết main là hơi ảo.
Xem ảnh thì thấy lúc nc đổ tràn lên, máy vẫn đang bật. Như vầy cháy main ko lạ. F1 nhà em cũng đổ nc lên, hi sinh ổ cứng ssd mất 2 củ.

HI_CLASS

Xe điện
Nhà có trẻ nhỏ (dưới 6-8t) thì đưa nó đi đâu phải giám sát chặt chẽ nó, k để nó vụt khỏi tầm mắt. Đây lại là đưa bé hơn 1t, để nó đi lại tự do trog quán cphe thế là k ổn rồi. Đứa bé vô ý gây ra đổ cốc nước làm hỏng mtinh ng khác thì bme nó chịu trách nhiệm là đương nhiên, ai lại đi đổ lỗi cho ng có mtinh k biết giữ đồ. Bàn nước ng ta ngồi là khu riêng tư của ng ta, cốc nước để ntn là trách nhiệm của ng ta vs cốc nước hay cái mtinh. Nếu ng ta làm vỡ cốc hay tự đổ nước ra mtinh hoặc đen hơn là cốc nước sôi đổ vào ng thì ng ta cũng tự chịu. Tuy nhiên tác nhân là ng khác làm đổ thì ng làm đổ/ng giám hộ phải có trách nhiệm. Cho ng ta dc đồng trách nhiệm nào mà bắt ng ta phải trộng chừng đứa bé giúp mình dx.

pisces_hn

Xe container
gần nhà em có đứa chuyên đánh mấy đứa hàng xóm, mẹ nó cũng bảo thế. Cho đến lúc bọn hàng xóm nó lớn lên biết đánh lại nó tẩn cho suốt

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị đổ nước hỏng main thay 10 củ xem cụ có "hiền" nổi không khi mà nhà kia nó phủi tay như không.
Kiểu văn hóa đổ lỗi cho nạn nhân, cụ nhỉ
Tao hiếp dâm vì mày mặc khiêu gợi quá

timeout

Xe điện
Mình sấy không được đâu cụ, nước nó bốc hơi lên, tụ lại thành mây rồi lại mưa xuống, mốc hết main.
Bọn thợ nó tháo tung ra nó sấy mới được.
Ngày xưa máy dùng mainboard to, thân máy dày nên đổ nước vào bàn phím có thể cấp cứu bằng rút pin rồi sấy ngược từ dưới đế lên được. Xưa em dùng Vaio 15.4", bao lần bị đổ cà phê, bia hoặc coke vào bàn phím mà đều cấp cứu kịp. Giờ máy các cháu đều mỏng dính, mainboard liền tích hợp, pin cũng liền nốt nên nếu ko biết cách xử lý thì chết mainboard ngay. Ngay như F1 nhà em cũng vừa xem hoạt hình vừa uống sữa mà làm teo của em một cái Asus siêu mỏng cánh, mặc dù khi xảy ra là em cấp cứu máy tại chỗ mà không ăn thua, bàn phím, main và nguồn phập phù nay sống mai chết luôn. 😢
Riêng chuyện vợ chồng nhà nọ em thấy cũng là trí thức, thuộc nhóm có điều kiện, có điều xử sự kiểu đó thì bị chửi/chê/trách là đúng. Còn phần cháu Sv, cứ từ từ ngồi hóng xem ngô khoai ra sao đã ạ.

trantien

Xe tăng
em tóm tắt cho thế này.
1. em sinh viên ra quán bị đứa bé con hai vc kia đổ nước vào máy tính > máy hỏng
2. viết lên mạng nhờ cộng đồng mạng > hai vợ chồng kia gọi tới trao đổi
3. cộng đồng mạng có đề nghị cho người đi theo thì hai em từ chối bảo đi một mình
4. sau khi gặp mặt hai vc kia và hai em sinh viên thống nhất > đền tiền sửa máy đâu 10tr và hai em sv phải viết bài xin lỗi và nhận mình sai
5. sau khi nhận tiền sửa máy hết 18tr > ok câu chuyện kết thúc
6. một ngày đẹp trời hai em sinh viên nhận được thông báo của công an là hai vc kia kiện đưa tin giả bôi nhọ danh dự
7. đồng thời hai vc kia cũng có công văn lên trường chỗ em sv học để phản ánh > dẫn tới nguy cơ trường đình chỉ tốt nghiệp > tuy nhiên em ấy đã tốt nghiệp xong > xem như mục 7 này không tính nữa
kẾT LUẬN:
1. hai em sv đúng kiểu ăn cháo đá bát cộng đồng mạng, nhờ gây sức ép xong phủi đít > giờ bị kiện lại lên kêu khóc
2. vc kia quá khốn nạn vì đã đền bù và giải quyết xong rồi còn tính lật kèo báo công an xử lý và đâm đơn ra trường.

hiện sự việc đang tới đây, còn tại sao hai vc kia lại đơn kiện khi đã bồi thường thì chưa biết. đợi tập 2 em thống kê tóm tắt tiếp cho các cụ hóng.
Tóm lại tất cả đều bốn lạng ạ?

skype0211

Xe tăng
em tóm tắt cho thế này.
1. em sinh viên ra quán bị đứa bé con hai vc kia đổ nước vào máy tính > máy hỏng
3. cộng đồng mạng có đề nghị cho người đi theo thì hai em từ chối bảo đi một mình
4. sau khi gặp mặt hai vc kia và hai em sinh viên thống nhất > đền tiền sửa máy đâu 10tr và hai em sv phải viết bài xin lỗi và nhận mình sai
6. một ngày đẹp trời hai em sinh viên nhận được thông báo của công an là hai vc kia kiện đưa tin giả bôi nhọ danh dự
7. đồng thời hai vc kia cũng có công văn lên trường chỗ em sv học để phản ánh > dẫn tới nguy cơ trường đình chỉ tốt nghiệp > tuy nhiên em ấy đã tốt nghiệp xong > xem như mục 7 này không tính nữa
kẾT LUẬN:
1. hai em sv đúng kiểu ăn cháo đá bát cộng đồng mạng, nhờ gây sức ép xong phủi đít > giờ bị kiện lại lên kêu khóc
2. vc kia quá khốn nạn vì đã đền bù và giải quyết xong rồi còn tính lật kèo báo công an xử lý và đâm đơn ra trường.

hiện sự việc đang tới đây, còn tại sao hai vc kia lại đơn kiện khi đã bồi thường thì chưa biết. đợi tập 2 em thống kê tóm tắt tiếp cho các cụ hóng.
Em cập nhật trên beatvn thì nó hơi khác cụ tóm tắt,
Cụ thể như phần mở ngoặc đây:

(Sau khi vợ chồng nhà kia phủi trách nhiệm và ko liên lạc được nữa, chỉ đền 150k tiền sấy máy mà ko đền tiền sửa main, có tin nhắn rõ ràng, mới kêu trên mạng)
(Cộng đồng mạng cụ thể là ai sẽ đi theo thì ko rõ đâu cụ, nói vậy nhưng ko ai đi, bạn sv kia cũng ko hề từ chối.)
(Bị nguyên 1 băng nhà vợ chồng kia ốp mấy tiếng, dọa nạt, bắt phải viết bài xin lỗi và gỡ bài, có người ở quán còn nói vợ chồng nhà kia bắt soạn theo ý chúng nó, cả cuộc gặp ko cho ai quay clip, có 1 đoạn clip ai đó quay trộm được).
(Vợ chồng nó kỳ kèo chị còn 7 triệu đây thôi, sau ko rõ đền bao nhiêu, chắc 7 hoặc 10 triệu đền trong buổi gặp. Nhưng đến giờ này máy toi hẳn, chi phí sửa là 18 triệu.)
6,7.
(Nhà kia đâm đơn nên bạn sinh viên có giấy mời của c.an ra làm việc, nhưng chả sao cả vì c.an cũng thấy bạn í ko sai gì nên cho về, nhà trường cũng vẫn cho tốt nghiệp).

Theo như em theo dõi thấy bạn sinh viên kia bị chơi quả hơi đau của những kẻ có mưu mô và pha quay xe là bị ép buộc. Vừa sợ sệt, vừa muốn yên ổn.

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Trẻ con nghịch ở quán cafe, làm đổ nước vào laptop của 1 bé gái cũng khách ở đó, bố mẹ chối bỏ trách nhiệm, thách thức, sau khi sự việc lên mạng thì kêu đền nhưng lại ép phải làm theo ý, xong lại quay xe báo công an.
Vâng. Cảm ơn cụ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa

(Sau khi vợ chồng nhà kia phủi trách nhiệm và ko liên lạc được nữa, chỉ đền 150k tiền sấy máy mà ko đền tiền sửa main, có tin nhắn rõ ràng, mới kêu trên mạng)
(Cộng đồng mạng cụ thể là ai sẽ đi theo thì ko rõ đâu cụ, nói vậy nhưng ko ai đi, bạn sv kia cũng ko hề từ chối.)
(Bị nguyên 1 băng nhà vợ chồng kia ốp mấy tiếng, dọa nạt, bắt phải viết bài xin lỗi và gỡ bài, có người ở quán còn nói vợ chồng nhà kia bắt soạn theo ý chúng nó, cả cuộc gặp ko cho ai quay clip, có 1 đoạn clip ai đó quay trộm được).
(Vợ chồng nó kỳ kèo chị còn 7 triệu đây thôi, sau ko rõ đền bao nhiêu, chắc 7 hoặc 10 triệu đền trong buổi gặp. Nhưng đến giờ này máy toi hẳn, chi phí sửa là 18 triệu.)
6,7.
(Nhà kia đâm đơn nên bạn sinh viên có giấy mời của c.an ra làm việc, nhưng chả sao cả vì c.an cũng thấy bạn í ko sai gì nên cho về, nhà trường cũng vẫn cho tốt nghiệp).

Theo như em theo dõi thấy bạn sinh viên kia bị chơi quả hơi đau của những kẻ có mưu mô và pha quay xe là bị ép buộc. Vừa sợ sệt, vừa muốn yên ổn.

haha em tò mò nên gg thử thì có đoạn ghi âm bên dưới. Không bàn về thoả thuận ntn vì đấy là chuyện cá nhân của 2 người nhưng nếu đã thoả thuận xong vẫn tung ghi âm lên (cho dù chỉ do những người nhiều chuyện :)) ) thì chắc khó yên được :))

Hội Khẩu Nghiệp | 🔥CLIP GHI ÂM LẠI DIỄN BIẾN CÂU TRUYỆN '' TRẺ CON NÓ CÓ BIẾT GÌ ĐÂU EM''🔥 | Facebook

tienaka

Xe điện

6,7.

nếu thế thì căng cụ nhể. thôi em chả hóng thêm kệ các bạn ý, anh ck này trước đây dính mấy vụ to tướng còn gỡ được, lần này hơi coi thường bọn "trẻ trâu ngu ngốc" cộng đồng mạng rồi :D vụ này hot lên sắp tới đội KOL của tiktok nó nhảy vào nữa mới vui

chẳng có tên

Xe tăng

xe Tầu

Xe buýt
7 8 tr của cụ đây ah, mà cái máy thì main với màn đắt và bán linh kiện + lại luôn cao hơn giá cả cái máy nhiều. Như oto + giá linh kiện thì có giá gấp 3 cơ.
Nói như cụ sao nhà kia ko mua 1 cái máy 2017 ngon lành mang đến đền rồi cầm cái xác về cho vui cả làng nhể. Đền luôn cả phí đi lại + thu nhập khi không có máy dùng cho nó chuyên nghiệp như tailon :)
Hihi
Mỗi người 1 cách xử lý thôi cụ. Đấy là em nói có cách như vậy. Em là dân chơi hàng điện tử, nên đọc đời máy là em biết giá trị khoảng bn tiền. Còn cell phones giá trên trời nghe làm gì cụ ơi.

xe Tầu

Xe buýt
Sao ko tự làm biên bản tự cầm đi mà sửa cho khỏi kêu, nên nhớ sửa thay mạch thì tính giá khấu hao rất ít nếu mạch cũ còn mạch mới nhớ đâu ko có hàng. Các cụ chơi bài khấu hao rồi quy ra tiền mặc kệ người ta, khôn thế. Mà nghe đâu giá sửa 10tr, cụ vống lên 18tr rồi vùi dập, lý luận hay nhể
Gặp em em đền nguyên con luôn thật mà cụ. Nhà em chả có gì ngoài máy tính. :D.

nowhereland

Xe điện
Nhà có trẻ nhỏ (dưới 6-8t) thì đưa nó đi đâu phải giám sát chặt chẽ nó, k để nó vụt khỏi tầm mắt. Đây lại là đưa bé hơn 1t, để nó đi lại tự do trog quán cphe thế là k ổn rồi. Đứa bé vô ý gây ra đổ cốc nước làm hỏng mtinh ng khác thì bme nó chịu trách nhiệm là đương nhiên, ai lại đi đổ lỗi cho ng có mtinh k biết giữ đồ. Bàn nước ng ta ngồi là khu riêng tư của ng ta, cốc nước để ntn là trách nhiệm của ng ta vs cốc nước hay cái mtinh. Nếu ng ta làm vỡ cốc hay tự đổ nước ra mtinh hoặc đen hơn là cốc nước sôi đổ vào ng thì ng ta cũng tự chịu. Tuy nhiên tác nhân là ng khác làm đổ thì ng làm đổ/ng giám hộ phải có trách nhiệm. Cho ng ta dc đồng trách nhiệm nào mà bắt ng ta phải trộng chừng đứa bé giúp mình dx.
Trẻ con nó hiếu động, tò mò ham khám phá kể cả có chặt chẽ cảnh giác nhất cũng khó có thể kiểm soát hết được. Ví dụ như trường hợp này cả công trường và chính quyền phải vào cuộc, thiệt hại có khí cả tỷ và trách nhiệm theo các cụ sẽ quy cho ai?

dhela

Xì hơi lốp
Trẻ con nó hiếu động, tò mò ham khám phá kể cả có chặt chẽ cảnh giác nhất cũng khó có thể kiểm soát hết được. Ví dụ như trường hợp này cả công trường và chính quyền phải vào cuộc, thiệt hại có khí cả tỷ và trách nhiệm theo các cụ sẽ quy cho ai?
Vụ này là vụ thứ 2, thế mà ko có một bài học kinh nghiệm nào đc rút ra cả :|

Công trường xây dựng rất nhiều nguy cơ. Sao ko quây rào lưới tường bao báo hiệu khu vực nguy hiểm? Hố cọc đang thi công dở, sâu hun hút như cái bẫy nguy hiểm như thế thì phải quây chụp đảm bảo an toàn chứ?

Ở nước ngoài mà để xảy ra tai nạn thế này thì ko những bị phạt mà còn phải đền ốm :|

nowhereland

Xe điện
Vụ này là vụ thứ 2, thế mà ko có một bài học kinh nghiệm nào đc rút ra cả :|

Công trường xây dựng rất nhiều nguy cơ. Sao ko quây rào lưới tường bao báo hiệu khu vực nguy hiểm? Hố cọc đang thi công dở, sâu hun hút như cái bẫy nguy hiểm như thế thì phải quây chụp đảm bảo an toàn chứ?

Ở nước ngoài mà để xảy ra tai nạn thế này thì ko những bị phạt mà còn phải đền ốm :|
Nước ngoài là nước nào? Cụ đọc tên nước ra rồi em tìm cho cụ những trường hợp tai nạn tương tự cho.

Đã nói trẻ con nó hiếu động, đến chặt chẽ như an ninh sân bay mà có đứa còn chui được vào bám cánh máy bay thì hết phép.

buidoimiennui

Xe điện
Nếu vụ việc đúng như trên FB mô tả thì cặp vợ chồng kia sẽ bị ăn đủ với cộng đồng mạng, em không cần phải ý kiến thêm. Tuy nhiên, cô bé kia cũng rất đáng trách khi dễ dàng đầu hàng trước đe dọa của nhà kia, giữa đất HN (nghe nói lại ở ngay Highland????) mà để nhà đấy đe dọa đến mức quay ngoắt 180 độ rồi để bị nhà đấy còn đe dọa ngược lại thì quá thiếu kỹ năng sống, thiếu trách nhiệm với cộng đồng (khi ban đầu nhờ cộng đồng lên tiếng rồi lại trở mặt phản bội lại chính cộng đồng).

Em thì đoán câu chuyện có gì đó chưa kể hết chứ cô bé có thể bị dọa sợ lúc gặp mặt nhưng về nhà được bạn bè cộng đồng động viên thì có gì mà không kể hết ra luôn vạch trần bộ mặt vợ chồng nhà kia. Đến việc để tay chồng đe dọa đến trường và công an mà cũng sợ thì chắc phải có gì đó cô bé mới không dám phản kháng.
Cụ nghĩ xã hội này thực sự tốt đẹp à? Con người bản năng luôn hướng đến sự an toàn, con gái thân cô thế cô, đi gặp chúng nó, bị đe doạ thì chả sợ. Nó đầu hàng là đúng thôi, còn vợ chồng nhà kia chắc có dựa hơi nên mới hung hăng. Kết quả thế nào ai cũng thấy.